[Funland] Bức ảnh thay ngàn lời muốn nói.

Altis 2011

Xe điện
Nhà em đang đưa 2 nhóc con đi Cần thơ- Sóc trăng- côn đảo, đúng dịp 27.7. Đi mới thấy cái giá của dân tộc mình phải trả cho Hoà bình nó đắt làm sao. Nghĩa trang Hàng Dương mênh mông là mộ. Nhưng cái giá của Hoà bình còn đắt hơn nữa nếu chúng ta hiểu rằng còn có biết bao bà mẹ cũng mất con nhưng con họ thuộc về bên thua cuộc.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đang đưa 2 nhóc con đi Cần thơ- Sóc trăng- côn đảo, đúng dịp 27.7. Đi mới thấy cái giá của dân tộc mình phải trả cho Hoà bình nó đắt làm sao. Nghĩa trang Hàng Dương mênh mông là mộ. Nhưng cái giá của Hoà bình còn đắt hơn nữa nếu chúng ta hiểu rằng còn có biết bao bà mẹ cũng mất con nhưng con họ thuộc về bên thua cuộc.
Tàn khốc của chiến tranh gây lên bao đau khổ cho người dân chất phác;

ngoclya

Xe buýt
Tháng bảy về cái nắng hanh hao
Khói hương bay cay xè khóe mắt
Con nằm đó lòng mẹ đau như cắt
Chiến tranh qua rồi, về cùng mẹ con ơi!

Voi coi HN

Xe tăng
Sao không đưa các anh về với me . quê hương nhỉ
Để các anh nằm quây quần với đồng đội từng sát cánh bên nhau cũng tốt mà, các anh nằm ở nghĩa trang liệt sỹ có chế độ chăm sóc phần mộ. các anh đa phần ra đi khi còn trẻ chưa có gia đình, chuyển về quê hương nhiều khi sau 1-2 thế hệ phần mộ các anh dễ bị lãng quên ko ai chăm sóc, hương khói.

Ben BMS

Xe buýt
Em cũng có con 2 tuổi, em hiểu được cảm giác của người mẹ đó khi mất con. Nhưng cá nhân em nếu em ở thời chiến em sẽ yêu nhưng không bao giờ sinh con vì sinh con sẽ làm tool cho bọn lãnh chúa lợi dụng mang đi làm bia đỡ đạn. Ví dụ như bọn Hoy giáo Iran do bạo chúa Khomeinei gì ấy rêu rao, cách mạng chả biết tốt hay xấu nhưng từ khi giật lấy chính quyền năm 1979 bạo chúa ấy đã mang Iran đi đâu? cuộc chiến với Iraq trong 8 năm, cuộc chiến chớp nhoáng với Mẽo năm 1988, mang quân đi bỏ mạng xứ Syria, Yemen, Iraq...để họ được gì? Cái anh em mình cần chính là ví đầy xèng và vợ đẹp con ngoan chứ méo phải chân lý gì cả. Do vậy chiến tranh không đến từ người lính nó đến từ chính khách.
Nếu hi sinh để bảo vệ quốc gia là chuyện chính nghĩa. Nhiều khi lợi ích quốc gia và lợi ích của giới cầm quyền là khác nhau.

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có con 2 tuổi, em hiểu được cảm giác của người mẹ đó khi mất con. Nhưng cá nhân em nếu em ở thời chiến em sẽ yêu nhưng không bao giờ sinh con vì sinh con sẽ làm tool cho bọn lãnh chúa lợi dụng mang đi làm bia đỡ đạn. Ví dụ như bọn Hoy giáo Iran do bạo chúa Khomeinei gì ấy rêu rao, cách mạng chả biết tốt hay xấu nhưng từ khi giật lấy chính quyền năm 1979 bạo chúa ấy đã mang Iran đi đâu? cuộc chiến với Iraq trong 8 năm, cuộc chiến chớp nhoáng với Mẽo năm 1988, mang quân đi bỏ mạng xứ Syria, Yemen, Iraq...để họ được gì? Cái anh em mình cần chính là ví đầy xèng và vợ đẹp con ngoan chứ méo phải chân lý gì cả. Do vậy chiến tranh không đến từ người lính nó đến từ chính khách.
Cuộc chiến chính nghĩa khác với cuộc chiến phi nghĩa, những người ra đi và hy sinh bảo vệ tổ quốc khác với những kẻ đi xâm chiếm quốc gia khác, dù biết đi là gian khổ, là hy sinh nhưng để bảo vệ TQ thì họ vẫn đi, có như thế thì hôm nay mới còn TQ VN để cho các cụ ngồi đây chém gió, ai cũng nghĩ như cụ thì giờ chắc không còn VN trên bản đồ thế giới nữa rồi;

Vũ Điệp

Xe điện
Nhìn ánh mắt của bà cụ xót xa quá đi!

Mr.Alo

Xe lăn
Em cũng có con 2 tuổi, em hiểu được cảm giác của người mẹ đó khi mất con. Nhưng cá nhân em nếu em ở thời chiến em sẽ yêu nhưng không bao giờ sinh con vì sinh con sẽ làm tool cho bọn lãnh chúa lợi dụng mang đi làm bia đỡ đạn. Ví dụ như bọn Hoy giáo Iran do bạo chúa Khomeinei gì ấy rêu rao, cách mạng chả biết tốt hay xấu nhưng từ khi giật lấy chính quyền
Để các anh nằm quây quần với đồng đội từng sát cánh bên nhau cũng tốt mà, các anh nằm ở nghĩa trang liệt sỹ có chế độ chăm sóc phần mộ. các anh đa phần ra đi khi còn trẻ chưa có gia đình, chuyển về quê hương nhiều khi sau 1-2 thế hệ phần mộ các anh dễ bị lãng quên ko ai chăm sóc, hương khói.
Về nhà có nghĩa trang liệt sỹ mà cụ , dù sao gần nhà vẫn còn con cháu hơn

billyjone

Xe tăng
Cuộc chiến chính nghĩa khác với cuộc chiến phi nghĩa, những người ra đi và hy sinh bảo vệ tổ quốc khác với những kẻ đi xâm chiếm quốc gia khác, dù biết đi là gian khổ, là hy sinh nhưng để bảo vệ TQ thì họ vẫn đi, có như thế thì hôm nay mới còn TQ VN để cho các cụ ngồi đây chém gió, ai cũng nghĩ như cụ thì giờ chắc không còn VN trên bản đồ thế giới nữa rồi;
thế cuộc chiến của người Nga ở Syria hiện nay là chính nghĩa hay phi nghĩa ?

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hoàng Thị Tề, 93 tuổi lần đầu đến viếng mộ con hy sinh ở mặt trận Vị Xuyên;

Bức ảnh này chắc để lại không ít những suy tư cho mọi người khi nhìn thấy (trừ trẻ trâu).
Con cái là cả cuộc đời của bố mẹ, vậy mà mẹ đã dâng hiến con mình cho sự vẹn toàn của tổ quốc, để rồi hôm nay mẹ ngồi đây như thả những suy tư của mình theo hồn con còn đang lưu lạc phương nào, không biết anh có linh thiêng thì hãy về bên mẹ lúc này;
Ngoài kia Biển đông sóng vẫn gầm gào.....

Ngàn lần biết ơn các anh hùng liệt sỹ, những bà mẹ anh hùng.

Mẹ đang nghĩ gì hay mẹ đang nhìn thấy điều gì

Tuananhhau

Xe điện
Cụ nói theo kiểu chả hiểu gì cả. Không có hy sinh sao có hoà bình. Thời bình thì nghĩ kiểu thời bình. Thời chiến nghĩ kiểu thời chiến. Khi nhìn kẻ địch giết bố giết mẹ cưỡng hiếp người yêu .... thì mới có lý tưởng có chân lý. Không phải tự nhiên mà hàng triệu con người nghe theo lời kêu gọi chiến đấu đổi lấy hoà bình.
Các cụ có tuổi em không bàn. Còn các cụ trẻ( như em) thì chỉ biết kính trọng với các Mẹ. Còn hiểu thì chắc không bao giờ hiểu nổi được.

Skoda_Favorit

Xe container
Lần đầu thì làm sao hả cụ ? bà cụ cao tuổi rồi có phải thích đi là đi được đâu ? Các cấp thì liên quan gì tới việc cụ không đi thăm mộ con được ?
Một là E hiểu là đồng chí LS này hy sinh đã quá lâu, Mộ đã quy tập về đây lâu rồi mà sao để Mẹ của LS mãi sau mới đi thăm được! Sao giờ Cụ mới đi thăm mộ con mình được khi đã quá cao tuổi mà trước đó khỏe hơn lại không đi được! Chắc lại quy cho nghèo chưa có đ/k! Và đây chính là phần Hai dưới đây nhé!
Hai là các cấp bên TB-LS sao không quan tâm cho Cụ đi thăm sớm hơn khi cụ còn khỏe hơn!
Cụ đã rõ chưa? Chắc Cụ làm bên Bộ LĐ-TB&XH????:D

Atlas11

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý cụ ấy muốn nói là cuộc chiến đó không phải do người dân TQ muốn thế, mà do chính quyền BK khi đó đẩy họ đi xâm lược VN nên gây nên cảnh thiệt hại cho người dân cả 2 nước. Với người VN là cuộc chiến chính nghĩa để bảo vệ TQ thì không thể vô nghĩa đươc.
Cuộc chiến năm 79 thằng Trung đánh là bảo vệ đồng minh Cam của nó bị Việt đánh.
Theo hiệp ước tương trợ Trung và Cam.
Nó tương tự hiệp ước liên minh việt xô cụ Duẩn ký

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ Hoàng Thị Tề, 93 tuổi lần đầu đến viếng mộ con hy sinh ở mặt trận Vị Xuyên;

Bức ảnh này chắc để lại không ít những suy tư cho mọi người khi nhìn thấy (trừ trẻ trâu).
Con cái là cả cuộc đời của bố mẹ, vậy mà mẹ đã dâng hiến con mình cho sự vẹn toàn của tổ quốc, để rồi hôm nay mẹ ngồi đây như thả những suy tư của mình theo hồn con còn đang lưu lạc phương nào, không biết anh có linh thiêng thì hãy về bên mẹ lúc này;
Ngoài kia Biển đông sóng vẫn gầm gào.....

Ngàn lần biết ơn các anh hùng liệt sỹ, những bà mẹ anh hùng.

Cảm ơn cụ đã nói thay lời em muốn nói.
Nói về chiến tranh, em ít muốn đề cập tới lý tưởng hay nguyên do và mục tiêu của các cuộc chiến, vì đó là chuyện có nhiều cái khó...
Hôm nọ, em có xem cái video này :

Người lính nói với mẹ anh ta sẽ về nhà vào cuối tháng 7, nhưng lại về sớm hơn 1 tháng và đợi ở nơi bà ấy làm việc.
Rồi bà ấy đi qua, chắc có linh cảm, nhìn và nhận ra con trai

và thấy rằng, bà mẹ ấy đã quá may mắn, dù rằng, nói gở mồm, may mắn trong thời chiến chỉ là nhất thời. Nhưng, ở Việt Nam, hàng triệu mà mẹ không bao giờ, mãi mãi ko bao giờ có được may mắn ấy.

VIKO L

Xe điện
Bà mất con nhưng còn biết con mình ở đâu, phần mộ được chăm sóc thường xuyên. Còn rất nhiều người mất người thân mà không biết giờ họ nằm ở đâu, có được nằm trong nghĩa trang hay vẫn còn nằm trong rừng sâu khe suối không ai hương khói , nỗi đau này còn theo đuổi nhiều nhiều năm nữa!

AlphaTroay

Xe tăng
Bức ảnh cảm động thật..tóc bạc và đầu xanh chỉ cách nhau mấy hàng gạch..vậy mà

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Bà mất con nhưng còn biết con mình ở đâu, phần mộ được chăm sóc thường xuyên. Còn rất nhiều người mất người thân mà không biết giờ họ nằm ở đâu, có được nằm trong nghĩa trang hay vẫn còn nằm trong rừng sâu khe suối không ai hương khói , nỗi đau này còn theo đuổi nhiều nhiều năm nữa!
Em có ông cậu ruột, hi sinh năm 68, đến giờ vẫn không tìm được phần mộ, ngày ông bà ngoại còn sống chỉ đau đáu xem cậu ở đâu để đến đón cậu về, nhưng không được. Ngày giỗ tết gia đình chỉ biết quay về phương nam khấn cậu, cầu mong cho linh hồn của cậu và những đồng đội như cậu được an lành và sớm siêu thoát về miền cực lạc. Đau sót lắm.

BlueSkyn01

[Tịch thu bằng lái]
Lòng yêu nước của dân tộc đang bị lợi dụng!!!