[Funland] Bức thư của ông Hồng - hung thủ vụ giết người ở TN

xanh

Xe điện
===

Đặt trường hợp bác: Chủ SĐ không đứng tên người trong vi bằng (giưã tôi và nó). Họ có thể tự động chuyển quyền sở hữu sang bên khác. Việc nó chuyển tên SĐ cho người khác (không thông qua tôi) theo bác là hành động đúng hay sai? Việc nó chuyển cho bên thứ 3 hoàn toàn không thông báo bất kỳ thông tin gì cho tôi là người góp vốn chung.

Nếu đoàng hoàng sao nó không nói ngay từ đầu & hoàn toàn có thể gặp 3 bên khi chưa ký vi bằng để các bên xác định có thể cùng tham gia deal này không?

Vi bằng ko đề cập việc chuyển giao cam kết nghĩa vụ của nó cho bên thứ 3 nhưng đây chính là kẻ hỡ để nó lợi dụng.

Tôi thấy duy nhất ở đây là nó không thức hiện đúng nghĩa vụ vi bằng: tên nó trên SĐ và tôi cầm bản gốc (tên SĐ hiện người khác đứng tên)

Cảm ơn bác góp ý. Tôi vẫn làm ăn rất ổn và hoàn toàn chưa có ai nhận xét chủ quan khi chưa gặp tôi thực tế " chả ai muốn làm ăn với bác". Cố gắng không công kích cá nhân ở đây nhé!
Ông qui kết cá nhân người ta lừa đảo nhưng không có chút căn cứ nào. Bản thân ông cũng chốt nó chỉ muốn kiếm chút khi thực hiện làm nội thất. Giao kết 2 bên cũng chẳng có điều khoản nào cấm chuyển giao quyền lợi nghĩa vụ cho bên thứ 3 vậy lấy gì để nói nó vi phạm? Bên thứ 3 cũng không có ý định lừa đảo để có căn cứ buộc tội nó cấu kết người khác lừa ông. Nghĩ một đằng nói 1 nẻo như vậy thì gọi là gì? Ông lật mặt đòi rút vốn nó cũng cố gắng lo để trả lại ông mà ông qui kết người ta lừa đảo thì ông là loại người gì? Tôi cũng từng bị lừa nhưng nói gì làm gì nên cân nhắc và có suy nghĩ và lời nói nhất quán!

minhtuan74

Xe hơi
nhân quả thui các cụ

xanh

Xe điện
Chuẩn cụ, cụ này làm ăn chung chạ nhưng già d ái non hột, vào chung xong rồi đòi rút giữa chừng ntn thì mấy ông còn lại sặc tiết nếu bị đòi rút ngang tiền, em chưa thấy mợ đối tác có ý lừa ji cả.
Trong KD việc mượn rìu nấu cháo không thiếu nhưng lừa nhau lại là chuyện khác. Làm ăn mà kiểu lật kèo giữa chừng nhiều khi đẩy đối tác vào cảnh phá sản. Nếu là người đàng hoàng có chữ tín thì ít ra cũng gặp gỡ 3 mặt 1 lời để xem thực sự câu chuyện thế nào và phương hướng giả quyết ra sao. Đọc comt cũng đã có cụ đề nghị môi giới để cụ đó thế chỗ liên kết làm ăn nhưng lờ đi không nói gì!

Havo

Xe điện
===

Đặt trường hợp bác: Chủ SĐ không đứng tên người trong vi bằng (giưã tôi và nó). Họ có thể tự động chuyển quyền sở hữu sang bên khác. Việc nó chuyển tên SĐ cho người khác (không thông qua tôi) theo bác là hành động đúng hay sai? Việc nó chuyển cho bên thứ 3 hoàn toàn không thông báo bất kỳ thông tin gì cho tôi là người góp vốn chung.

Nếu đoàng hoàng sao nó không nói ngay từ đầu & hoàn toàn có thể gặp 3 bên khi chưa ký vi bằng để các bên xác định có thể cùng tham gia deal này không?

Vi bằng ko đề cập việc chuyển giao cam kết nghĩa vụ của nó cho bên thứ 3 nhưng đây chính là kẻ hỡ để nó lợi dụng.

Tôi thấy duy nhất ở đây là nó không thức hiện đúng nghĩa vụ vi bằng: tên nó trên SĐ và tôi cầm bản gốc (tên SĐ hiện người khác đứng tên)

Cảm ơn bác góp ý. Tôi vẫn làm ăn rất ổn và hoàn toàn chưa có ai nhận xét chủ quan khi chưa gặp tôi thực tế " chả ai muốn làm ăn với bác". Cố gắng không công kích cá nhân ở đây nhé!
Cụ đề phòng, rút tiền về khi thấy có khuất tất theo e là ok. Nhưng e vẫn không hiểu lắm: vậy là hiện tại có 2 sổ đỏ trên cùng 1 BĐS ạ? 1 cái gốc cụ cầm, đứng tên là thị X. Còn 1 cái mới thì đứng tên 2VC bạn của thị X. Ko có bản gốc làm sao chuyển nhượng và cấp mới sổ đỏ được?

xanh

Xe điện
Cụ đề phòng, rút tiền về khi thấy có khuất tất theo e là ok. Nhưng e vẫn không hiểu lắm: vậy là hiện tại có 2 sổ đỏ trên cùng 1 BĐS ạ? 1 cái gốc cụ cầm, đứng tên là thị X. Còn 1 cái mới thì đứng tên 2VC bạn của thị X. Ko có bản gốc làm sao chuyển nhượng và cấp mới sổ đỏ được?
Chỉ có 1 sổ thôi cụ. vấn đề là cố bé KTS kia khi mời góp vốn với ông thớt này mới lập vi bằng cam kết để đảm bảo và trong đó giao sổ đỏ sau khi có cho ông thớt giữ làm tin. Sau khi làm cam kết cô bé kia không có vốn góp nên mới huy động vốn của VC đưa bạn tham gia (chắc lúc đầu đặt cọc mảnh đất là tiền ông thớt, sau huy động vốn VC bạn mới thanh toán hết và làm sổ). Sổ đỏ đứng tên VC người bạn nhưng vẫn giao cho ông thớt cầm làm tin. Cô bé KTS kia chỉ làm thuế cho 2 bên giao kết kiếm tiền công thôi. Khi ông thớt thấy sổ không đứng tên cô bé kia nên lật kèo rút vốn. Cô bé kia cũng đã cố gắng thu xếp để hoàn trả nhưng có thể có chậm chễ. Chuyện chỉ như vậy nhưng ông thớt qui tội người ta là lừa đảo dù cũng suy nghĩ nó chỉ mượn rìu nấu cháo kiến chút tiền công.

xanh

Xe điện
Chuẩn cụ, cụ này làm ăn chung chạ nhưng già d ái non hột, vào chung xong rồi đòi rút giữa chừng ntn thì mấy ông còn lại sặc tiết nếu bị đòi rút ngang tiền, em chưa thấy mợ đối tác có ý lừa ji cả.
Chuyện làm ăn cỏn con như thế này lật còn được chứ làm to thì có mà đi cả lũ vì tiền đâu ra để thu xếp 1 khoản lớn bù đắp chỗ vốn rút đó.

công nông tàu

Xe container
Em có ông bạn cả đời com cóp đi làm. Vợ chết năm 2006, nuôi 2 thằng con trai, sau cho thằng lớn về Vn để oing bà nội nuôi. Năm 2010 rổ rá cạp lại với 1 cô nữa cũng có 2 đứa con ( nhưng chồng cô ấy nuôi) . Năm 2013 vợ 2 đẻ thêm 1 đứa co gái. Đai loại là tình cảnh gia đình là 2 vợ chồng sau này phải trách nhiệm với 5 đứa con.
Năm 2013, ông bạn về Vn . Chắc ở nhà cũng tư vấn mua nhà mua đất để cho thằng con lớn ở nhà nhằm giữ phần cho cháu kẻo vợ 2 hưởng mất nên mới giấu giếm mua 1 căn chung cư 2tỷ7 , tiền vẫn thiếu 1 chút nên gọi điện sang bảo vợ 2 là mẹ ốm cần tiền vay mượn 500tr để gửi về.
Nhà mua của em vợ thằng em trai. Lúc mua giấy tờ nhà vẫn đang trong ngân hàng. Chủ nhà bảo anh đưa tiền là em đi chuộc giấy tờ về, thằng em trai đứng ra đảm bảo kiểu anh cứ đưa tiền rồi yên tâm qua Nga, việc ở nhà giấy tờ em làm nốt và nhà sẽ đứng tên thằng em trai rồi sau này thằng con lớn (đang sống với bà nội) đủ 18 tuổi sẽ sang tên trả cho nó ( kiểu như vậy là định qua mặt vợ 2)
Ông bạn em đưa tiền cho em trai rồi qua Nga. Từ năm 2013 đến nay ở vn nó cứ lý do nọ kia lằng nhằng mãi. Hôm vừa rồi thằng em trai nhắn tin sang: tiền trả cho thằng chủ nhà rồi nhưng nó không trả cho ngân hàng nên ngân hàng tịch thu nhà rồi.
Ông bạn em ngậm quả đắng không biết nói sao. Không dám than thở với vợ. Trong khi thằng con lớn lại đang gọi bố về để cuối năm nay lấy vợ, ông bạn bây giờ tiền vé không có mà về.
Sự việc vỡ ra là khi cô vợ 2 tình cờ vớ phải đt của ông ấy đọc đc tin nhắn. Nó không nói được câu nào, nó gọi em xuống đường đi lang thang. Nó bảo: gần tháng nay thấy ông ấy ăn ngủ thất thường , cứ nửa đêm dậy ra bếp ngồi em tưởng ông ấy ốm. Hôm nay đọc được tin nhắn trong đt ông ấy em mới sững cả người. Giờ em tránh đi chứ em ở nhà em xiên ông ấy chết mất.

ranger.hn

Xe tải
ở xã hội văn minh thì cần thượng tôn pháp luật, giờ ổng làm thế là hỏng rồi, cần điều tra xem sức ảnh hưởng tác động của vợ con lên tinh thần ổng thế nào, không loại trừ khả năng ông ấy bị lợi dụng gây án, cần nhìn bản chất sự việc

"Một người đàn ông nhìn thấy một con rắn bị cháy đến gần chết và anh quyết định đưa nó ra khỏi ngọn lửa. Khi anh vội vàng làm điều đó, con rắn đã cắn anh ta vào tay gây đau đớn. Buộc anh ta phải thả con rắn trở lại ngọn lửa.

Nhưng người đàn ông nhìn xung quanh và tìm thấy một thanh gỗ, anh dùng nó để đưa con rắn ra khỏi ngọn lửa và cứu sống được nó.

Một người khác đứng ngoài quan sát diễn biến toàn bộ sự việc, anh ta tò mò hỏi : "con rắn lúc nãy đã cắn anh, tại sao anh vẫn cố gắng để cứu nó?"

Anh trả lời: "bản chất tự vệ của con rắn là cắn, nhưng việc đó sẽ không làm thay đổi bản chất của tôi là muốn giúp đỡ nó, thiếu sót của tôi là không phòng ngừa bản chất của nó"

Kết:

Đừng thay đổi bản chất của bạn đơn giản bởi vì có ai đó đang cố làm tổn thương bạn. Đừng để mất đi trái tim tốt đẹp của bạn, nhưng hãy học cách phòng ngừa."

Civic to Merc.

Xe container
Em có ông bạn cả đời com cóp đi làm. Vợ chết năm 2006, nuôi 2 thằng con trai, sau cho thằng lớn về Vn để oing bà nội nuôi. Năm 2010 rổ rá cạp lại với 1 cô nữa cũng có 2 đứa con ( nhưng chồng cô ấy nuôi) . Năm 2013 vợ 2 đẻ thêm 1 đứa co gái. Đai loại là tình cảnh gia đình là 2 vợ chồng sau này phải trách nhiệm với 5 đứa con.
Năm 2013, ông bạn về Vn . Chắc ở nhà cũng tư vấn mua nhà mua đất để cho thằng con lớn ở nhà nhằm giữ phần cho cháu kẻo vợ 2 hưởng mất nên mới giấu giếm mua 1 căn chung cư 2tỷ7 , tiền vẫn thiếu 1 chút nên gọi điện sang bảo vợ 2 là mẹ ốm cần tiền vay mượn 500tr để gửi về.
Nhà mua của em vợ thằng em trai. Lúc mua giấy tờ nhà vẫn đang trong ngân hàng. Chủ nhà bảo anh đưa tiền là em đi chuộc giấy tờ về, thằng em trai đứng ra đảm bảo kiểu anh cứ đưa tiền rồi yên tâm qua Nga, việc ở nhà giấy tờ em làm nốt và nhà sẽ đứng tên thằng em trai rồi sau này thằng con lớn (đang sống với bà nội) đủ 18 tuổi sẽ sang tên trả cho nó ( kiểu như vậy là định qua mặt vợ 2)
Ông bạn em đưa tiền cho em trai rồi qua Nga. Từ năm 2013 đến nay ở vn nó cứ lý do nọ kia lằng nhằng mãi. Hôm vừa rồi thằng em trai nhắn tin sang: tiền trả cho thằng chủ nhà rồi nhưng nó không trả cho ngân hàng nên ngân hàng tịch thu nhà rồi.
Ông bạn em ngậm quả đắng không biết nói sao. Không dám than thở với vợ. Trong khi thằng con lớn lại đang gọi bố về để cuối năm nay lấy vợ, ông bạn bây giờ tiền vé không có mà về.
Sự việc vỡ ra là khi cô vợ 2 tình cờ vớ phải đt của ông ấy đọc đc tin nhắn. Nó không nói được câu nào, nó gọi em xuống đường đi lang thang. Nó bảo: gần tháng nay thấy ông ấy ăn ngủ thất thường , cứ nửa đêm dậy ra bếp ngồi em tưởng ông ấy ốm. Hôm nay đọc được tin nhắn trong đt ông ấy em mới sững cả người. Giờ em tránh đi chứ em ở nhà em xiên ông ấy chết mất.
Khôn ngoan ko lại với giời cụ nhỉ.

công nông tàu

Xe container
Đúng kiểu ngậm bồ hòn làm ngọt. Mà bây giờ cơ hội kiếm lại không còn, buon bán chỉ đủ vắt mũi đút miệng. Tuổi không còn trẻ nữa, gần 60 rồi. Gần như sống phụ thuộc vào tài xoay sở của cô vợ 2 bây giờ.

Xuan.Toc.Vang

Xe hơi
Em cho mấy thằng bạn vay giờ gọi nó còn ko nghe máy bạn bè liên quan đến tiền bạc tốt nhất nghỉ chơi

Kuu

Xe lăn
Cay đắng này lại ko phải do may rủi ông Giời gây nên mà lại do thằng em trai nó chiếm đoạt của anh mới khốn nạn chứ. Về tiền bạc thì có lẽ còn 1 tẹo an ủi kiểu lọt sàng xuống nia, về tình cảm thì ...chẳng biết nói thế nào:(
Ông chồng cay đắng vs em trai.
Cô vợ cay đắng vs ông chồng + em chồng...

Doinhucaitoi

Xe buýt
Suy cho cùng cũng là thái độ sống cả thôi. Ra ngoài đường thấy cảnh hoạn nạn móc ra 1-2tr cho người ta mình không tiếc. Nhưng nhiều thể loại muốn ăn không của người khác, loại này thì 1 cắc cũng không cho.

Em đi ăn quán, cô bé phục vụ tất tả ngược xuôi phục vụ bàn mình gần 2 tiếng đồng hồ, mồ hôi ròng rã. Cuối buổi thanh toán rút ra 100k bo cho cô bé ấy, cảm ơn rối rít. Mình cho tiền cũng thấy sướng.

Đi ra quán cafe uống nước. Gọi ly sinh tố giá 49k. Lúc thanh toán nhân viên không trả lại tiền cũng không nói gì. Em hỏi là tiền thừa 1k đâu? Lúc đấy cậu nhân viên mới nói giọng hơi khó chịu kiểu nửa đùa nửa thật anh thông cảm bên em hết tiền lẻ, với lại 1k đối với anh có nhằm nhò gì thì cho bọn em xin. Em mới bảo dm mày xin thì xin tử tế, ngay lúc thanh toán mày xin đàng hoàng thì tao tiếc gì. Đây im ỉm đi tưởng khách dễ dãi à? Xong em gọi quản lý quán ra chửi cho một trận.
Đồng quan điểm với cụ.

Bastion.P

Xe container
Cụ đến hỏi chúng nó xem, ô bác chúng nó sắp chết lạy chúng nó trả tiền để mua thuốc chúng nó còn ko mảy may, cụ viển vông quá

E chỉ nghĩ chúng nó quỵt tiền thì ko nghĩ ông bác dám ra tay với người thân như thế. Giờ mẹ chết rồi đến bố. Chẳng lẽ ko có chút ân hận hoặc ko bao giờ nhớ tới bố mẹ vì mình phải chết.

hoanglongtung

Xe hơi
Tôi vừa nghe được 1 ng quen ở trên ấy kể như sau:
- con cháu gái làm cùng cty xi măng ông bác (thủ quỹ gì đó) gây thất thoát suýt đi tù, ông bác pgd bỏ tiền ra cứu vì không muốn mang tiếng.
- vc con cháu không muốn trả tiền, xe gán cho bác nhưng thằng chồng đứng tên, nó lập bài mượn lại và không trả. Ông bác sang đòi nợ thì bị hỗn láo, hắt nước vào mặt
- vợ con ông bác (vợ 2) bực tức với chồng bỏ đi
- ông bác cay đắng mất tiền,bệnh tật, hận em không dậy được con, hận cháu láo lếu quịt nợ, buồn vì gia cảnh...tất cả gây uất ức khiến không thể kiềm.chế được (rơi vào cảnh này chắc 99%đều như vâyk)
- vợ chồng con cháu khốn nạn bao giờ mới phải trả giá????

El Jefe 2

Xe tăng
Em dám chắc thằng cháu rể vay tiền giờ đang mừng như mở cờ trong bụng!

Vừa xù được khoản 3 tỏi, lại ăn không được một phần (có khi là tất cả) gia sản của bố mẹ vợ. Ngoài mặt đau buồn, trong bụng vui hết nấc.

Loại người này nó không có 1 tý liêm sỉ nhân cách nào đâu.

slaz8

Xe ba gác
Em dám chắc thằng cháu rể vay tiền giờ đang mừng như mở cờ trong bụng!

Vừa xù được khoản 3 tỏi, lại ăn không được một phần (có khi là tất cả) gia sản của bố mẹ vợ. Ngoài mặt đau buồn, trong bụng vui hết nấc.

Loại người này nó không có 1 tý liêm sỉ nhân cách nào đâu.
em nghĩ nó không dược yên đâu, tiền vay thì phải trả, nếu bố mẹ vợ nó vay thì phải phát mại tài sản bố mẹ vợ nó đẻ trả. vì nếu bên điều tra chứng minh được. và chủ nợ còn sống có quyền quyết định di chúc tài sản của mình

sauphich

Xe tải
Chia sẻ về hoàn cảnh. Nhưng đó k phải là giải pháp
Chả có gì gọi là giải pháp hay phương án tốt nhất cả chỉ có mình sẵn sàng chịu cái giải pháp đấy tới hết cuộc đời ko thôi. Ông này viết dc là thư này cũng là chấp nhận sống với giải pháp của ông ấy cho tới hết đời rồi.

Sazi

Xe điện
THƯ “TUYỆT MỆNH” CỦA NGƯỜI ANH GIẾT EM VÌ MÓN NỢ 3 TỶ - MỘT GÓC NHÌN KHÁC VỀ KẺ SÁT NHÂN

ông ý ĐI XE ĐẠP từ nhà ở Thịnh Đán sang Chùa Hang. Đó là 1 quãng đường không ngắn, nhưng ông ấy không có xe máy để đi, dù cho vay 3 tỷ!

Giờ đọc thư tuyệt mệnh của ông Hồng, càng thấy ông ý đã phải chịu đựng những ngày kinh khủng trong đời: “Vợ đi làm thuê cũng chỉ có 4 triệu 1 tháng. Con còn đang học dở dang....Hàng năm nay, tôi không dám dùng dầu gội. Chỉ dùng xà phòng.! Trong ví k có nổi 200n, k dám nạp tiền điện thoại để gọi đi, tất cả dồn hết cho gđ.”

Một ông PGĐ gom góp được 3 tỷ để dưỡng già, mà giờ ốm đau (ông ý bị tiểu đường) k có tiền chữa bệnh, đến mức k dám dùng dầu gội, thì đúng là bi đát đến tận cùng!

hãy đọc lá thư “tuyệt mệnh” của ông ấy, để có một cái nhìn khác về vụ án.

“CÓ VAY CÓ TRẢ”. Cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng!

“1/9/2019

Tôi đã định hôm nay là ngày ra đi của mình. Đáng ra ngày này đã đến cách đây 1 tháng nay rồi, vì nhà đứa em có việc tôi không muốn ảnh hưởng đến ngày vui của 2 cháu. Hơn 1 tháng, không ngày nào ngủ yên giấc,chỉ nghĩ đến cảnh giết chóc, uất hận. Cũng chỉ mong gia đình chúng nó, cả em và cháu trả cho mình 10t một tháng trong số 3 tỷ tiền gốc của mình để lo được qua ngày đoạn tháng, kéo dài thời gian cho mình và cho vợ con. Nhưng càng đợi, gọi điện chúng càng bặt vô âm tín thách thức mình. Thực tình, tôi không muốn chết vì biết cái chết này không hay ho gì, phải ra tay với em , với cháu. Trong khi mình là cán bộ Đảng viên. Mẹ già thì hơn 90t rồi. Rồi báo chí đăng tin cảnh thảm sát, huynh đệ tương tàn. Nhưng suy nghĩ tôi thấy quá nhục nhã, cuộc sống rớt xuống vực thẳm, không còn lối thoát.Tư tưởng đã hoàn toàn suy sụp.

Sống trong những ngày cuối đời này lúc nào tôi cũng suy nghĩ rất nhiều, sk suy yếu,râu tóc bạc trắng. Nếu chết đi trong lúc này gia đình sẽ rất khó khăn. Mất đi khoản tiền lương 8.000.000 1 tháng. Vợ đi làm thuê cũng chỉ có 4 triệu 1 tháng. Con còn đang học dở dang....
Hàng năm nay, tôi không dám dùng dầu gội. Chỉ dùng xà phòng.! Trong ví k có nổi 200n, k dám nạp tiền điện thoại để gọi đi, tất cả dồn hết cho gđ.
Càng nghĩ càng căm hận vợ chồng đứa cháu bất nhân bất nghĩa, chúng đang tâm bàn bạc thông đồng cướp hết 3 tỷ đồng tiền miồ hôi sương máu của tôi dành dụm suốt 45 năm để lo cho gđ và an hưởng tuổi già. Làm cho gđ tôi tan nát...”

Ờ, giết người vì tiền.