[Funland] Bức tường đẳng cấp.

Gagarose

Xe điện
Cá nhân tôi thấy, Việt Nam từng bước từng bước một đạt được mục tiêu, là vào vòng loại thứ 3 đồng thời vào thẳng VCK Asian Cup, là rất ngon.
Riêng về khu vực Đông Nam Á, xem Đội tuyển Việt Nam bây giờ tôi không còn cảm giác khó chịu, ấm ức như xưa.
Cơm cũng phải ăn từng bữa. Vào vòng 3 tôi tin Việt Nam cũng sẽ đá hết mình tuy trình độ có chênh lệch, và tôi sẽ tiếp tục dõi theo cổ vũ động viên đội tuyển Việt Nam, và thỉnh thoảng tôi sẽ tự cho phép mình mơ mộng bay bổng cùng đội tuyển.
P/S Hôm qua tôi không xem Euro mà xem Đội tuyển Việt Nam từ đầu đến cuối không bỏ sót phút nào

• Vodka
Reactions: gld

tienaka

Xe điện
xem vui chứ cũng nên biết mình đang ở đâu. em thấy đi đá vòng loại mà dân tình như kiểu xem đấu cup trực tiếp

bo kent

Xe tăng
Xem mấy ông ĐNA đá rồi mở qua xem Euro là thấy sân nhỏ đi bao nhiêu. Thể lực thể hình của mấy ông kẹ châu Á cũng đô không kém. Chưa bàn về chơi tốt hay không nhưng thua thể hình là mệt rồi. Có lẽ Barca là đội duy nhất có nhiều cầu thủ nhỏ con ngự trên đỉnh cao bóng đá. Nhưng những cầu thủ đó là Messi, Xavi, Iniesta, Villa, Sanchez, Alba, ...

Matizcoi

Xe cút kít
Lạ nhỉ, cứ thấy có í kiến trái chiều là lao vào xỉ vả chửi rủa, người ta cũng nêu í kiến và đánh giá của cá nhân thôi mà.
Em thì thấy bóng đá VN đã tốt hơn rất nhiều, đáng xem hơn hồi xưa :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Phải công bằng và khách quan như này:
- Khen: Vì trước ta chưa từng vào vòng loại cuối cùng WC, giờ được vào. Sẽ được đá với những ông lớn Châu Á. Học hỏi được nhiều điều. Đó là điều cần phải khen.

Chứ đừng so bì kiểu, vào vòng trong mình sẽ thua sấp mặt, sẽ chẳng được điểm nào để mà chê đội nhà. Như thế là ko khách quan và công bằng. Vì có những thằng khác muốn được thua sấp mặt như VN mà có được vào đếu đâu.
Nhiều ông chuyên có tính lèm bèm kiểu đó, những ông này thường có tâm lý tiêu cực, sống như thế rất mệt.

- Chê: Không vì được vào vòng trong mà NỔ như kiểu mình đã bằng đẳng cấp với Nhật, Hàn, Iran... Kiểu như thế là ko thực thế và ko khách quan.

Có 1 câu rất hay là "Ở đời phải biết mình là ai?" Biết mình là ai để ko thấy tự nhục và cũng tự cao kiểu thủ dâm tinh thần.

Còn trước thành tích này, ta cứ khen các cầu thủ, động viên họ cái đã.

Emga

Xe tải
Trận này cũng có thể nói là bước đệm và để đánh giá đúng thực lực. Mấy năm gần đây tận hưởng cảm giác chiến thắng nó quen rồi giờ mới thua 1 trận. Vào vòng 3 chắc chắn sẽ thua nhiều hơn bởi các đối thủ quá mạnh, chỉ có điều đừng giống Thái Lan.

darthvader

Xe điện
Đang ở thời xuân, mọi thứ đều có thể xảy ra, giai đoạn này cứ sau 1 thời gian đội tuyển VN lại đá tốt hơn 1 nấc..
Biết đâu đấy, sau vòng loại thứ 3 Việt Nam sẽ có tên trong nhóm đi World Cup...
Hãy cứ mơ đi và đừng nặng nề

thepdaiphat.vn

Xe máy
Cụm công nghiệp Bình Phú, huyện Thạch Thất,
Website
thepdaiphat.vn
Top 12 châu Á rồi mà vẫn phải dìm xuống, hay nhỉ.
Với cách nhìn đó thì có đi đá WC cũng vẫn chả thể hài lòng đc mấy thành phần này.
Biên rõ dài chứng tỏ văn vẻ cũng nhiều, chả hiểu sao lại chỉ thích dìm thành tích của đội mình như thế.
Thế theo cụ thì cứ phải tâng lên 9 tầng mây như mấy ông blv tối qua mới đúng hả cụ? Nào là đội UAE chơi ko có gì nổi bật nhưng họ đã may mắn ghi bàn, rồi thì các cầu thủ VN đã làm rất tốt blah bloh...
Phải thừa nhận những yếu điểm, thiếu sót của mình thì mới tiến bộ đc. Em đánh giá UAE tối qua họ chơi rất tốt, nhìn tỷ lệ kiểm soát bóng của VN chỉ có 32% là đủ hiểu. Các cầu thủ của họ rất tự tin đập nhả để xộc thẳng vào trung lộ, mỗi lần như thế là đội hình phòng ngự của VN thực sự bị rối loạn vì ko theo kèm được người.
Ban huấn luyện của VN cũng toan tính sai lầm khi ko để 1 tiền vệ có khả năng tranh chấp thu hồi bóng tốt vào sân ngay từ đầu. Ông trọng hoàng thì đá tối như hũ nút, nhiều tình huống có thể nhận bóng ở cánh rồi trả về giữa cho tiền vệ trung tâm nhưng lại toàn cắm đầu cắm cổ để qua người rồi lại bị mất bóng.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bảng của Việt nam không đa phần các đội Đông Nam A, mà thêm ông Trung Quốc, hay 1 đội Tây Á hoặc Trung Á thì khó cho Việt nam xếp thứ 2.
Khi xếp bảng, AFC rất tinh ý để tao cơ hội cho 1 đội ĐNA có thể đi tiếp

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cũng có cái ý là ừ thì vui nhưng cũng cần nhìn vào hiện thực.

Cứ tâng cứ ca cứ ngợi rằng thì là mà vượt Thái.

Dưng cái điều mà hôm nay chúng ta làm được thì Thái họ cũng đã làm cách đây 5 năm và còn là làm tốt hơn.

Chứ bóng đá nói riêng, thể thao nói chung không phải thắng/hơn trong một kỳ/một năm nghĩa là hơn hẳn.

Kết quả của một giải đấu thể thao, nói gì thì nói nó cũng chỉ có giá trị trong một khoảng thời gian đó. Nếu không có bài bản thì hết một lứa đó là lại tèo thôi.

Top 12 châu Á rồi mà vẫn phải dìm xuống, hay nhỉ.
Với cách nhìn đó thì có đi đá WC cũng vẫn chả thể hài lòng đc mấy thành phần này.
Biên rõ dài chứng tỏ văn vẻ cũng nhiều, chả hiểu sao lại chỉ thích dìm thành tích của đội mình như thế.
xem vui chứ cũng nên biết mình đang ở đâu. em thấy đi đá vòng loại mà dân tình như kiểu xem đấu cup trực tiếp
Phải công bằng và khách quan như này:
- Khen: Vì trước ta chưa từng vào vòng loại cuối cùng WC, giờ được vào. Sẽ được đá với những ông lớn Châu Á. Học hỏi được nhiều điều. Đó là điều cần phải khen.

Chứ đừng so bì kiểu, vào vòng trong mình sẽ thua sấp mặt, sẽ chẳng được điểm nào để mà chê đội nhà. Như thế là ko khách quan và công bằng. Vì có những thằng khác muốn được thua sấp mặt như VN mà có được vào đếu đâu.
Nhiều ông chuyên có tính lèm bèm kiểu đó, những ông này thường có tâm lý tiêu cực, sống như thế rất mệt.

- Chê: Không vì được vào vòng trong mà NỔ như kiểu mình đã bằng đẳng cấp với Nhật, Hàn, Iran... Kiểu như thế là ko thực thế và ko khách quan.

Có 1 câu rất hay là "Ở đời phải biết mình là ai?" Biết mình là ai để ko thấy tự nhục và cũng tự cao kiểu thủ dâm tinh thần.

Còn trước thành tích này, ta cứ khen các cầu thủ, động viên họ cái đã.
Nếu bảng của Việt nam không đa phần các đội Đông Nam A, mà thêm ông Trung Quốc, hay 1 đội Tây Á hoặc Trung Á thì khó cho Việt nam xếp thứ 2.
Khi xếp bảng, AFC rất tinh ý để tao cơ hội cho 1 đội ĐNA có thể đi tiếp

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Em thấy tuyển Việt Nam đã lấy lại được tình cảm của người hâm mộ sau những lùm xùm của thế hệ trước đây là vui rồi. Mà cứ phải dần dần tiến lên, top 12 Châu Á là cũng đã hơn khối các đội khác rồi. Giờ là cứ hóng từng trận đấu và đặt cược mã lực thôi.

tuanzs

Xe container
Cũng có cái ý là ừ thì vui nhưng cũng cần nhìn vào hiện thực.

Cứ tâng cứ ca cứ ngợi rằng thì là mà vượt Thái.

Dưng cái điều mà hôm nay chúng ta làm được thì Thái họ cũng đã làm cách đây 5 năm và còn là làm tốt hơn.

Chứ bóng đá nói riêng, thể thao nói chung không phải thắng/hơn trong một kỳ/một năm nghĩa là hơn hẳn.

Kết quả của một giải đấu thể thao, nói gì thì nói nó cũng chỉ có giá trị trong một khoảng thời gian đó. Nếu không có bài bản thì hết một lứa đó là lại tèo thôi.
Thế theo cụ thì cứ phải tâng lên 9 tầng mây như mấy ông blv tối qua mới đúng hả cụ? Nào là đội UAE chơi ko có gì nổi bật nhưng họ đã may mắn ghi bàn, rồi thì các cầu thủ VN đã làm rất tốt blah bloh...
Phải thừa nhận những yếu điểm, thiếu sót của mình thì mới tiến bộ đc. Em đánh giá UAE tối qua họ chơi rất tốt, nhìn tỷ lệ kiểm soát bóng của VN chỉ có 32% là đủ hiểu. Các cầu thủ của họ rất tự tin đập nhả để xộc thẳng vào trung lộ, mỗi lần như thế là đội hình phòng ngự của VN thực sự bị rối loạn vì ko theo kèm được người.
Ban huấn luyện của VN cũng toan tính sai lầm khi ko để 1 tiền vệ có khả năng tranh chấp thu hồi bóng tốt vào sân ngay từ đầu. Ông trọng hoàng thì đá tối như hũ nút, nhiều tình huống có thể nhận bóng ở cánh rồi trả về giữa cho tiền vệ trung tâm nhưng lại toàn cắm đầu cắm cổ để qua người rồi lại bị mất bóng.
Các cụ ko hiểu ý em rồi.
Em nói ông thớt thôi, em ko nói đội tuyển.
Cái ông thớt vác cái xe đạp vào lẳng 1 bài dìm đội tuyển ngay sau khi đội có thành tích tốt nhất từ trước tới giờ.
Em ko bao h ủng hộ những thành phần như vậy, loại này chỉ thích dìm người khác xuống để thể hiện mình giỏi, chả đóng góp gì cho OF cũng như cho đội tuyển đâu. Em thật.
Trình của đội mình đến đâu, còn những gì có thể khai thác thì ngoài tầm của em.

tung5917

Xe điện
Việt Nam mình không nên nằm ngoài xu thế của thế giới nữa. Em thấy các đội bắc âu cũng nhập tịch cầu thủ châu phi rồi, hôm qua đội Hungary cũng có cầu thủ gốc phi. Đá loanh quanh ở ĐNA thì không cần nhưng ra đến Châu Á mà không nhập tịch cầu thủ thì tự mình làm khó mình.

Antoni

Xe tải
E nghĩ VN nên dừng lại, ko đá vòng 3 để bảo toàn thành tích này cho đẹp. Mới gặp UAE hạng 2 châu Á mà đã thế rồi, lỡ may đc đá World Cup gặp mấy đội Châu Phi, Châu Âu nó hành cho mỗi trận 10 quả thì ngại lắm.

xecub49

Xe điện
Cuối cùng,sau những ngày bắt nạt mấy đội cùng khu vực "ao làng Đông Nam Á" và những bài báo tâng bốc lên tận chín tầng mây,đội VN đã được trở về mặt đất khi gặp 1 đối thủ có đẳng cấp thực sự.Kết quả chỉ là 3-2,nhưng thực tế thì sau khi vừa vào h2 đã ăn 3-0,lại thêm tin Jordan thua Úc và sặp hết giờ thì UAE chỉ còn mục tiêu là giữ sức chờ hết giờ thi đấu nên VN mới gỡ dc 2 bàn trong mấy phút cuối cùng.Sự chênh lệch thể hiện rõ ở h1,khi UAE còn quyết tâm thi đấu thì VN đến 1 cú sút trúng gôn còn chả có lần nào.Kết thúc vòng bảng thứ 2 thì VN xếp thứ 4/5 đội nhì bảng tốt nhất,nghĩa là trong 12 đội vào vòng 3 thì thành tích VN chỉ hơn mỗi Lebanon.

Tổng kết lại thì dù sao VN cũng đã làm nên lịch sử khi lần đầu tiên lọt vào vòng loại thứ 3 WC Châu Á,nhưng đó cũng chỉ là lặp lại điều Thái Lan đã làm 5 năm trước.Chưa kể lần đó Thái Lan là đội đầu bảng với thành tích bất bại chứ o phải xếp 11/12 đội như VN năm nay.Qua trận đấu với UAE có thể thấy VN đã có tiến bộ và tiệm cận phần nào với nhóm hạt giống 2 ở Châu Á,nhưng đòi lên "chiếu trên" đọ sức với các đội top 1 như Nhật,Hàn,Iran...thì còn xa mới đủ.Với lối đá "biết thân biết phận" như hiện tại,có lẽ khả năng VN sẽ o thua nhiều trận và nhiều bàn như Thái Lan lần trước ở vòng loại thứ 3,nhưng với kiểu đá sân nhà - sân khách và tính điểm như điều lệ thi đấu trước nay thì VN cũng rất khó có vị trí cao trong bảng đấu.Nếu điều lệ thi đấu vòng loại WC Châu Á o có nhiều thay đổi trong những năm tới thì kể cả FIFA có mở rộng suất thi đấu Châu Á lên 8 suất VN cũng o dễ kiếm nổi vị trí trong số đó đâu.
Có ai ảo tưởng đâu mà chủ thớt phải nhắc nhở vậy. Các em ấy thi đấu chững chạc và giữ tâm lý tốt hơn hẳn các lứa đi trước. Người hâm mộ chỉ mong đội tuyển tiến bộ từng bước, mang lại niềm tin để có niềm vui khi đi cùng đội tuyển thôi.
Nhưng cái lý do bỏ ngỏ khung thành cho VN gỡ 2 bàn của UAE là lý do tào lao. Chả ai muốn thủng lưới đâu thớt ạ.

poiuy

Xe cút kít
Cụ nào nói VN chơi dở hiệp 1 thì không hoàn toàn đúng. Cho đến phút 30 nghỉ giải lao uống nước, mặc dù bị đối thủ ép sân, không sút được cú nào nhưng đối thủ cũng không cho thấy dấu hiệu gì khả quan cả. Diễn biến như vậy không khác gì Thụy điển trước TBN, Wales trước Thụy sĩ, Croatia trước Anh lúc đầu trận. Chỉ do sau quãng nghỉ thì sự tập trung trở lại hơi chậm nên dính bàn thua làm hỏng những phút còn lại của hiệp 1 thôi. Khả năng do thiếu sự chỉ đạo của HLV thời điểm đó.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Xem trận rồi mới thấy mình vẫn còn khoảng cách khá xa so với các đội TOP 10 khu vực. Thể lực, thể hình, kỹ thuật của mình chưa so được. Mà lứa cầu thủ này đã là xuất sắc nhất từ trước đến giờ ròi. Nhưng vui thì cứ vui thôi, thưởng thức chục trận với các đội đỉnh cao Châu Á đã :)

Chuotluoi

Xe tải
Chê và khen thì có gì sai đâu hả cụ. Nhìn ở góc độ tiến bộ so với bản thân thì có đáng khen, chứ trước đây gặp Thái lan ko lên nổi bóng. Nếu nhìn ngược lại thì tuy đc coi là top 12 châu Á, nhưng so với trình của Nhật, Iran, Hàn, Úc... còn thua rất xa. Phải có khen có chê mới công bằng và tiến bộ, chứ nếu chỉ khen 1 chiều thì làm hư lớp trẻ ngay! Nhìn gương Quyến béo đấy, báo chí tung hô quá rồi lại nghĩ mình là siêu sao, hỏng luôn. Bao giờ cầu thủ mình sang châu Âu đá như Tôn Hưng Mẫn thì mới có thể gọi là thực sự nằm ở top đầu châu Á.
E thấy cụ nói buồn cười thật. BĐ VN đang phát triển từng ngày, và các cầu thủ và Ban huấn luyện cũng đang cố gắng nỗ lực từng ngày từng giờ. Thế mà cụ cứ phải nhìn ngược làm gì (cái nhìn xuôi của cụ nhạt như nước ốc, được đúng một câu: so với bản thì có đáng khen), cụ đòi so với trình Nhật, Iran, Hàn. Thế cổ động viên mấy nước đó cũng đòi so với Pháp, Đức, Brazil và tự nhục à?

Chỉ cần thấy BĐ VN đang tiến bộ và thoát hỏi ao làng ĐNA là mình thấy sướng rồi. Thật sự, giờ xem C1, Euro, thậm chí WC, e cũng không có được ảm giác sung sướng và hồi hộp như VN mình đá, cái tinh thần dân tộc trỗi dậy nên cảm giác nó đã lắm cụ ạ. E nghĩ cụ cứ vui đi, có sao đâu? Sao phải trăm trở làm gì? Từ một đứa trẻ đang bò, nó biết đi lẫm chẫm là cụ phải mừng rồi, có phải Thánh Gióng đâu mà một phát đi đánh tan giặc được. Mà những trăn trở của cụ, Ban huấn luyện người ta biết cả đấy, không ngu đâu, nhưng trước những thành quả thành tích đạt được, người ta cứ sướng đã. Mọi việc triển sau.

Như nhà e, cách đây mấy năm F1 nhà e nó có thành tích thi thố cao. Ngan nhà e nó cứ làu bàu kiểu: thế đã ăn thua gì, so với con ông A bà B chưa là gì, chúng nó còn đi thi giải nọ giải kia,.... Làm thằng bé nhà e đang rất vui vẻ thông báo thành tích thì bị mẹ nó dội ngay gáo nước lạnh và buồn thiu. E điên tiết lên: "dẹp hết, bố nó dốt thì nó thế này là tốt lắm rồi. Đòi hỏi thế thì ngày xưa lấy mia nó thằng nào đoạt huy chương vàng IMO ấy". Thật, sau lần đấy thấy ngan nhà e dần dần ít nhìn và so sánh tiêu cực hẳn. Rõ ràng khi người ta đạt được thành tích, tại sao không động viên khích lệ mà cứ phải nghiêm khắc đánh giá ngay làm gì? Tưởng thế là mình tỉnh táo hơn người à? Cái câu "thương cho roi cho vọt" lỗi thời rồi, chỉ làm con trẻ tự ti và bất mãn thôi.