[Funland] Bức xúc cách dạy của thầy, nam sinh đứng giữa lớp hỏi: "Học như thế thì học làm gì?"

Embebandiem

Xe tăng
Cháu nó dám đứng lên phát biểu là giỏi rồi. Việc này phản ánh đúng vấn đề. Câu hỏi đã được đưa ra, câu trả lời sẽ phải do các nhà giáo dục, đạo tạo giải quyết.
Với những cháu như này gia đình nên thuê thầy riêng, học trường quốc tế để cá nhân hoá. Chứ trường phổ thông thường thì thiểu số phải theo đa số.
Cũng giống như tiền it mua xe đòi hit thơm thì chịu.

vihali

Xe container
e học c2 trường đã cho đã thực hành điều chế oxy, narti với nước, các phản ứng hóa học kim loại với axit suốt mà, hnao có tiết thực hành thì thầy cho lên phòng nghịch thôi :D. Nhưng phải nói thật là với e Hóa học khó mà e k thể vào đầu nổi, nên cũng hiểu tâm trạng ng học dốt mà ngồi trong lớp như vịt nghe sấm, e k rõ trước đây các trường học như nào, nhưng bọn e là được học chứng minh trước xong mới đi vào định lý. Ví dụ 3 góc trong 1 tam giác, cô giáo bảo từng ng cầm thước đo độ lên đo từng góc của tam giác. :v Sau đó mới đi kl tổng 3 góc của tam giác là 180 độ. Ngay cả các hằng đẳng thức đáng nhớ cũng được chứng minh sau đó mới kluan lại là nó như vậy :v
Cụ thật may mắn khi được học rất đúng: từ quan sát rồi mới đến tư duy trừu tượng. Thực ra là trong sgk, bài học đều như thế: thực hiện thí nghiệm, vẽ bảng biểu, đồ thị, rồi mới rút ra kết luận. Trên lớp, GV cắt béng phần thí nghiệm đi, đưa luôn công thức và thời gian chủ yếu là giải bài tập cho nhuần nhuyễn công thức đó.

Dạo này hay có từ khóa STEM khiến các thầy cô giáo toán loay hoay làm sao dạy toán theo kiểu đó. Thực ra, chỉ cần đưa toán ra khỏi trang giấy là được. Như cụ nói dạy tổng 3 góc trong tam giác thì cho hs đo các tam giác cắt ra từ giấy, bìa...để cho hs thấy ko chỉ đúng trên giấy. Hay như có bài tổng các góc ngôi sao vàng năm cánh là 360 độ thì em cho học sinh quay bút thì chúng nó thấy quay đúng 1 vòng, từ đó, có đứa bảo thế chả cần 5 cánh mà nhiều cánh thì cũng 360 độ thôi. Chúng tự rút ra kiến thức của chúng.

Riêng môn Hóa thì VN ta dạy khó thật. Lớp 5, hs đã được học môn Khoa học đủ Lý Hóa Sinh nhưng lên cấp 2 thì bỏ bẵng 2 năm, đến lớp 8 học lại thì những bài đầu đã là orbital, hóa trị...khiến hs mất phương hướng. Chương trình mới khắc phục điều này bằng cách lên 6 vẫn dạy Khoa học tự nhiên với đủ Lý Hóa Sinh với kiến thức nối tiếp. Chủ trương đúng nhưng đang bị GV cấp 2 phản đối vì họ quen được dạy 1 môn, đang dễ dạy, dễ mở lớp học thêm (vì 1 môn thì độ khó tăng), giờ phải học thêm để dạy chung. GV cấp 2 được nuông chiều quá lâu rồi, giờ phải lao động, chứ với hs từ cấp 1 lên cấp 2 là sự nối tiếp, chả có gì lạ với chúng.

DrH2012

Xe buýt
Môn Hóa khác toán, lý. Nếu lớp 8 học không chắc, thì lên cấp 3 học rất khó vào. Việc học sinh cấp 3 bị hổng Hóa dẫn đến càng học càng dốt là chuyện bthuong. Muốn hiểu phải chịu khó cày lại kiến thức khá nhiều, còn đã lười thì ai dậy cũng thế. Trách nhiệm người thầy là mở cửa về mặt tri thức, hướng dẫn cơ bản về cư xử xã hội, còn việc đi sâu đến đâu thì bản thân học sinh và gia đình phải cố gắng.
Còn về việc này, em thấy đứa học sinh kia mất dậy, không biết ở nhà nchuyen với bme nó thì nó nói như thế nào.

ngocvt

Xe buýt
Em dân Toán đây cụ. Số phức bỏ là đúng, vì nó chỉ áp dụng cho hàm dao động của Vật Lý và dân chuyên ngành máy tính. Theo em còn bỏ cả Tích phân nữa, vì k áp dụng cho đại đa số. Cụ có tin nhiều gv Toán còn k biết mình đang dạy cái j k, vd hỏi Số phức để làm j là ú ớ :))
Tích phân nói rõ ra là hiểu được cách áp dụng cho 1 vấn đề thôi.
Cụ thật may mắn khi được học rất đúng: từ quan sát rồi mới đến tư duy trừu tượng. Thực ra là trong sgk, bài học đều như thế: thực hiện thí nghiệm, vẽ bảng biểu, đồ thị, rồi mới rút ra kết luận. Trên lớp, GV cắt béng phần thí nghiệm đi, đưa luôn công thức và thời gian chủ yếu là giải bài tập cho nhuần nhuyễn công thức đó.

Dạo này hay có từ khóa STEM khiến các thầy cô giáo toán loay hoay làm sao dạy toán theo kiểu đó. Thực ra, chỉ cần đưa toán ra khỏi trang giấy là được. Như cụ nói dạy tổng 3 góc trong tam giác thì cho hs đo các tam giác cắt ra từ giấy, bìa...để cho hs thấy ko chỉ đúng trên giấy. Hay như có bài tổng các góc ngôi sao vàng năm cánh là 360 độ thì em cho học sinh quay bút thì chúng nó thấy quay đúng 1 vòng, từ đó, có đứa bảo thế chả cần 5 cánh mà nhiều cánh thì cũng 360 độ thôi. Chúng tự rút ra kiến thức của chúng.

Riêng môn Hóa thì VN ta dạy khó thật. Lớp 5, hs đã được học môn Khoa học đủ Lý Hóa Sinh nhưng lên cấp 2 thì bỏ bẵng 2 năm, đến lớp 8 học lại thì những bài đầu đã là orbital, hóa trị...khiến hs mất phương hướng. Chương trình mới khắc phục điều này bằng cách lên 6 vẫn dạy Khoa học tự nhiên với đủ Lý Hóa Sinh với kiến thức nối tiếp. Chủ trương đúng nhưng đang bị GV cấp 2 phản đối vì họ quen được dạy 1 môn, đang dễ dạy, dễ mở lớp học thêm (vì 1 môn thì độ khó tăng), giờ phải học thêm để dạy chung. GV cấp 2 được nuông chiều quá lâu rồi, giờ phải lao động, chứ với hs từ cấp 1 lên cấp 2 là sự nối tiếp, chả có gì lạ với chúng.
vâng, chính vậy nên sau học về hình học, hệ tọa độ 2 chiều, 3 chiều, đồ thị hàm số em đều không gặp khó, Toán Lý thì e học khá giỏi, riêng Hóa thì chịu, k nhồi đc, ngay từ lớp 8 tính số mol đã thấy nó khó hiểu, khó áp dụng rồi.:D

hoviethung

Xe lăn
Một sự cá biệt thôi. Cụ có thể hỏi ngay gv của F1 nhà cụ xem họ vào trường bằng cách nào. Hoặc cụ thử hỏi thẳng lên sở gd xem bao h có cuộc thi tuyển :))
Chỉ 1 tỉnh mà có tới hơn 1 ngàn chỉ tiêu như thế mà cụ nói là cá biệt thì cũng đến ạ với cụ. Trước đây mấy đứa cháu của mình thi sòng phẳng mà vẫn vào trường công đấy. Hơn nữa ngành sư phạm không phải ai cũng thích đâu cụ ơi. Xem thí sinh vào các trường sư phạm thì biết điểm chuẩn nó như thế nào? Còn tiêu cực thì ngành nào chã có chứ không riêng gì ngành sư phạm.

bimbim5656

Xe container
Tích phân nói rõ ra là hiểu được cách áp dụng cho 1 vấn đề thôi.

vâng, chính vậy nên sau học về hình học, hệ tọa độ 2 chiều, 3 chiều, đồ thị hàm số em đều không gặp khó, Toán Lý thì e học khá giỏi, riêng Hóa thì chịu, k nhồi đc, ngay từ lớp 8 tính số mol đã thấy nó khó hiểu, khó áp dụng rồi.:D
Em hỏi thật, cụ có hiểu từ Tích Phân nghĩa là j k? Cụ có tin là hơn 90% người đc hỏi trả lời sai k!

bimbim5656

Xe container
Chỉ 1 tỉnh mà có tới hơn 1 ngàn chỉ tiêu như thế mà cụ nói là cá biệt thì cũng đến ạ với cụ. Trước đây mấy đứa cháu của mình thi sòng phẳng mà vẫn vào trường công đấy. Hơn nữa ngành sư phạm không phải ai cũng thích đâu cụ ơi. Xem thí sinh vào các trường sư phạm thì biết điểm chuẩn nó như thế nào? Còn tiêu cực thì ngành nào chã có chứ không riêng gì ngành sư phạm.
Cụ nên tìm hiểu thêm cách tuyển gv trg công ở các tỉnh đi, ngay HN thôi ... rồi nc tiếp. Đừng ngồi một chỗ gúc kiểu "thầy bói xem voi". Đó là thực trạng đáng buồn của gd VN đấy.

chaybo

Xe điện
Thế mới phải học thêm.
Hiểu hết thầy lấy gì mà ăn?

ngocvt

Xe buýt
Em hỏi thật, cụ có hiểu từ Tích Phân nghĩa là j k? Cụ có tin là hơn 90% người đc hỏi trả lời sai k!
ý bác là phải hiểu từ Tích Phân nghĩa là gì mới đc à. Giờ e nhớ lại thì hồi e học k rõ khái niệm tổng quát của nó là gì nhưng có vẻ là tổng hợp lại từng phần nhỏ, nhưng nhớ nhất là cách áp dụng vào tính diện tích của Toán và môn Vật Lý là áp dụng vào tính quãng đường đi, time,.... của một con lắc lò hoặc gì đó bằng cách chia thật nhỏ , nhỏ đến mức có thể coi nó thành 1 dạng cơ bản rồi áp dụng tích phân vào tất cả các phần đã được chia đó.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Hình như trước đây Văn Cao có bị dính vào Nhân Văn Giai Phẩm.

Chuyện Văn Cao bị đấu tố vì bài Mùa xuân đầu tiên em chưa nghe
Bài ấy sáng tác theo đặt hàng của 1 tờ báo ạ
Anh Google search "nỗi truân chuyên của bài hát mùa xuân đầu tiên nhé"
Xem clip của đài Hà Nội về cụ, ứa nước mắt

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
ý bác là phải hiểu từ Tích Phân nghĩa là gì mới đc à. Giờ e nhớ lại thì hồi e học k rõ khái niệm tổng quát của nó là gì nhưng có vẻ là tổng hợp lại từng phần nhỏ, nhưng nhớ nhất là cách áp dụng vào tính diện tích của Toán và môn Vật Lý là áp dụng vào tính quãng đường đi, time,.... của một con lắc lò hoặc gì đó bằng cách chia thật nhỏ , nhỏ đến mức có thể coi nó thành 1 dạng cơ bản rồi áp dụng tích phân vào tất cả các phần đã được chia đó.
Tích phân cực kì quan trọng với toán kinh tế khi tính lợi nhuận biên tại 1 điểm
1tr người thì có 1 người ứng dụng vào thực tế ạ

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, học sinh không hiểu hoặc giáo viên giảng nhầm một chỗ nào đó thì có thể phản ánh với giáo viên trên lớp chả sao hết miễn là thái độ, từ ngữ học sinh sử dụng để trao đổi với giáo viên lễ phép là được. Còn kiểu hỏi giáo viên "học thế này thì học làm gì" cũng là loại mất dạy rồi!
Không chỉ vậy
Còn cả bọn đấu tố thầy giáo nữa, chỉ thẳng mặt "chúng bây là lũ tiểu tư sản, truyền bá độc hại của bọn pháp", gọi những người dậy ngoại ngữ là tay sai của đế quốc sài lang

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Cụ lói thế ko hợp lý, giờ 3x cụ có ý thức tự học chứ tầm 16-17 lại chả toàn chơi lướt web thôi chứ học vào mắt.
Em thấy ko hẳn thế ạ, tuổi nào thì cũng có người lười người chăm. Tuổi nào nó cũng có những cái cám dỗ, lý do nhất định để lười. Như các cháu thì có thể là chơi game, lướt web. Với người lớn đi làm rồi thì có những lý do như ban ngày đi làm mệt rồi tối về ko muốn phải học hành suy nghĩ gì thêm nữa, hoặc còn bận nhậu nhẹt & các mối quan hệ khác.
Như chính trong topic này hoặc ở 1 số topic khác trên forum thì nhiều cụ cũng nói con các cụ ý chịu khó học, bố mẹ còn phải bắt đi ngủ mới thôi.
Em thì nghĩ là nếu học để trở thành học sinh giỏi, đi thi thố giải này giải kia thì có thể là hơi khó. Chứ nếu chịu khó học để nắm đc những kiến thức cơ bản, với điều kiện và công nghệ như hiện nay thì hoàn toàn có thể. Hơn nữa những kiến thức trong sách giáo khoa thì đa số là kiến thức cơ bản, đc biên soạn để phù hợp nhất với tất cả học sinh rồi, chứ ko phải là những kiến thức nâng cao.

fanmu1234

Tháo bánh
Bài ấy sáng tác theo đặt hàng của 1 tờ báo ạ
Anh Google search "nỗi truân chuyên của bài hát mùa xuân đầu tiên nhé"
Xem clip của đài Hà Nội về cụ, ứa nước mắt
Bài hát mùa xuân đầu tiên quá hay , em nghe nhiều, thấy ca sĩ Thanh Thúy diễn tả hết cái hồn của bài hát.

Không hiểu bọn nào ghét ông Văn Cao mà nâng quan điểm để chụp mũ nhỉ.

hieukon

Xe container
ngủ trong chăn mới biết chăn có rận,
GD của mình vẫn nặng nề vai vế thầy trò, rất nhiều bức xúc đến phụ huynh còn k dám lên tiếng thì học sinh nào dám ạ?

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Bài hát mùa xuân đầu tiên quá hay , em nghe nhiều, thấy ca sĩ Thanh Thúy diễn tả hết cái hồn của bài hát.

Không hiểu bọn nào ghét ông Văn Cao mà nâng quan điểm để chụp mũ nhỉ.
Từ đây người biết yêu người
Từ đây người biết thương người
Vậy trước đây xã hội ta không có tình người à
Bọn khốn lý luận như thế đấy
Rồi nữa
Mùa bình thường mùa vui nay đã về
Aha, anh này trước đây sống dưới bầu trời đầy ánh sáng chói qua tim nhưng không vui, bây giờ mới vui

tuan_nguyen261188

Xe điện
ngủ trong chăn mới biết chăn có rận,
GD của mình vẫn nặng nề vai vế thầy trò, rất nhiều bức xúc đến phụ huynh còn k dám lên tiếng thì học sinh nào dám ạ?
Em thấy chính cái XH mình tạo ra cái vai trò vô hình trách nhiệm đè nặng lên đôi vai của các thầy cô giáo... Giờ chỉ mong muốn là hợp đồng thế nào thì mấy thấy cô giào làm như vậy dạy học là dạy học. Còn học được hay không? giáo dục nhân cách... thì là chuyện khác đừng đè lên vai người giáo viên nữa,

puressentielvn

Xe hơi
Website
pures.com.vn
E khối A nhưng thật sự e không tiêu thụ được môn Hóa. Chỉ học Toán Lý được thôi

fanmu1234

Tháo bánh
Từ đây người biết yêu người
Từ đây người biết thương người
Vậy trước đây xã hội ta không có tình người à
Bọn khốn lý luận như thế đấy
Rồi nữa
Mùa bình thường mùa vui nay đã về
Aha, anh này trước đây sống dưới bầu trời đầy ánh sáng chói qua tim nhưng không vui, bây giờ mới vui
Chắc bọn đấy là đệ của Tố Hữu rồi

hoviethung

Xe lăn
Cụ nên tìm hiểu thêm cách tuyển gv trg công ở các tỉnh đi, ngay HN thôi ... rồi nc tiếp. Đừng ngồi một chỗ gúc kiểu "thầy bói xem voi". Đó là thực trạng đáng buồn của gd VN đấy.
Khi cụ đã nhìn thực trạng giáo dục với đôi kính đen thì đương nhiên là nó sẽ đen thôi. Cần gì gúc. Cháu nhà mình chẳng cần chạy vẫn sòng phẳng thi đậu trường công đây. Mình không loại trừ vào trường công có trường hợp phải chạy chọt. Tiêu cực trong giáo dục có nhưng mấy ai dám từ bỏ học hành đâu.