[Funland] Bùng nổ du lịch: Thay đổi hay trả giá?

Leminhdo

Xe máy
Một thanh niên không dùng FB cho hay, em đi du lịch để chụp ảnh bằng mắt thui. ít khi chụp lại lắm. thư giãn, vui đùa cùng gđ , bạn bè, đồng nghiệp là chủ yếu!

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Nếu du lịch mà vắng em thấy chỉ có đi Mai Châu (Hòa Bình) hoặc Puluong (Thanh Hóa). Em đến 2 nơi này chưa bao giờ thấy không còn phòng hay quá tải cả.

cadan

Xe container
Có nước phát triển nào không phải trả giá môi trường. Tất cả các nước phát triển hiện nay trên thế giới đều phải trải qua quá trình phá hoại môi trường

Bản thân WB cũng chuyên cấp tiền cho các dự án môi trường.

Giờ lại lên mặt dạy đời
Em tưởng lợi thế người đi sau là rut kinh nghiệm bài học đau thương của hội đi truoc

Chứ giẫm nguyên lại thì hơi buồn.

Collin Powell

Xe buýt
Em tưởng lợi thế người đi sau là rut kinh nghiệm bài học đau thương của hội đi truoc

Chứ giẫm nguyên lại thì hơi buồn.
Rút kinh nghiệm hết sức sâu sắc là: không thể bỏ qua tích tụ tư bản để tiến thẳng lên CNXH được. Vẫn phải tuần tự từng bươc :))

Chỉnh sửa cuối:

Bò lốp

Xe lăn
Nếu du lịch mà vắng em thấy chỉ có đi Mai Châu (Hòa Bình) hoặc Puluong (Thanh Hóa). Em đến 2 nơi này chưa bao giờ thấy không còn phòng hay quá tải cả.
Nó vắng vì nó chả có gì cụ ạ, Mai Châu em chỉ ghé tắm xíu rồi về (mà quên, trc em làm nửa năm ở đây mừ :D ). Còn puluong nó ko tiện đi lại, và quảng bá kém. Cơ bản là chả có gì đặc sắc cả. Chỗ đẹp thì giờ nát như cám, xd loạn xì ngầu(đà lạt, sapa, tam đảo...). Nói chung là vì tiền, ko có sự bền vững trong phát trien. 10 năm nữa sẽ ngấm hẳn

ubisapro

Xe trâu
Đi mấy vùng hẻo lánh quá thì hơi chán. Đến chỗ phát triển mạnh quá thì ngộp thở, chả nghỉ nổi :))

cadan

Xe container
Đi mấy vùng hẻo lánh quá thì hơi chán. Đến chỗ phát triển mạnh quá thì ngộp thở, chả nghỉ nổi :))
Cái chính là sự đầu tư ồ ạt sẽ làm mât bản săc của địa danh thắng cảnh đó

Đâu cũng 1 kiểu giải trí, 1 phong cach kiến truc mà người phương Tây gọi là fake European đó

ubisapro

Xe trâu
Đợt gần 30/4 vừa rồi, sau hơn 10 năm e quay lại Sapa. Và e tự hứa méo bao giờ lên đó nữa.

E vừa đi Cô tô về hôm qua. Hoang sơ quá cũng buồn. Phát triển vừa phải là đẹp nhất.

Cái chính là sự đầu tư ồ ạt sẽ làm mât bản săc của địa danh thắng cảnh đó

Đâu cũng 1 kiểu giải trí, 1 phong cach kiến truc mà người phương Tây gọi là fake European đó

toyennha

Xe lăn

IP man

Tháo bánh
Nhân tiện em hỏi xíu:

nơi nào đi du lịch không bị đông (mà không nhất thiết cứ phải chui vào dầm dề trong rì-sọt bãi biển riêng) ...để còn có khám phá thăm thú non xanh nước biếc, sản vật con người...
Các đảo có người mà vào mùa thì còn quá tải kinh khủng hơn đất liền.
Ý như cụ muốn thì chỉ có đi khám phá, camping ở đảo hoang nhưng cũng phải có điều kiện chút.

Cụ ra các Đảo ợ :D
Cô Tô - Quan Lạn ...Đảo Hòn Thơm *( PQ) ..

nvht

Xe điện
Nhân tiện em hỏi xíu:

nơi nào đi du lịch không bị đông (mà không nhất thiết cứ phải chui vào dầm dề trong rì-sọt bãi biển riêng) ...để còn có khám phá thăm thú non xanh nước biếc, sản vật con người...
Cụ đi đảo Ngọc Vừng, Cái Chiên ở QNinh nhé

cadan

Xe container
Các đảo có người mà vào mùa thì còn quá tải kinh khủng hơn đất liền.
Ý như cụ muốn thì chỉ có đi khám phá, camping ở đảo hoang nhưng cũng phải có điều kiện chút.
Cụ đi đảo Ngọc Vừng, Cái Chiên ở QNinh nhé
Thanks các cụ

Vâng, em chỉ thiếu thời gian và ngại đông đúc thôi ạ

Sa Pa và Đà nẵng, Đà Lạt gắn với nhiều kỷ niệm, chỉ đáng tiếc là dư âm của những kỷ niệm đó hầu như là cảm giac yên bình, chứ ko thương mại hóa như bây giờ nghe tả...

son198099

Xe buýt
nhà mình ai cũng tranh thủ cá kiếm khi còn có thể, sau này có ra sao là việc của ng khác. Cũng là lẽ thường tình mà. Chắc khi nào cấm tất cả con cháu quan lại cấp cao định cư ngoại bang thì họ mới lo xây VN mình đẹp bền vững được. Giờ toàn gom xèn xây mẽo úc với tây âu thôi.

Martin 108

Xe tải
Đà Lạt ngày càng đông. Trước thì chỉ ngày lễ với Tết Tây mới kẹt xe, giờ thì cuối tuần là kẹt.

Em rời SG kẹt xe, về Đà Lạt cũng kẹt xe. Được cái giá đất lên vùn vụt, thôi cũng dc

phamhungbs

Xe điện
Xét về nhiều mặt thì trend này cũng có nhiều điểm tốt cụ nhỉ. Đợt tháng 5 vừa rồi em làm một vòng Hà Nội-Hà Tĩnh-Quảng Bình-Huế-Hội An thì thấy thích Hà Tĩnh và Quảng Bình nhất vì có vẻ vắng hơn, Hội An quá đông và chả có gì đáng kể vì đi mấy lần rồi. Chuyện trên Facebook sau mỗi lần các mẹ đi du lịch, đọc comment xong có chung cảm nhận là đến người bình thường với nhau mà mọi người nịnh bợ nhau rõ thô.

Bigmoto

Xe container
Dân sở tại nhịn đói méo làm du lịch nữa, tự khắc vãn khách.
Hoặc mài dao kê thớt chặt chém nhiệt tềnh, đỡ khách hơn chút chứ méo hết được.
Bóp nghẹt kinh tế, dân đói nhăn răng, lúc đó chỉ lo kiếm ăn, méo còn đầu óc với tài chính đâu mà bò đi du lịch.
Khi khách du kịch hết thì tự khắc các danh lam thắng cảnh, rì sọt giải tán hết...nhà nào về nhà nấy, ngồi ngáp ruồi ước có miếng dồi chóa nó tự rơi vào mồm \m/

doctor76

Xe ba gác
Dân ta bây giờ ngót 100 tr rồi, điều kiện kinh tế cũng bắt đầu phát triển, mà du lịch cũng chỉ quanh quẩn có 1 vài địa chỉ quen -thuộc, thành ra nó quá tải. Dịch vụ phát triển không kịp nên vậy .
Đi đâu cũng chen chúc, em về quê Tam Đảo, buổi tối đông nghẹt, kể ra nhìn các em teen cũng đã mắt.
Em vẫn tránh các chỗ đông người.