[Thảo luận] buồn quá, sao người HN cứ vượt đèn đỏ

tranquay

Xe buýt
Bác mắng em thế tội nghiệp. Nó chỉ cần hú còi ưu tiên cháu nhường ngay, đằng này cái ngã tư chỗ StarBowl được rẽ phải nhưng lúc ấy vẫn đỏ chưa cho rẽ, em dừng nó cứ bim bim sau đít. Đèn xanh em đi làn trong nó nhanh cũng đi làn trong, thử hỏi em sai hay bác 31A sai. Kệ mợ đời đường em em đi cho nó còi em điếc tai tí thôi :21:
thật lòng e cũng một vài lần cho các loại biển 31A, 80B đi sau ngửi khói 1 quãng dài rồi vì đường hẹp như đường chủa Bộc hoặc đường Trường chinh mà nó cứ còi với nháy đèn làm e bực hết cả mình. Nhưng lúc nó vượt thì nó chơi quả tạt đầu ngay, tất nhiên e chưa dính quả va chạm nào nhưng cũng phải luôn kê chân phanh.

Sau nghĩ lại, mình chơi thế gặp phải thằng cùn, nó ép xe mình va phải hông của nó rồi xuống bắt vạ, xe nó xe nhà nước, lại có thế hơn chắc là mình thiệt nặng. Sau nó nháy đèn với còi là e liệu đường nhường luôn, như gặp xxx ý mà

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
thật lòng e cũng một vài lần cho các loại biển 31A, 80B đi sau ngửi khói 1 quãng dài rồi vì đường hẹp như đường chủa Bộc hoặc đường Trường chinh mà nó cứ còi với nháy đèn làm e bực hết cả mình. Nhưng lúc nó vượt thì nó chơi quả tạt đầu ngay, tất nhiên e chưa dính quả va chạm nào nhưng cũng phải luôn kê chân phanh.

Sau nghĩ lại, mình chơi thế gặp phải thằng cùn, nó ép xe mình va phải hông của nó rồi xuống bắt vạ, xe nó xe nhà nước, lại có thế hơn chắc là mình thiệt nặng. Sau nó nháy đèn với còi là e liệu đường nhường luôn, như gặp xxx ý mà
Bắt vạ sao được mà bắt vạ, hiện trường vụ va chạm thì nó vượt phải, tạt đầ rõ rồi còn gì. Gặp trường hợp ấy bác gọi xxx luôn (làm bộ thôi), bố bảo nó cũng chả dám làm căng vì ko thể để xe cơ quan bị giam, nhất là xe đưa đón sếp.
Bác ko được nhường, trước giờ bác làm rất tốt, cứ thế mà phát huy.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E cứ đúng luật chấp hành, xe 31A có xin vượt nhưng cũng phải có điều kiện mới cho vượt chứ có gì vội mà phải tạt ngay cho các chú vượt, ai chả vội, chú vội đón xếp thì chú dậy sớm từ 5h nhé

Zwei

Xe đạp
E ko biết ở HN được bao nhiêu đời thì được gọi là HN gốc ạ, mà có BÁc nào dám khẳng định đã là người HN gốc thì ko nghiện hút ko ạ
Cái này thì quả thật rất khó giải đáp, em nghĩ chắc cỡ 3 đời là được, còn nghiện hay không thì chả liên quan gì đến gốc gác cả, ai cũng có thể nghiện hết, các cụ ngày xưa chả nghiện thuốc phiện đấy thôi, toàn ở HN cả

luxery_HNT

Xe buýt
Lâu nay chúng ta cứ khen người HN mãi, thế còn người các tỉnh thì thế nào? Em là dân ngoại tỉnh thôi nhưng em chúa ghét chủ nghĩa "phân biệt địa phương". Ở đâu không quan trọng, xu hướng đô thị hóa thì phải như thế, điều đó là tất yếu và tốt cho cả HN.

lucky_luck668

Xe buýt
Website
www.canhsat.vn
Ở đâu chả có người xấu kẻ tốt, em là người ngoại tỉnh, sống HN từ hồi sinh viên, em hiểu được 1 số người HN kỳ thị người ngoại tỉnh thế nào, nhất là các cô cậu sinh viên, họ khinh ra mặt, nhưng trong khi đó họ là người đi bơm xe dạo, bán nước chè ở đường láng :101:. Có cái ngõ bé xíu, họ đưa cả bếp, xoong chảo ra ngoài họ nấu, chắn hết đường đi, sinh viên đi qua ko dám nói gì hết, nhưng nếu cô cậu nào vô tình đi xe qua làm rơi vỡ thì coi chừng bị ăn tát. Có lần em đi sửa vợ 2 của em, gặp 1 bác lái taxi dù, bác ấy nói : hôm qua tao vừa đi vào nghệ an, bọn nó đời sống cao thật, ăn uống còn hơn cả "mình" ngoài này !!? , thật sự những người đó chưa hiểu về các vùng khác, coi HN là nhất ! Họ không biết có những vùng đời sống còn cao hơn HN gấp nhiều lần ! Và hơn họ rất nhiều cả về trình độ, tiền bạc ( ở HN chủ yếu dân tỉnh lên là nhiều tiền và giữ chức vụ quan trọng :69::69:) .... em ko thể kể hết tội của những người kì thị dân ngoại tỉnh :'(:'(:'( ...

baoanhcmc

Xe buýt
Ở đâu chả có người xấu kẻ tốt, em là người ngoại tỉnh, sống HN từ hồi sinh viên, em hiểu được 1 số người HN kỳ thị người ngoại tỉnh thế nào, nhất là các cô cậu sinh viên, họ khinh ra mặt, nhưng trong khi đó họ là người đi bơm xe dạo, bán nước chè ở đường láng :101:. Có cái ngõ bé xíu, họ đưa cả bếp, xoong chảo ra ngoài họ nấu, chắn hết đường đi, sinh viên đi qua ko dám nói gì hết, nhưng nếu cô cậu nào vô tình đi xe qua làm rơi vỡ thì coi chừng bị ăn tát. Có lần em đi sửa vợ 2 của em, gặp 1 bác lái taxi dù, bác ấy nói : hôm qua tao vừa đi vào nghệ an, bọn nó đời sống cao thật, ăn uống còn hơn cả "mình" ngoài này !!? , thật sự những người đó chưa hiểu về các vùng khác, coi HN là nhất ! Họ không biết có những vùng đời sống còn cao hơn HN gấp nhiều lần ! Và hơn họ rất nhiều cả về trình độ, tiền bạc ( ở HN chủ yếu dân tỉnh lên là nhiều tiền và giữ chức vụ quan trọng :69::69:) .... em ko thể kể hết tội của những người kì thị dân ngoại tỉnh :'(:'(:'( ...
Em thì 5 năm học lại chơi với nhóm bạn HN lại rất quý bạn ngoại tỉnh là E ! Đưa E đi thăm thú ăn chơi các địa danh đẹp, món ăn ngon của HN ! Coi nhà trọ SV của E như nhà các bạn ấy ! Về quê E như về quê mình ! Rất quý !
Còn chuyện vượt đèn đỏ thì là ý thức ăn sâu trong não rồi ! Người HN cũng là người tham gia giao thông thôi! một số có ý thức ! 1 số không !

The Beatles

Xe buýt
Chào các cụ. Lần đầu tiên em lập thớt vì lý do này. Em vừa từ ngoài đường, lượn trong nội thành, cả quận mới vv Điều em thấy là rõ ràng tới tối nay 29 tết rồi, chỉ còn toàn người Hà Nội trên đường thôi. Nhưng mà em thấy số người vượt đèn đỏ nhiều quá. 2B thì vượt đèn đỏ ào ào cả nam thanh nữ tú, cả các bác có vẻ nhuôm nhuôm và 4B cũng hay vượt mới ghê. đã có bài viết về văn hóa người Tràng An, về thói xấu vv, em nhớ có ý kiến nói là những người kém văn hóa là ngoại tỉnh về HN thôi. Nhưng tới hôm nay 29 Tết thì chả nhẽ người QUÊ lên HN để đi bậy à. Mong OF ta sẽ là tấm gương tham gia giao thông
Hôm nay em mới đọc được cái thớt này, hay thật, có rất nhiều người phản đối việc kỳ thị vùng miền. Nhưng để yws 1 tý, ngay cái bài viết này cũng đã mang tính kỳ thị rồi. Bác chủ thớt không giật tít, viết bài với chủ đề "Người Hà Nội" thì đâu có chuyênuj gì xảy ra?
Vượt đèn đỏ hay không là do ý thức, đâu phải người nơi này, nơi nọ; đâu phụ thuộc người Hà Nội với người tỉnh khác...
Như quê em á, cấm có ai vượt đèn đỏ bao giờ, đường liên thôn liên xã, ngã 3, ngã 4 chứ đến ngã 15, 17 (nếu có) cũng chả bao giờ có cả.

hoachuoique

Xe điện
Thời buổi giờ bệnh mù mầu phát triển khắp nơi, chứ đâu riềng ở Hà Nội. Em thấy nên có những dự án xoá bệnh mù mầu (dự án này ko giao cho Bộ Y Tế) .

T N T

Xe hơi
Thời buổi giờ bệnh mù mầu phát triển khắp nơi, chứ đâu riềng ở Hà Nội. Em thấy nên có những dự án xoá bệnh mù mầu (dự án này ko giao cho Bộ Y Tế) .
Bây giờ nhiều bệnh phát triển lắm bác ạ:
- Bệnh tiện tay: vứt rác ra đường
- Bện tiện mồm: nhổ nước bọt ra đường
- Bệnh tiện ...: Tè ra đường.
- ...
- ...
Những bệnh này phải giao cho Bộ GD xử lý từ bây giờ may ra thế hệ 200X mới được miễn dịch. Chứ còn 8X,9X chắc cũng nhiễm nhiều rồi.

Ga Tay

Xe tăng
Không phải chỉ có người Hà nội mới vượt đèn đỏ đâu các cụ ạ, em thấy dân sài gòn cũng chuyên môn vượt đèn đỏ, các tỉnh khác cũng rứa, nói đúng ra là tất cả người việt nam đều vượt đèn đỏ, hôm nọ em còn thấy cả thằng tây cũng vượt đèn đỏ, nó học người vn mình đấy.

Em tìm hiểu về chữ "Việt", tiếng hán nó giải nghĩa là "vượt", đã là người việt thì phải vượt tất, cái đèn đỏ là cái thá gì.

lexus_bk

Xe điện
Thề với các cụ, Người hà nội đi xe rất ẩu, nó thành văn hoá rồi các cụ ợ. Em là em không có kỳ thị này nọ nhưng đúng như vậy. Em có mấy đứa em ( con gái các cụ ợ ) Chúng nó thì khá ngoan, em rất quý, nhưng có điều đi xe 2B cùng chúng nó em không đỡ được, toàn chạy cố mà vẫn theo sau *-)., chả thấy có ý thức giao thông nào cả, đụng chỗ nào chen được là chen, chỗ nào vượt được là vượt, mà mặt lúc nào củng thản nhiên, cứ như là tất yếu, em củng đến thua. Củng có lần em chạy xe vào Sì gòn, biên hòa, bình dương,. Thề với các cụ trong ý tuy đông nhưng hình như người ta đi xe rất có ý thức,. Nhất là Biên Hoà, đi xe 4b sướng thế có hẳn làn cho mình đi, các chú xe tải mà lấn là xxx vẫy ngay :))

lucky_luck668

Xe buýt
Website
www.canhsat.vn
Đích thị bác này là người nghệ an.Ở đâu cũng có người giầu người nghèo,người nọ người kia.Bác PR người nghệ an kinh quá,cái câu "bọn nó đời sống cao thật, ăn uống còn hơn cả "mình" ngoài này " chỉ áp dụng cho 1 số đối tượng.sao bác không nhìn = 1 khía cạnh khác.Bác lấy mức sống người giầu so với người nghèo sao mà so được.Cái quan trọng là tính cách,bản chất của con người từng vùng nó khác nhau bác ạ.Nó đã được khẳng định và chứng minh qua nhiều đời rồi!,người tràng an có cái hay của người tràng an,người nghệ an có cái khác của người nghệ an,người TH có cái đặc trưng của người TH...(b)(b)(b)
Bác hiểu sai ý em, câu nói đó của bác taxi dù. đọc lại đi bác ! em người thành Nam.

So_qua

Xe máy
Em thấy gọi là người Hà nội chứ mấy ai là gốc Hà nội, chủ yếu là dân tứ xứ mưu sinh ở Hà nội thôi...

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Theo em thì nên nói là: ở HN mọi người thường vượt.... vì đâu có piết cái ông lào đó vượt mà kính sau dán: tôi là người HN? cái chuyện hội chợ Hoa cuối năm cũng vậy, đỏ cho người Hà l l ội :)):)):)) bà con ơi : đa phần người sống ở HN bây h liêu có phải là người HN khg nhỉ? tại sao sáng 1 tết em ra đường vắng hoe đến là thích, he he vì người Hà lội về quê rồi. Về văn hóa giao thông hay lái xe: mình bây giwof đang phát triển nên "ló" tạp nham, em đc biết như những nước châu Âu, lái xe và tham gia gt thì mọi người có kiến thức và trách nhiệm, hiểu biết như nhau, còn ở mình, những ai có xe thì có ý thức nhỉnh hơn chút, khg nói 100%, nhưng đa phần còn những người hành nghề lái xe - cũng khg nói hầu hết- thì các pác biết rùi. thôi rồi mấy ông chaoi choai khg học hành đến nơi đến chốn, chạy nghề xe tải :'(

Trungtroc

Xe điện
Do ý thức và thói quen hết các cụ ạ! Hồi trước chính em cũng là 1 trong những người cực lực phản đối luật đội MBH khi đi xe máy, nhưng 1 thời gian sau cũng thành quen, bây giờ đi xe máy ra đường mà ko có cái MBH trên đầu thì em cứ thấy thiếu thiếu, với lại nhìn ông nào ko đội trông cứ lạc loài thế nào ý. Tóm lại là phải phạt thật nặng cái tội vượt đèn đỏ và ko đội MBH, ý thức dân mình may ra mới tiến bộ được.

Ga Tay

Xe tăng
Về ý thức , văn hóa cư xử công cộng thì người Việt ta kém lắm. Em đi nước ngoài với mấy xếp,người HN hẳn hoi, mấy ông ấy hút thuốc xong vứt cái đầu mẩu thuôc ra đường, thế là cái ông tây đi dẫn đoàn cúi xuống nhặt lên bỏ vào thùng rác, em thấy ngượng quá.

Một anh bạn Lào sang VN nói với em: sao người việt các cậu ăn xong lại vứt giấy lau miệng đầy sàn thế? sao ngồi ăn mà lại co chân lên ghế ngồi chồm hỗm (như ngồi ị ) thế? Em chiệu không giả nhời được. Chẳng lẽ lại bảo đấy là bản sắc văn hóa việt nam. Xem ra các khoản này thì ta kém cả người Lào.

Kiamorning

Xe máy
:'( Văn hóa VN nào có cái bản sắc đó hả bác? Nói thế oan uổng cho người VN, chẳng qua đó bắt nguồn từ việc giáo dục nhân cách từ nhỏ của bố mẹ từng gia đình. Vậy nên muốn thay đổi các bác nên lưu ý giáo dục con em mình từ bé: ko xả rác, tuân theo pháp luật, ko nói tục chửi thề, ko khạc nhổ... Các bác cứ phải làm gương cho con em chúng ta.. rổi hy vọng sau này VN sẽ văn minh và đàng hoàng sánh vai với các nước nhé:)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhiều phụ huynh ăn mặc đúng dân có học thức đèo con cũng vượt đèn đỏ vô tư, thế thì dạy thế nào được con trẻ nhỉ, chắc lớn lên lại giống bố mẹ nó thôi:77:.
Thế kỷ 21 rồi mà người Tràng an bi giờ vẫn còn tự hào lắm với Phở quát, cháo chửi, em cũng chẳng hiểu câu "dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An" là thế nào cả? Tự hào gì cái việc không thanh lịch đó các bác nhỉ? Em nghĩ người HN nhập cư như em cũng đa số là được học hành tử tế và ở lại lập nghiệp góp phần xây dựng thủ đô ngày càng văn minh và hiện đại,vì HN là nơi tập trung tinh hoa của đất nước mà:)