[Funland] BV Nhi TW chụp X-Quang cho trẻ không che bộ phận SD

Trác Đông Lai

Xe buýt
Em chào các cụ,

Em có con nhỏ có vài lần phải chụp X-Quang, trong đó chụp tại BV Nhi TW là nhiều nhất.

Tất cả các lần chụp (không liên quan đến kiểm tra bộ phận SD) đều không thấy nhân viên chụp X-Quang cung cấp thiết bị dụng cụ để che bộ phận sinh dục cho cháu. Trong khi đó ở bảng hướng dẫn bên ngoài phòng chụp có yêu cầu việc này. Em có lần hỏi nhưng không nhận được câu trả lời.

Bên Vinmec em thấy có sử dụng đồ che bộ phận SD khá chuyên nghiệp.

Các cụ cho em hỏi, việc BV Nhi TW chụp X-Quang không có đồ che bộ phận sinh dục cho trẻ là không thực hiện đúng kỹ thuật, không tuân theo quy định hay việc che bộ phận SD là không còn cần thiết.

Cảm ơn các cụ.

Thổ Phỉ

Xe điện
Nó đã có bảng thông báo quy trình phải che thì khả năng ít nhiều cũng ảnh hưởng đến bộ phận SD. Em đoán vậy thôi chứ ko trong ngành nên ko dám chém :D

tranmanhha

Xe điện
Em chụp ở mấy bệnh viện đều không được che. Nhiều lúc cũng ngại, nhưng đành chịu.

STARIUS

Xe buýt
Nếu quy định của nhà sản xuất bắt buộc thì kỹ thuật viên, lãnh đạo khoa quá vô tâm, thiếu y đức, thiếu trách nhiệm, cụ thử tìm hiểu trên web của nhà sx thiết bị xem thế nào.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cho cụ tham khảo:
Các bộ phận sinh dục, tủy xương, tuyến giáp và da là những bộ phận bị ảnh hưởng nhiều nhất khi chụp X quang. Nếu quá lạm dụng, tia X sẽ gây ra những tác động tiêu cực đến sức khỏe bạn. Việc chụp X quang liên tục trong thời gian ngắn có thể khiến bạn bị bỏng da, rụng tóc và có thể là tử vong, tình trạng này nếu kéo dài bạn có thể sẽ mắc ung thư và một số bệnh lý nghiêm trọng khác.

Chụp X quang sẽ không gây hại cho sức khỏe nếu như biết cách quãng thời gian chụp hợp lý khoảng 5-7 lần/năm. Nếu 1 tuần chụp X quang 2 lần bạn phải được bác sĩ chỉ định trong trường hợp thực sự cần thiết, không nên tự ý đi chụp hoặc quá lạm dụng.

inovavgj

Xe container
em ko biết , em tưởng ko cần che

dongnat123

Xe container
Món này em chịu nhường cccm chuyên môn

search

Xe điện
E xin lỗi chứ mấy t kt viên này là rất bố láo, nhất là các bv lớn, khệnh khạng mà làm ăn chưa chắc đã chuẩn, chuyên quát tháo người nhà, làm thì ăn bớt ăn xén quy trình.

Matxech

Xe container
Ng nhà e chụp nhiều e chưa thấy che bh !
Hôm qua đưa f1 chụp x quang ở bv xanh pon . Lúc xem kết quả ko thể dịch nổi chữ của họ ghi
E nhờ họ dịch từ tiếng việt sang tiếng việt mà họ ko chịu , cứ bảo a mang về cho bs xem bs sẽ đọc được
Bực mình to tiếng nó mới chịu dịch cho mình

cun01

Xe container
Xưa nay có quy định phải che cờ him + bím khi chụp x Quang quái đâu nhuề :D

ngoc_phuong

Xe lăn
Phần lớn là không che. Và cũng ko biết có quy định che hay ko.

pandahn

Xe điện
Ở mình thì cố đừng có mà bệnh tật. Còn không thì phải cố quen biết với: bác sỹ, công an, giáo dục.

khoainuongchip

Xe buýt
Có quy định đó hả cụ. Em đi chụp ở phòng khám Vip12 mà k thấy che

The Tank

Xe điện
Nếu quy định của nhà sản xuất bắt buộc thì kỹ thuật viên, lãnh đạo khoa quá vô tâm, thiếu y đức, thiếu trách nhiệm, cụ thử tìm hiểu trên web của nhà sx thiết bị xem thế nào.
Cái này quy trình bên sử dụng chứ nhà sx thiết bị đâu có ghi cụ.
Ai tiếp xúc nhiều mấy phải che (nam che chim, nữ che giáp), chứ chụp 1 năm vài lần thì vô tư đi. :D

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ông người mà nó coi cứ như là gia súc trong lò mổ ý nhề.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Em cảm ơn các cụ đã nhiệt tình trao đổi chia sẻ. Mong tiếp tục nhận được ý kiến của các cụ.

Em hỏi câu này bởi thực tế là ngay tối qua em phải đưa con em đi chụp X-Quang bên này; cả con em và 1 em bé tầm 1, 2 tháng tuổi (mẹ em bé nhờ em giữ chân do đi một mình) đều không có che chắn gì. Sự việc lặp lại nhiều nên em thấy khá bất an.

Nếu nói về tiền nào vải ấy thì trong thời gian con em ở Khoa Quốc tế S của Nhi TW (2 triệu 1 phòng đơn) khi đi chụp X-Quang cũng vẫn thế (dù phòng chụp là phòng khác).

Nó đã có bảng thông báo quy trình phải che thì khả năng ít nhiều cũng ảnh hưởng đến bộ phận SD. Em đoán vậy thôi chứ ko trong ngành nên ko dám chém :D
Em chụp ở mấy bệnh viện đều không được che. Nhiều lúc cũng ngại, nhưng đành chịu.
Có quy định đó hả cụ. Em đi chụp ở phòng khám Vip12 mà k thấy che
em ko biết , em tưởng ko cần che
Có bảng ngay trước cửa phòng các cụ ạ.

Bên Vinmec thì việc che chắn là mặc định và rất cẩn thận. Em nhìn cái đồ che chắn chuyên nghiệp như kiểu áo giáp vậy.

Em có biết máy móc gì đâu; em chỉ nghĩ nó là quy định chung cho việc chụp X-Quang. Tối qua lúc con em chụp thì nó là dạng chụp nằm, đặt trẻ lên rồi cái bàn nó tự di chuyển cho khớp cụ ạ.

Em nghĩ rằng ít nhiều cũng do người làm không làm hết trách nhiệm và do chuyện đó trở thành đương nhiên nên không ai còn cho nó là quan trọng nữa.

E xin lỗi chứ mấy t kt viên này là rất bố láo, nhất là các bv lớn, khệnh khạng mà làm ăn chưa chắc đã chuẩn, chuyên quát tháo người nhà, làm thì ăn bớt ăn xén quy trình.
BV công thì khó tránh cụ ạ; con em ở Khoa S (như em nói ở trên) mà bác sĩ khám quan liêu như khám bảo hiểm y tế. Dĩ nhiên không phải bác sĩ nào ở khoa S cũng vậy, vì con em cũng phải nằm nội trú ở khoa S 2 lần.