[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

Tứ Vô Lượng

Xe container
Vâng cụ nhận định rất đúng, căn này nó nhiều tiền bởi vì tiện ích và vị trí cụ ạ em thấy thiết kế bếp và wc như vậy là ổn, chỉnh sửa như ý cụ. Xin hỏi cụ Loss1982 thì Pngu chữ L hay nhà chữ L thì có hại gì?, hay mọi thứ đều phải vuông, thank All!
Phòng ngủ chữ L sửa được mà nếu muốn. Còn giữa bếp và phòng khách có thể làm lớp lam để ngăn tương đối. Cơ bản là nhu cầu 4 phòng để tam đại đồng đường (hoặc có đứa em ở chung nhà) còn nếu chỉ gia đình 4 người - 3 phòng thì ko nên mua - ko tận dụng hết phí tiền, để hoang, không gian chết.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
thiết kế kiểu này chắc Thái Công mà vào lại chê k sang trọng, xong đập thông hết còn 2 phòng ngủ :)). Hàng Vin thổi giá cao, nhìn ngoài sang nhưng trong lại kém sang
Có thể mục tiêu của Vin là trung lưu lớp trên, thì Vin mới bán được số lượng chung cư nhiều đến vậy. Nếu Vin định vị là "thượng lưu" có lẽ cũng sẽ chết như Tân Hoàng Minh hay Alpha King.

cuchuoi0509

Xe tăng
Phòng ngủ chữ L sửa được mà nếu muốn. Còn giữa bếp và phòng khách có thể làm lớp lam để ngăn tương đối. Cơ bản là nhu cầu 4 phòng để tam đại đồng đường (hoặc có đứa em ở chung nhà) còn nếu chỉ gia đình 4 người - 3 phòng thì ko nên mua - ko tận dụng hết phí tiền, để hoang, không gian chết.
thực ra 2 vc 2 đứa con trai gái em thấy 4 phòng mới hợp lý. phòng dư ra có thể làm phòng học, phòng làm việc, phòng đa năng, phòng thờ + tủ đồ quần áo mùa đông,... hoặc sát nhập vào thêm phòng ngủ khác làm Walk-in Closet + bày đồ + bàn làm việc, bàn trang điểm. Hoặc kê thêm bộ sofa giường cho khách (ông bà qua chơi ngủ lại)
Thực tế chung cư giờ thiết kế phòng ngủ thường 10m, ngủ master 15-17 m cũng chả đủ tiêu chuẩn để tủ áo, kệ, kê bàn. Gọi mĩ miều là thiết kế không gian thông minh, giảm diện tích tăng giá bán thực chất là giảm tiêu chuẩn sống.
Ông già em với em ở nhà đất, ngoài phòng ngủ, cùng tầng phải có thêm phòng bày đồ, máy móc, dụng cụ theo sở thích, bàn máy tính,... mà còn bừa bộn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Loss1982

Xì hơi lốp
Vâng cụ nhận định rất đúng, căn này nó nhiều tiền bởi vì tiện ích và vị trí cụ ạ em thấy thiết kế bếp và wc như vậy là ổn, chỉnh sửa như ý cụ. Xin hỏi cụ Loss1982 thì Pngu chữ L hay nhà chữ L thì có hại gì?, hay mọi thứ đều phải vuông, thank All!
Phòng ngủ chữ L chỉ là 1 yếu tố . Căn này khuyết hãm; phòng ngủ master chữ L có WC đối diện cửa; thiết kế bếp, khách ko hợp lý. Tình cảm vợ chồng ở đây sẽ đổ vỡ, ngoại tình. Tiền bạc tụ tán thất thường. Trong công việc chủ nhà cũng ko thực sự chủ động, hay bị chi phối, cuốn theo thời thế. Căn này chỉ được cái hào nhoáng bề ngoài.
Nếu có thông tin về năm sinh chủ nhà thì còn dự báo được nhiều điều khác nữa (con cái, sức khoẻ ....)

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
thực ra 2 vc 2 đứa con trai gái em thấy 4 phòng mới hợp lý. phòng dư ra có thể làm phòng học, phòng làm việc, phòng đa năng, phòng thờ + tủ đồ quần áo mùa đông,... hoặc sát nhập vào thêm phòng ngủ khác làm Walk-in Closet + bày đồ + bàn làm việc, bàn trang điểm. Hoặc kê thêm bộ sofa giường cho khách (ông bà qua chơi ngủ lại)
Thực tế chung cư giờ thiết kế phòng ngủ thường 10m, ngủ master 15-17 m cũng chả đủ tiêu chuẩn để tủ áo, kệ, kê bàn. Gọi mĩ miều là thiết kế không gian thông minh, giảm diện tích tăng giá bán thực chất là giảm tiêu chuẩn sống.
Ông già em với em ở nhà đất, ngoài phòng ngủ, cùng tầng phải có thêm phòng bày đồ, máy móc, dụng cụ theo sở thích, bàn máy tính,... mà còn bừa bộn nữa.
Nếu vậy thì theo e nên chuyển đổi công năng 1 phòng hẳn luôn chứ đã bày ra thì cc 200m2 cũng vẫn bừa bộn hơn 100m2. Ở cc đầu tiên tư duy nên là tinh mininalism, là lối sống hiện đại ở trung tâm thành phố hoặc nội thành.

Phòng chuyển đổi đó có thể là phòng làm việc, nghe nhạc xem phim hoặc kết hợp làm phòng khách 2 bàn chuyện kín. Chứ để cả quần áo, sofa giường, vv thì hổ lốn lắm. Ông bà sang chơi mỗi năm ngủ lại mấy lần? Ông bà ngủ với cháu họaec đảo phòng cũng được.

Còn máy móc kiểu để cho bố mẹ DYI, con chơi, thêm chút cây cối vv thì cần không gian outdoor, cái đó thì cc ko đáp ứng được trừ khi ở penhouse hay có sân mái rộng và thêm mái giả. Hoặc 1 giải pháp nữa là second home, 1 cc ở trung tâm tp để sinh hoạt weekday, 1 nhà ở xa để sinh hoạt weekend, tổng 2 nhà vẫn rẻ hơn 1 nhà mà nhồi nhét mọi thứ.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Nếu vậy thì theo e nên chuyển đổi công năng 1 phòng hẳn luôn chứ đã bày ra thì cc 200m2 cũng vẫn bừa bộn hơn 100m2. Ở cc đầu tiên tư duy nên là tinh mininalism, là lối sống hiện đại ở trung tâm thành phố hoặc nội thành.

Phòng chuyển đổi đó có thể là phòng làm việc, nghe nhạc xem phim hoặc kết hợp làm phòng khách 2 bàn chuyện kín. Chứ để cả quần áo, sofa giường, vv thì hổ lốn lắm. Ông bà sang chơi mỗi năm ngủ lại mấy lần? Ông bà ngủ với cháu họaec đảo phòng cũng được.

Còn máy móc kiểu để cho bố mẹ DYI, con chơi, thêm chút cây cối vv thì cần không gian outdoor, cái đó thì cc ko đáp ứng được trừ khi ở penhouse hay có sân mái rộng và thêm mái giả. Hoặc 1 giải pháp nữa là second home, 1 cc ở trung tâm tp để sinh hoạt weekday, 1 nhà ở xa để sinh hoạt weekend, tổng 2 nhà vẫn rẻ hơn 1 nhà mà nhồi nhét mọi thứ.
Em liệt kê ra các chức năng có thể còn phối ntn hợp lý thì tùy nhà, nhưng là cần thiết. Kể cả hổ lốn như cụ nói thiết kế hợp thẩm mỹ thì vẫn chả vấn đề gì.
Phòng em 17m2 kê đc cái giường, bàn trang điểm, tủ 5 buồng k đủ để quần áo, phải dùng thêm 1 phòng 17m vừa là phòng làm việc, vừa để tủ đồ (quần áo mùa đông, chăn ga gối + đồ nghịch ngợm, chơi bời). K biết lúc thằng ku lớn tách phòng thì để vào đâu nữa. Tất cả để trong tủ kín nên trông vẫn gọn gàng. Nhà em chính là thiết kế minimalism, thiết kế sẵn nhiều tủ để chứa đồ cho gọn gàng rồi. Đó là vẫn còn 1 cái kho để các đồ hút bụi, xe đạp trẻ con, tool, đồ điện lung tung đó.
Ai cũng phải có hứng thú sở thích (audio, máy tính, mô hình, DIY v.v...) còn muốn nhét hết vào 1 phòng chắc có mỗi giường với 3,4 cái tủ, trèo lên giường để lấy đồ trong tủ, bàn làm việc, bàn trang điểm để đâu? Mà ở kiểu vậy khác gì tập thể ngày xưa. Nên bảo hạ tiêu chuẩn sống có gì sai.

Em thấy căn hộ 3 phòng ngủ ít nhất nên là 140-150m, có kho, 3WC càng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Phòng ngủ chữ L chỉ là 1 yếu tố . Căn này khuyết hãm; phòng ngủ master chữ L có WC đối diện cửa; thiết kế bếp, khách ko hợp lý. Tình cảm vợ chồng ở đây sẽ đổ vỡ, ngoại tình. Tiền bạc tụ tán thất thường. Trong công việc chủ nhà cũng ko thực sự chủ động, hay bị chi phối, cuốn theo thời thế. Căn này chỉ được cái hào nhoáng bề ngoài.
Nếu có thông tin về năm sinh chủ nhà thì còn dự báo được nhiều điều khác nữa (con cái, sức khoẻ ....)
Vẫn sửa được luôn. Cấu trúc của 1 phòng bath+wc tốt bao gồm: tút tát + vệ sinh + tắm đứng + tắm nằm. Nhưng thử check lại tần suất sử dụng mỗi element trong phòng đó.

- tắm nằm mỗi năm dùng mấy lần?
- tút tát có thể chuyển có bàn trang điểm trong phòng ngủ được ko?

Nếu tính được tần suất sử dụng và có thể chuyển công năng ra ko nhồi hết vào khu bath+wc thì có thể:

- tắm đứng kết hợp tắm nằm
- tút tát chỉ đủ vệ sinh cá nhân, còn tút tát đi làm, đi dự tiệc chuyển vào không gian phòng (bàn trang điểm, kết hợp tủ full length sau cánh cửa tủ quần áo). Yêu vợ thì hiểu được quy luật trang điểm của vợ và kiên nhẫn kkk

1) vệ sinh cá nhân (cũng là tẩy trang khi đi ngoài về)
2) có chỗ ngồi ngắm gương để tẩn mẩn chi tiết
3) đứng full lenghth xúng xính áo quần, để nghiệm thu sản phẩm trang điểm
Chị em cần tới tối thiểu 3 chỗ để trang điểm cơ, ko chỉ 1 bàn trang điểm.

Như vậy, thì có thể thu gọn khu bath+wc (ko gian của bath là không gian mở, kính cao suốt chièu dai tường thêm 1 bồn cây xanh bên dưới, thả rủ đôi cây leo hờ hững bên trên, như tắm thiên nhiên nửa kín nửa hở :) ) nhờ thu ko gian indoor, làm giả không gian outdoor của bath, mà mở ra không gian gần cửa, thêm được hẳn 1 "tiền phòng" cho phòng ngủ master. Đẩy cửa vào cho vuông phòng ko bị L mà vẫn đủ không gian, và cũng ko đập vào cửa toilet khi mở cửa phòng ngủ.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em liệt kê ra các chức năng có thể còn phối ntn hợp lý thì tùy nhà, nhưng là cần thiết. Kể cả hổ lốn như cụ nói thiết kế hợp thẩm mỹ thì vẫn chả vấn đề gì.
Phòng em 17m2 kê đc cái giường, bàn trang điểm, tủ 5 buồng k đủ để quần áo, phải dùng thêm 1 phòng 17m vừa là phòng làm việc, vừa để tủ đồ (quần áo mùa đông, chăn ga gối + đồ nghịch ngợm, chơi bời). K biết lúc thằng ku lớn tách phòng thì để vào đâu nữa. Tất cả để trong tủ kín nên trông vẫn gọn gàng. Nhà em chính là thiết kế minimalism, thiết kế sẵn nhiều tủ để chứa đồ cho gọn gàng rồi. Đó là vẫn còn 1 cái kho để các đồ hút bụi, xe đạp trẻ con, tool, đồ điện lung tung đó.
Ai cũng phải có hứng thú sở thích (audio, máy tính, mô hình, DIY v.v...) còn muốn nhét hết vào 1 phòng chắc có mỗi giường với 3,4 cái tủ, trèo lên giường để lấy đồ trong tủ, bàn làm việc, bàn trang điểm để đâu? Mà ở kiểu vậy khác gì tập thể ngày xưa. Nên bảo hạ tiêu chuẩn sống có gì sai
E hỏi thêm 1 chút, các công năng này là trong phòng master (17m2) phải ko? Giường, bàn trang điểm, tủ 5 buồng? Vậy là ok đừng nhồi thêm gì nữa. Khu bath+wc của phòng đó và tiền phòng của phòng đó e trao đổi ở còm trên.

Chỉ còn là vấn đề phòng 17m2 (second master) kia tính công năng gì thôi phải ko? Nếu e hỏi đúng thì e chém gió tiếp.

P/s. Chém gió là quyền của e, nghe hay ko là quyền của cụ.

cuchuoi0509

Xe tăng
E hỏi thêm 1 chút, các công năng này là trong phòng master (17m2) phải ko? Giường, bàn trang điểm, tủ 5 buồng? Vậy là ok đừng nhồi thêm gì nữa. Khu bath+wc của phòng đó và tiền phòng của phòng đó e trao đổi ở còm trên.

Chỉ còn là vấn đề phòng 17m2 (second master) kia tính công năng gì thôi phải ko? Nếu e hỏi đúng thì e chém gió tiếp.

P/s. Chém gió là quyền của e, nghe hay ko là quyền của cụ.
Cụ bảo vậy là oke nhưng với em là k đủ. Kể cả em k dùng bàn làm việc, k cất đồ nghịch ngợm của em thì vợ em vẫn cần có thêm tủ đồ chứ với chừng kia k ăn thua.

Phòng 17 thứ 2 k phải master, là phòng đa năng thôi ngay cạnh phòng khách.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ bảo vậy là oke nhưng với em là k đủ. Kể cả em k dùng bàn làm việc, k cất đồ nghịch ngợm của em thì vợ em vẫn cần có thêm tủ đồ chứ với chừng kia k ăn thua.

Phòng 17 thứ 2 k phải master, là phòng đa năng thôi ngay cạnh phòng khách.
Có thể cụ nói ko rõ, nếu vậy thì cụ đã lấy phòng second master trong cùng làm pn bố mẹ. Chỗ đó chắc chắn ko đủ tủ 5 cánh, chỉ 3 cánh thôi, vợ cụ ko happy :)

Nếu là e sẽ đổi ra ngủ ở master cạnh phòng khách. Vc cụ là trụ cột gia đình nên ở chỗ đẹp nhất nhà - ko nên phải nhồi nhét ẩn thân trong xó cuối nhà vậy.

Người kiếm tiền, lo cho cả gia đình nhỏ gia đinh lớn cũng xứng đáng được tái tạo sức lao động về nhà ko có gì phải bức bí. Kết hợp cải tạo phòng bố mẹ chọn thành ưng ý luôn.

Chọn và xử lý 1st master trước thì mới tính đến 2nd master (hoặc đa năng).

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Có thể cụ nói ko rõ, nếu vậy thì cụ đã lấy phòng second master trong cùng làm pn bố mẹ. Chỗ đó chắc chắn ko đủ tủ 5 cánh, chỉ 3 cánh thôi, vợ cụ ko happy :)

Nếu là e sẽ đổi ra ngủ ở master cạnh phòng khách. Vc cụ là trụ cột gia đình nên ở chỗ đẹp nhất - ko nên phải nhồi nhé trong xó cuối nhà vậy.

Người kiếm tiền, lo cho cả gia đình nhỏ gia đinh lớn cũng xứng đáng được tái tạo sức lao động về nhà ko có gì phải bức bí.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
haiz, vc em ở phòng ngủ master góc 2 mặt thoáng có ban công rồi. Ở cạnh phòng khách làm gì mở ra mở vào khách lại nhìn vào phòng ngủ đâu có hay. Tủ 5 cánh đàng hoàng mà. Mà quần áo mùa đông, chăn gas các kiểu vẫn cần thêm 1 cái tủ nữa.
Phòng bọn trẻ con thì tủ 4 cánh rồi. Phòng đa năng có hệ tủ thì để quần áo theo mùa đâu có sao mà cứ phải để phòng ngủ mới đc. Em quote lại mặt bằng cho cụ dễ hình dung
Hình này là 3 pn mà, đâu phải M1 4 phòng?

tuan2681

Xe điện
Với quan điểm cá nhân thì rộng hay chật, đủ hay không đủ nó vô chừng.
Với vch trẻ mua nhà lần đầu thì pn 10-12m2 cũng là rộng, vì lâu nay thuê nhà cả 3-4 người cũng chit ở 3-40m2.
Còn với các cụ nhà cao cửa rộng quen rồi thì 20-25m2 cũng chưa chắc ưng ý.

Ông anh em ở quê làm nhà, png master rộng 27m2. Em thì thấy lãng phí.
Ông ý thì bảo như vậy mới đủ!

alceste

Xe điện
Căn góc, ở được tam đại đồng đường như thế cũng hợp lý. Chỉ khó xử là ông bà ở phòng ngủ lớn góc hay bố mẹ ở phòng đấy?
Chắc lên đây rồi thì mua cho ông bà căn bên cạnh để ở cho rông rai chu.
Noi chung voi tu cach nguoi o thi em thich bep - khach thong nhau. Thực ra bây giờ rất ít khi có khách đến nhà, nếu đến nhà thì toàn là khách rất thân rồi. Phòng khách thực ra bây giờ sử dụng như phòng sinh hoạt chung, cả nhà nấu nướng quây quần, vui hơn rất nhiều mà lại trông được con cái, gần gũi mọi người. Không gian cũng rộng rãi hơn, thoáng hơn.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Chắc lên đây rồi thì mua cho ông bà căn bên cạnh để ở cho rông rai chu.
Noi chung voi tu cach nguoi o thi em thich bep - khach thong nhau. Thực ra bây giờ rất ít khi có khách đến nhà, nếu đến nhà thì toàn là khách rất thân rồi. Phòng khách thực ra bây giờ sử dụng như phòng sinh hoạt chung, cả nhà nấu nướng quây quần, vui hơn rất nhiều mà lại trông được con cái, gần gũi mọi người. Không gian cũng rộng rãi hơn, thoáng hơn.
Chính thế nên làm thêm 1 phòng sinh hoạt chung sẽ ít khi sử dụng. Cc có xu hướng tụ tập gia đình ở phòng ăn, bếp, khách.

LeAnhkts

Xe đạp
Thưa cccm!
Em thấy đa số các chung cư (đối vs các chung cư e từng đến, xem bản vẽ) đều thiết kế theo kiểu (KIỀU 1) - Em thấy kiểu này nó khá tù và xấu.
Em mới đi xem 1 căn và khá ưng thiết kế của nó (Kiểu 2). Nhưng vì 1 số vấn đề khác nên e không chốt đc căn này.
Em muốn hỏi các cụ xem có căn nào có thiết kế nó ok hơn (ít ra cũng như kiểu số 2) không ạ?
Em cảm ơn các cụ!
PS: E dùng PTS để vẽ qua, các cụ đừng cười ạ :D

MẪU 1:
View attachment 6382418

MẪU 2:
View attachment 6382422
Mẫu 2 cụ có thể qua bên DreamLand 23 Duy Tân ấy , trước em làm dự án bên đó có các căn như mẫu cụ thích đấy

bing-bing

Xe buýt
Chung cư giờ có được phép phá hết vách, rồi tự xây lại ko các bác ơi

LeAnhkts

Xe đạp

nunachuoi

Xe tăng
Dạ cụ ví dụ cho em xem layout của khu nào mà tất cả các phòng đều thoáng ạ.
Gửi cụ tham khảo, nhà này xây hơn 10 năm rồi ạ.

Mặt bằng điển hình, 1 tầng có 7 căn và 6 căn góc như thế này ạ. Tất cả các khu vực đều có cửa thông ngoài trời, kể cả 2wc.

Đây là ảnh hành lang và sảnh thang máy ạ, chung cư cỏ và cũ nhưng với em thì thiết kế, ánh sáng, thông gió và không gian xung quanh là tuyệt vời. Gạch 40x40, có thể áng ra kích thước ạ.

Cụ nào đag cần mua Cc vào đây tham khảo thì quá hữu ích. Bản thân em là kts nên e có ý kiến như vầy một mb căn hộ muốn có công năng tối ưu về cách bố trí các ph sử dụng cũng như đủ ánh sáng cho tất cả các k gian thì điều đầu tiên khối toà nhà phải tạo ra nhiều diện mặt đứng tiếp xúc với k gian bên ngoài hoặc phải có k gian giếng trời lớn ở chính giữa trung tâm lõi toà nhà, chỉ cần nhìn vào 2 yếu tố này thôi thì e nhìn sơ qua bên ngoài toà Cc là đã biết đc sự hợp lý của các căn hộ trong cc đó có hợp lý hay k ngay.
Em cũng có kinh nghiệm như cụ, cứ nhìn bên ngoài mà thò thụt, khe rãnh nhiều, cửa nả lặt nhắt vụn vặt thì thiết kế bên trong sẽ thoáng. Bên ngoài mà vuông vắn, phẳng phiu, gương kính sáng lòa thì khả năng cao là bí và tối.