[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

ThànhLM94

Xe hơi
Thưa cccm!
Em thấy đa số các chung cư (đối vs các chung cư e từng đến, xem bản vẽ) đều thiết kế theo kiểu (KIỀU 1) - Em thấy kiểu này nó khá tù và xấu.
Em mới đi xem 1 căn và khá ưng thiết kế của nó (Kiểu 2). Nhưng vì 1 số vấn đề khác nên e không chốt đc căn này.
Em muốn hỏi các cụ xem có căn nào có thiết kế nó ok hơn (ít ra cũng như kiểu số 2) không ạ?
Em cảm ơn các cụ!
PS: E dùng PTS để vẽ qua, các cụ đừng cười ạ :D

MẪU 1:
View attachment 6382418

MẪU 2:
View attachment 6382422
mẫu như kiểu 2 của cụ thì pn3 bị ánh sáng âm. k có ánh sáng vào dc. Cái này bị điểm trừ cụ à

Daniel1219

Xe tải
Căn 2 ngủ cụ giống hệt em. Các căn này ưu điểm view tất cả các phòng như căn góc luôn. Mỗi tội chiều rộng các phòng hơi hẹp chút ạ.
Cám ơn cụ, ngoài ra trong quá trình ở cụ có thấy nhược điểm nào lớn ko? Mong cụ chia sẻ thêm ạ.

KeanuR

Xe tăng
Mặt bằng này e thấy tận dụng tối đa diện tích và công năng
Căn này rất đẹp 8.5/10 vì nó gần giống 1 căn chung cư của e đang có (căn e góc 110m2)
E chém tí cho vui, căn này yếu điểm theo e:
- bếp thông vs khách, nấu ăn sẽ mùi và ko dc sang nhưng nhìn rộng
- wc master bé ko có bồn tắm hay cửa sổ thông khí view
- 3 ngủ ko có cái nào có ban công, nên sẽ phơi quần áo ở lô gia khách thì hơi bất tiện (hoặc mua máy sấy thì ko phải phơi)
- 2 phòng ngủ dính 2 cột góc nên tường sẽ ko phẳng và hơi chướng mắt
- thiết kế nhà ko vuông lắm, chỗ thụt vào chỗ lồi ra
- kệ tivi vs sofa bé nên khó kê đồ (vì tường sau bé)
Tổng thể vẫn rất đẹp vs hợp lý

ncs67

Xe tăng
Căn này rất đẹp 8.5/10 vì nó gần giống 1 căn chung cư của e đang có (căn e góc 110m2)
E chém tí cho vui, căn này yếu điểm theo e:
- bếp thông vs khách, nấu ăn sẽ mùi và ko dc sang nhưng nhìn rộng
- wc master bé ko có bồn tắm hay cửa sổ thông khí view
- 3 ngủ ko có cái nào có ban công, nên sẽ phơi quần áo ở lô gia khách thì hơi bất tiện (hoặc mua máy sấy thì ko phải phơi)
- 2 phòng ngủ dính 2 cột góc nên tường sẽ ko phẳng và hơi chướng mắt
- thiết kế nhà ko vuông lắm, chỗ thụt vào chỗ lồi ra
- kệ tivi vs sofa bé nên khó kê đồ (vì tường sau bé)
Tổng thể vẫn rất đẹp vs hợp lý
Có thể cụ chưa quan sát kỹ. Thứ nhất, nhà này khá vuông vắn.2 nhà căn góc nên 100% có cột ở góc phòng ngủ, không tránh được, chỉ những nhà xây kiểu tường đổ bê tông mới khắc phục được. 3.phơi quần áo rất kín đáo ở lô gia 1 thông với bếp, phía ngoài lôgia 1 là treo cục nóng điều hòa và trục thông khí dọc theo tòa nhà nên tản nhiệt rất tốt. 4.có 2 lô gia ở bếp và phòng khách rồi, muốn có lô gia phòng ngủ nữa thì dt phải trên 120m2 mới hợp lý.
Còn lại vấn đề bếp thông phòng khách có mùi hay wc bí cụ đúng nhưng được cái này mất cái kia vì tổng dt nó chỉ có 97m2.Em nói nó hợp lý là ở chỗ đó

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Có thể cụ chưa quan sát kỹ. Thứ nhất, nhà này khá vuông vắn.2 nhà căn góc nên 100% có cột ở góc phòng ngủ, không tránh được, chỉ những nhà xây kiểu tường đổ bê tông mới khắc phục được. 3.phơi quần áo rất kín đáo ở lô gia 1 thông với bếp, phía ngoài lôgia 1 là treo cục nóng điều hòa và trục thông khí dọc theo tòa nhà nên tản nhiệt rất tốt. 4.có 2 lô gia ở bếp và phòng khách rồi, muốn có lô gia phòng ngủ nữa thì dt phải trên 120m2 mới hợp lý.
Còn lại vấn đề bếp thông phòng khách có mùi hay wc bí cụ đúng nhưng được cái này mất cái kia vì tổng dt nó chỉ có 97m2.Em nói nó hợp lý là ở chỗ đó
Chuẩn cụ ah, căn cụ e chấm 8.5/10 với diện tích đó mà
Căn của e đây mời cụ so xem giống ko🙂
Cái cục nóng ở giữa khách e đã chuyển ra trên đầu lô gia rồi để bc khách thoáng hơn
Thực tế tường 2 pn kia trát phẳng ko bị gồ ghề như bản vẽ

nvhoan22

Xe tải
Cái cục nóng ở giữa khách e đã chuyển ra trên đầu lô gia rồi để bc khách thoáng hơn

Căn này của cụ em ưng luôn :D
Wc pk e chưa ưng lắm thôi. :D

Được gửi từ iPhone - Otofun

ncs67

Xe tăng

Cơ bản 2 căn giống nhau. Căn cụ chuyển cục nóng đi hợp lý.Thiết kế có chiếu nghỉ vào các phòng ngủ kín đáo và thêm ban công phòng ngủ đòi hỏi dt phải cỡ ít nhất 110m2 trở lên mới hợp lý. Căn e chỉ kê lại bàn ăn giữa bếp và phòng khách như 1 tủ đảo rất gọn

alceste

Xe điện

Đây là dự án nào thế cụ?

Ngoc2019

Xe máy
Chỉnh sửa cuối:

nam_hoai

Xe tăng
Căn này chắc căn góc e đánh giá chỉ trên trung bình thôi,còn đẹp và hợp lý thì chưa tối ưu ko gian. E có vài nhận xét những điểm chưa đc như:
1/ Wc ko có cửa sổ
2/ ko gian chung khá rộng nhưng khu vực sofa+kệ tivi quá nhỏ, nó làm giảm sự bề thế của p.khách
3/ cửa p.ngủ mở thẳng ra ko chung nên ko đc riêng tư.
4/ Vị trí bàn ăn ko hợp lý, chỗ đó nhỏ,đi lại nhiều để vậy nhìn khá bí.
5/ khu vực bếp+ko gian chung ko tách biệt nên dễ bị mùi và sinh hoạt ko tiện nếu như có khách vì ng nấu quay mông ra ghế sofa

Mặt bằng này e thấy tận dụng tối đa diện tích và công năng

ncs67

Xe tăng
Căn này chắc căn góc e đánh giá chỉ trên trung bình thôi,còn đẹp và hợp lý thì chưa tối ưu ko gian. E có vài nhận xét những điểm chưa đc như:
1/ Wc ko có cửa sổ
2/ ko gian chung khá rộng nhưng khu vực sofa+kệ tivi quá nhỏ, nó làm giảm sự bề thế của p.khách
3/ cửa p.ngủ mở thẳng ra ko chung nên ko đc riêng tư.
4/ Vị trí bàn ăn ko hợp lý, chỗ đó nhỏ,đi lại nhiều để vậy nhìn khá bí.
5/ khu vực bếp+ko gian chung ko tách biệt nên dễ bị mùi và sinh hoạt ko tiện nếu như có khách vì ng nấu quay mông ra ghế sofa
Hình ảnh là render của cđt. Thực tế chỗ để sofar cũng không hẹp lắm, 3,5m.Tất nhiên bàn ăn không ai để như hình, mà để ở gần bếp như 1 bàn đảo.Còn lại cụ nói đúng, nhưng dt nó chỉ 97m2.

quanghuy1288

Xe tải
Em thì thích thiết kế căn hộ này, được cái hướng ban công đông nam nên kể cả nấu nướng thì gió cũng thổi mùi ra ngoài. phòng bếp cũng có cửa ngăn riêng tránh mùi

Nook

Xe buýt
Các cụ thẩm xem căn này thế nào giúp em .

Loss1982

Xe buýt
các cụ được mình nhận xét về thiết kế căn hộ (có phong thủy) thấy dự đoán có chuẩn ko :))

Banhbaonong

Xe máy
các cụ được mình nhận xét về thiết kế căn hộ (có phong thủy) thấy dự đoán có chuẩn ko :))
Đọc các tư vấn của cụ thấy hợp lý và ý nghĩa. Xin hỏi cụ là nếu căn hộ của mình chưa ưng ý theo ý cụ phân tích nhưng chủ nhà cho thuê chưa ở thì những điều chưa ưng, chưa đạt nó sẽ vận vào người thuê nhà hay vận vào chủ nhà. Cám ơn những tư vấn của cụ.