[Funland] Các gia đình quán tính

prado2012

Xe điện
Đứa bạn em ở Hà Giang, vc nó yêu nhau từ hồi học phổ thông đến khi học xong Đại học thì cưới. Nhà gần nhau, yêu nhau lâu như thế, vợ làm văn phòng một Sở, chồng cũng Phó 1 phòng Công an tỉnh thế mà giờ cũng ông chẳng bà chuộc. Nó bảo quá ngột ngạt rồi nhưng giờ mà xé bài thì mình lấy ai được nữa, con lớn rồi lại sợ nó hoảng loạn. Thế là lại chấp nhận sống chung với lũ và toan tính cố nhịn đến lúc con gái lấy chồng thì sẽ khởi nghĩa, sau đó lên chùa ở hoặc về Đồng Văn (quê nó) ở ẩn. Thật là oan trái...
Ở tỉnh lẻ môi trường hẹp thì càng ngại đàm tiếu nên tỷ lệ ly hôn ít hơn thành phố, nơi mạnh ai nấy sống. Lớp cấp 3 của em tính đến giờ tỷ lệ ly hôn là 6.8% sau 2x năm. Em nghĩ cũng không cao dù ở thành phố.

camry2025

Xe hơi
Thế giới vốn đa dạng, đừng vội vã đánh giá qua khe hẹp. Tụi nhật vk ck có nhiều đôi nó còn ngủ riêng, chúng nó tôn trọng nhau và thấy happy về điều đó là đc.có mấy ông, Bà VN đọc Doremon nhiều,tầm nhìn ngang cơi đựng trầu thường dè bỉu, kiểu sống thế thì thà li hôn còn hơn blobala. Chả thế mà nhiều cặp về già, nhất là đàn ông: vk mà đi trước là suy sụp rất nhanh vì hết nguồn tình thần Duy Nhất .Không hề sai nhưng đừng cho đó là chân lí, là duy nhất . Sống thế chính ra mới là quán tính., khá nặng

datinh

Xe container
Thế giới vốn đa dạng, đừng vội vã đánh giá qua khe hẹp. Tụi nhật vk ck có nhiều đôi nó còn ngủ riêng, chúng nó tôn trọng nhau và thấy happy về điều đó là đc.có mấy ông, Bà VN đọc Doremon nhiều,tầm nhìn ngang cơi đựng trầu thường dè bỉu, kiểu sống thế thì thà li hôn còn hơn blobala. Chả thế mà nhiều cặp về già, nhất là đàn ông: vk mà đi trước là suy sụp rất nhanh vì hết nguồn tình thần Duy Nhất .Không hề sai nhưng đừng cho đó là chân lí, là duy nhất . Sống thế chính ra mới là quán tính., khá nặng
chí lý
nọ đọc ông nào viết ở quán
hôn nhân là mô hình trái tự nhiên
thế mới gọi là sấm sét chứ lỵ
tất nhiên em không ủng hộ. cơ mà thích đọc những cái ý tưởng táo bạo như thế !

fanmu1234

Tháo bánh
Bố mẹ em cũng đại loại gần vậy… ăn uống thì các cụ vẫn ăn cùng nhau tuy nhiên bố em tính hay “ ăn quà vặt” nên ông thỉnh thoảng hay ăn bất thình lình tuỳ ý. Con ngủ thì hai ông bà ngủ riêng… nguyên nhân cũng chả lạ vì mẹ em ngủ đúng giờ giấc nhưng bố em thích xem bóng đá nên ông cứ lục đục cả đêm…. Kakakakaka. Được cái mẹ em cũng hay chiều cái sở thích của ông cụ, còn bố em thì luôn nghe lời mẹ em😋
VC em 5x, nhưng giờ giấc sinh hoạt trái nhau.

Vợ em ngủ từ 9g đến 4-5 giờ sáng. Rồi 6g30 đi làm.

Em ngủ từ 22-23 từ đến 6g30 sáng rồi 7gio30 đi làm.

Vậy nên nhiều lúc muốn giao lưu sợ ảnh hưởng giác ngủ của vợ, em phải canh lúc 4 sáng, hoặc phải nhịn đến cuối tuần =))=))=))

Lastbet

Xe buýt
Đợt cận Tết em về Hải Dương nhà ông chú họ lập nghiệp ở đây chơi. Ông chú em năm nay đã gần 80 còn bà cô năm nay cũng ngoài 70. Lạ cái lúc ghé chơi thì thấy ông đang ăn cơm 1 mình. Em hỏi vợ chú đâu mà không ngồi ăn cơm... Hỏi kỹ ra 2 ông bà bây giờ mỗi người 1 nồi cơm và tình trạng này đã lâu rồi. Em thấy lạ nên về HN có kể chuyện cho hội cà phê cuối tuần thì các bạn bảo tình trạng này là nhiều chứ không phải cá biệt như em nghĩ.
Sao con người ta phải khổ vậy các kụ nhỉ? Nhân Xuân mới đoàn viên, em mời các kụ chém nguyên nhân và cách khắc phục tình trạng trên để cuộc sống nó thanh thoát tẹo chứ sao lại ngột ngạt mỗi người 1 tầng nhà như vậy ạ
Sao Cụ không nghĩ là 2 ông bà đã chịu đựng nhau 50 năm rồi, giờ còn chút tự do cuối đời Cụ lại muốn ngăn cản. Không ở trong hoàn cảnh thì không thế phán được là hạnh phúc hay đau khổ đâu cụ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Đứa bạn em ở Hà Giang, vc nó yêu nhau từ hồi học phổ thông đến khi học xong Đại học thì cưới. Nhà gần nhau, yêu nhau lâu như thế, vợ làm văn phòng một Sở, chồng cũng Phó 1 phòng Công an tỉnh thế mà giờ cũng ông chẳng bà chuộc. Nó bảo quá ngột ngạt rồi nhưng giờ mà xé bài thì mình lấy ai được nữa, con lớn rồi lại sợ nó hoảng loạn. Thế là lại chấp nhận sống chung với lũ và toan tính cố nhịn đến lúc con gái lấy chồng thì sẽ khởi nghĩa, sau đó lên chùa ở hoặc về Đồng Văn (quê nó) ở ẩn. Thật là oan trái...
ơ em cũng muốn lên đồng văn dựng cái nhà view sông nho quế ở một mình, 10 năm nữa nhé

camry2025

Xe hơi
chí lý
nọ đọc ông nào viết ở quán
hôn nhân là mô hình trái tự nhiên
thế mới gọi là sấm sét chứ lỵ
tất nhiên em không ủng hộ. cơ mà thích đọc những cái ý tưởng táo bạo như thế !
Cụ nói em mới biết, e cũng nghe lần đầu luôn :)) .dù lần đầu nhưng e cũng không thấy sai chút nào , tự nhiên hay tạo hóa chỉ sinh ra giống đực, giống cái, giao phối, sinh tồn. Còn hôn nhân là sản phẩm của con người, là khế ước được đồng thuận bởi tập thể xã hội . Bản thân XH cũng là một dạng khế ước, không phải là tự nhiên ban đầu . Tất nhiên không phải cứ tự nhiên là tốt, vv mây mây, vấn đề là muốn đi đến đâu, bao xa cái gọi là tự nhiên,

maimaubinhyen

Xe tải
Khi trẻ lo cơm áo gạo tiền, chăm sóc con cái, trăm công ngàn việc...còn đâu thời gian mà soi mói nhau.
Còn khi về già, một phần vì nhiều thời gian rảnh rỗi, 1 phần vì ở bên nhau nhiều nó mới va chạm rồi mâu thuẫn, dẫn đến cãi nhau, không thì thói quen sinh hoạt lệch pha, mà các cụ ở cái tuổi thất thập trở ra, nghĩ mình đã chịu đựng một đời, mình đã hy sinh cho gia đình này cả đời rồi, nay lớn tuổi muốn sống, muốn làm theo ý mình, thế thôi. Mà người bạn đời nay sao càng ngày càng trái tính (vì cũng cùng quan điểm trên). Thành ra 2 người 2 nồi, hai 2 phòng, 2 nhà để có không gian riêng, sống theo ý mình, mà ko cãi nhau đánh nhau cho con cái về giải quyết phân xử đã là may mắn vạn hạnh chán rồi các cụ ạ.
Thôi các ông bà già rồi, muốn làm gì thì làm, tạo điều kiện vật chất cho bm không phải lo nghĩ gì là được, thi thoảng gia đình đoàn tụ 1 bữa vui vẻ, thế là được. CCCM đừng yêu cầu người khác phải sống như thế nào là hạnh phúc, sống như họ đang là chính họ là hạnh phúc rồi!

fanmu1234

Tháo bánh
Khi trẻ lo cơm áo gạo tiền, chăm sóc con cái, trăm công ngàn việc...còn đâu thời gian mà soi mói nhau.
Còn khi về già, một phần vì nhiều thời gian rảnh rỗi, 1 phần vì ở bên nhau nhiều nó mới va chạm rồi mâu thuẫn, dẫn đến cãi nhau, không thì thói quen sinh hoạt lệch pha, mà các cụ ở cái tuổi thất thập trở ra, nghĩ mình đã chịu đựng một đời, mình đã hy sinh cho gia đình này cả đời rồi, nay lớn tuổi muốn sống, muốn làm theo ý mình, thế thôi. Mà người bạn đời nay sao càng ngày càng trái tính (vì cũng cùng quan điểm trên). Thành ra 2 người 2 nồi, hai 2 phòng, 2 nhà để có không gian riêng, sống theo ý mình, mà ko cãi nhau đánh nhau cho con cái về giải quyết phân xử đã là may mắn vạn hạnh chán rồi các cụ ạ.
Thôi các ông bà già rồi, muốn làm gì thì làm, tạo điều kiện vật chất cho bm không phải lo nghĩ gì là được, thi thoảng gia đình đoàn tụ 1 bữa vui vẻ, thế là được. CCCM đừng yêu cầu người khác phải sống như thế nào là hạnh phúc, sống như họ đang là chính họ là hạnh phúc rồi!
Hàng xóm em cũng thế. Không mẫu thuẫn nặng nề nhưng cũng có cãi nhau. Rồi cuối đời 2 ông bà già 70 tuổi, ở 2 nhà riêng.

Bà 70 ở với 2 VC con trai lớn, ăn cơm chung.

Ông 79 ở 1 mình 1 nhà 3 tầng cách đấy 10km, tự nấu ăn. Nuôi 1 con chó làm bạn. Con trai hàng tuần ngủ chung 3 ngày để trông chừng ông. Con gái cuối tuần dẫn cháu ngoại về với ông 2 ngày.

1 tháng ông về họp chi bộ, hoặc đi lấy thuốc BH y tế thì về 1 ngày, ăn cơm chung với bà 1 bữa.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
So sánh thế cũng khó cụ ah, sống đâu âu đấy hay nói cách khác là môi trường, văn hoá, khi có sự khác biệt quá lớn với xung quanh nơi mình đang sống là có vấn đề.

Ở một đất nước không ăn thịt chó mà có ai ăn thịt chó sẽ là khác biệt và bị phê phán, ở một nơi vợ chồng độc lập về tài chính mà vợ lấy tiền của chồng sẽ là không hay và cũng sẽ bị phê phán, ở các nước đạo hồi thì mặc quần áo trắng, đầu quấn khăn được cho là đẹp nhưng ở mình cụ nào dám mặc quần áo trắng đầu quấn khăn ra đường hay đến công sở đâu cụ!

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Đợt cận Tết em về Hải Dương nhà ông chú họ lập nghiệp ở đây chơi. Ông chú em năm nay đã gần 80 còn bà cô năm nay cũng ngoài 70. Lạ cái lúc ghé chơi thì thấy ông đang ăn cơm 1 mình. Em hỏi vợ chú đâu mà không ngồi ăn cơm... Hỏi kỹ ra 2 ông bà bây giờ mỗi người 1 nồi cơm và tình trạng này đã lâu rồi. Em thấy lạ nên về HN có kể chuyện cho hội cà phê cuối tuần thì các bạn bảo tình trạng này là nhiều chứ không phải cá biệt như em nghĩ.
Sao con người ta phải khổ vậy các kụ nhỉ? Nhân Xuân mới đoàn viên, em mời các kụ chém nguyên nhân và cách khắc phục tình trạng trên để cuộc sống nó thanh thoát tẹo chứ sao lại ngột ngạt mỗi người 1 tầng nhà như vậy ạ
Sao cụ lại nghĩ thế là khổ với ngột ngạt?

Ỉn V

Xe buýt
Nhà em bố mẹ ko hợp nhau, ko chỉ khắc khẩu đâu mà ko hợp tất cả mọi thứ, ông chê bà, bà chê ông. Trẻ thì bố làm xa cả năm về một vài lần. Mỗi lần về nghỉ Tết chúng em về nghe cãi nhau suốt ngày ko khí ngột ngạt lắm nên chỉ muốn ông bà ở riêng nhau ra mà ở quê sợ điều tiếng cũng ko có nhà đất để ra riêng. Giờ lại thêm 1 bà bác ko chồng cũng khó tính và nói nhiều nữa. Thực sự em ko biết làm thế nào, nhưng không muốn ở lâu ở nhà.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Thầy u e năm nay 70 mà vẫn ngủ chung giường các cụ ạ.ăn thì chắc chắn cùng nhau rồi

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nhà em bố mẹ ko hợp nhau, ko chỉ khắc khẩu đâu mà ko hợp tất cả mọi thứ, ông chê bà, bà chê ông. Trẻ thì bố làm xa cả năm về một vài lần. Mỗi lần về nghỉ Tết chúng em về nghe cãi nhau suốt ngày ko khí ngột ngạt lắm nên chỉ muốn ông bà ở riêng nhau ra mà ở quê sợ điều tiếng cũng ko có nhà đất để ra riêng. Giờ lại thêm 1 bà bác ko chồng cũng khó tính và nói nhiều nữa. Thực sự em ko biết làm thế nào, nhưng không muốn ở lâu ở nhà.
Các cụ già ở quê như thế cũng nhiều đấy. Mà nói đâu xa, VC em còn trẻ sống ở thủ đô đây mà em làm cái gì, nói cái gì vợ nó cũng chê với mắng. Áp lực lắm, nhiều lúc chỉ muốn xin phép vợ cho ra ăn riêng mà thế đếch nào nó lại không đồng ý mới đau chớ :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các cụ già ở quê như thế cũng nhiều đấy. Mà nói đâu xa, VC em còn trẻ sống ở thủ đô đây mà em làm cái gì, nói cái gì vợ nó cũng chê với mắng. Áp lực lắm, nhiều lúc chỉ muốn xin phép vợ cho ra ăn riêng mà thế đếch nào nó lại không đồng ý mới đau chớ :))
Kụ cao gần 2m sao không "tẩn" cho gấu 1 trận

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Lúc kụ về già cũng thế thì sao

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đàn ông ăn riêng là cả 1 vấn đề. Tự nấu tự rửa.
Ngủ riêng chỉ là muỗi, chỉ là vde họ đang hết sẽ với nhau.
Còn hết muốn ăn cùng nhau mà cụ bảo là chuyện nhẹ hơn thì :))

Có thể ngủ riêng nhưng vẫn ăn chung.
Nhưng đã ăn riêng thì chắc chắn mọi thứ đều riêng hết. Thậm chí chán nhìn nhau rồi.
Chuẩn kụ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tháng nào em chả tẩn cho vài trận ấy cụ nhưng chứng nào, tật ấy nó có thay đổi đếch đâu :))
Kụ đầu 5 nên cần tẩn mỗi tuần bét de 1 trận. Có tuần thời 2 trận nhóe... Klq mà sao hôm nay ngựa em chả lên được thêm con nào là sao các kỵ hầy