[Funland] Cá Khoai- Các cụ có thích?

jany

Xe tăng
Em lại sợ nhất nó tan khi chưa kịp nhai :((.
Cụ ở đâu mà sành ăn con này thế ;;)
Em ở miền nam, lần đầu được ăn là ở 1 quán lẩu cá khoai ở Vũng Tàu. Thấy ngon nên sau đi chợ thấy cá lại mua về tự nấu ăn. Nhưng cá ở chợ ko được tươi ngon như ở quán.
Ăn cá này cụ dùng cái muôi mà vớt cá, chứ đừng dùng đũa gắp. Nói chung cá khoai, rươi cũng như sầu riêng, ai hợp khẩu vị thì thấy ngon, ko hợp thì thử 1 lần sợ luôn.

luyenok

Xe điện
Hồi nhỏ E nấu suốt, chủ yếu nấu với rau cần, rau ngổ. Cá rửa sạch cắt đầu để rút ruột (trong ruột nó hay có cá nhỏ, tôm, ..). Đầu cá băm nhuyễn rồi vo viên (giống viên mọc), thân cá bỏ hết vây, đuôi,... rồi cắt khúc.

coixay13

Xe tăng
Mợ cái gì cũng hay nhỉ ;;) em nể kiến thức về rau củ, cá, chim của mợ đấy.
Em thì lại nghĩ ngày xưa các cụ gọi tên cá khoai vì ví nó giống cái dọc lá khoai, sau khi cho vào nấu nồi cám cho lợn hoặc hơ qua lửa thì mềm oặt như sợi bún, con cá khoai vớt khỏi biển thì như sợi bún nhúng qua nc. Ngày xưa mua bán cá khoai tính theo chục, lấy sợi rơm xâu qua miệng con cá cứ buộc chục một, mình em cứ xơi ít nhất 3 chục chưa tính rau, sau này đi học đh biết uống rượu, mỗi lần về nhà có cá khoai là chơi hết cả lít rượu của ông già.

Xedap4banh2

Xe tăng
Lội 9 tầng mà e chả thấy ai nấu giống quê e!
Cá làm sạch, cắt khúc 2,3 miếng, tẩm ướp nhẹ nhàng,
Tôm khô hoặc tươi bóc vỏ giã nát xào cùng cà chua,hành thơm lừng, 1 lúc thêm nước, nêm nếm vừa đủ
Miến dong cắt khúc 10cm thả vào. Cho sôi lại thả cá vào, không đảo, đợi sôi tiếp thả hỗn hợp rau thì là và tỏi cây cắt khúc 5 cm , củ tỏi tươi chẻ nhỏ ( hỗn hợp rau này càng nhiều càng tốt) để rau tái đi múc ra bát
CHÉN NÓ :)
E vừa chén xong lúc bữa tối :)
Không ngon không lấy tiền ạ
Chân chọng

HungNexus

Xe tăng
Hà Tĩnh nhà e gọi là cá cháo xưa cho lợn ăn giờ về tết ko đặt trước ko có để ăn...150k/1kg
trước giờ gọi tên CÁ CHÁO nấu lẩu vs nấu canh củ kiệu

Xechaybangcom

Xe điện
Miền Trung, Nam gọi là cá cháo.
Nhà em có mỗi en khoái món này.

Meovang007

Xe buýt
Nói chung ai chưa ăn thì đừng ăn, ăn nhiều cá lại lên giá em lại càng khó có cơ hội thưởng thức.

sonvg

Xe điện
Rải dượu tốt. Mỗi thế.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Về quê Thái Bình, Nam Định, ra chợ ngay sát chân đê biển thì loại bằng ngón tay là 150k/kg, loại to hơn tuyền 250k/kg; và có cân nào hết cân ấy, dân biển còn chả có/chả dám mua mà ăn.

Bát canh cá khoai ở các nhà hàng hơi hơn hơn bình dân tại Hải phòng thì tầm 70k/bát có khúc nửa con.

Đối vơi em món này bao giờ cũng là đặc sản. Em thế hệ 7x nhá. Từ ngày xưa đã thích món này òi.
Giờ nhà hàng họ chế biến được nhiều món nên con cá cũng được nâng tầm lên ;;)
Bọn em dân biển giờ cũng chả có cá khoai tươi mà ăn .
Dân chài toàn mua lại cá đông lạnh của bọn tàu khựa, về bán ra chợ .

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Quê em miền biển miền Trung. Hồi nhỏ, những năm 80 thế kỷ trước, mẹ em nói cá này chỉ dùng nấu cám cho heo ăn. Quê em không ăn cá này đâu. Có thể sau này hết cá nên người ta mới ăn chăng ?
Câu này em cũng dc nghe từ một đại lý dưới Thái Bình nói. Chẳng là đi ăn định gọi món cá khoai này ăn cho biết thì anh chủ đại lý đó nói là cá này ngày xưa toàn nấu cho lợn ăn, bây giờ dc đưa vào món của nhà hàng. Làm AE ko ai dám ăn nữa. Anh này bây giờ làm chủ tịch DN trẻ tp Thái Bình.

juve99

Xì hơi lốp
Ăn quen là nghiền đấy, ăn cả kg là bt, 4-5 năm trc rộ lên pt ăn cá khoai, gần đây thấy ít hơn. Cá này ngon chủ yếu ở nồi nước, e ko thích cá mà ăn cá này với vài ly rượu thấy ngon tuyệt. Cụ ăn 1-2 lần lại chưa đúng khẩu vị thì cũng k ấn tượng gì

thngaylangthang

Xe ngựa
Nghe cụ tả là em thấy cá Khoai bắt đầu ngon rồi đấy ;;).
Với em thì cứ tươi, lạ là tuyệt vời ah ;;)
VT, ĐN món cá này sẵn ah :)
Từ hôm Tết đến giờ em choén hai bữa cá khoai rồi cụ Rêu ạ, tối qua vừa măm xong :D. Cá khoai nấu lẩu siêu ngon. Trước kia em cũng không dám ăn con này nhưng một lần bị ép ăn thử thì mê luôn. Ở Vũng Tàu có quán chuyên bán lẩu cá khoai rất ngon, em cũng chỉ ăn được ở quán này và... tự tay nấu (học lỏm sau bao nhiêu lần ăn ở quán kia để mỗi lần muốn ăn đỡ phải chạy từ SG xuống VT :D).