[Funland] Các bác cho em hỏi các bước thủ tục để cải chính Quê Quán sau 3 đời ở Bộ Tư Pháp với ạ.

Md81

Xe tải
Quê là họ hàng làng xã mình về chứ cụ bảo chia rồi nhập tách lại hợp thì 30năm có khi còn 1 nửa trùng tên tỉnh rồi thôi!
Cụ thật là ko biết đùa. Cái câu trả lời của em nó đã mang tính giải trí rồi

Cái này em chỉ nghe kể lại thôi. Chuyện là có những người phấn đấu vào Đảng nhưng đến giai đoạn xác minh lý lịch để vào Đảng thì gặp trục trặc vì khi về quê, địa phương không ai xác nhận lý lịch cho do không có cơ sở để xác minh như bố mẹ không sinh ra ở quê, còn ông bà thoát li từ bé hoặc cũng không sinh ra ở quê đó nốt, họ hàng người thân cũng không có ai ở đó hoặc họ xa bắn mấy tầm đại bác nên cũng không biết nhau.
Em nghĩ nhà nước cũng nên xem xét lại vấn đề này để tránh các giấy tờ xác minh phiền phức liên quan cho công dân. các thông tin cá nhân cần quản lý của mỗi công dân nên thực chất hơn.
Còn việc quê cha đất tổ, hướng về dòng tộc tổ tiên thì tự mỗi cá nhân lưu giữ, bảo tồn theo trách nhiệm cá nhân của họ.

bubu08

Xe tăng
Thấy khai sinh có hướng dẫn quê quán là nới sinh ra và lớn lên của bố. Khi e khai sinh cho con thì thích khai thế nào thì khai, chả thấy hỏi han gì.

dannongthon

Xe tăng
Em nghĩ là nước không nguồn nước cạn, người không gốc người tàn.

Quê quán không chỉ là nơi sinh mà còn là nơi có phần mộ cha ông, hương hoả tổ tông.

Và với phong tục tập quán của chúng ta, dù đi đâu, sinh sống nơi nào thì quê quán hay nói cách khác là nguồn gốc vẫn thuộc về nơi tập trung phần mộ của các cụ, nơi thờ phụng của dòng họ.

Có lẽ vì vậy, nguyên quán luôn không thay đổi với mỗi con người thuộc một dòng tộc.
Em nghe nói con cháu nhà Nguyễn ( hoàng tộc) thì dù là thứ dân vẫn ghi quê Hà Trung, Thanh Hóa mặc dù đã rời quê đi gần 400 hay 500 năm!

kuok

Xe tải
chủ nghĩa lý lịch rởm và chủ nghĩa hộ khẩu kỳ quái là sản phẩm để cai trị dân đen của tầng lớp liếm bùa vs. trên TG văn minh ko nơi nào có, nó vẫn đang bóp nghẹt sự sáng tạo từ cái chuồng lừa và những con lừa :))

p/s bên thèng tặp ngoài chủ nghĩa ll và HK nó còn đăt quay camera cả lúc đại tiện để đánh giá công dân kìa :))
Vầng, chắc vậy nên đồng chí đoảng viên Thương Ưởng đã bị truy nã, bắt giữ và xử tử dã màn?

kuok

Xe tải
Cụ nội em trước đây hồi trẻ đến một địa phương mới sinh sống, ông nội em sinh 191x (năm nay hơn 100 tuổi) cũng sinh sống tại địa phương mới đến khi mất, chỉ có cái là ngày xưa chiến tranh nên sơ tán, cũng k biết nơi sinh rõ ràng, đến đời bố em sinh ra ở địa phương mới những năm 195x, em cũng sinh tại địa phương mới 198x, con em cũng sinh địa phương mới 200x. Em cả đời còn chưa về quê cụ nội bao giờ, nên Quê quán ở địa phương cũ kia gần như không còn chút gắn bó.
Tình hình là gia đình em đã sinh sống ở một địa phương tới đời thằng bé con nhà em là đời thứ 5 rồi ạ. Em xem trên diễn đàn thì thấy có các bác bảo sau 3 đời có thể cải chính được Quê Quán ở Bộ Tư Pháp. Các bác cho em hỏi các bước thủ tục và kinh phí như nào ạ. Em cảm ơn nhiều ạ. <3
Hình như khai sinh cho f1 thì khai gì cũng được. Còn đổi thông tin hiện trạng thì phức tạp quá em không muốn tìm hiểu.

quyetphan

Xe tải
Cụ thớt chăc lại thích nguyên quán HN rồi.
Dù gì cũng nên giữ cái gốc gác của mình

discussion

Xe hơi
Sắp đưa con người lên Sao Hoả sống rồi, AI robot IoT khắp nơi rồi, mà vẫn cãi nhau chí choé cái huyện nào xã nào là nơi cụ của ông nội mình sinh ra thì em cũng đến chịu.

Sắp đưa con người lên Sao Hoả sống rồi, AI robot IoT khắp nơi rồi, mà vẫn cãi nhau chí choé cái huyện nào xã nào là nơi cụ của ông nội mình sinh ra thì em cũng đến chịu.
Còn nặng nề lắm cụ ạ, nhiều cơ quan nhà nước hội đồng hương, hoặc đồng hương với lãnh đạo nó là lợi thế số 1.
Cũng nhiều ông lãnh đạo cũng quái thai lắm, có ông đã nói trong lúc xỉn (dân nghệ an, hà tĩnh chúng nó thương yêu bảo vệ nhau, để cho chúng nó khoảng trời riêng thì nó cũng tốt với mình. Nhưng nó mà lên lãnh đạo thì mình sẽ xếp hàng sau cái hội của chúng nó. Dân Thanh Hoá thì chúng tay bo cả với nhau, quẳng cho 1 mối lợi thì mình không lo gì nữa, tự chúng tay bo với nhau đến chết)

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Lúc làm hộ khẩu hay cccd cho bọn nó ít tiền nó ghi chu vào là xong mà !
Hộ khẩu thì mình tự ghi thêm ()vào cũng được !
Như thằng em quen nó ghi như này!!
Nguyên quán : Thanh hóa ( mất gốc )
KLQ, em thích cái avatar của cụ rồi đới :)) :))

tomza

Xe tải
Túm lại, cụ nào cũng có lý nhưng khong cụ nào trả lời thủ tục gồm những gì sau một chầu phân tích về đạo đức, mục đích ý nghĩa, so sánh tây, ta. Khà khà.
Cụ thớt lên Sở Tư pháp tỉnh/tp nhá, cải đc, không phải BTP :)

xe rùa 2012

Xe container
cái đấy e ko lạm bàn, vì em đang sống trong chuồng lừa và như 1 con lừa :))

tuy nhiên kết 1 câu: chừng nào còn HK, cn LL với lũ thầy bói liếm bùa, chừng ấy cái chuồng lừa này vẫn còn nhốt lừa :))

Vầng, chắc vậy nên đồng chí đoảng viên Thương Ưởng đã bị truy nã, bắt giữ và xử tử dã màn?

Cartoner

Xe điện
Theo em là bỏ chữ "Nguyên quán" trên cmt đi, thêm chữ: "nơi sinh" vào là chuẩn nhất. Đỡ lằng nhằng. Tổ tông gốc cội là chuyện của dòng họ, gia đình chứ ko nên hành chính hóa được.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Không ghi rõ quê quán, nguyên quán mà chỉ mỗi nơi sinh thì dễ tâm tư lắm. ;))

Lê Trung Tú

Xe máy
Túm lại, cụ nào cũng có lý nhưng khong cụ nào trả lời thủ tục gồm những gì sau một chầu phân tích về đạo đức, mục đích ý nghĩa, so sánh tây, ta. Khà khà.
Cụ thớt lên Sở Tư pháp tỉnh/tp nhá, cải đc, không phải BTP :)
Cụ cho em hỏi về thủ tục vs cả có phải xác thực gì k ạ. Do ông nội e năm nay hơn 100 r nên chắc cũng k có giấy tờ gì ạ.

dalink

Xe điện
Nơi sinh ra và lớn lên là quan trọng nhất, tình cảm nhất, nhưng rất tiếc chỉ trong giấy khai sinh nếu sau này cụ k còn ở đó. Còn cái gọi là nguyên quán, trong nhiều trường hợp k có ý nghĩa gì ngoài việc khai lý lịch hay trên giấy tờ cá nhân.

kimma

Xe điện
Nghe cái hủ tục này mà vãi linh hồn, éo miẹ, nếu bỏ đc HK thì đời mới tươi, chứ còn HK thì còn phân loại công dân hạng 1,2,3,4.......