Các bác cho em hỏi kinh nghiệm về Mazda 323 1995

tran van hao

Xe đạp
Em có con Mazda 323 đời 1995 đứng tại chỗ nổ gadangti kim chỉ 700 - 800v/p thì máy nó rung lên bần bật mà chỉnh mãi không được, chỉnh lên 1000v/p thì em không thích vì máy nó nổ to. còn nữa nếu chỉnh lên 1000 thì khi bật đèn pha lên máy nó lại kéo xuống 800 là lại giật rung. em ra thợ chỉnh bảo nó phải thế, em không biết thế nào nữa, nên hỏi có bác nào khám thủ giúp em. Em xin cảm ơn các bác nhe!(:|

ifa50w

Xe buýt
nếu cụ chán thì ới em :D .đùa cụ tý nhà cụ có gần phạm văn đồng ko?

caovan

Xe tải
Có thể xảy ra 1 trong 2 nguyên nhân.
Xăng k0 đều, cái này để ăn chắc thì cụ ra ngoài ga ra nhờ họ rửa kim phun đi hoặc ra mua 1 lọ nước rửa turbo rồi đổ vào bình xăng.
Đánh lửa có vấn đề, thông thường xe cũ dễ bị. Có những linh kiện có thể bị hỏng: bu gi bị nứt sứ cách điện, dây cao áp bị nứt hoặc đứt ngầm, nắp chia điện bị nứt, con quay chia điện bị bẩn hoặc bị nứt, và cuối cùng là bô bin bị nứt.
Do lý do rất nhiều, do đó cụ nên tìm thợ điện ngon để làm, nếu k0 kiếm được thì cụ bảo em. Còn cụ cố tìm cách sửa thì em khuyên cụ làm nguyên nhân đầu tiên cho em, sau đó cụ mượn nguyên 1 bộ chia điện bao gồm cả bô bin+ con quay+ dây cao áp+ bu gi mới thay vào, nếu hết bệnh thì cụ thay dần từng thứ 1 đến lúc phát hiện ra bênh thì thôi. Những nguyên nhân của bộ đánh lửa như nứt vỡ rất khó kiểm tra do đó chỉ còn cách thay dần từng thứ để khoanh vùng vậy.

tran van hao

Xe đạp
Em cảm ơn cụ đã khám bệnh cho con vợ 2 của em, nhưng mà em mới thay hết cả 4 cong budi mới rồi loại mazda luôn nhé nhưng vòng tua cứ ở 1000 thì không dung nhưng nếu bật đèn pha hoặc vần tay lái là nó tụt xuống 800v/p là nó rung lên bần bật. mà còn một bệnh nữa là đạp phanh chân là có cái đèn đỏ ở mặt đồng hồ nó sáng lên chứ. em đã đi nhiều sưởng nhưng thợ chỉnh mãi rửa bảo dưỡng cả chế hòa khí mà không hết , nhưng chỉnh khoảng 300v/p thì nó nổ lại rất em bác a. nhà em ở tận Yên Bái cơ

Hoang Khoi

Xe buýt
Em cảm ơn cụ đã khám bệnh cho con vợ 2 của em, nhưng mà em mới thay hết cả 4 cong budi mới rồi loại mazda luôn nhé nhưng vòng tua cứ ở 1000 thì không dung nhưng nếu bật đèn pha hoặc vần tay lái là nó tụt xuống 800v/p là nó rung lên bần bật. mà còn một bệnh nữa là đạp phanh chân là có cái đèn đỏ ở mặt đồng hồ nó sáng lên chứ. em đã đi nhiều sưởng nhưng thợ chỉnh mãi rửa bảo dưỡng cả chế hòa khí mà không hết , nhưng chỉnh khoảng 300v/p thì nó nổ lại rất em bác a. nhà em ở tận Yên Bái cơ
1. cái bệnh rung bần bật trước xe e cũng bị; mãi mới phát hiện ra do cái nắp capo, hỏng hết lớp cao su hay nhựa mềm mềm gì đó. E đang độn tạm mấy đoạn ống nước mềm vào hết hẳn bác ạ.
2. Cái bệnh đạp phanh chân nó sáng cái đèn màu đỏ giống hệt xe e; hôm nọ cậu thay dầu xe (ở garage) bảo do trước thợ đấu nhầm điện - ko biết có phải không nhưng hôm nào e thử đi kiểm tra chỗ khác xem sao.
Nói chung 323-94 mà còn ngon khó lắm; nhưng e nó lành đi lại gần gần 200km đổ lại cũng tốt bác ạ.

tran van hao

Xe đạp
Thế hôm nào bác đi kiểm tra xem nó đấu nhầm chỗ nào thì bác phọt lên cho em xem thử nhé, xe em nó vẫn thế chưa thợ nào đấu lại được bác ạ, nhưng em đã thay hết các loại cao su chân máy rồi nhưng nó vẫn rung ở vong tua 700 - 800v/p đấy, đi đường dài thì không sao, nhưng vào vòng xuyến. hay giảm ga về số thấp, bỏ chân ga ra rà phanh khi đạp quay lại chân ga thì nó rung bần bật nếu mà không đỡ côn tốt thì nghe chán lắm, em đi nhiều xe nhưng không thấy thế bác ợ.

Chỉnh sửa cuối:

PathFinder-2001

Xe hơi
Theo kinh nghiệm bản thân em nghĩ xe bác có thể bị vấn đề về đánh lửa như bác nào đã nói ở trên kia. Đánh lửa không chỉ có bugi đâu bác. Còn dây dẫn, cuộn đánh lửa (coil) nữa. Bác thử làm như bác nào đã nói đó. Nếu đã thay mới bugi rồi thì giờ bác thay mới cuộn đánh lửa xem sao, rồi thay dây nữa.

chungtinhlakho

Đi bộ
Thế hôm nào bác đi kiểm tra xem nó đấu nhầm chỗ nào thì bác phọt lên cho em xem thử nhé, xe em nó vẫn thế chưa thợ nào đấu lại được bác ạ, nhưng em đã thay hết các loại cao su chân máy rồi nhưng nó vẫn rung ở vong tua 700 - 800v/p đấy, đi đường dài thì không sao, nhưng vào vòng xuyến. hay giảm ga về số thấp, bỏ chân ga ra rà phanh khi đạp quay lại chân ga thì nó rung bần bật nếu mà không đỡ côn tốt thì nghe chán lắm, em đi nhiều xe nhưng không thấy thế bác ợ.
Vợ 2 323-95 e cũng vậy ạ. Em nghĩ test theo cách của bác trantrung là hợp lý.
Ngoài cái bệnh vặt gây ức chế đó ra, cơ bản dòng vợ này lành. Mấy hôm nay rét thế, 6h sáng em vẫn khởi động 1 chạm ngon.
Hôm kia e làm chuyến HP-Móng Cái, đi về trong ngày hơn 500km, no vấn đề.
Yêu vợ 2 M323 thế ...

luuvandung

Xe tăng
Cac bac khoe vay lam e them. E dang tim vo 2. Trong tay co moi 120tr , qua thuc ko tim dc e nao ung y ngoai e mazda 323 doi 95, nhug e nghe noi dong nay xe tãi thai nh lam, bac nao co nhu cau len doi de lai cho e nha, mua phai e taxi thai thi chac chet ngat vi no lluon , e chu mua xe lan nao, no ma hong thi chiu thoi,

luuvandung

Xe tăng
Bac nao co moi ban xe nay lien he e nha. ( cac bac nh kinh nghiem kiem gium e con xe tot ) e dung 0974617775