Các bác cho em hỏi về nước làm mát đông cơ ô tô...?

anhtho

Xe ngựa
Thỉnh thoảng kiểm tra nc làm mát, mở nắp két nước kiểm tra chứ k chỉ đổ bổ sung vào bình phụ, vì nhiều khi bình phụ còn nhưng két hết sạch
Còn đến mức thấy máy ì ra thì hại máy lắm rồi, sắp thổi gioăng mặt máy
Cái này em nghe vô lý đấy: bình phụ còn mà két là sao? bình phụ luôn cao hơn két và có bơm bơm vào két cơ mà ?
Tất nhiên, đã là lái xe là phải biết kiểm tra két nước và bổ sung nếu bị thiếu. Trên xe em có cả một bình nước cất xin được ở PTN, nếu có vấn đề là tiếp nước. Nhưng trộm vía, gần 2 năm mà chỉ hao chừng 0,5 lít.

chilli

Xe tải
e đọc trong hướng dẫn sử dụng thì thấy khuyến cáo không nên bổ xung nước làm mát bằng nước thông thường mà phải dùng dung dịch làm mát. Xe e là mazda 3, e nghĩ về nguyên tắc các xe đều vậy.
Nhiệt độ sôi của dung dịch cao hơn như vậy máy sẽ làm việc đc êm hơn, e nghĩ vậy.

anhtho

Xe ngựa
e đọc trong hướng dẫn sử dụng thì thấy khuyến cáo không nên bổ xung nước làm mát bằng nước thông thường mà phải dùng dung dịch làm mát. Xe e là mazda 3, e nghĩ về nguyên tắc các xe đều vậy.
Nhiệt độ sôi của dung dịch cao hơn như vậy máy sẽ làm việc đc êm hơn, e nghĩ vậy.
Thực ra nước hao đi do bay hơi chỉ là nước, còn các chất phụ gia hay glycerol không thể bay hơi. Vậy nếu hao đi thông thường (chút chút) thì châm nước có sao đâu. Nếu đủ thời hạn thì súc rửa luôn thể, thay toàn bộ nước mới với dung dịch đúng. Cụ bổ sung, nhỡ không đúng chủng loại nước làm mát ngay từ đầu thì cũng hơi phiền (nó có mấy loại cam, xanh..).

occon

Xe máy
Kiểm tra dầu và nước làm mát là công việc đơn giản không kém phần quan trọng. Kết hợp với kiểm tra dầu bác nên kiểm tra nước làm mát để đảm bảo nước làm mát ở ngưỡng an toàn.
Trong trường hợp hết nước làm mát thì việc bổ xung nước làm mát là cần thiết ( cũng may cho bác là lúc đó bác còn ở gần khu vực dân cư và xin được nước chứ không thì .....) . Cho nên chiếc khi đi đường xa , bác nên kiểm tra nước làm mát và cẩn thận hơn thì chuẩn bị 1 bình nước dự phòng.
Trường hợp của bác chắc chưa có vấn đề gì , nhưng trên taplo có nhiệt kế đo nhiệt độ động cơ , nếu nhiệt kế báo động cơ quá nóng bác phải kiểm tra ngay hệ thống làm mát .một số xe khi nước làm mát cạn sẽ có cảnh báo cho tài xế.
Ngoài ra bác có thể thay loại nước làm mát chuyên dụng.
Bác cho hỏi ngoài việc thay nước làm mát dựa trên km có cách nào biết cần phải thay k ợ?

anhtho

Xe ngựa
Bác cho hỏi ngoài việc thay nước làm mát dựa trên km có cách nào biết cần phải thay k ợ?
Em nghĩ là không có cách nào ngoài việc kiểm tra xem nước có bị vẩn đục không. Thực ra nước bình thường chẳng thể tự nhiên bị vẩn đục mà có thể do rách gioăng hoặc do nước hao nhiều quá, các cụ lại bổ sung nước không chuẩn. Bình thường cứ theo km mà thay toàn bộ thôi.

neverdie9099

Xe đạp
Đồng hồ báo nhiệt độ làm mát xe em nó nằm chính giữa. Vậy đã phải đổ thêm chưa các bác. Em mới lấy cái xe cũ được 3 ngày nên chưa có kinh nghiệm lắm.

firstsafe

Xe tải
Đồng hồ báo nhiệt độ làm mát xe em nó nằm chính giữa. Vậy đã phải đổ thêm chưa các bác. Em mới lấy cái xe cũ được 3 ngày nên chưa có kinh nghiệm lắm.
Nằm chính giữa là bình thường mà bác. Còn châm thêm hay ko thì bác kiểm tra thực tế tại bình nước phụ, sao cho khi máy còn nguội mà mức nước nằm giữa min-max là ok.
Xe đi khoảng 40k cũng nên súc rửa và thay nước làm mát để tránh đóng cặn làm tắc hay cản trở dòng nước hay hỏng bơm.

firstsafe

Xe tải
Ko biết xe khác thế nào nhưng xe em huyndai verna 2008 CRDI đọc trong user manuel có yêu cầu khi thay nước làm mát thì pha trộn tỉ lệ. 50-50(coolant-nước cất) và tối đa là 60-40. Nếu thấp hơn hoặc cao hơn mức này thì hiệu quả làm mát thấp. Thanks.

trungletruc

Xe hơi
Xe tôi vừa báo COOLANT check level, chắc phải bổ sung nước làm mát đây. Ko biết nên mua nước làm mát gì và ở đâu các bác nhỉ. (Nước cũ của xe có màu xanh)

joe999

Đi bộ
Xe tôi vừa báo COOLANT check level, chắc phải bổ sung nước làm mát đây. Ko biết nên mua nước làm mát gì và ở đâu các bác nhỉ. (Nước cũ của xe có màu xanh)
bao nhiu lâu roài bác chưa thay ạ, nếu trên 2 năm mà bác chưa súc két thì vào hãnh súc két luôn cho sach bác a.

truongsoi309

Xe buýt
Trong trường hợp này bác làm đúng nhưng bác lưu ts lần sau nên dùng nước tinh khiết đóng chai( không phải nước khoáng) vì nước khoáng và nước giếng có hàm lượng sắt và tạp chất dễ gây cặn khi nước làm mát sôi! Và trong trường hợp này chỉ mang tính chất tạm thời và bác nên vào gara gần nhất thêm nước làm mát của chính hãng vì nó có thêm phụ gia sẽ bảo vệ động cơ của bác tốt hơn ạ!

linhtrang261

Xe tải
Kia cerato em có thấy đồng hồ báo nước mát đâu ợ