Các bác đã bao giờ thử thế này chưa?

YeuGetz

Xe hơi
Chẳng là hôm trước em có ông anh chạy con Nubira II, số sàn, có 1 hôm bác ấy đậu ở trên đầu dốc, chẳng biết hôm đó thế nào mà đang lùi lên dốc thì xe bác ấy tắt máy, thế là bác ấy lấy hết sức bình sinh đạp lút cả phanh nhưng vô ích, vô lăng cũng mất điều khiển luôn. May sao bác ấy còn sực nhớ ra là có cái thắng tay nên kéo vội. Kết quả là hôm ấy có mấy bác mặt "đỏ như tàu lá chuối" :77::77::77:. Hôm qua em chuột bạch vợ 2 Getz của em. Kết quả thế này: Sau khi tắt máy thì vô lăng điều khiển khá nặng (Cái này dễ hiểu vì tắt nguồn thì mất trợ lực) còn phanh thì cũng không có kết quả luôn. Cho nên các bác thử nghiệm lại xem có đúng thế không để nếu 1 lúc nào đó bị rơi vào trường hợp như thế thì phải nhớ ta vẫn còn 1 "quyền trợ giúp" là... phanh tay để còn có đường mà về (b) và (c) nữa. He he he

XichLoBMW

Xe tải
đơn giản là khi bác tắt máy thì sẽ mất hết trợ lực tay lái, trợ phanh chân (phanh có trợ dầu). Lực phanh cơ không có trợ lực sẽ không có tác dụng mà chỉ làm "sặc" dầu chứ không hề có tác dụng phanh đâu ah. Suy cho cùng bác đừng bao giờ để tắt máy khi đang lưu hành, nguy hiểm tiềm ẩn lắm đấy ah:21:

Kiabuoisang

Xe container
Em chưa bao giờ bị tắt máy khi xe đang chạy, kể cũng khiếp nhỉ. Dưng mà chẳng qua các cụ luẩn quẩn nên thế chứ phát hiện ra như thế thì vặn chìa khoá, đề cho nó phát là ngon ngay, dù máy không nổ như khi máy đề lai động cơ là ta cũng có thể phanh được roài ( chấp nhận hỏng để còn hơn tèo ).

YeuGetz

Xe hơi
Ý của em là muốn chia sẻ với các bác thôi. Thực chất tắt máy là điều hiếm khi xảy ra, nhưng thực tế nó cũng đã xảy ra ngoài dự kiến. Đó là em đang muốn nói trong tình huống bất ngờ, ông anh của em cũng là 1 tài xế kỳ cựu, vậy mà trong khoảnh khắc đó, bác ý cũng ngẩn ngơ mất vài giây rồi mới nhận ra rằng vẫn còn cái phanh tay, chứ nếu không thì... :77::77::77: Cho nên nếu được thì các bác nên thử lại để lỡ có rơi vào tình huống đó thì còn biết xử lý. Hôm trước 1 ông anh khác đã thử trên Santa Fe thì vẫn phanh ngon lành, chỉ có mất trợ lực nên tay lái nặng thôi. Còn chú Nubira II của ông anh em thì phanh không được, vô lăng cũng chẳng quay luôn.

MoonMax

Xe điện
Ô, thế á?? Để em thử civic xem thế nào. Cảm ơn bác đã cảnh báo:41:

cuncon^^

Xe đạp
May cho bác đấy, phá đó mà bác khôgn sử lý nhanh thì không biết sẽ có chuyện gì sảy ra. Lái xe như anh em mình là phải cẩn thận kẻo có ngày ve đc nhà với vợ với con:'(:'(

ChiePCW

Xe tăng
Kiến thức sơ đẳng thế mà các cụ không quan tâm thì chết à. Phanh chân đa phần trợ lực bằng hơi, trợ lực bằng chênh lệch áp suất giữa áp suất khí quyển và chân không tại họng hút của động cơ. Các bác nhìn tại chỗ cái xy lanh phanh chính có 1 cục to to đen đen bầu bầu có 1 cái ống cắm vào động cơ thì là cái cục trợ lực, rút cái ống đấy ra thì máy nổ nhưng phanh vẫn nặng. Chết máy chân to đạp vẫn ăn thôi bác ạ.:))

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Cảm ơn bác nhé, tí em sẽ phải thử phát :)

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em thì cũng chưa thử bao giờ , nhưng em nghĩ không thể có chuyện đang đi chết máy mà không đánh lái được , đạp phanh không được đâu . Nó chỉ có thể như sau :
Đang đi chết máy : Lái rất nặng , các bác chưa vần vô lăng xe tải đông âu , Uóat bao giờ nên giật mình , thấy nặng quá không dám vặn sợ " Gãy vô lăng" chứ hệ thống khóa vô lăng chỉ đóng khi chìa khóa đã vặn về OFF ( Cái này thì em dám chắc ).
Hệ thống phanh , tắt máy , mất trợ lực , đạp sẽ rất nặng chứ không thể không phanh được , em nhiều lần đỗ lưng chừng dốc , tắt máy thả trôi xe khi đạp phanh vẫn thấy ăn như thường , mới học lái bài đề Pa lên dốc chả chết máy liên tục đó thôi , xe cỏ mà có thấy phanh mất tác dụng đâu .

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
còn phanh thì cũng không có kết quả luôn. Cho nên các bác thử nghiệm lại xem có đúng thế không để nếu 1 lúc nào đó bị rơi vào trường hợp như thế thì phải nhớ ta vẫn còn 1 "quyền trợ giúp" là... phanh tay để còn có đường mà về (b) và (c) nữa. He he he
Giờ này mà bác còn hỏi điều này à ? :77:

ha.thienlong

Xe hơi
để em thuê con matiz ra thử là biết liền :)):)):))

Xebe_HL

Xe tải
Mà theo ngu ý của E: Nhất là đối với mấy bác hay OF road đang đổ đèo hoặc dốc mà tắt máy để tiết kiệm nhiên liệu thì... thôi rồi :'(:'(:'(:)):)):)):))!!! Lượm ới!!!:6:

80B0045

Xe đạp
Quả này bạn em bị rồi, đưa xe cho LL lái nó kéo ghế lên sát quá, lúc đưa em nó về nhà xong xe đỗ thì đỗ trên dốc và chưa chỉnh ghế đã chạy luôn, định vừa chạy vừa chỉnh. Ngồi gần quá nên đầu gối tì vào chìa khóa và nó off luôn. Kết quả là 1 trụ nước cứu hỏa và tường rào của nhà dân phanh hộ và mặt vợ 2 thì bảo hiểm phải tốn mấy quả mới phục hồi được.

quatmo212

Xe điện
chả biết sao chứ con altis nhà em chết máy kiểu thế phanh vẫn ăn ầm ầm :P

Loong Phoong

Xe điện
hết trò để chơi rồi

_MBBG_

Xe điện
Em thì cũng chưa thử bao giờ , nhưng em nghĩ không thể có chuyện đang đi chết máy mà không đánh lái được , đạp phanh không được đâu . Nó chỉ có thể như sau :
Đang đi chết máy : Lái rất nặng , các bác chưa vần vô lăng xe tải đông âu , Uóat bao giờ nên giật mình , thấy nặng quá không dám vặn sợ " Gãy vô lăng" chứ hệ thống khóa vô lăng chỉ đóng khi chìa khóa đã vặn về OFF ( Cái này thì em dám chắc ).
Hệ thống phanh , tắt máy , mất trợ lực , đạp sẽ rất nặng chứ không thể không phanh được , em nhiều lần đỗ lưng chừng dốc , tắt máy thả trôi xe khi đạp phanh vẫn thấy ăn như thường , mới học lái bài đề Pa lên dốc chả chết máy liên tục đó thôi , xe cỏ mà có thấy phanh mất tác dụng đâu .
cụ này chuẩn này,con KF ghẻ nhà e hồi mới mua bị 2 lần thốc ga sau khi rà phanh ở ngã tư thì chết máy,e vẫn phanh BT ko có hiện tượng phanh nặng hoặc ko phanh dc,về sau e tìm dc ra nguyên nhân gây chết máy KF của e là do 1 cực ở acquy tiếp xúc ko tốt (bị oxy hóa và rất lỏng,khi thốc ga xe cần dòng điện mạnh hơn BT nên cực tiếp xúc ko tốt sẽ dẫn tới trường hợp đó)

lequangchinh

Xe tải
Mời bác 1 ly Vodka - Ai học đềpa lên dốc chẳng có vài lần chết máy mãi mới đề lại được. Nếu đúng là tắt máy mà mất phanh thì OF giờ này chắc không đông như vậy:-"

WhiteGet

Xe điện
Khi chết máy, e thấy tay lái bị nặng, còn vẫn phanh đc bt mà, xe e là xe Getz nhé!