Các bác đi CRV nhập Đài Loan thì vào đây cùng trao đổi nhé

656651

Xe đạp
test
test
test
test
test
test
test
test

656651

Xe đạp
Chào cả nhà!
Tôi đã từng chạy qua các xe như: Innova số sàn, Civic 2.0AT. Hiện nay, tôi đang chạy em CR-V ĐL được gần 2 năm. Vừa rồi có qua bên hãng Mer chạy thử e GLK nhưng nội thất e này nhìn thấy ẹ quá nên từ bỏ ý định theo đuổi e nó luôn. Tôi đánh giá e CR-V ĐL sau thời gian sử dụng để các bác tham khảo nhé.
- Về ngoại hình: nhìn trẻ trung, gầm cao, thích hợp chạy cả trong thành phố và quốc lộ.
- Nội thất: rộng rãi, thoải mái và sang trọng (khoản này còn hơn cả e GLK của Mer nha), khoang hành lý rộng, chở vợ con đi tỉnh chơi vác đồ vô tư.
- Các tính năng giải trí/tiện dụng:
1. Cổng USB, load nhạc nghe thoải mái. Kể cả load file video (tôi có sử dụng nhưng quên đuôi là gì rồi. Sorry!)
2. Bluetooth: có thể nghe điện thoại rãnh tay, các thao tác sử lý trên màn hình DVD, âm thanh đàm thoại phát ra từ loa nghe nhạc của xe. Tôi đang sử dụng Iphone4 và có thể sử dụng Bluetooth để nghe nhạc từ Iphone (nhưng chất lượng âm thanh ra không tốt lắm)
3. Âm thanh: nghe cực hay (cái này phải vào setting điều chỉnh phần âm thanh ra phù hợp thì mới nghe hay được, các bác tự tìm hiểu nhé). Tôi nghĩ không cần phải bổ sung sub cho e này.
4. Màn hình DVD: cũng như âm thanh, phải vào setting cài lại 1 vài thông số sẽ cho ra hình ảnh rất tốt và cảm biến theo ánh sáng bên ngoài.
... và nhiều thứ khác các bác có thể thấy trực tiếp trên taplo. Tôi đánh giá phương tiện giải trí của e nó là rất OK.
Cái vụ khóa cửa tự động thì tôi khẳng định e CRV-ĐL là không có, các bác khỏi cần tìm hiểu thêm mất thời gian.
- Ăn uống: nói chung xe của Honda là tiết kiệm nhiên liệu (hơn cả Toy). Lúc trước chạy e Civic 2.0AT đường trường chỉ mất 7l/100km. Honda CR-V ĐL tôi chạy đường trường chỉ mất hơn 8l/100km. Có 1 lần chạy đường ban đêm mát mẻ, hạ kính xuống không mở máy lạnh để thử trên đoạn đường 30km thì thấy đồng hồ báo 16.6km/1lit (khoảng 6l/100km). Vụ này các bác chỉ có thể tính đường trường thôi nha, trong thành phố thì không thể chính xác được do kẹt xe.
- Vận hành: khá ổn, tay lái cũng vừa. Tuy nhiên, góc chữ A hơi bị khuất tầm nhìn nên khi vào cua phải để ý xíu. Cái này khi quen xe rồi thì cũng không thành vấn đề. Cách âm hơi dỡ, xe chạy vào đường nhám thì tiếng ồn vọng lên nhiều (đặc điểm của Honda là thế). Không trang bị hệ thống cân bằng tự động EPS.
- Bảo dưỡng: dịch vụ của Honda khá tốt và chi phí cũng ok, không có gì phải phàn nàn.
- Tăng tốc/tốc độ: khoản này cũng ok đối với động 2.0. Lúc trước chạy thử cao tốc Trung Lương (chở thêm 3 người lớn và 1 người nhỏ + hành lý linh tinh) có dịp đạp thử lên 160km/h nhưng không dám duy trì lâu. Xe đang chạy tốc độ 90km/h ở vòng tour khoảng 3000, nhấn nút tăng tốc thì vòng tour tăng lên gấp đôi, đạt được tốc độ 160km/h theo tôi nghĩ chưa tới 8s. Người ngồi ghế sau còn có cảm giác bị giật ngược cổ ra sau (Cái này nghe là thấy khoái). Có dịp các bác cứ thử nhưng coi chừng CA nhé. Các bác nhớ là xe đang chở đủ người và thêm hàng nữa nhé. Lúc trước chạy Innova và Civic 2.0 thì lên khoảng 100km/h là xe có cảm giác hơi chao, không dám lên hơn. Nút tăng tốc này còn hữu ích khi đi đường đèo, khi sổ đèo nó có tác dụng hãm tốc (theo manual hướng dẫn tôi đã đọc). Khoản này tôi đã test thử đoạn đường từ Đà Lạt xuống Nha Trang đi rất sướng.
* Đánh giá chung:
- Tính năng giải trí trên xe thì rất ok
- Vận hành: tốt. Duy chỉ có cách âm là không được chuẩn, nhưng nếu quen thì thấy cũng bình thường. Tăng tốc ở tốc độ chậm và/hoặc khi lên dốc không nhanh, động cơ chỉ có 2.0 mà.
Sau gần 2 năm sử dụng, điểm tôi không hài lòng của e này là khoản cách âm (tôi chưa đi xe LD nên không so sánh được). Mọi thứ đều ok hết. Còn động cơ 2.0 hay 2.4 gì đó thì tùy quan điểm mỗi người. Theo tôi đường xá VN thì sử dụng 1.8 hoặc 1.6 cũng được, tiết kiệm xăng hơn.
Vừa rồi tôi khoái e GLK của Mer và cũng để tự nâng cấp mình nhưng khi xem xe thì khoản nội thất và giải trí trên xe ẹ quá nên bỏ ý định luôn. Để dành $ mai mốt dòm ngó e Audi Q3 luôn keke.
Trên đây là 1 vài ý kiến đánh giá của tôi, chúc mọi người vui khỏe!

Moilaixe

Xe tải
Cụ ơi, em cũng đi CRV ĐL, cũng được 2 năm rồi mà vẫn không chỉnh âm thanh chuẩn được như cụ nói vì toàn tiếng Tàu. Cụ chỉnh các thứ thế nào thì cho em biết với. Thêm nữa khoản file video từ USB thì em convert các kiểu, các định dạng luôn cũng không được. Cụ xem lại giúp em trên USB của cụ là để định dạng gì nhỉ? Cụ bật mí cho em vài kinh nghiệm với. Cảm ơn cụ nhiều.

Hanhle

Xe đạp
Phức tạp nhỉ? Các bác làm email sang nhà máy yulon bêb đl để họ hướng dẫn và sửa đổi

Moilaixe

Xe tải
Có gửi email sang thì họ cũng chịu cụ Hanhle ạ. Đầu theo xe là đầu CD, sau đó em không biết là mấy cái DVD là lắp bên ĐL hay là về VN mới lắp nhưng túm lại là các bác nhà máy chả biết chỉnh sửa mấy vụ này đâu mà.

Chỉnh sửa cuối:

656651

Xe đạp
Chào bác Moilaixe!
Cái vụ này của bác này tui chịu thuaXe tui hiển thị toàn tiếng Anh nên khá dễ dàng. Chỉ vào Setup thì có đầy đủ mọi thứ để chỉnh.
Còn file video, tôi nhớ tôi chép bình thường từ đĩa VCD lâu lắm rồi là các file nhạc. Nghe hoài cũng chán nên tui xóa trên USB rồi. Khi nào kiểm tra trên máy tính ở nhà có thì tui báo bác.
Thân!

Chỉnh sửa cuối:

Moilaixe

Xe tải
Cảm ơn cụ 656651 đã trả lời em, tiếc quá xe em lại toàn tiếng Tàu nên em chịu không chỉnh nổi. Em đành đi hỏi các cụ khác vậy. Từ VCD chép sang là được hả cụ, thế thì em phải thử mới được

mrtran1201

Xe tải
File từ VCD chép sang thì là file .DAT, nhưng em nghĩ file MPEG chắc dễ đọc hơn.
Tuy nhiên em đảm bảo là 2 cụ đang dùng 2 loại đầu khác nhau nên thử có thể được hoặc ko. Cụ mới lái xe chắc phải thử thêm hoặc có thể đầu của cụ ko đọc dc luôn.
Về cảm nhận của cụ 656651 thì em thấy cơ bản là đúng nhưng cụ cảm nhận có vẻ hơi quá. Tất nhiên là cảm nhận thì tùy từng người, nhưng cụ nói thế dễ bị ném đá lắm. GLK của người ta hơn CR-V những 600 cơ mà. Nội thất của GLK có thể ko thoải mái nhưng em nghĩ là sang trọng và hiện đại hơn CR-V đấy ạ.
Âm thanh của CR-V thì cũng ok nhưng dùng từ cực hay thì 1 số em B&O, Harman, Bose, JBL vào đập hội honda tèo luôn đấy ạ.

Cụ thấy em nói thế nào. Sai đâu thì bảo em nhé :D

Moilaixe

Xe tải
Em nghĩ cụ mrtran1201 nói đúng, chắc là 2 loại đầu khác nhau. Em thử convert sang MPEG rồi nhưng vẫn không đọc được nên em bỏ ý định chép vào USB mà mua DVD cho tiện vậy. Cảm ơn các cụ 656651 và cụ mrtran1201 đã đóng góp ý kiến. Cụ mrtran1201 lấy được xe chưa hả cụ?

subaru-hanoi

Xe máy
em thấy chạy CR-V cũng được.Nhưng để phục vụ khách hàng tốt hơn thì nội thất của CR-V nên thiết kế ghế ngồi ôm hành khách hơn,còn ngoại thất thì giữ nguyên.Nghe nói CR-V 2012 ngoại thất thay đổi xấu lắm.các cụ biết thông tin cho ý kiến đi ạ

656651

Xe đạp
Hi bác Mrtran1201!
Đồng ý với bác là GLK vận hành ngon hơn CR-V nhiều, cách âm cũng rất tốt, tiền nào của đó mà.
Tuy nhiên, đây là cảm nhận cá nhân của tôi khi lần đầu thử xe GLK (trước đó tôi rất kết e này và cũng đã có ý định đổi xe). Thật sự nội thất GLK nhìn không bắt mắt, phương tiện giải trí cho tài xế không nhiều (mình lái xe nhà mà nên cần cái này). Bác thử nghía taplo GLK bằng con xe thật sự đi , nhìn là thấy nản ... không thấy sang trọng như bác nghĩ đâu so với số tiền bỏ ra hơi nhiều.
Về âm thanh, tôi chưa đi xe nào có dàn độ âm thanh bao giờ nên không so sánh như thế, nhưng tôi cũng đã đi rất nhiều loại xe rồi bác ah, kể cả các xe thương hiệu hạng sang. Đánh giá của tôi về âm thanh của CR-V rất ok, bass/trep rõ ràng với điều kiện phải căn chỉnh hợp với gu người nghe. Âm trầm không quá thấp nhưng nghe rất chắc, âm không bị vỡ. Nếu được bác thử với các đĩa hoặc file nhạc chuẩn, chọn lọc một số bài khác nhau có mức âm lượng phong phú để test thử nhé.
Chúc vui!

Chỉnh sửa cuối:

656651

Xe đạp
Chào cả nhà!
Nhân dịp này, kính mời các bác ở sài gòn (quận 7 càng tốt), có sở thích mê xe và kinh doanh đầu tư cùng giao lưu cho vui. Cuối tuần làm 1 ly cafe tán dóc :-c:-c:-c:-c:-c

mrtran1201

Xe tải
Hi bác Mrtran1201!
Đồng ý với bác là GLK vận hành ngon hơn CR-V nhiều, cách âm cũng rất tốt, tiền nào của đó mà.
Tuy nhiên, đây là cảm nhận cá nhân của tôi khi lần đầu thử xe GLK (trước đó tôi rất kết e này và cũng đã có ý định đổi xe). Thật sự nội thất GLK nhìn không bắt mắt, phương tiện giải trí cho tài xế không nhiều (mình lái xe nhà mà nên cần cái này). Bác thử nghía taplo GLK bằng con xe thật sự đi , nhìn là thấy nản ... không thấy sang trọng như bác nghĩ đâu so với số tiền bỏ ra hơi nhiều.
Về âm thanh, tôi chưa đi xe nào có dàn độ âm thanh bao giờ nên không so sánh như thế, nhưng tôi cũng đã đi rất nhiều loại xe rồi bác ah, kể cả các xe thương hiệu hạng sang. Đánh giá của tôi về âm thanh của CR-V rất ok, bass/trep rõ ràng với điều kiện phải căn chỉnh hợp với gu người nghe. Âm trầm không quá thấp nhưng nghe rất chắc, âm không bị vỡ. Nếu được bác thử với các đĩa hoặc file nhạc chuẩn, chọn lọc một số bài khác nhau có mức âm lượng phong phú để test thử nhé.
Chúc vui!
Ko phải là em chưa ngồi GLK đâu ạ. Trước đây ý định của em là cũng xem xét GLK rồi nhưng cũng quyết thôi vì nhiều lý do. Bác bảo GLK phương tiện giải trí ko nhiều vậy CR-V hơn ở cái gì vậy? Xe nào cũng chỉ có mỗi cái đầu CD mà :-/. CR-V có phần setup trong hệ thống nhiều hơn GLK ko? CR-V có nhớ ghế ko? ...
Âm thanh của CR-V thì em cũng nghe vài lần rồi, đánh giá cũng được, nhưng ý em là mình khen quá thì dễ bị người khác ném đá thôi.

656651

Xe đạp
Nghe bác viết thì chắc bác chưa sài CR-V ĐL rồi.
Tùy mỗi người nhận xét.
Không bình luận thêm

Tuan.kem

Xe đạp
E thì chưa có CRV để trao đổi với các Cụ.e có mỗi cái xe đạp ghẻ.

Banmucoi

Xe máy
Còn 1 điều nữa em 'ghét' ở CR-V TW là ko có hộp để đồ giữa 2 ghế trước :( . Có cụ nào lắp đồ chơi rồi thì show cho anh em xem

Chỉnh sửa cuối:

sukoc

Xe hơi
đi tốc độ cao bám đường tốt, xăng dầu hợp lý, mỗi cái mông hơi xấu.

656651

Xe đạp
Hi all!
Xe mình bị mòn miếng cao su gạt nước mưa, các bác cho hỏi khu vực sài gòn thay cái này ở đâu là ok vậy? Mình ghé các chỗ nhưng họ nói không có đồ cho CR-V
Thank!

mrtran1201

Xe tải
Hi all!
Xe mình bị mòn miếng cao su gạt nước mưa, các bác cho hỏi khu vực sài gòn thay cái này ở đâu là ok vậy? Mình ghé các chỗ nhưng họ nói không có đồ cho CR-V
Thank!
Tưởng bác là chuyên gia CR-V mà ko kiếm được cái đó ah. Trong SGêm thấy nhiều người bán cái này lắm. Có mấy loại xương cứng, mềm... của Michellin Bosh nữa mà

656651

Xe đạp
Chuyên mục này hết người tham gia rồi nhỉ :-t:-t:-t
Dạo này các bác bán xe hết rồi ah :-t:-t:-t

Chỉnh sửa cuối: