[Funland] Các bác giúp em với, em bị đau cổ vai lâu ngày :(

hihihehe73

Xe đạp
Chào các bác. Các bác giúp em với, em bị đau với hơi cứng cơ cổ vai lâu ngày. Em đã đi chụp MRI và X Quang thì không có dấu hiệu tổn thương cột sống, em cũng đã đi VLTL của Tây y, tập luyện nhưng có đỡ nhưng vẫn còn khó chịu. Bác nào có kinh nghiệm hoặc địa chỉ chữa bệnh thì giúp em với. Bị cái này chán quá, nó không đau nhiều nhưng cứ khó chịu, hix. Cảm ơn các bác!

Nguyễn Hân

Xe đạp
Em cũng bị đau vai cụ à. Thỉnh thoảng zở trời là vai cứng nổi u như kiểu sưng lên ấy. Nắn bóp cũng ko có tác dụng nhiều. Em đi chụp x-quang với xét nghiệm cũng chả có cái gì bất thường. Cứ mỗi lần đau là em sao ngải cứu lên trờm, đỡ lắm cụ ạ. Em cũng muốn chữa khỏi lắm nhưng ngại uống thuốc, đặc biệt là thuốc tây. Nên bao lâu nay vẫn ngải cứu :D

myman65

Xe buýt
Cụ làm động tác như các cụ gọi là cạo gió nhé. Hết ngay và luôn, E thật!
Cụ thể: dùng dầu gió xoa vào cổ và bả vai chỗ đau sau đó dùng đồng tiền hoặc nhẫn bạc cũng được (túm lại là đồ bằng bạc) xiết mạnh vào chỗ xoa dầu gió, các vết đỏ tím sẽ nổi lên và khỏi ngay. Lúc xiết/cào đồng bạc vào da cụ không hề thấy đau nếu bị gió, thậm chí là thâý thích nữa cơ. Còn thấy đau rát là không phaỉ và dừng ngay nếu không sẽ xước da.
Cụ làm luôn đê!

hihihehe73

Xe đạp
Thanks cụ myman65, em sẽ thử cách của cụ, các cụ có biết chổ nào bấm huyệt, châm cứu bệnh này tốt không ạ?

hoanglamhung71

Xe hơi
Website
www.viethamvui.com
Cụ làm động tác như các cụ gọi là cạo gió nhé. Hết ngay và luôn, E thật!
Cụ thể: dùng dầu gió xoa vào cổ và bả vai chỗ đau sau đó dùng đồng tiền hoặc nhẫn bạc cũng được (túm lại là đồ bằng bạc) xiết mạnh vào chỗ xoa dầu gió, các vết đỏ tím sẽ nổi lên và khỏi ngay. Lúc xiết/cào đồng bạc vào da cụ không hề thấy đau nếu bị gió, thậm chí là thâý thích nữa cơ. Còn thấy đau rát là không phaỉ và dừng ngay nếu không sẽ xước da.
Cụ làm luôn đê!
Kụ nói chí phải.

myman65

Xe buýt
Thanks cụ myman65, em sẽ thử cách của cụ, các cụ có biết chổ nào bấm huyệt, châm cứu bệnh này tốt không ạ?
Ko cần châm cứu, bấm huyệt vụ này nhé. Cụ làm theo hướng dẫn trc đi sẽ thấy kết quả

hihihehe73

Xe đạp
Em nghĩ nguyên nhân là do ngồi nhiều, ngồi phòng lạnh, cơ thể suy yếu, nhiễm lạnh, tư thế xấu, giờ phải khắc phục thôi

The Leak

Xe buýt
Bị y như e
E đau 3 tháng rồi , khó chịu , đau thì âm ỉ thôi .
Châm cứu , xoa bóp chán chê. Chẳng đỡ tí nào

hihihehe73

Xe đạp
Bị y như e
E đau 3 tháng rồi , khó chịu , đau thì âm ỉ thôi .
Châm cứu , xoa bóp chán chê. Chẳng đỡ tí nào
Em cũng đi VLTL ở Bệnh viện thể thao 1 tháng mà chỉ đỡ thôi, của em do để lâu, đau âm ỉ vùng cổ, cơ thang, bả vai nữa. Xác định là tập luyện nhưng mà lên hỏi kinh nghiệm các bác đã từng bị hoặc bị lâu rồi phương pháp tập luyện hoặc chổ nào bấm huyệt, xoa bóp, châm cứu tốt tốt để hỗ trợ cơ thể phục hồi

The Leak

Xe buýt
Em cũng đi VLTL ở Bệnh viện thể thao 1 tháng mà chỉ đỡ thôi, của em do để lâu, đau âm ỉ vùng cổ, cơ thang, bả vai nữa. Xác định là tập luyện nhưng mà lên hỏi kinh nghiệm các bác đã từng bị hoặc bị lâu rồi phương pháp tập luyện hoặc chổ nào bấm huyệt, xoa bóp, châm cứu tốt tốt để hỗ trợ cơ thể phục hồi
Cụ giống e
Của e : dọc cổ , dưới 2 bả vai , giữa lưng
Cúi cổ hoặc ngửa cổ cảm giác cộc cộc , hơi khó chịu , nhưng cũng k hẳn là đau , nó cứ âm ỷ âm ỷ .

Wilson07

Xe hơi
Thực ra thì dùng ngải cứu hay thuốc thang chữa thì nó không dứt điểm cụ ạ, em nghĩ cụ nên tập mấy bài yoga hoặc dịch cân kinh (nhớ là loại dịch cân kinh 13 thế xịn chứ không phải bài vẩy tay) thì tác dụng lâu dài hơn.

CO NHU KHONG

Xe buýt
May quá, em tưởng có mình em bị. Em đã cạo gió nó chỉ đỡ thôi chứ không hết, cụ nào có cách chỉ em với, đa tạ.

huedao91

Xe tải
Website
daohue68.blogspot.com
em thi thoảng cũng giống các cụ: đau mỏi vai gáy. Đi ktra thì ngta nói do ngồi lâu và sai tư thế. Bác sĩ khuyên ko nên ngồi quá lâu và nên vận động thường xuyên, xoa bóp vai gáy. Ai có điều kiện thì đi châm cứu bấm huyệt ở Viện Y học Cổ Truyền đó. Em có bà bác làm phó khoa Châm cứu não đồ ở đó. Bác ý nói đến châm cứu để khí huyết lưu thông, tốt cho sức khỏe và trí não, nhất là người lao động trí óc như tụi em hihi. Cụ nào cần thì cứ đến đó đky, sẽ dc điều trị định kỳ tránh tái phát ạ. Chúc các cụ sức khỏe! :D

Chỉnh sửa cuối:

hihihehe73

Xe đạp
Thực ra thì dùng ngải cứu hay thuốc thang chữa thì nó không dứt điểm cụ ạ, em nghĩ cụ nên tập mấy bài yoga hoặc dịch cân kinh (nhớ là loại dịch cân kinh 13 thế xịn chứ không phải bài vẩy tay) thì tác dụng lâu dài hơn.
Hi cụ, cụ đã có kinh nghiệm tập luyện chưa ạ, bài dịch cân kinh 13 tư thế tốt hơn bài vẫy tay à, thanks cụ!

Wilson07

Xe hơi
Hi cụ, cụ đã có kinh nghiệm tập luyện chưa ạ, bài dịch cân kinh 13 tư thế tốt hơn bài vẫy tay à, thanks cụ!
Em gõ nhầm, 12 thế chứ không phải là 13 ạ :P

Em cũng tập được một thời gian thôi, chắc sẽ tập lại vì dạo này thấy người uể oải quá. Bài tập 12 tư thế này rất tốt vì nó không yêu cầu không gian rộng, lại giúp người tập tập trung vì cần phối hợp động tác và nhịp thở. Tuy nhiên nếu không có người hướng dẫn thì cũng khó đạt được hiệu quả tối ưu. Cụ cứ thử xem trên youtube xem đi ạ.

hihihehe73

Xe đạp
Em gõ nhầm, 12 thế chứ không phải là 13 ạ :P

Em cũng tập được một thời gian thôi, chắc sẽ tập lại vì dạo này thấy người uể oải quá. Bài tập 12 tư thế này rất tốt vì nó không yêu cầu không gian rộng, lại giúp người tập tập trung vì cần phối hợp động tác và nhịp thở. Tuy nhiên nếu không có người hướng dẫn thì cũng khó đạt được hiệu quả tối ưu. Cụ cứ thử xem trên youtube xem đi ạ.
Thanks cụ!

hihihehe73

Xe đạp
em thi thoảng cũng giống các cụ: đau mỏi vai gáy. Đi ktra thì ngta nói do ngồi lâu và sai tư thế. Bác sĩ khuyên ko nên ngồi quá lâu và nên vận động thường xuyên, xoa bóp vai gáy. Ai có điều kiện thì đi châm cứu bấm huyệt ở Viện Y học Cổ Truyền đó. Em có bà bác làm phó khoa Châm cứu não đồ ở đó. Bác ý nói đến châm cứu để khí huyết lưu thông, tốt cho sức khỏe và trí não, nhất là người lao động trí óc như tụi em hihi. Cụ nào cần thì cứ đến đó đky, sẽ dc điều trị định kỳ tránh tái phát ạ. Chúc các cụ sức khỏe! :D
Đến đâu đăng ký hả mợ?

Chỉnh sửa cuối:

Hao_japan

Xe hơi
bác đau như thế nào.Em trước ngủ dậy thường bị đau khi quay đầu nhìn phía sau toàn phải quay cả người.Uống viên vai gáy thái dương 3 ngày + cạo gió = lòng trắng trứng + nhẫn bạc là hết

hihihehe73

Xe đạp
bác đau như thế nào.Em trước ngủ dậy thường bị đau khi quay đầu nhìn phía sau toàn phải quay cả người.Uống viên vai gáy thái dương 3 ngày + cạo gió = lòng trắng trứng + nhẫn bạc là hết
Em không bị đau cấp như bác, em bị âm ỉ nhưng lâu rồi