[Funland] Các Bác tư vấn giúp Em mua cái máy phát điện với ạ !

locpink5712

Xe buýt
Em chào các Bác ! Em có 1 việc này cần nhờ đến sự giúp đỡ của các Bác ạ !
Chả là mùa hè sắp đến nơi rồi ạ ! Chỗ nhà Em thì lại hay mất điện nên Em cứ chuẩn bị cho nó sơm sớm 1 tẹo ạ !

Em đang cần mua 01 máy phát điện loại nào ít ồn, tốt tốt 1 tí ạ.

Cá nhân Em thick máy của Honda vì Em thấy nhà mấy người quen dùng honda thấy ổn lắm ạ !

Em nghe nói có cái loại máy phát điện gì mà không ồn, ko sử dụng động cơ. Các bác nào đã sử dụng qua cái laọi này cho Em xin nhận xét với ạ !

Các cho EM hỏi có giải pháp nào cho máy phát điện mà khi mất điện thì tự máy nó khởi động và cấp điện luôn cho gia đình mình và khi có điện thì lại tự tắt máy ko ạ ?

Thiết bị tiêu thụ điện năng lớn trong gia đình EM chi có :

Điều Hòa 12.000btu slg 2 cái ( Cái này là panasonic inverter ko biết có tiết kiệm điện hơn ko ạ ?) còn lại là những cái linh tinh như là đèn đóm, tivi, tủ lạnh...

Em ko biết post cài nà vào đây có hợp lý ko ạ vì Em nghĩ mãi mà chả biết hỏi ở chỗ nào cho nó phù hợp ạ !

Em cảm ơn các bác nhiều !

tungwalkalone

Xe tăng
Máy phát nhỏ máy nào em cũng thấy ồn, chỉ có ít hay nhiều thôi, có vỏ chống ồn hay không có vỏ chống ồn. Đã là máy phát thì phải dùng động cơ thôi.
Còn cái bộ mà mất điện nó tự khởi động đc ý, chủ yếu dùng cho máy phát công nghiệp lọai lớn thôi, vì giá cũng đắt lắm, có khi bằng cả cái máy phát nhỏ loại tốt.
Với thiết bị nhà bác, em nghĩ máy phải có công suất trên 3.5KW. Nhưng theo em đã mất điện thì chỉ dùng 1 điều hòa thôi.

locpink5712

Xe buýt
Máy phát nhỏ máy nào em cũng thấy ồn, chỉ có ít hay nhiều thôi, có vỏ chống ồn hay không có vỏ chống ồn. Đã là máy phát thì phải dùng động cơ thôi.
Còn cái bộ mà mất điện nó tự khởi động đc ý, chủ yếu dùng cho máy phát công nghiệp lọai lớn thôi, vì giá cũng đắt lắm, có khi bằng cả cái máy phát nhỏ loại tốt.
Với thiết bị nhà bác, em nghĩ máy phải có công suất trên 3.5KW. Nhưng theo em đã mất điện thì chỉ dùng 1 điều hòa thôi.
Em cảm ơn bác ạ!
Đấy Em Em hỏi cái loại mà ít ồn mà có vỏ chống ồn ấy ạ! Còn EM vẫn hướng là dùng máy phát động cơ mà Bác .
Nhà EM nhiều trẻ con ạ ! mất điện nóng là chúng nó kêu ầm nhà lên ngay ạ !

Các bác tưu vấn thêm giúp Em nữa đi ạ!

mcv30

Xe điện
em thấy máy honda ngon nhất nhưng giá đắt . tiền nào của ấy cụ ạ

locpink5712

Xe buýt
em thấy máy honda ngon nhất nhưng giá đắt . tiền nào của ấy cụ ạ
vâng ! Em cũng nghĩ là như thế ạ ! Em đang cần tìm cái loại nào ngon ạ ! Nhưng phải ít ồn ạ ! Bác có biết ko model nbào ko Bác chỉ giúp EM với ạ! Cảm ơn Bác !

tran_thuat_lai

Xe lăn
như trên ! vì em vấy Bác Tungwalkalone làm cùng công ti ạ ! he he

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cái vụ máy phát điện - điện tử ấy ạ, em cũng ngâm với cứu mãi từ năm ngoái tới năm nay vì sếp bên em nhờ ngâm cứu để lắp ở nhà riêng thì đại loại trên Thị trường HN có 2 loại:
- 1 của Su-kam(Ấn Độ) liên kết với Điện Quang nhà mình.
- 2 là của Apollo (Đài Loan)

Về cơ bản thì nguyên tắc hoạt động của 2 loại này y chang cái UPS (Bộ lưu điện) các cụ vưỡn dùng với máy tính, cửa cuốn. Nghĩa là em nó dùng ác qui ạ, VD loại em đang ngâm cứu lấy cho sếp (có thể dùng đc 1 điều hòa) là H6000 (6KVA) thì dùng 4 Ác-quy 200Ah - theo lý thuyết là được ~7h liên tục. Của Su-kam thì ~50tr, của Apollo thì ~35tr.

Haizz, ngâm cứu mãi cuối cùng đùng cái sếp đi Metro lấy luôn em máy phát của Honda ~35tr động cơ xăng, công xuất 5.5KVA rồi ạ :D

Theo em thì cụ nên lấy loại đông cơ chạy xăng thôi chứ loại điện tử kia thì phải phụ thuộc vào tuổi thọ của ác-quy cụ ạ.

tintin2211

Đi bộ
Xăng mới lên giá, mai mốt điện lên giá mà lâu lâu cứ cắt luân phiên thì cũng khổ các bác nhỉ?

nolforever2003

Xe tăng
có cụ nào dùng máy phát Hyundai chưa nhỉ. Không biết có anh em gì mới Hyundai ô tô không ạ. hàng mới ra nên không biết thế nào http://www.hyundaipower.vn/
web nhà họ đấy ạ. gần đến mùa hè rồi cũng phải làm 1 cái phòng khi mất điện. mà phải ít ồn các cụ ạ không hàng xóm họ cho ăn gạch thì khổ

enter0280

Xe tăng
Dùng ắc quy qua bộ kích điện có nhược điểm:
- Để trong nhà độc hại vì có khí axit hay kiềm trong ắc quy
- Ắc quy pải cắm sạc thường xuyên, để lâu cũng tự tiêu tán.
Cụ cứ làm 1 e máy phát Honda cho nó lành. E cũng đang tìm đây.

locpink5712

Xe buýt
Vâng các cụ ạ! Em cũng hướng về phía máy động cơ HONDA nhưng cơ mà chưa biết chọn dòng nào. model nào cho có chống ồn cho nó đỡ ồn ạ ! :D Em thiock máy có đề cơ ạ ! Chứ giật nổ bằng tay EM chân yếu tay mền có khi đến teo cơ mất ạ!

Các Bác tư vấn giúp Em với ạ!

Audioto

Xe tăng
có cụ nào dùng máy phát Hyundai chưa nhỉ. Không biết có anh em gì mới Hyundai ô tô không ạ. hàng mới ra nên không biết thế nào http://www.hyundaipower.vn/
web nhà họ đấy ạ. gần đến mùa hè rồi cũng phải làm 1 cái phòng khi mất điện. mà phải ít ồn các cụ ạ không hàng xóm họ cho ăn gạch thì khổ
Máy phát điện chạy dầu chắc ồn hơn máy xăng ?

bomb

Xe tải
Website
ngocminh-nmc.com.vn
Hôm qua em chén một em Yamaha cũng được ạ, 2.2Kw, 14.85 củ ạ. Chạy được 1 điều hòa 9K, tủ lạnh, vài cái quạt. Em chén tại Me linh. Bác không thích dật thì mua bộ đề, nhưng khi mất điện bác vẫn thực hiện bằng tay và dùng cầu dao đảo chiều cho an toàn. Còn tự động chuyển thì cũng đơn giản nhưng bác cần có nhiều Obama hơn và giá có thể gấp đôi giá máy của bác.

saphia1115

Xe buýt
Bác làm con elemax động cơ honda nhật, 6,5kw là chạy 2 ĐH 12kBTU ngon ạ! bác đừng mua loại đề, thời gian ko dùng thì ắc quy đề để làm cảnh thôi ạ! Con này giật nhẹ cái nổ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

locpink5712

Xe buýt
Hôm qua em chén một em Yamaha cũng được ạ, 2.2Kw, 14.85 củ ạ. Chạy được 1 điều hòa 9K, tủ lạnh, vài cái quạt. Em chén tại Me linh. Bác không thích dật thì mua bộ đề, nhưng khi mất điện bác vẫn thực hiện bằng tay và dùng cầu dao đảo chiều cho an toàn. Còn tự động chuyển thì cũng đơn giản nhưng bác cần có nhiều Obama hơn và giá có thể gấp đôi giá máy của bác.
Bác làm con elemax động cơ honda nhật, 6,5kw là chạy 2 ĐH 12kBTU ngon ạ! bác đừng mua loại đề, thời gian ko dùng thì ắc quy đề để làm cảnh thôi ạ! Con này giật nhẹ cái nổ ạ!
2 cụ cho nhà cháu xin cái model thì hay quá ạ ! Nhà cháu thick đề và cả hệ thống tự động chạy khi mất điện và tự động ngắt khi có điện khi nào hết xăn thì thôi ạ :))

( Báo cáo các Cụ vì nhà cháu tuyền người già và trẻ nhỏ thôi ợ ! :) Thanh Liên thì đi ra mặt Chận hết cả roài ;)) Chứ còn nhà cháu cũng đâu có muốn tốn tiền làm gì ạ :) )

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Elemax thì em lấy cho công ty tổng cộng 4 chiếc rồi, sài tốt, tuy nhiên khuyến cáo các bác là ta hạn chế điều hòa & chịu khó nghe tiếng máy nổ ạ. Cái khổ nhất của thằng điều hòa là khi các bác bắt đầu khởi động nó thì dòng nó lớn hơn khi đã chạy, nên lúc khởi động điều hòa các bác cố gắng tắt các thiết bị khác, và khi dùng thì nghe tiếng máy, nếu gằn quá thì nên tắt bớt thiết bị đi ạ. Nó có rơ-le để tự ngắn nếu sài quá tải, tuy nhiên -> nếu để tới mức đó thì vài lần là đi cuộn dây rồi ạ.

Elemax bác qua www.thienhoaan.com.vn -> bên này pp Elemax ở VN.

benghe

Xe điện
Em cũng đang chuẩn bị phương án cho hè năm nay nhưng lại ở chung cư nên sợ ồn, không rõ mấy cái máy dạng cục kín giảm ồn ấy có được không. Tham khảo một số model nhưng đắt quá các cụ ạ vì mình dùng ít chứ không phải thường xuyên mà lại đầu tư 20 củ thì e không hợp lý. Không rõ mấy cái hàng Secondhand giá tầm 4-6 củ có khả dĩ không?

hoinhap

Xe tăng
Em chào các Bác ! Em có 1 việc này cần nhờ đến sự giúp đỡ của các Bác ạ !
Chả là mùa hè sắp đến nơi rồi ạ ! Chỗ nhà Em thì lại hay mất điện nên Em cứ chuẩn bị cho nó sơm sớm 1 tẹo ạ !

Em đang cần mua 01 máy phát điện loại nào ít ồn, tốt tốt 1 tí ạ.

Cá nhân Em thick máy của Honda vì Em thấy nhà mấy người quen dùng honda thấy ổn lắm ạ !

Em nghe nói có cái loại máy phát điện gì mà không ồn, ko sử dụng động cơ. Các bác nào đã sử dụng qua cái laọi này cho Em xin nhận xét với ạ !

Các cho EM hỏi có giải pháp nào cho máy phát điện mà khi mất điện thì tự máy nó khởi động và cấp điện luôn cho gia đình mình và khi có điện thì lại tự tắt máy ko ạ ?

Thiết bị tiêu thụ điện năng lớn trong gia đình EM chi có :

Điều Hòa 12.000btu slg 2 cái ( Cái này là panasonic inverter ko biết có tiết kiệm điện hơn ko ạ ?) còn lại là những cái linh tinh như là đèn đóm, tivi, tủ lạnh...

Em ko biết post cài nà vào đây có hợp lý ko ạ vì Em nghĩ mãi mà chả biết hỏi ở chỗ nào cho nó phù hợp ạ !

Em cảm ơn các bác nhiều !
Nếu cụ muốn dùng điều hòa thì phải dùng đầu Công nông và đầu phát Hồ cẩm đào thui, con nếu dùng máy phát thì cụ phải cớ như các bác ... lắm tiền nhiều của mới chịu dc. một tiếng 1 lít xăng cụ ạ

Rickyman

Xe điện
Em cũng đang chuẩn bị phương án cho hè năm nay nhưng lại ở chung cư nên sợ ồn, không rõ mấy cái máy dạng cục kín giảm ồn ấy có được không. Tham khảo một số model nhưng đắt quá các cụ ạ vì mình dùng ít chứ không phải thường xuyên mà lại đầu tư 20 củ thì e không hợp lý. Không rõ mấy cái hàng Secondhand giá tầm 4-6 củ có khả dĩ không?
Cái "cục kín giảm ồn" mà cụ nói chỉ dùng được quạt và đèn chiếu sáng (Không nên dùng cho thiết bị điện tử vì tần số không đạt chuẩn, quạt điều khiển từ xa cũng ngỏm củ tỏi nhá...), thời gian sử dụng tùy thuộc vào dung lượng Acquy.
- Với tầm 4-6 triệu cụ có thể mua được bộ lưu điện dùng 2 quạt và 2 bóng đèn trong tầm 4 tiếng (Nên dùng hàng VN, hàng HTX của anh Đào toàn lừa đảo)
- Với những cụ mua máy phát chạy điều hòa hoặc thiết bị có dòng khởi động lớn, cần tính toán công suất để máy chịu được dòng khởi động của thiết bị, không nên khởi động thiết bị điện cùng lúc gây sụt tải, rất hại máy phát.
- Theo em nên chon Công suất máy phát = 1.5 x Công suất tiêu thụ
- Đồng ý với các cụ bên trên về phương án không lựa chọn máy có đề (làm cảnh là chính, giá đắt gần 1.5 lần)
- Không có máy phát chạy êm (chỉ ồn ít hoặc ồn nhiều nhờ bộ giảm âm của ống xả)
- Nên chọn máy phát có dung tích bình nhiên liệu lớn (chạy đủ khoảng 8h)
- Trên thị trường em thấy thỏa mãn tiêu chí Ngon-Bổ-Rẻ có nhà cụ Hữu Toàn (Động cơ và máy phát nhập ngoại, khung và lắp ráp tại VN), giá bằng 2/3 máy nhập khẩu cùng công suất.
- Nhà em dùng máy phát 4.5kw (giá năm 2008 là 14,5 củ của cụ Toàn) thời điểm giá xăng 2008, 50k chạy được 2 h, 8 tiếng đi 200k.
- Các cụ nên lắp thêm bộ chuyển đổi tự động ( thay cho cầu dao 2 ngả) khi mất điện chỉ chạy ra giật máy phát là xong.