[Funland] Các Bác tư vấn giúp Em mua cái máy phát điện với ạ !

nolforever2003

Xe tăng
e cũng đi tìm hiểu mấy hôm nay rồi cụ ạ. mất điện thì thôi có quạt là tốt lắm rồi. nên em chơi bộ kích điện nhà Hodien. thấy bảo cũng được đấy ạ. chứ máy phát thì nhà phải rộng cơ. mà hôm nào nhà đền nhỡ cắt điện cả đêm thì lúc đó chắc hẹn giờ đổ xăng các cụ ạ. Máy phát có tiếng thì e nghĩ theo thói quen thì cứ HOnda Nhật là êm nhất (có thể cả Elemax máy honda, ở quê nhà e dùng con elemax 3.2 ký nhật cũng êm). còn Hà nội mình thì nhà không đủ rộng để dùng máy phát các cụ ạ

min2006

Xe tải
cảm ơn các cụ, chắc em cũng phải lo sớm cho mùa hè này thôi. Lại mất 2 chục củ rồi

locpink5712

Xe buýt
Cái "cục kín giảm ồn" mà cụ nói chỉ dùng được quạt và đèn chiếu sáng (Không nên dùng cho thiết bị điện tử vì tần số không đạt chuẩn, quạt điều khiển từ xa cũng ngỏm củ tỏi nhá...), thời gian sử dụng tùy thuộc vào dung lượng Acquy.
- Với tầm 4-6 triệu cụ có thể mua được bộ lưu điện dùng 2 quạt và 2 bóng đèn trong tầm 4 tiếng (Nên dùng hàng VN, hàng HTX của anh Đào toàn lừa đảo)
- Với những cụ mua máy phát chạy điều hòa hoặc thiết bị có dòng khởi động lớn, cần tính toán công suất để máy chịu được dòng khởi động của thiết bị, không nên khởi động thiết bị điện cùng lúc gây sụt tải, rất hại máy phát.
- Theo em nên chon Công suất máy phát = 1.5 x Công suất tiêu thụ
- Đồng ý với các cụ bên trên về phương án không lựa chọn máy có đề (làm cảnh là chính, giá đắt gần 1.5 lần)

cái đề của máy phát này nó lại chán thế hả Bác ? Em tưởng nó như xe của mình ấy chứ nhỉ? Khi nào cần khởi động ấn phát là xong. nhẹ nhàng!

- Không có máy phát chạy êm (chỉ ồn ít hoặc ồn nhiều nhờ bộ giảm âm của ống xả)

Em quan tâm đến cái vụ ồn này Bác ạ? Có cách nào chống ồn hoặc model nào mà ít ồn nhờ bộ giảm âm ko hả Bác ??

- Nên chọn máy phát có dung tích bình nhiên liệu lớn (chạy đủ khoảng 8h)
- Trên thị trường em thấy thỏa mãn tiêu chí Ngon-Bổ-Rẻ có nhà cụ Hữu Toàn (Động cơ và máy phát nhập ngoại, khung và lắp ráp tại VN), giá bằng 2/3 máy nhập khẩu cùng công suất.
- Nhà em dùng máy phát 4.5kw (giá năm 2008 là 14,5 củ của cụ Toàn) thời điểm giá xăng 2008, 50k chạy được 2 h, 8 tiếng đi 200k.

- Các cụ nên lắp thêm bộ chuyển đổi tự động ( thay cho cầu dao 2 ngả) khi mất điện chỉ chạy ra giật máy phát là xong.
Bác cho Em hỏi để lắp thêm cái tự khởi động khi mất điện và tự ngắt khi mất điện thì nó có phức tạp lắm ko ạ ? và tốn kém lắm ko hả Bác ??

Cảm ơn Bác ! Để chiều nay Em chạy đi ngó nghiêng tý xem máy honda model nào ngon???

Rickyman

Xe điện
Bác cho Em hỏi để lắp thêm cái tự khởi động khi mất điện và tự ngắt khi mất điện thì nó có phức tạp lắm ko ạ ? và tốn kém lắm ko hả Bác ??

Cảm ơn Bác ! Để chiều nay Em chạy đi ngó nghiêng tý xem máy honda model nào ngon???
Không tốn kém so với 20 củ mua máy phát đâu bác ah. Em chưa liệt kê linh kiện nhưng chắc tầm thêm 1.5 triệu nữa là cùng. Nếu cụ cần e vẽ hộ cái sơ đồ, tự lắp cho "hạt dẻ"

cái đề của máy phát này nó lại chán thế hả Bác ? Em tưởng nó như xe của mình ấy chứ nhỉ? Khi nào cần khởi động ấn phát là xong. nhẹ nhàng!
Thực ra không chán, nhưng so với số tiền quá lớn để bỏ ra (thường đắt gấp 1.5 lần máy không có đề) thì hơi lãng phí, theo nó phải có Ăcquy nuôi bộ khởi động, để lâu không được nạp dễ bị hỏng ăcquy.

- Trên thị trường đã có sẵn 2 loại, loại ồn ít và ồn nhiều để cụ lựa chọn nhé, tất nhiên là $ cũng khác

Chỉnh sửa cuối:

locpink5712

Xe buýt
Không tốn kém so với 20 củ mua máy phát đâu bác ah. Em chưa liệt kê linh kiện nhưng chắc tầm thêm 1.5 triệu nữa là cùng. Nếu cụ cần e vẽ hộ cái sơ đồ, tự lắp cho "hạt dẻ"

Bác giúp Em cái vụ tự khởi động máy khi mất điện và tự tắt máy khi có điện với Bác nhé !

Thực ra không chán, nhưng so với số tiền quá lớn để bỏ ra (thường đắt gấp 1.5 lần máy không có đề) thì hơi lãng phí, theo nó phải có Ăcquy nuôi bộ khởi động, để lâu không được nạp dễ bị hỏng ăcquy.

Công nhận là cái máy có đề nó đắt thật . Chiều nay EM đi Metro xem cái máy Honda cùng là mã EP 6500 công suất 5.5KVA mà cái ko có đề giá 28tr cái có đề là 33tr ( Chưa bao gồm ắc_quy) Liệu cái đề có xứng đáng thêm 6tr nữa ( cả tiền ắc quy ) nữa ko các Bác ?

- Trên thị trường đã có sẵn 2 loại, loại ồn ít và ồn nhiều để cụ lựa chọn nhé, tất nhiên là $ cũng khác
Sau khi đi ngó nghiêng ngâm cứu thì EM đang thấy có 2 mã sau ạ :

1 Honda EP 6500 CXS 5.5KVA Giá khoảng 33 củ.

Động cơ xăng.
Hàng nhập khẩu Honda Trung Quốc .
Em thấy mấy người đi mua nói là đã dùng loại này rồi nhìn chung là rất ngon. Độ ồn ít hơn các loại máy khác 1 tý. Bởi gì nó cũng chẳng có gì chống ồn ở cái máy này cả. Máy móc cứ phơi hết ra cả thế ko ồn mới lạ???

2
KAMA - KDE 6500T (5 - 5.5 KVA) Giá khoảng 26 củ

Động cơ dầu

Hàng này EM thấy bảo là của Đức nhưng EM chưa biết thực hư về cái KAMA này như thế nào ạ .

Em thấy mọi người khen là con này có bộ vỏ chống ồn tốt lắm ạ ! Chạy chỉ nghe thấy tiếng è è thôi ạ ....

Trong 2 Em này Em đang phân vân EM nào hơn Em nào ạ ? Mà sao cái của Honda nó lại đắt hơn những gần chục củ ạ? Nên múc EM nào bây giờ ạ ?

Các Bác Bác nào có kinh nghiệm vào tư vấn giúp EM và mọi người để chuẩn bị cho mùa hè sắp đến đi ạ !

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện

Cái KAMA này em thấy chả khác gì mấy cái máy mác Tàu, y chang luôn. Chỉ khác mỗi cái tem, giá rẻ 1/2.

duclm

Xe tải
Website
www.vnexpress.net
Em cũng đang đau đầu vụ chống ồn cho máy phát đây!
Dân VN mình đúng là ..... hàng xóm nó kêu vì ồn thì ít mà em nghĩ là nó kêu vì không muốn ai hơn mình.

Các cụ đi mua máy phát phải để ý, CS nó đề là standby thôi, chứ chạy lâu thì phải xem CS prime xem ntn cụ nhé.

Em dự nhà cụ chủ thớt dùng 2 điều hòa 12k btu thì ít cũng phải từ 10KVA trở lên vì còn nhiều phụ tải khác chứ có phải chỉ có điều hòa không đâu?

Nine

Xe điện
Em cũng ké vào đây tý. Các cụ cần cua máy phát chất lượng cao thì gọi em nhé. Luôn sẵn sàng phục vụ các cụ
Máy chạy xăng

Máy chạy dầu

Máy công suất thấp nhất của em là loại 2,2 KVA động cơ Subaru đầu phát Linz. Giá 1200 EUR các cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Em cũng ké vào đây tý. Các cụ cần cua máy phát chất lượng cao thì gọi em nhé. Luôn sẵn sàng phục vụ các cụ
Máy chạy dầu

Máy công suất thấp nhất của em là loại 2,2 KVA động cơ Subaru đầu phát Linz. Giá 1200 EUR các cụ nhé
Cụ cho em xin thêm mấy thông tin về cái dòng diesel này với, như dung tích máy, mấy xy lanh? Độ tiêu hao dầu? dung tích thùng dầu? Củ phát mấy pha? Xuất xứ máy? Giá VNĐ? Thanks cụ.

BMW2B

Xe tải
em thấy máy honda ngon nhất nhưng giá đắt . tiền nào của ấy cụ ạ
Em vừa múc 1 em Elemax SH4500 giá 25tr tại 107C3 Khuất Duy Tiến xong (Trước đó có qua Thiên Hòa An thấy báo giá 26,2tr ko giảm tý % nào). Trước đó cũng tham khảo qua thấy mọi người đều tư vấn lấy Honda cho nó lành và bền, định mua 1 em Honda Hữu Toàn loại 3KVA có óng bô giảm thanh giá chính xác là 17,5Tr nhưng trên TT cháy hàng nên cố quyết chơi em Elemax luôn 1 thể, dùng hàng này thì khỏi lăn tăn về chất lượng...

Dùng con này thì chạy được 1 điều hòa loại 1,5BTU, ngoài ra cần cắm cơm cũng ok

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Máy phát của nhà bác NINE chất lượng quá ạ! Em cũng đang ngâm cứu cả máy của Bác nữa ạ ! :)
Em gửi cụ cái sơ đồ tự động chuyển mạch điện lưới - Máy phát (với loại không có đề) cụ tham khảo nhé. Vẽ vội nên không được cẩn thận lắm, các cụ chuyên ngành điện check lại hộ em với nhé.

that010101

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi
với thiết bị nhà em như sau thì dùng loại mấy kí thì ổn:
PA 1 : 1 điều hòa 9000BTU + 4 quạt cây + 4 bóng điện+ 1 TV ( vì nhà em có 2 nhóc khả năng phải dùng điều hòa )
PA 2 : 4 quạt cây + 4 bóng điện +1TV

cảm ơn các cụ

Nine

Xe điện
Cụ cho em xin thêm mấy thông tin về cái dòng diesel này với, như dung tích máy, mấy xy lanh? Độ tiêu hao dầu? dung tích thùng dầu? Củ phát mấy pha? Xuất xứ máy? Giá VNĐ? Thanks cụ.
Dạ báo cáo cụ là máy dầu của HIMOINSA có dải công suất từ 5KVA - 2500 KVA với máy 3 pha, từ 5 - 60 KVA với may 1 pha. Vì vậy nếu cụ có yêu cầu cụ thể thì em mới trả lời kỹ được ạ. Hãng có 3 nhà máy o Tây Ban Nha, 1 nhà máy ở Bắc Mỹ và 1 nhà máy ở Trung Quốc. Cụ mua máy xuất từ từ khu vực nào trong 3 khu vực vừa nêu cũng được nhưng theo ngu ý của em thì mua của nhà máy ở TQ thì giá thấp nhất mà chất lượng không thay đổi tẹo nào ạ.

Nine

Xe điện
Các cụ cho em hỏi
với thiết bị nhà em như sau thì dùng loại mấy kí thì ổn:
PA 1 : 1 điều hòa 9000BTU + 4 quạt cây + 4 bóng điện+ 1 TV ( vì nhà em có 2 nhóc khả năng phải dùng điều hòa )
PA 2 : 4 quạt cây + 4 bóng điện +1TV

cảm ơn các cụ
Phương án 1 cụ nên dùng máy 5 ký
Phương án 2 cụ chỉ cần dùng máy 1 ký
Em xin ly rượu nhá :))

congbinhxuong

Xe buýt
Em vừa múc 1 em Elemax SH4500 giá 25tr tại 107C3 Khuất Duy Tiến xong (Trước đó có qua Thiên Hòa An thấy báo giá 26,2tr ko giảm tý % nào). Trước đó cũng tham khảo qua thấy mọi người đều tư vấn lấy Honda cho nó lành và bền, định mua 1 em Honda Hữu Toàn loại 3KVA có óng bô giảm thanh giá chính xác là 17,5Tr nhưng trên TT cháy hàng nên cố quyết chơi em Elemax luôn 1 thể, dùng hàng này thì khỏi lăn tăn về chất lượng...

Dùng con này thì chạy được 1 điều hòa loại 1,5BTU, ngoài ra cần cắm cơm cũng ok
Xin hỏi bác thêm: Công suất thực của nó là bao nhiêu ( chắc nhỏ hơn 4,5KW). Bác chạy thử khi có điều hòa thế nào ? Và độ ồn khi đêm bác đã thử ?

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Tình hình là thấy nhu cầu máy phát điện đang nóng lên nên em đang nhờ thằng em cuối tuần này nhập cho vài chiếc máy phát điện Elemax hoặc Honda 2,2kW hàng Nhật bãi (cũ), giá rổ thì trong khoảng 5,5 - 7 củ, cụ nào quan tâm thì PM em nhé.

SmallRiver

Xe điện
Dạ báo cáo cụ là máy dầu của HIMOINSA có dải công suất từ 5KVA - 2500 KVA với máy 3 pha, từ 5 - 60 KVA với may 1 pha. Vì vậy nếu cụ có yêu cầu cụ thể thì em mới trả lời kỹ được ạ. Hãng có 3 nhà máy o Tây Ban Nha, 1 nhà máy ở Bắc Mỹ và 1 nhà máy ở Trung Quốc. Cụ mua máy xuất từ từ khu vực nào trong 3 khu vực vừa nêu cũng được nhưng theo ngu ý của em thì mua của nhà máy ở TQ thì giá thấp nhất mà chất lượng không thay đổi tẹo nào ạ.
Cụ cho em thông số KT và báo giá cho em loại 1 pha công suất từ 10 - 15 KW với, máy diesel, loại SX ở TQ ấy

seadogs

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, em muốn mua dòng siêu chống ồn cho gia đình dùng, vì em sợ hàng xóm phàn nàn, giờ mất điện con nhỏ mệt và tội chúng nó lắm.
Em có xem qua tt và đang kết 2 em các cụ am hiểu tư vấn giùm xem em có nên lấy ko, hay cụ nào dùng rồi cũng cho em xin ít feecback vơi.
Huyndai 2000 Si giá ~17T

Kipor IG2000 : ~12T

ngoài ra em còn thấy dòng Kama là giá rổ cũng ổn

Con Honda, Yamaha và Elexmax chát quá e ko cam nổi :D