[Funland] Các cao thủ bắt bệnh Laptop của em với !

jet engine

Xe buýt
Chào các cao thủ IT,
Gần đây em để ý thấy laptop của em có hiện tượng thế này: sau khi khởi động không vào được internet, dù là mạng dây hay Wifi. Sau đó em Restart thì máy lại nhận internet bình thường :-??. Chuyện này xảy ra khá thường xuyên nên không có chuyện mất internet lúc e khởi động lần 1 và có lại mạng sau khi e restart (với lại lúc e không vào được mạng thì các máy khác vẫn dùng bình thường :( ). E đoán là trong System có cái gì đó không ổn, phải Restart thì nó mới hoạt động được, nhưng e chịu không biết đó là cái gì :D.
Nhờ các cao thủ bắt bệnh cho laptop của e và bày cho e cách khắc phục với ạ. E đã chuẩn bi sẵn vodka mời các cụ rồi ạ (b)(b)

quetoi

Xe hơi
Em ko phải IT, nhưng theo kinh nghiệm của em khả năng là lỗi Win, cụ thử cài lại Win xem nên ko nhận được card mạng hoặc wifi. Nếu cài lại mà vẫn thế thì khả năng là card mạng hoặc wifi của cụ có vấn đề.

thaivinhonline

Đi bộ
a kiểm tra trong device card có tự động bị tắt ko, còn không a xem trong system config tick full là ok. Vẫn ko đc thì cài lại win anh nhé.

jackup

Xe hơi
Khi không kết nối được Internet, cụ khoan chưa khởi động lại mà đặt IP tĩnh xem có vào mạng được ko? Nếu được thì khả năng phần mềm lỗi. Cụ remove driver của card mạng, cài mới. Bí quá thì cài lại win.

jet engine

Xe buýt
a kiểm tra trong device card có tự động bị tắt ko, còn không a xem trong system config tick full là ok. Vẫn ko đc thì cài lại win anh nhé.
Thanks cụ. Cụ bày cho e cách kiểm tra đi ạ, e hơi kém cái khoản IT này :-<. Kiểm tra khi không vào được mạng hay sau khi restart hả cụ ?

Khi không kết nối được Internet, cụ khoan chưa khởi động lại mà đặt IP tĩnh xem có vào mạng được ko? Nếu được thì khả năng phần mềm lỗi. Cụ remove driver của card mạng, cài mới. Bí quá thì cài lại win.
Thanks cụ. Cụ ơi đặt IP tĩnh như thế nào ạ? E ngại nhất là cài lại win, mà cái lỗi này e mới gặp gần đây thôi, lúc mới cài win không bị ~X(

Chỉnh sửa cuối:

taquanghoa

Xe đạp
Đặt ip tĩnh như sau: chuột phải vào biểu tượng mạng chọn adapter setting click đúp vào biểu tượng mạng chọn propeti chọn mục ipv4 vào rồi đánh địa chỉ tĩnh, đơn giẩn thế thôi

Smart HUD

Xe máy
Đã ko rành thì cứ để auto thôi. Vác máy đi đâu đỡ phải đổi. Cụ nên mang ra thử với 1 mạng khác xem còn hiện tượng ấy ko?

catpv

Xe điện
Cụ mà mang qua được Xala em giúp cụ miễn phí ạ. Cứ cài lại win xịn là ngon hết ạ.

CongTu_LX

Xe hơi
cụ thử cài lại win chưa ạ?

suboong

Xe hơi
khả năng nhiều là card wifi của lap

hmhung48104

Xe đạp
Cụ thử cách này xem:
- Mở cmd lên bằng cách bấm tổ hợp phím Window + R , gõ cmd sau đó ấn Enter
- Gõ lệnh ipconfig /release
- Đợi một chút rồi gõ tiếp ipconfig /renew
- Đợi nó chạy xong rồi thì cụ thoát ra kiểm tra internet thử
Chúc cụ thành công!

jet engine

Xe buýt
Cụ thử cách này xem:
- Mở cmd lên bằng cách bấm tổ hợp phím Window + R , gõ cmd sau đó ấn Enter
- Gõ lệnh ipconfig /release
- Đợi một chút rồi gõ tiếp ipconfig /renew
- Đợi nó chạy xong rồi thì cụ thoát ra kiểm tra internet thử
Chúc cụ thành công!
Thanks cụ. E chưa kịp thử cách của cụ thì tự dưng mấy hôm nay lap của e lại ngon, khởi động là nhận internet ngay, không phải restart nữa :). May mà e chưa cài lại win :D. E cũng chẳng hiểu sao, cứ như là có ma í :-??. Nếu bị lại e sẽ thử cách của cụ xem sao ạ :-bd:-bd.

Chỉnh sửa cuối:

thupro89

Xe buýt
Website
sieuthanhhanoi.vn
Chào các cao thủ IT,
Gần đây em để ý thấy laptop của em có hiện tượng thế này: sau khi khởi động không vào được internet, dù là mạng dây hay Wifi. Sau đó em Restart thì máy lại nhận internet bình thường :-??. Chuyện này xảy ra khá thường xuyên nên không có chuyện mất internet lúc e khởi động lần 1 và có lại mạng sau khi e restart (với lại lúc e không vào được mạng thì các máy khác vẫn dùng bình thường :( ). E đoán là trong System có cái gì đó không ổn, phải Restart thì nó mới hoạt động được, nhưng e chịu không biết đó là cái gì :D.
Nhờ các cao thủ bắt bệnh cho laptop của e và bày cho e cách khắc phục với ạ. E đã chuẩn bi sẵn vodka mời các cụ rồi ạ (b)(b)
Cụ làm thế này giúp em:
B1: bấm cửa sổ + R
B2: Bấm CMD + Enter
B3: Gõ ipconfig/release +Enter
B4: Gõ Ipconfig/renew + Enter
thử xem được không cụ nhé

maxmobilevn

Xe máy
Máy cụ bị lỗi driver Lan thôi , bấm cửa sổ + R , Bấm CMD + Enter, Gõ ipconfig/release +Enter, Gõ Ipconfig/renew + Enter
nếu không được thì cụ remove hết driver mạng đi cài lại ..... hoặc lên mạng gõ tải về 1 phần mềm add driver để nó cập nhật driver mới.... hoặc cụ có thể tháo máy ra rồi nhổ 2 cái dây wifi ra xong cắm lại , nhiều trường hợp do dây bị lỏng hoặc card wifi có vấn đê :))

giaiphap24h.vn

Xe đạp
chắc không phải driver đâu các bác ah, vì bị cả wifi và mạng dây, bác ra ngoài mua cái đĩa boot rồi vào win mini chạy thử xem, nếu trong win mini vào được thì bác cài lại win, còn ko chắc là lỗi phần cứng rồi bác ạ

TwinT

Xe hơi
Cụ thử cài lại driver mạng xem thế nào :D