[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

nissantiida

Xe điện
Cụ cũng nên tôn trọng quan điểm của người khác, kể cả đường đi nước bước của TP hiện nay.
Tiêm chả ai muốn, nhưng đã sồn sồn tìm cách đẩy trẻ con đến trường thì cũng sẽ sồn sồn "tự nguyện đòi" tiêm cho chúng thôi. Có đường đi nước bước cả rồi nên cụ cũng chả phải sồn sồn lên đâu.
Hm, nãy giờ tranh luận với cụ em chưa hiểu em đã có lời xúc phạm hay mỉa mai gì ý kiến của cụ hay của lđ HN mà bị cụ nhắc ngược. Còn em thì xin phép báo cáo cụ 1 lần.
Đường đi nước bước là gì vẽ ra cho dân hiểu đi. Dựa vào số liệu tính toán thế nào, với các tình huống diễn biến như thế nào?

Cụ mỉa mai xong quên tranh luận thông tin này cho nó có con số bớt cảm tính:
"Mấy nhà" chả nói lên điều gì cả, ở quê đỡ lây nhiễm hơn nên nta mới cho hs tiểu học ở ngoại thành đi học trước thử nghiệm, mấy ac kéo lên tp mải mê kiếm ăn lười trông con thì cứ cuồng lên chửi qđ thận trọng của HN. Ac nào thích thì về quê mà cho con đi học khỏi bám lấy HN!
Lancet paper

Tỉ lệ tử vong (ước lượng) theo độ tuổi của biến chủng trước Omicron (chưa tiêm):
Age group, yearsInfection fatality ratio†
0–90·00161% (0·000185–0·0249)
10–190·00695% (0·00149–0·0502)
20–290·0309% (0·0138–0·0923)
30–390·0844% (0·0408–0·185)
40–490·161% (0·0764–0·323)
50–590·595% (0·344–1·28)
60–691·93% (1·11–3·89)
70–794·28% (2·45–8·44)
≥807·80% (3·80–13·3)
Scotland cũng mới ra báo cáo về tỉ lệ tử vong của Omicron là khoảng 32% so với các biến chủng trước (đã tính tới các yếu tố tuổi tác, bệnh nền, sức khỏe...)

Chỉnh sửa cuối:

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Hm, nãy giờ tranh luận với cụ em chưa hiểu em đã có lời xúc phạm hay mỉa mai gì ý kiến của cụ hay của lđ HN mà bị cụ nhắc ngược. Còn em thì xin phép báo cáo cụ 1 lần.
Đường đi nước bước là gì vẽ ra cho dân hiểu đi. Dựa vào số liệu tính toán thế nào, với các tình huống diễn biến như thế nào?

Cụ mỉa mai xong quên tranh luận thông tin này cho nó có con số bớt cảm tính:

Tỉ lệ tử vong (ước lượng) theo độ tuổi của biến chủng trước Omicron (chưa tiêm):
Age group, yearsInfection fatality ratio†
0–90·00161% (0·000185–0·0249)
10–190·00695% (0·00149–0·0502)
20–290·0309% (0·0138–0·0923)
30–390·0844% (0·0408–0·185)
40–490·161% (0·0764–0·323)
50–590·595% (0·344–1·28)
60–691·93% (1·11–3·89)
70–794·28% (2·45–8·44)
≥807·80% (3·80–13·3)
Scotland cũng mới ra báo cáo về tỉ lệ tử vong của Omicron là khoảng 32% so với các biến chủng trước (đã tính tới các yếu tố tuổi tác, bệnh nền, sức khỏe...)
Tại Hoa Kỳ có khoảng 28 triệu trẻ em trong độ tuổi từ 5 đến 11 tuổi và trong đại dịch đã có gần 2 triệu trường hợp mắc COVID-19 trong nhóm tuổi này. COVID-19 có thể làm cho trẻ em bị bệnh nặng và buộc chúng phải nhập viện. Trong một số tình huống, các biến chứng do lây nhiễm có thể dẫn đến tử vong.
Trẻ em có thể nhiễm bệnh COVID-19 như người lớn và có thể
  • Bị mắc bệnh nặng do COVID-19
  • Các biến chứng ngắn hạn và lâu dài do COVID-19
  • Lây COVID-19 cho người khác, bao gồm tại nhà và trường học

LienPhuong

Xe điện
Một nghiên cứu tại các trường học ở Pháp vào tháng 12/2021 cho thấy tỷ lệ lây nhiễm virus trong trường học vẫn cao hơn nhiều so với trong cộng đồng, dẫn đến nguy cơ các thành viên trong gia đình học sinh cũng có thể bị lây bệnh.

Khi học sinh trở lại trường học giữa lúc làn sóng Omicron bùng phát mạnh mẽ, nhiều nhà khoa học và chuyên gia y tế đã đặt câu hỏi: Nếu việc mở cửa trường học là điều quan trọng đối với trẻ em, vậy tại sao chúng ta lại không thực hiện đủ các biện pháp bảo vệ trẻ em?

“Thật kinh hoàng khi nhìn vào số liệu trẻ em bị mắc bệnh và phải nhập viện mỗi tuần. Và thực tế là trẻ em phải đến trường giữa lúc làn sóng Omicron đang hoành hành dữ dội mà không có bất cứ biện pháp hiệu quả nào để giảm thiểu sự lây nhiễm”, Tiến sĩ Deepti Gurdasani, một nhà dịch tễ học lâm sàng tại Đại học Queen Mary của Anh nhận định.

Sao cụ mợ nissantiida lại vang một bài chỉ đơn giản là dẫn tin chính thống nhỉ 🤔

nissantiida

Xe điện
Tại Hoa Kỳ có khoảng 28 triệu trẻ em trong độ tuổi từ 5 đến 11 tuổi và trong đại dịch đã có gần 2 triệu trường hợp mắc COVID-19 trong nhóm tuổi này. COVID-19 có thể làm cho trẻ em bị bệnh nặng và buộc chúng phải nhập viện. Trong một số tình huống, các biến chứng do lây nhiễm có thể dẫn đến tử vong.
Trẻ em có thể nhiễm bệnh COVID-19 như người lớn và có thể
  • Bị mắc bệnh nặng do COVID-19
  • Các biến chứng ngắn hạn và lâu dài do COVID-19
  • Lây COVID-19 cho người khác, bao gồm tại nhà và trường học
Rõ ràng là nếu tính từ đầu đại dịch thì U18 và U12 sẽ có tỉ lệ nhiễm rất cao do nhóm này được tiêm vắc xin rất muộn. Tuy nhiên tỉ lệ tử vong ở nhóm này lại chiếm rất ít.
0.4% trong tổng số các ca tử vong là dưới 20 tuổi, chủ yếu nằm ở các ca có bệnh nền.

Trẻ em ở phương tây có nhiều bệnh nền hơn ở ta vì y tế tốt qua hàng trăm năm đã làm giảm sự sàng lọc gien chống chọi bệnh tật ở phương tây, cho nên nhiều thanh niên/trẻ em bị các bệnh nền rất phức tạp mà ở châu Á thì thường là đã không cứu được.

Em cũng nói nhiều lần là các em bị bệnh nền nên ở nhà học online còn các em khác cứ đi, thầy cô và cả lớp cần hỗ trợ các em học online hơn.

holland

Xe điện
Mũi 3 đa phần là Pfizer, vì lô thuốc gia hạn sắp hết đát chứ sao nữa.

Bây giờ ai muốn tiêm cứ ra y tế phường chìa cẳng tay ra làm 1 nháy, chả cần điều kiện gì. Đấy là ở phường tôi, nhận khách đến tận chiều 29 Tết.
Phường nào hay vậy? Bên Liễu giai nghỉ tiêm lâu rồi, muốn tiêm phải có danh sách, tiêm 2 mũi không ở phường còn bị đuổi về ( ng hộ khẩu LG), bao giờ ng ta gọi mới đc đến tiêm.

Balantines17

Xe hơi
Nhà e cũng ủng hộ đi học từ cấp mầm non, ở nhà lâu sức khoẻ tinh thần và khả năng giao tiếp xã hội đều bị ảnh hưởng nhiều

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ em ở phương tây có nhiều bệnh nền hơn ở ta vì y tế tốt qua hàng trăm năm đã làm giảm sự sàng lọc gien chống chọi bệnh tật ở phương tây, cho nên nhiều thanh niên/trẻ em bị các bệnh nền rất phức tạp mà ở châu Á thì thường là đã không cứu được.

Em cũng nói nhiều lần là các em bị bệnh nền nên ở nhà học online còn các em khác cứ đi, thầy cô và cả lớp cần hỗ trợ các em học online hơn.
À hồi đầu dịch cũng đầy người bảo dân VN ăn bẩn quen miễn dịch tốt nên ko dễ bị nhiễm như tụi Tây nhỉ ;))
THeo logic đó thì trẻ con nội thành dc chăm bẵm hơn nên miễn dịch kém hơn --> TP thận trọng hơn là đúng dồi ;))

tunglam28062009

Xe tăng
Sáng cô chủ nhiệm thông báo thứ 3 bắt đầu đi học, ko bán trú. Con e học sb trường công. 3 ngày có tiết buổi chiều. Gr phụ huynh đang nháo nhào ợ. May nhà e gần trường buổi trưa con tự đi về dc. Mệt ghê

perman

Xe tải
Con em 07 tuổi mới bị dương tính chiều qua. Mà chả dấu hiệu gì. Chỉ là do cô em gái báo là con nó bị dương tính. Anh kiểm tra cho cả nhà đi. Thế là đè nhau ra test. Mỗi đứa lớn bị dương tính. Đứa bé với bà và vợ chồng em chả ai bị sao. Thế là cho cháu vào riêng 1 phòng cách ly. Mà bà vs 2 đứa toàn ngủ với nhau. Đến hôm nay cháu cũng chả dấu hiệu gì. Vẫn tự 1 mình chơi trong phòng. Em thì thi thoảng vào kiểm tra xem có vấn đề gì không. Trộm vía đến giờ vẫn ổn. Đang định chiều test lại lần nữa cho cả nhà.
Với em thì bị cũng là cái mừng. Đi lại cũng đỡ lo :) còn nếu không bị là tốt nhất ( điều ai cũng muốn)
Còn chuyện đi học thì đúng là trước sau gì cũng phải đến trường. Ở nhà mãi sẽ không tốt cho các con đâu.
Chúc các cụ có con đi học ra quyết định đúng đắn :)

77665508

Xe điện
Phường gọi em đi tiêm mũi 3 e k đi. Bọn trẻ cũng có kẹc em cho tiêm. Ai thích tiêm thì tiêm thôi.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Đừng tự cho rằng cứ ôm con trong lòng, không cho ra ngoài vì sợ covid là mình nhân tính, còn bọn thả con ra va chạm, đối diện xã hội ngoài kia để nó có thể tự đứng lên là bất nhân tính. Nghe nó ngây ngô lắm
Em chả biết, giờ tiêm cơ bản 2 mũi là đi ok rồi, cụ không con cái hoặc bla bla thì đó là vấn đề của cụ, theo em lúc chưa tiêm với tình hình dịch bệnh căng thẳng mà kêu cho bọn nó đi học là mất nhân tính. Khôn đến lưỡi có đốm chân có huyền đề, chưa tiêm, covid nó chừa con mình ra nhiễm con thằng hàng xóm thì có phải mất nhân tính không?

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenhongson26

Xe tăng
Hội đấy kiểu gì chả chửi dc, ,miễn sao tống con đến trường cho khỏi phải trông!
Hội đấy làm gì có con hoặc kiểu Tò Vò nuôi con cho Nhện thôi.Chứ bậc làm cha làm mẹ 100% không muốn con mình bị nguy hiểm khi chưa có bảo vệ , giờ 2 mũi rồi tiến tới còn mũi 3 thì cũng yên tâm rồi, cũng phải đi học thôi, ở nhà thế này chuyện trông nom chưa nói nhưng vô kỷ luật và kiến thức thu nhận được ít quá

77665508

Xe điện
"Mấy nhà" của cụ chả nói lên điều gì cả, ở quê đỡ lây nhiễm hơn nên nta mới cho hs tiểu học ở ngoại thành đi học trước thử nghiệm, mấy ac kéo lên tp mải mê kiếm ăn lười trông con thì cứ cuồng lên chửi qđ thận trọng của HN. Ac nào thích thì về quê mà cho con đi học khỏi bám lấy HN!
Về bảo ông trùm họ võ nhà ông giáo dục đệ tử tuyên truyền cho nó bài bản, đừng sủa đổng k ai nghe đâu.

TungThoc

Xe điện
Con gái em lớp 3 mai đi học, hôm nay trường báo đi test tại trường, lần 1 cô giáo báo dương tính rất nhiều gọi quay lại trường test lần 2 ngay, nhìn con trẻ xinh xắn mà có khả năng nhiễm bệnh em nuốt nước mắt vào trong. Thì ra là mẫu gộp... Ra đó hàng trăm ông bố mà mẹ đứng lo lắng ngoài vòng chăng dây nắm chặt tay nhau, nhiều phụ huynh đã khóc òa khi con test báo (+).
Con gái em may mắn test riêng (-), em quên không chụp ảnh, phải nói là đám đông phụ huynh khuôn mặt vô cùng căng thẳng.

nissantiida

Xe điện
Hội đấy làm gì có con hoặc kiểu Tò Vò nuôi con cho Nhện thôi.Chứ bậc làm cha làm mẹ 100% không muốn con mình bị nguy hiểm khi chưa có bảo vệ , giờ 2 mũi rồi tiến tới còn mũi 3 thì cũng yên tâm rồi, cũng phải đi học thôi, ở nhà thế này chuyện trông nom chưa nói nhưng vô kỷ luật và kiến thức thu nhận được ít quá
Để kết luận ai quan tâm tới nguy hiểm cho con em hơn thì cụ có số liệu số ca tử vong vì COVID-19 và số ca tử vong vì vắc xin ở trẻ em không để em tham khảo.

Jamebonds

Xe container
Con gái em lớp 3 mai đi học, hôm nay trường báo đi test tại trường, lần 1 cô giáo báo dương tính rất nhiều gọi quay lại trường test lần 2 ngay, nhìn con trẻ xinh xắn mà có khả năng nhiễm bệnh em nuốt nước mắt vào trong. Thì ra là mẫu gộp... Ra đó hàng trăm ông bố mà mẹ đứng lo lắng ngoài vòng chăng dây nắm chặt tay nhau, nhiều phụ huynh đã khóc òa khi con test báo (+).
Con gái em may mắn test riêng (-), em quên không chụp ảnh, phải nói là đám đông phụ huynh khuôn mặt vô cùng căng thẳng.
Cả lớp sến😂

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con cụ học trường nào thế? F0 e thấy nhẹ nhàng k đáng lo đâu cụ

Jamebonds

Xe container

"Còn ở Đức đã cho trẻ con đến trường cả hơn năm nay. Từ cấp 1 đến cấp 3, tất cả học sinh cùng được đến trường. Cấp 2 từ 12 tuổi đứa nào đã được tiêm thì không cần Test, chỉ Test hai tuần sau kì nghỉ quay lại trường.
Cấp 1 ( chưa được tiêm) thì Tét nhanh 3 lần/tuần (thứ 2-4-6). Học sinh tự làm Test dưới sự kiểm soát và phê chuẩn của giáo viên. Mỗi học sinh được nhận một quyển sổ Test. Xong mỗi lần Test thì được đóng dấu xác nhận của trường và có chữ ký của giáo viên. Quyển sổ Test này có giá trị thay các xét nghiệm ở trung tâm. Học sinh khi đi tham gia các câu lạc bộ, các giờ học ngoại khóa vào quán ăn, rạp chiếu phim...( đại loại là vào không gian kín) phải trình quyển Test này mới được tham gia.
Học sinh nào có người nhà là F0 thì phải bị cách ly ở nhà 2 tuần. Còn học sinh nào là F0 thì dĩ nhiên cũng vậy.
Trong lớp học không phải đeo khẩu trang." (Trích từ 1 cụ sống ở Đức trên otf)

TungThoc

Xe điện
Công ty em lúc diễn tập thì ngon lành lúc cháy thật thì máy bơm chữa cháy hỏng ☔
Con cụ học trường nào thế? F0 e thấy nhẹ nhàng k đáng lo đâu cụ

"Còn ở Đức đã cho trẻ con đến trường cả hơn năm nay. Từ cấp 1 đến cấp 3, tất cả học sinh cùng được đến trường. Cấp 2 từ 12 tuổi đứa nào đã được tiêm thì không cần Test, chỉ Test hai tuần sau kì nghỉ quay lại trường.
Cấp 1 ( chưa được tiêm) thì Tét nhanh 3 lần/tuần (thứ 2-4-6). Học sinh tự làm Test dưới sự kiểm soát và phê chuẩn của giáo viên. Mỗi học sinh được nhận một quyển sổ Test. Xong mỗi lần Test thì được đóng dấu xác nhận của trường và có chữ ký của giáo viên. Quyển sổ Test này có giá trị thay các xét nghiệm ở trung tâm. Học sinh khi đi tham gia các câu lạc bộ, các giờ học ngoại khóa vào quán ăn, rạp chiếu phim...( đại loại là vào không gian kín) phải trình quyển Test này mới được tham gia.
Học sinh nào có người nhà là F0 thì phải bị cách ly ở nhà 2 tuần. Còn học sinh nào là F0 thì dĩ nhiên cũng vậy.
Trong lớp học không phải đeo khẩu trang." (Trích từ 1 cụ sống ở Đức trên otf)
"Cuộc sống cả gia đình sẽ bị ảnh hưởng lớn khi trong nhà có F0, mọi kế hoạch sẽ bị thay đổi để chống dịch. Phát sinh thêm rất nhiều việc và chi phí thiệt hại."
Trích chia sẽ của người hàng xóm đang có con trai học lớp 1 vừa xét nghiệm (+) đầu giờ sáng nay.

Trạng thái
Thớt đang đóng