[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Một nghiên cứu tại các trường học ở Pháp vào tháng 12/2021 cho thấy tỷ lệ lây nhiễm virus trong trường học vẫn cao hơn nhiều so với trong cộng đồng, dẫn đến nguy cơ các thành viên trong gia đình học sinh cũng có thể bị lây bệnh.

Khi học sinh trở lại trường học giữa lúc làn sóng Omicron bùng phát mạnh mẽ, nhiều nhà khoa học và chuyên gia y tế đã đặt câu hỏi: Nếu việc mở cửa trường học là điều quan trọng đối với trẻ em, vậy tại sao chúng ta lại không thực hiện đủ các biện pháp bảo vệ trẻ em?

“Thật kinh hoàng khi nhìn vào số liệu trẻ em bị mắc bệnh và phải nhập viện mỗi tuần. Và thực tế là trẻ em phải đến trường giữa lúc làn sóng Omicron đang hoành hành dữ dội mà không có bất cứ biện pháp hiệu quả nào để giảm thiểu sự lây nhiễm”, Tiến sĩ Deepti Gurdasani, một nhà dịch tễ học lâm sàng tại Đại học Queen Mary của Anh nhận định.

Em đảm bảo với cụ là sẽ có nhiều cụ bảo trẻ con nó nhanh khỏi lắm, không sao đâu :))

ubisapro

Xe trâu
Giờ thì
Đọc các com của cụ tôi khẳng định cụ thật sự chưa có trẻ con… hoặc chưa bao giờ ghé vào tai con hòi.. con có muốn đi học không? ( làm gì có mà hỏi ). Cụ chỉ muốn thể hiện chính kiến ngược dòng giữa đám đông… đưa ra những ví dụ kiểu trẻ con đi học xẽ bùng phát nhiều như ở Pháp… tuy nhiên lờ đi những tiêu cực khi trẻ em ở nhà quá lâu ( cận thị, tự kỷ, thần kinh, học hành kém, bó chân người lớn ko thể đi làm đc, khó quản lý..v.v )…. Lờ đi các yếu tố trẻ thừa sức đề kháng với con virus này…
.Tóm lại cụ chưa có trải nghiệm rắc rối khi quản lý trẻ con ở nhà… nên to mồm A,B,C ….Nếu thật sự cụ có trẻ và muốn nó ở nhà càng lâu càng tốt thì cụ không mất thời gian nhiều đôi co với cccm trên otofun ( dở hơi đôi co với đám đông ) mà tự động lẳng lặng tự thực hiện…. Không cần cố thuyết phục số đông và …. Khôn ngoan của cụ hết;))… của cụ hết:))
Ps: Cụ . lấy ví dụ tận bên Pháp … tuy nhiên cụ trả biết mẹ gì về tình trạng đa số cccm trên này có con ( những người có con nhé ) đã tự mình trải nghiệm trực tiếp làm chuột bạch gần 2 năm nên quá thừa hiểu bách nhục thế nào rồi… không cần lấy ví dụ đâu xa đâu tận pháp hay Mỹ =))
Dính 2 năm vừa rồi thì phụ huynh oải lắm rồi :))

nissantiida

Xe điện
Em đảm bảo với cụ là sẽ có nhiều cụ bảo trẻ con nó nhanh khỏi lắm, không sao đâu :))
Cái này thì số liệu trên thế giới cũng có nhiều, không cần phải nói theo cảm tính. Vấn đề là giữa nhiều vấn đề của kinh tế XH, cụ lựa chọn hi sinh cái gì thôi?! Trước sau gì chẳng phải mở cửa.

Cụ đừng mang GD gia đình của cụ ra vì chỉ là thiểu số. Xét vĩ mô thì giáo dục gia đình ở VN còn chưa tốt, vẫn lệ thuộc vào trường học là chính.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra bảo vệ trẻ em không phải vấn đề quá lớn. Em quen biết mấy nhà trẻ con bị đều nhẹ hơn cúm mùa dù chưa tiêm, bọn nó đều chỉ ốm/ho1 ngày. Vấn đề là lo nhất dịch bùng lớn hơn khi mở trường học rồi lây nhanh hơn cho các cụ già trong gia đình 3 thế hệ thôi. Mà thực ra thì chuyện các cụ già ở thành phố bị nhiễm chỉ là sớm muộn thôi. May ra thì về quê thì tỉ lệ tiếp xúc thấp nên khả năng lây nhiễm ở quê thấp hơn, các cụ già có tỉ lệ tránh dịch tốt hơn. Chẳng lẽ trẻ em cứ học online từ giờ về sau? Hay đợi tới bao giờ?
"Mấy nhà" của cụ chả nói lên điều gì cả, ở quê đỡ lây nhiễm hơn nên nta mới cho hs tiểu học ở ngoại thành đi học trước thử nghiệm, mấy ac kéo lên tp mải mê kiếm ăn lười trông con thì cứ cuồng lên chửi qđ thận trọng của HN. Ac nào thích thì về quê mà cho con đi học khỏi bám lấy HN!

QAZ

Xe container
Mhà nước khuyến cáo thế nào thì dân nghe theo thế ấy thôi.

Cũng như CDC Mỹ khuyến cáo tiêm mũi 3 cách 5-6 tháng nhưng dân VN dc 3 tháng đã đổ xô đi tiêm đấy thôi.
Mũi 3 đa phần là Pfizer, vì lô thuốc gia hạn sắp hết đát chứ sao nữa.

Bây giờ ai muốn tiêm cứ ra y tế phường chìa cẳng tay ra làm 1 nháy, chả cần điều kiện gì. Đấy là ở phường tôi, nhận khách đến tận chiều 29 Tết.

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Cái này thì số liệu trên thế giới cũng có nhiều, không cần phải nói theo cảm tính. Vấn đề là giữa nhiều vấn đề của kinh tế XH, cụ lựa chọn hi sinh cái gì thôi?! Trước sau gì chẳng phải mở cửa.

Cụ đừng mang GD gia đình của cụ ra vì chỉ là thiểu số. Xét vĩ mô thì giáo dục gia đình ở VN còn chưa tốt, vẫn lệ thuộc vào trường học là chính.
Ơ kìa cụ, có gì mà bức xúc thế. Em có mang cái gì nhà em ra đâu nhỉ? Quan điểm của cụ và e khác nhau thôi mà

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Mấy nick lý do lý trấu con nhỏ ko có người trông cũng chỉ là thiểu số. Đầy người nta ko muốn cho con đến trường TRONG GIAI ĐOẠN NÀY. Có thống kê tôi post mấy trang trước rồi đấy.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trường f1 em dự kiến 14/2 mới đi học . Đủ thời gian dân du lịch về xong bùng phát là lại quay xe online , he he

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Mũi 3 đa phần là Pfizer, vì lô thuốc gia hạn sắp hết đát chứ sao nữa.

Bây giờ ai muốn tiêm cứ ra y tế phường chìa cẳng tay ra làm 1 nháy, chả cần điều kiện gì. Đấy là ở phường tôi, nhận khách đến tận chiều 29 Tết.
Thì đấy, Mỹ nó đẻ ra vaccine còn khuyến cáo như thế, đây cứ sồn sồn lên kích động 3 tháng đã đòi chọc

nissantiida

Xe điện
"Mấy nhà" chả nói lên điều gì cả, ở quê đỡ lây nhiễm hơn nên nta mới cho hs tiểu học ở ngoại thành đi học trước thử nghiệm, mấy ac kéo lên tp mải mê kiếm ăn lười trông con thì cứ cuồng lên chửi qđ thận trọng của HN. Ac nào thích thì về quê mà cho con đi học khỏi bám lấy HN!
Em tưởng cụ đấu tranh nhiều thì cái số liệu này nó rõ ràng rồi nên em không nói. Nhưng nếu cụ chưa biết thì xem ở dưới nhé.

Tỉ lệ tử vong (ước lượng) theo độ tuổi của biến chủng trước Omicron (chưa tiêm):
Age group, yearsInfection fatality ratio†
0–90·00161% (0·000185–0·0249)
10–190·00695% (0·00149–0·0502)
20–290·0309% (0·0138–0·0923)
30–390·0844% (0·0408–0·185)
40–490·161% (0·0764–0·323)
50–590·595% (0·344–1·28)
60–691·93% (1·11–3·89)
70–794·28% (2·45–8·44)
≥807·80% (3·80–13·3)

Scotland cũng mới ra báo cáo về tỉ lệ tử vong của Omicron là khoảng 32% so với các biến chủng trước (đã tính tới các yếu tố tuổi tác, bệnh nền, sức khỏe...)

Em không tranh luận cho bản thân mình, em ở HN từ khi đẻ ra.

Chỉnh sửa cuối:

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Xem thử tay tiền sĩ deepti gì đó có cổ phần trong nhà máy hóa chất không ?.
Sau khi nhập và tiêm 22 triệu liều hóa chất mới duyệt hôm qua, trẻ em nội thành Hà Nội chắc chắn đi học lại.
Chống ế.
Nên mới có đám nick quen thuộc trên này sồn sồn lên là thế.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chắc chắn đa số các cụ, mợ ở đây đều gặp một vài trường hợp tiêm hóa chất covit vừa rồi bị dị ứng thế nào.
2 vợ chồng em bị giống nhau là tay chân lạnh ngắt khó ngủ , 3h sáng tỉnh giấc , f1 em thì chảy nước mũi cả ngày . Những cái naỳ trước nay chưa hề có nhưng chắc năm nay rét hơn nên bị vậy thôi

nissantiida

Xe điện
Mấy nick lý do lý trấu con nhỏ ko có người trông cũng chỉ là thiểu số. Đầy người nta ko muốn cho con đến trường TRONG GIAI ĐOẠN NÀY. Có thống kê tôi post mấy trang trước rồi đấy.
Em nghĩ cụ nên tôn trọng quan điểm của người khác. Cụ có thể kệ cho con em học online thế nào cũng được, người khác thì nghĩ khác. Chẳng ai rảnh đi lo cho con cụ hay phải giải thích với cụ thế nào là tốt nếu cụ thấy thế là ổn. Chính vì thế mà mới có đề xuất học online và offline song song. Cùng lắm là tạm chia lại lớp cho online về lớp riêng, offline cùng lớp riêng.

Cụ muốn đợi nhưng chắc gì tỉ lệ tiêm ở trẻ em đã cao, đầy nhà không muốn tiêm cho con em họ đấy. Rồi biến chủng tiếp theo lại thoát vắc xin hơn cả Omicron thì sao? Vắc xin luôn update theo sau tốc độ tiến hóa của virus.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Em không nghĩ những người như cụ ý là đám đông đâu. Em ở HCM, từ tháng 12 đến giờ cô giáo lấy ý kiến 3,4 lần về các đợt đi học, mà thấy nhiều phụ huynh không cho con đi học. Con em trước nghỉ lớp mầm, giờ là lớp chồi. Đợt sau tết cũng có nhiều người mong muốn đầu tháng 3 mới đi học lại.
Cả nhà em bị F0 đầu tháng 1, giờ khỏi lâu rồi, ku nhóc 4 tuổi chỉ bị hơi sốt nhẹ một đêm và bị khàn giọng, còn lại chơi bình thường. Nhưng quan điểm của e trước giờ vẫn là trẻ e bị rất nhẹ và mong muốn cho con đi học sớm, cấp mầm non thật sự các cháu cần nhiều sự tương tác. Cuối tuần nào cũng phải dẫn cháu đi playground và đang đếm ngược chờ ngày cháu đi học đây. (14/2).
Cô Nguyễn Thị Thu Hương, Hiệu trưởng trường Tiểu học Đinh Tiên Hoàng (quận 1, TP.HCM), cho biết trường khảo sát ở cả 5 khối. Tỷ lệ phụ huynh đồng ý cho con đến trường ở các khối là 21-31%. Đây vẫn là con số rất thấp so với mong đợi của trường.

Cả trường Tiểu học Bàu Sen (quận 5) có 983 học sinh ở cả 5 khối. Theo khảo sát ngày 23/12, 230 phụ huynh (23,5%) đồng ý cho con đến trường.

Thầy Nguyễn Trung Hải, Hiệu trưởng trường Tiểu học Bàu Sen, thông tin khối lớp 1 có 31%, khối 2 được 25,9%, khối 3 là 17,8%, khối 4 có 24,5%, khối 5 đạt 22,6% phụ huynh đồng thuận cho con đi học trực tiếp. Nhà trường đã chuẩn bị sẵn sàng từ lâu, nhưng thầy Hải cho rằng với tỷ lệ đồng thuận quá thấp, rất khó cho trường khi tổ chức dạy học trực tiếp.

Tại trường Tiểu học An Phú 2 (huyện Củ Chi), trung bình có 31% phụ huynh các khối lớp đồng thuận với phương án dạy học trực tiếp từ ngày 3/1/2022. Một lãnh đạo của trường cho hay tỷ lệ khảo sát của các trường tiểu học ở huyện Củ Chi cũng ở mức tương tự.

Một lãnh đạo Phòng GD&ĐT quận 4 tiết lộ tỷ lệ đồng thuận cho học sinh tiểu học đến lớp của cả quận không cao, chỉ tương đương tỷ lệ chung của thành phố ở đợt khảo sát trước (khoảng 30%).

Cán bộ quản lý của các trường, phòng giáo dục đều cho biết nguyên nhân chính được phụ huynh đưa ra vẫn là bậc tiểu học, các con chưa được tiêm vaccine phòng Covid-19. Trong khi, nguy cơ xảy ra F0 trong trường học vẫn có, nên họ chưa yên tâm.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Nhà mợ ko tiêm thì có đầy người khác tiêm, ko ai kề dao vào cổ bắt mợ phải tiêm cả.
Cho con về quê học: hy vọng nói được làm được, cả nhà mợ trở về xây dựng quê hương càng tốt, HN đội ơn mợ lắm lắm!
Cụ nên viết có ích và đừng công kích. Mạng ảo lắm nhưng não ngắn cũng ko ai nói gì đâu. Hỏi thật cụ có con ko hay chỉ là thằng bốc phét trên mạng?

canhhoabatdiet

Xe container
Nhà mợ ko tiêm thì có đầy người khác tiêm, ko ai kề dao vào cổ bắt mợ phải tiêm cả.
Cho con về quê học: hy vọng nói được làm được, cả nhà mợ trở về xây dựng quê hương càng tốt, HN đội ơn mợ lắm lắm!
Dân trí of giờ thế này sao? =;

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ nên tôn trọng quan điểm của người khác. Cụ có thể kệ cho con em học online thế nào cũng được, người khác thì nghĩ khác. Chẳng ai rảnh đi lo cho con cụ hay phải giải thích với cụ thế nào là tốt nếu cụ thấy thế là ổn. Chính vì thế mà mới có đề xuất học online và offline song song. Cùng lắm là tạm chia lại lớp cho online về lớp riêng, offline cùng lớp riêng.

Cụ muốn đợi nhưng chắc gì tỉ lệ tiêm ở trẻ em đã cao, đầy nhà không muốn tiêm cho con em họ đấy. Rồi biến chủng tiếp theo lại thoát vắc xin hơn cả Omicron thì sao? Vắc xin luôn update theo sau tốc độ tiến hóa của virus.
Cụ cũng nên tôn trọng quan điểm của người khác, kể cả đường đi nước bước của TP hiện nay.
Tiêm chả ai muốn, nhưng đã sồn sồn tìm cách đẩy trẻ con đến trường thì cũng sẽ sồn sồn "tự nguyện đòi" tiêm cho chúng thôi. Có đường đi nước bước cả rồi nên cụ cũng chả phải sồn sồn lên đâu.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên viết có ích và đừng công kích. Mạng ảo lắm nhưng não ngắn cũng ko ai nói gì đâu. Hỏi thật cụ có con ko hay chỉ là thằng bốc phét trên mạng?
Tự nhìn lại bản thân đi. Chuyện đưa con về quê nghĩ lại rồi à? ;))

2congai

Xe tải
Lão Toang cử đệ vô định hướng OF hả các cụ êi =))=))=)). Sáng mở mắt ra đã thấy một mình tả xung hữu đột cho Toang:)):)):)):)):))

Trạng thái
Thớt đang đóng