[Funland] Các cháu sẽ Đi học trở lại

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_kiem

Xe container

ca_kiem

Xe container
Vậy là có kháng thể tự nhiên rồi
Vấn đề ở đây… nếu cho đi học thì phải chấp nhận thực tế phũ phàng XẼ BI NHIỄM COVID.. ko chấp nhận thì ko cho đi. Con nhà em có đi học đâu mà vẫn nhiễm thì em đổi cho ai

volvo.XC90

Xe tăng
Vấn đề ở đây… nếu cho đi học thì phải chấp nhận thực tế phũ phàng XẼ BI NHIỄM COVID.. ko chấp nhận thì ko cho đi. Con nhà em có đi học đâu mà vẫn nhiễm thì em đổi cho ai
Nhà em + các cháu nhỏ gọi em là ông cũng may mắn đến giờ chưa ai bị nhiễm, còn cả ông bà nội ngoại cao tuổi nữa, nên vẫn phải kiên trì giữ cố gắng để ko bị nhiễm thôi cụ ạ

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi có Bước 1 về giảm ngày cách ly, nay đã có Bước 2 về hướng dẫn xử lý khi lớp có F0. Tuy nhiên vẫn hơi mơ hồ việc xác định F1, trong 1 lớp ngồi học thì ai là F1? Ai không phải là F1? Chưa thấy đề cập.
Để xác định F1 thì mấy ông YT ngồi bàn giấy vẽ ra kịch bản áp cho trường :))
Em thấy lớp ku nhà em xác định f1 chủ yếu thông qua tự nguyện/tự giác các cháu (Cô giáo sẽ xác định f1 theo phân bố sơ đồ lớp học và khoảng cách các cháu ngồi. Nhưng tiếp xúc, nói chuyện, ....các cháu với nhau thì lại các cô giáo lại khó xác định. Để xác định f1 thì chủ yếu dựa vào các cháu, các cháu nó nhớ thì báo cho bố mẹ, không thì cũng thôi. Bố mẹ các cháu có thông tin thì tick vào mục; tiếp xúc gần < 2m hơn 15 phút, cầm tay, nói chuyện không khẩu trang.....theo quy định) Cô thống kê lập hồ sơ xác định F1 :D
Vậy nên việc xác định F1 dựa vào đứa trẻ, mọi thứ đều cảm tính.

Em hỏi cháu nhà em về việc học ở lớp thì đại loại thế này.
Giờ nghỉ lâu, các bạn đi học thấy áp lực với các môn học như; toán, lý, văn. Vậy nên khi có 1 f0, các bạn ấy khai luôn thuộc nhóm tiếp xúc với f0 để trở thành f1, ở nhà học cho đỡ áp lực. Giờ có 1 f0 mà lớp con nghỉ hơn 1/2 lớp :))

muctimonline

Xe tải
Tây sao ta vậy các bác à. E ko sính ngoại nhưng về y học thì mình nên học bọn nó.

Tụi nó đợt rồi chết cũng nhiều, nhưng cái cách nó nhìn nhận dịch bệnh tốt hơn ta nhiều.
Với trẻ e nghĩ giao tiếp xã hội là quan trọng, ko có nghĩa gì khi bố mẹ lại đi làm giữa môi trường đầy f0 còn cấm con ở nhà cả .

volvo.XC90

Xe tăng
Em thấy lớp ku nhà em xác định f1 chủ yếu thông qua tự nguyện/tự giác các cháu (Cô giáo sẽ xác định f1 theo phân bố sơ đồ lớp học và khoảng cách các cháu ngồi. Nhưng tiếp xúc, nói chuyện, ....các cháu với nhau thì lại các cô giáo lại khó xác định. Để xác định f1 thì chủ yếu dựa vào các cháu, các cháu nó nhớ thì báo cho bố mẹ, không thì cũng thôi. Bố mẹ các cháu có thông tin thì tick vào mục; tiếp xúc gần < 2m hơn 15 phút, cầm tay, nói chuyện không khẩu trang.....theo quy định) Cô thống kê lập hồ sơ xác định F1 :D

Giờ nghỉ lâu, các bạn đi học thấy áp lực với các môn học như; toán, lý, văn. Vậy nên khi có 1 f0, các bạn ấy khai luôn thuộc nhóm tiếp xúc với f0 để trở thành f1, ở nhà học cho đỡ áp lực. Giờ có 1 f0 mà lớp con nghỉ hơn 1/2 lớp :))
Chứng tỏ tụi trẻ học sinh cũng rất áp lực đi học cụ nhỉ, ko muốn học cứ bắt học, bố mẹ thì áp lực đi làm, thế giới thì áp lực covid, chả nước nào giống nước Lào

isak

Xe tăng

Cái xác định F1 thì từ trước đến giờ vẫn phụ thuộc vào tự giác. Nhưng theo quy định là nếu đeo khẩu trang thì trong phòng kín (lớp học) > 15’ thì đã đc tính là F1 rồi, thế nên nếu vậy thì tất cả lớp là F1. Nhưng thực tế ko thể thực hiện như thế đc nhưng ông BYT cũng chẳng thèm đổi. Còn các cháu đi học về thì ai quản lý như trường hợp lớp này thì chịu

MoonInCar

Xe tải
Thử biểu quyết thử poll thử vote xem thực tế GV họ có muốn dạy trực tiếp hay không khi ngày cứ 4-5000 ca như bây giờ. Nói thì bao giờ cũng hay hơn đài
nếu cho gv poll để tự quyết định dạy online hay học trực tiếp em cá là các cô gv mầm non sẽ vote cho mở lại trực tiếp đó bác. họ bị cấm dạy học lâu quá rồi.

Dan du an

Xe cút kít
Em phản đối test nhanh vì thật sự các cụ chỉ cần search google sẽ thấy không có số liệu chính xác về mức độ chính xác của test nhanh trong trường hợp nhân viên y tế làm. Quy trình làm để đảm bảo kết quả cũng không đơn giản. Như vậy việc tự mua tự làm kết quả chính xác ở mức nào thật ra rất nguy hiểm. Em giả sử một người có triệu chứng, tự mua tự ngoáy mà không chính xác thì dương lại chắc mẩm là âm và đi làm hoặc đi học với tâm lý là mình âm thì thật sự rất nguy hiểm. Thà là không test khi có triệu chứng toàn bộ coi là mình dương để phòng cho người khác hoặc thậm chí không có triệu chứng vẫn tự coi mình là dương để phòng lây lan cho mọi người. Các cơ quan công sở nơi có tỉ lệ mắc cao nên để chế độ trong cơ quan có người mắc để yêu cầu nhân viên phòng thủ tự bảo vệ tối đa.... Thế mới là sống chung được.

OBDII

Xe tải
Quan điểm của em giống với 1 số cụ ở trên là không test nếu không có triệu chứng.

Test xong âm tính thì yên tâm hơn ư ? Yên tâm được hoàn toàn không khi môi trường vẫn có thể có F0 lọt lưới ? Và ngoài đường thì có lẽ F0 không xuể luôn. Sáng test ra âm, chiều vẫn bị nhiễm là bình thường.

F1 nhà em buổi trưa chơi với F0 tối về đòi test, em mua về để sẵn phòng đó nhưng không cho test , theo dõi vài hôm thấy không có biểu hiện gì thì thôi.

Em không hiểu test hàng ngày thì giải quyết được vấn đề gì đâu nhỉ ? Chỉ làm lãng phí và gây thiếu thốn kit test thôi. Giờ có phải ở cái thời tầm soát, tìm kiếm F0 nữa đâu ? Ngoài đường F0 có lẽ nhiều hơn số âm tính thì test ra F0 làm gì nếu vẫn khỏe mạnh, bình thường.
Test để làm giàu cho đội buôn cụ à.

Thử biểu quyết thử poll thử vote xem thực tế GV họ có muốn dạy trực tiếp hay không khi ngày cứ 4-5000 ca như bây giờ. Nói thì bao giờ cũng hay hơn đài
Cụ tổ chức biểu quyết giúp em cái, em không đủ chức năng quyền hạn, nếu chịu khó lội còm trong thớt này thì cụ sẽ thấy có 1 cụ nhận là GV và muốn đi dạy trực tiếp, tất nhiên 1 trường hợp thì không phản ánh số đông nhưng em chỉ biết có thế thôi.

Bỏ qua việc muốn/không muốn đi, nhờ cụ giải thích giúp em sao GV lại được/phải ở nhà dạy online trong khi 99% các ngành nghề khác đã đi làm trực tiếp. GV nếu đi làm trực tiếp thì cũng chỉ tiếp xúc khoảng 50 học sinh và 10-20 đồng nghiệp, trong khi các ngành nghề khác tiếp xúc từ vài chục đến cả nghìn người 1 ngày như bác sỹ, BV trông xe, NV bán quán, lái xe taxi... đều đã đi làm trực tiếp.

isak

Xe tăng
Cụ tổ chức biểu quyết giúp em cái, em không đủ chức năng quyền hạn, nếu chịu khó lội còm trong thớt này thì cụ sẽ thấy có 1 cụ nhận là GV và muốn đi dạy trực tiếp, tất nhiên 1 trường hợp thì không phản ánh số đông nhưng em chỉ biết có thế thôi.

Bỏ qua việc muốn/không muốn đi, nhờ cụ giải thích giúp em sao GV lại được/phải ở nhà dạy online trong khi 99% các ngành nghề khác đã đi làm trực tiếp. GV nếu đi làm trực tiếp thì cũng chỉ tiếp xúc khoảng 50 học sinh và 10-20 đồng nghiệp, trong khi các ngành nghề khác tiếp xúc từ vài chục đến cả nghìn người 1 ngày như bác sỹ, BV trông xe, NV bán quán, lái xe taxi... đều đã đi làm trực tiếp.
Em nói luôn em chính là giáo viên và em muốn đi dạy trực tiếp. Vì sao ư, vì không đi dạy thì không có lương, không có cái gì ăn. Giáo viên phổ thông thì may ra còn có chút khoảng 50%, chứ giáo viên mầm non thì thôi, không có hẳn. Còn giáo viên đại học bọn em, online vẫn phải dạy, nhưng sinh viên ko lên học trực tiếp thì chúng nó ko đóng học phí, cũng đói thối mồm ra.

Em nói luôn em chính là giáo viên và em muốn đi dạy trực tiếp. Vì sao ư, vì không đi dạy thì không có lương, không có cái gì ăn. Giáo viên phổ thông thì may ra còn có chút khoảng 50%, chứ giáo viên mầm non thì thôi, không có hẳn. Còn giáo viên đại học bọn em, online vẫn phải dạy, nhưng sinh viên ko lên học trực tiếp thì chúng nó ko đóng học phí, cũng đói thối mồm ra.
Vâng cụ, một số cụ không cho con tiêm vacxin rồi muốn con học online tiếp và cũng muốn tất cả mọi người cũng tiếp như nhà các cụ ấy, khôn thế méo ai chơi cùng được. Con em 1 đứa đã tiêm, 1 đứa chưa tiêm (và nhiều khả năng sẽ chưa cho tiêm khi chưa đến 13 tuổi) nhưng em vẫn cho đi học nếu nhà trường tổ chức.

Koka2015

Xe tăng
Sao sinh viên học online lại không đóng học phí? Mình tưởng vẫn đóng như bình thường?

Anita Emi

Xe điện
5 hay 10 năm nữa em cũng kệ. Giờ né dc để ko mắc thì em cứ né :))
Cái gì cũng có đỉnh và có thoái trào, quy luật của tự nhiên.
Bệnh cúm thì năm nào cũng diễn ra, ai cũng mắc vài lần trong đời.

Covid là một dạng cúm thì xác định sống cả đời với nó đi. Tất nhiên con cúm covid này độc hơn cúm thường, nhưng nó cũng sống dai như thế.

Cúm mùa khiến từ 290.000 - 650.000 người tử vong trong số khoảng 5 triệu ca bệnh nặng mỗi năm trên toàn cầu.
Bây giờ mỗi năm có lẽ sẽ có khoảng 1- 2 triệu người chết vì cúm, bao gồm covid + cúm mùa thông thường và sẽ mãi là như thế.

charon666

Xe buýt
Bệnh cúm thì năm nào cũng diễn ra, ai cũng mắc vài lần trong đời.

Covid là một dạng cúm thì xác định sống cả đời với nó đi. Tất nhiên con cúm covid này độc hơn cúm thường, nhưng nó cũng sống dai như thế.

Bây giờ mỗi năm có lẽ sẽ có khoảng 1- 2 triệu người chết vì cúm, bao gồm covid + cúm mùa thông thường và sẽ mãi là như thế.
Vâng, xác định trong khoảng 1-2 năm nữa sẽ sử dụng cụm từ Bệnh đặc hữu thay cho cụm từ Đại dịch.

coquay

Xe container
Suốt ngày ngoáy mũi, bán kit test chứ làm gì mà ngoáy lắm thế. Trước em bị em cũng chỉ ngoáy đúng 2 lần.
Giống e cả quá trình nhiễm covid e ngoáy 2 lần, 1 lần khi thấy dấu hiệu rõ ràng lần 2 là sau 7 ngày. Nhiều người còn ngày nào cũng ngoáy có người các ngày ngoáy chả hiểu ngoáy gì mà ngoáy lắm thế, đằng nào chả cách ly có đi đâu đâu

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ dạy trường nào mà yêu thế, học online ko phải đóng học phí =))

isak

Xe tăng
Sao sinh viên học online lại không đóng học phí? Mình tưởng vẫn đóng như bình thường?
Về quy định thì vẫn phải đóng, nhưng thường các cháu đóng trực tiếp chứ ít khi chuyển khoản, mà ko lên vẫn ở quê thì ko đóng được. Mà với sv đại học nhất là ở quê chưa lên học thì ko thể cứ chiếu theo chế tài mà phạt, dừng học dừng thi được cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng