[Funland] Các chiêu trò lừa đảo khi Mua-Bán BDS

casablamda

Xe tải
em hóng các cụ

Ms Bân

Xe tải
Thím Bâm rao bán mình rồi chốt luôn anh khách là ổn, vừa hết ế lại còn được cả trâu lẫn thóc. ;))
Gứm, em tậu bò tót cưa, chứ trâu nó ì ạch bước một thì lâu lắm.

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tôi nói về quyền và thủ tục rõ thế cụ lên giọng giải thích khéo lại sai luôn.
Cụ lên giọng hay tôi lên giọng thì các cụ khác đọc được tự biết. Tôi học cách cmt k chủ ngữ từ cụ luôn mà cụ thấy khó chịu thế à?
Tháng nào bên tôi chả công chứng vài bộ hso đấu giá tài sản do ngân hàng phát mại thông qua công ty đấu giá bán ra. Còn cụ vẫn khăng khăng mua trực tiếp được của ngân hàng theo cách ngân hàng tự thu về và tự bán trực tiếp cho người mua thì nhất cụ. Thế nhé! Tôi xin phép k rep bất kỳ cmt gì liên quan tới cụ nữa.

Antoni

Xe tải
Em xin hầu các cụ vài chuyện.
Em năm nay chưa 3x,làm bds 5 năm.bỏ hơn 1 năm rồi.e làm sg,củ chi,long an,bình dương ,vtau.nên cũng va nhiều.nghề này từ trước ra trường chưa xin việc ông cậu bên mẹ kéo đi theo làm,được cái ổng tin tưởng nên mở cty nhỏ có 2 cậu cháu đúng nghĩa,e được giao luôn thầu xây nhà.
-Ngồi cf với khách bàn giá nhà ,khách sắp chốt.môi giới đằng sau ngồi nghe được theo khách đi về.ra gạ khách mua bên nó đúng lô đấy,nó cắt phế cho( nó ko nhận hh lấy tiền đó bù cho khách).từ hồi làm cò e tập đk thói quen nghe ai đọc sdt 1 lần nhớ luôn và luôn đi kè khách từ đất xem đến vài km mới về.
Làm dự án vtau,cò lùa khách xem đất bình chánh rồi 9h xuất phát xuống bà rịa( hồi rộ lên Vin mua dưới này),ông bác cạnh nhà e tham rẻ đi xuống biết bị lừa ko chịu cọc,nó bỏ đấy ko cho xe về.
2018 làm bên đức hòa cầu vượt củ chi rẽ trái 1km.100m 500tr đường 8m có sổ.mà khu nắng cháy để chục năm chưa ai xây.cứ 2 chủ nhật tổ chức dẫn khách xuống mở bán 1 lần.2 xe oto thì tầm 30 sale,3 trưởng phòng ,5 ông người thân sale vờ làm khách(vì mở bán lần nào e cũng thấy mấy ông khách này) và 3 khách thật.sale vào đưa sơ đồ phân lô phím cho ng thân chốt đặt cọc tiền luôn viết giấy biên nhận.tạo hiệu ứng đám đông dụ khách thật chỉ còn vài lô ko cọc sẽ hết cọc tạm 2-3tr cũng đk.1 chiêu rất cũ mà lúc nào cũng có khách mẵc bẫy.
-2017 e làm cho ông cậu dự án đất Bến xưa q12,e kéo khách nua 1,7 tỷ.rồi bán cho khách tiếp 1,9 tỷ.và sau 2 tháng e dẫn khách lấy 2,15 tỷ.tính ra vụ đó chị chủ lời 50tr còn em 130tr.giờ nghĩ lại thấy mình lừa lọc nhà ngta quá,xin lỗi chị chủ nhà.
Giờ cụ hoàn lương chưa?

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Em ví dụ nhé :
Bên A cọc 200tr cho Bên B - sau đó đền cọc và trả lại tiền cọc là 400tr ( 200tr vốn của mình ).
Bên C cọc 1 tỷ cho bên B - Bên B phải trả lại 2 tỷ cho bên C ( 1 tỷ trả lại cọc - còn đền 1 tỷ tiền cọc.Vậy là mình bỏ 1 tỷ - 200tr tiền đền cọc của bên A = 800tr ).
Vâng lúc trước cháu nghĩ nhầm 1 món Cụ ạ. 800 củ đắng cay :D

Thoa Trịnh

Xe điện
Em trước

em xin gửi link vì một số cụ bảo “lừa vào mắt”
Thực ra người kinh nghiệm thì bảo là khó lừa. Nhưng người ko trải qua, cả đời mới bán một lần thì biết mô tê gì. Nên rất mong, biết rồi thì đừng chê. Để người khác còn học hỏi. Và chia sẻ thêm kinh nghiệm cho mọi người

lên VTV 24. Và công an bắt được thủ phạm

https:// fb.watch/8R6xpnRPxi/

1. Bọn lừa đảo sẽ giả vờ làm người mua, tráo lấy sổ đỏ thật của người bán BDS. Từ đó, Chúng sẽ làm giả CMT, Sổ Hộ Khẩu và rao bán lại BDS này cho người mua khác.

- Cụ thể, Bọn llừa đảo sẽ giả làm người mua, yêu cầu gửi ảnh số đỏ thật trước, Rồi chúng làm giả 1 Phôi sổ đỏ giống y ảnh. Rồi chúng hẹn mình giao dịch trực tiếp, đòi xem sổ thật, và nhanh tay tráo sổ và không mua nữa, người bán không để ý và bị mất sổ. > có thể pháp luật bảo vệ mình, nhưng đứng trước tranh chấp, được vạ thì má đã sưng.

2 Kinh nghiệm của cụ Skoda

Trò ăn đặt cọc kinh điển:
1. Các cụ đặt cọc 1 BĐS nào đó 200T
2. Cọc xong đủ lâu thì có ĐT alo đến hỏi mua BĐS đó (chưa xong thủ tục) giá đủ để các cụ ham! Bên alo bảo e cọc 1 tỷ cho máu!
3. KQ là:
- Bên bán ban đầu mà các cụ cọc 200T báo là BĐS đó kg còn nên đền các cụ 200T.
- Bên hỏi mua sau đó đã cọc cho các cụ 1 tỷ thúc làm thủ tục và khi này thì do các cụ bị xù BĐS này nên có đếch hàng đâu để bán thế là theo điều khoản cọc thì phải đền 1 tỷ!
- Các cụ ôm mồm lõm 800 củ do Nhận/được đền 200 củ nhưng đền mất 1 tỷ!
- Team môi giới: Ăn ra 800T của các cụ! Hóa ra chúng nó cùng 1 team giăng bẫy!

=> Nguyên tắc Vàng: Không bao giờ được nhận cọc hơn số tiền mình đã cọc nếu các điều khoản phạt là như nhau!

3 Kinh nghiệm cụ Rô_non
Năm ngoái em tìm mua BT dự án Nam Cường. Đọc trên mạng giá cực tốt, đt cho môi giới đăng tin chúng nó cho số căn số lô đàng hoàng, dẫn đi xem tận nơi y như thật! Luôn mồm giục đặt cọc ngay đi vì lô này giá tốt căn đẹp. Ấy thế mà chỉ cần mình alo đặt cọc là y như rằng lô này vừa nhận cọc khách khác rồi hoặc chủ lại ko bán nữa mặc dù có những lô sáng xem nhà, chiều em quyết cọc luôn! Xong rồi chúng em chỉ còn lô khác ( tất nhiên giá cũng khác, cao vống lên). Bọn sale đấy rất làm mất thời gian của mình. Đặc biệt bọn sale Nam Cường!
Sorry các cụ môi giới chân chính vì mình dùng từ “ bọn” nhé!
:)) :)) :))
em tưởng các cụ cao siêu sao chứ.. thế cũng đòi kinh nghiệm... quá vớ vẩn ..em nói thật nhé..em từng 2 lần ủy quyền tham gia đòi quyền lợi đất đai + mua bán vài thửa đất + quan hệ với hàng trăm sale BĐS ... mấy cái cái cụ nói ra ..em thật buồn cười..các cụ nói bịa cứ như thật
em nói thật nhé... thằng mua nó éo ngu đâu và thằng bán cũng éo ngu đâu ..muốn bán phải trưng mọi thông tin sổ đỏ ra rõ ràng rành mạch. kể cả có thông qua cộng tác viên là sale BĐS ( họ ăn hoa hồng ) phải có ảnh sổ đỏ . nếu cao tay ấn có thêm bản đồ quy hoạch toàn bộ khu đất này luôn và ngay có con mộc đỏ đó vô + thậm chí có bản đồ trắc địa thửa đất này luôn và ngay... đcmn lừa tráo sổ đỏ dễ quá ta ..sổ đỏ chỉ cho xem khi đặt cọc thôi nhé..lừa thế éo nào được ..mịa sổ đỏ nhà mình thì cũ...trong khi sổ dỏ mới làm thì mới tinh ... nhì là rõ..các cụ toàn nói phét nó vừa thôi . mịa chưa kể nhiều chủ đất cao tay ấn họ lăn con mẹ nó vân tay vào góc sổ đỏ ..làm giả đi :D:D:D:D
Em công nhận với cụ trên. Người đem bán vài tỷ và đi mua vài tỷ cũng hiếm có người ngu lắm, mà đa phần là thông minh cả. Trước khi xuống tiền đặt cọc bao giờ chả phải xem kỹ càng sổ sách, số má, còn lên địa chính check quy hoạch các thứ đủ kiểu,… Lúc mua bán còn qua VP công chứng, kiểm tra lại lần nữa sổ sách giấy tờ rồi mới giao dịch, mua nhà chứ có phải mua mớ rau đâu mà các cụ ấy làm như lừa đôi chục tỷ dễ ngang ăn kẹo.

kobold_alone

Xe hơi
Tâm lý muốn ăn và ăn nhiều 1 chút. Họ cứ theo đó mà xuôi dòng thôi ạ. Em có ông bạn làm SALE, thấy cuối tuần nào cũng dẫn khách đi coi đất. Thấy chỉ có ổn vụ kê giá với ăn hoa hồng, chứ lừa đảo nếu gặp cùi thì nó cho lở luôn. Người có tiền họ đi đầu tư mà, đầu họ toàn sạn mà nhiều cụ nói lừa họ dễ như ăn kẹo. Em cũng tính mua lô đất mà đang nợ NH nhiều quá họ ko cho vay nữa :D

duongctt

Xe tăng
Vk ck em chả ai cùng địa chỉ TT vẫn mua bán bth cụ ak, chả VPCC nào có nhã ý giữ lại sổ mới đau :))
À, các bạn í sợ đi tù đấy mà, mọi thứ của em là thật nên em chả ngại gì việc các bạn í đi xác minh.
Quan điểm cá nhân: tụi nó là giả sổ chỉ để lừa cọc, thách cụ chúng nó dám mang ra phòng công chứng sang tên, đừng nói mang đi cắm ngân hàng.
Em biết có trường hợp thế này: đất thừa kế, nhà có mấy loại con (con nuôi, bà cả, bà 2). Bán xong, sang tên rồi mà tòa tuyên bố hủy sổ đỏ mới, yêu cầu chủ mới trả lại nhà.

Tony_Le

Xe container
Em công nhận với cụ trên. Người đem bán vài tỷ và đi mua vài tỷ cũng hiếm có người ngu lắm, mà đa phần là thông minh cả. Trước khi xuống tiền đặt cọc bao giờ chả phải xem kỹ càng sổ sách, số má, còn lên địa chính check quy hoạch các thứ đủ kiểu,… Lúc mua bán còn qua VP công chứng, kiểm tra lại lần nữa sổ sách giấy tờ rồi mới giao dịch, mua nhà chứ có phải mua mớ rau đâu mà các cụ ấy làm như lừa đôi chục tỷ dễ ngang ăn kẹo.
Cao siêu thì vẫn lừa được, đọc báo vẫn thấy có đấy.

Còn thấp siêu thì lừa mấy trăm triệu tiền cọc rồi bùng.

Tony_Le

Xe container
Cụ lên giọng hay tôi lên giọng thì các cụ khác đọc được tự biết. Tôi học cách cmt k chủ ngữ từ cụ luôn mà cụ thấy khó chịu thế à?
Tháng nào bên tôi chả công chứng vài bộ hso đấu giá tài sản do ngân hàng phát mại thông qua công ty đấu giá bán ra. Còn cụ vẫn khăng khăng mua trực tiếp được của ngân hàng theo cách ngân hàng tự thu về và tự bán trực tiếp cho người mua thì nhất cụ. Thế nhé! Tôi xin phép k rep bất kỳ cmt gì liên quan tới cụ nữa.
Ơ, làm công chứng mà không phân biệt được Công ty đấu giá chỉ là thằng được thuê để thực hiện các thủ tục của ngân hàng để bán tài sản đó thôi sao?

Future 141.48

Xe buýt
Cụ chưa rõ vấn đề rồi.
1. Đây ko phải là trường hợp ngân hàng ko tìm được chủ đất, mà là chủ đất ko có khả năng thanh toán nợ, nên ngân hàng làm thủ tục kê biên. Lúc này bđs thuộc về ngân hàng.
2. Ngân hàng bán cho người mua (là em), em có hỏi và đề nghị gặp chủ cũ của bđs, ngân hành từ chối với lý do "ko tìm được chủ cũ". Bản chất là họ chỉ muốn bán nhanh bđs, và điều họ làm hoàn toàn HỢP PHÁP.
3. Vấn đề phát sinh ở chỗ khi em mua đất xong, nhưng ko thể xây nhà vì chủ đất cũ kéo anh em họ hàng ra gây sự. Về mặt pháp lý, họ ko còn giấy tờ gì, nhưng họ giở tính Chí Phèo ra, lấy lý do "đất cha ông để lại, họ sẽ chuộc lại từ ngân hàng, tại sao dám mua của họ?".

Em được biết tình trạng trên khá phổ biến với những mảnh đất ngân hàng phát mãi.
Đa số những mảnh mà ngân hàng phát mại, thì đều bán cho người '' có tiếng'' ở khu quanh đấy thì mới tránh khỏi việc người chủ đất cũ đến gây khó dễ trong việc xây dựng.

huongdo03

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi. Trong trường hợp mua bán nhà có ký 3 bên với bank, bên mua sau khi sang tên mình xong ko nộp sổ vào bank để bank giải toả khoản tiền cho bên bán mà mang sổ đi bán quách nhà cho ng khác đc ko ạ? Em đang chờ khoản tiền giải toả đó đây, tự nhiên thấy có chút lo lắng.

Tony_Le

Xe container
Các cụ cho em hỏi. Trong trường hợp mua bán nhà có ký 3 bên với bank, bên mua sau khi sang tên mình xong ko nộp sổ vào bank để bank giải toả khoản tiền cho bên bán mà mang sổ đi bán quách nhà cho ng khác đc ko ạ? Em đang chờ khoản tiền giải toả đó đây, tự nhiên thấy có chút lo lắng.
Theo đúng qui trình thì là No, em mới mua y vậy đây, nhận được từ Ngân hàng tờ xác nhận (bản gốc) cầm những gì của mình (là đống giấy tờ phô tô) chứ có nhìn thấy cái Sổ nó ra sao đâu. Mà ngân hàng nó đi làm thủ tục chứ đâu người mua đi làm.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Thông thường mua bán ký 3 bên thì 100% làm dịch vụ rồi, nên ký công chứng xong là bên bank họ xách toàn bộ giấy tờ đi để hoàn thiện thủ tục còn lại nên cụ yên tâm nhé. Người mua họ còn sợ mất hơn cụ.

phantrong67

Xe tải
Cụ chưa rõ vấn đề rồi.
1. Đây ko phải là trường hợp ngân hàng ko tìm được chủ đất, mà là chủ đất ko có khả năng thanh toán nợ, nên ngân hàng làm thủ tục kê biên. Lúc này bđs thuộc về ngân hàng.
2. Ngân hàng bán cho người mua (là em), em có hỏi và đề nghị gặp chủ cũ của bđs, ngân hành từ chối với lý do "ko tìm được chủ cũ". Bản chất là họ chỉ muốn bán nhanh bđs, và điều họ làm hoàn toàn HỢP PHÁP.
3. Vấn đề phát sinh ở chỗ khi em mua đất xong, nhưng ko thể xây nhà vì chủ đất cũ kéo anh em họ hàng ra gây sự. Về mặt pháp lý, họ ko còn giấy tờ gì, nhưng họ giở tính Chí Phèo ra, lấy lý do "đất cha ông để lại, họ sẽ chuộc lại từ ngân hàng, tại sao dám mua của họ?".

Em được biết tình trạng trên khá phổ biến với những mảnh đất ngân hàng phát mãi.
Tình trạng này khá nhiều, rất nhiều người mua đất do ngân hàng thanh lý gặp chủ nhà chí phèo kiểu này, kiểu chủ nhà con cái nghiện ngập, chơi bời. Người mua lúc đó về mặt pháp lý đang sở hữu đất rồi nhưng khống bán, không xây được, cuối cùng chỉ còn giải pháp bán rẻ cho chủ nhà nên thiệt thòi rủi ro người mua vẫn phải chịu.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
E chỉ thấy vô lý cái là cả tài sản lớn là BĐS mà cái tờ GCN thì lại có thể làm giả? Sao không nghĩ đến việc gắn cái mã QR lên đó, cần chỉ quét 1 cái là biết tình trạng bđs ntn.

huongdo03

Xe tăng
Thông thường mua bán ký 3 bên thì 100% làm dịch vụ rồi, nên ký công chứng xong là bên bank họ xách toàn bộ giấy tờ đi để hoàn thiện thủ tục còn lại nên cụ yên tâm nhé. Người mua họ còn sợ mất hơn cụ.
Ôi trường hợp nhà em là ng mua họ tự đi làm mà cụ. Em giao sổ cho bên mua ở phòng công chứng mà.

Tài mới

Xe tăng
các cụ cho em hỏi môi giới bán nhà ăn hoa hồng là 1% hay bao nhiêu ợ

huongdo03

Xe tăng
Theo đúng qui trình thì là No, em mới mua y vậy đây, nhận được từ Ngân hàng tờ xác nhận (bản gốc) cầm những gì của mình (là đống giấy tờ phô tô) chứ có nhìn thấy cái Sổ nó ra sao đâu. Mà ngân hàng nó đi làm thủ tục chứ đâu người mua đi làm.
Ng mua đi làm mà cụ. Ngân hàng chỉ ở nhà chờ nộp sổ thôi.