[Funland] Các chiêu trò lừa đảo khi Mua-Bán BDS

huongdo03

Xe tăng
Bọn em dính rồi cụ ạ. Họ ko đem sổ đi bán được vì bank giữ sổ, nhưng họ ko chịu ký giấy tờ tài sản đảm bảo nên ngân hàng vẫn đóng băng khoản tiền đó. Mà trên hợp đồng thì sau 90 ngày thì ngân hàng ko cho vay nữa. Người mua làm thế để ép giảm giá mới chịu ký. Vụ đó nhà em thiệt hại mất vài trăm. Nói chung nếu mua bán qua ngân hàng thì tiền hết đóng băng mới bàn giao chìa khóa nhà!
À vâng, em phải nhận đủ tiền mới giao nhà chứ cụ. Nhg TH nhà em bán là ng mua họ tự đi làm sổ rồi mang về giao cho ngân hàng mà, chứ ko phải ngân hàng đi làm.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
À vâng, em phải nhận đủ tiền mới giao nhà chứ cụ. Nhg TH nhà em bán là ng mua họ tự đi làm sổ rồi mang về giao cho ngân hàng mà, chứ ko phải ngân hàng đi làm.
Cụ nên yêu cầu ng mua đung dịch vụ làm nhanh, giao cho bên bank nhận sổ luôn từ bên dịch vụ là tốt nhất.

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
vâng nó đòi em 2%. Vãi nhái. Em bảo 1 thì nó bảo 1.5 em bảo trym cu't
Bán đc cái nhà cũng nhức đầu lắm ạ. Em ngày nhận đống đt của môi giới, tiếp cũng k ít. Mà tự đăng bán thì cũng toàn môi giới gọi. Nhiều môi giới lịch sự, nhưng cũng có tay là xã hội thâm khu đó gọi, rất cục xúc. Nói chung mệt phết ạ

Tài mới

Xe tăng
Bán đc cái nhà cũng nhức đầu lắm ạ. Em ngày nhận đống đt của môi giới, tiếp cũng k ít. Mà tự đăng bán thì cũng toàn môi giới gọi. Nhiều môi giới lịch sự, nhưng cũng có tay là xã hội thâm khu đó gọi, rất cục xúc. Nói chung mệt phết ạ
Phức tạp quá :)

mb.vaynganhang

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi. Trong trường hợp mua bán nhà có ký 3 bên với bank, bên mua sau khi sang tên mình xong ko nộp sổ vào bank để bank giải toả khoản tiền cho bên bán mà mang sổ đi bán quách nhà cho ng khác đc ko ạ? Em đang chờ khoản tiền giải toả đó đây, tự nhiên thấy có chút lo lắng.
Tình huống này cũng có trao đổi, bàn luận trên OF trước đây. Em xin phép gửi thêm thông tin mà em hiểu. Vấn đề này, em cũng có nghĩ nhiều tình huống, vì: gặp nhiều và vừa rồi chính người bạn thân bán nhà, cũng hỏi tư vấn khá kĩ vì bên mua thực hiện vay giải ngân phong toả.

Quy trình giải ngân phong toả nói chung: thì Bank sẽ giải ngân phong toả, Bank chỉ giải toả tiền khi:
+ Bước 1: Nhiều bác hỏi khâu này, Bank có đi làm thủ tục sang tên sổ đỏ ko, thì như em biết là: KHÔNG. 2 bên mua nhà và bán nhà chủ động tự hoàn thiện khâu sang tên sổ đỏ. Bên nào đi làm cũng được tuỳ thoả thuận của 2 bên
+ Bước 2: Sau khi có sổ đỏ đứng tên bên mua rồi thì bên mua nhà phải ký thế chấp với Bank, và Bank cũng nhận được sổ đỏ gốc. Sau 2 bước này, thì Bank mới giải toả tiền

Vậy, có điểm mà bên bán nhà băn khoăn, lo lắng, em thấy cũng đúng, như sau:
+ Nếu sau khi ký hợp đồng mua bán nhà công chứng: ví dụ có phát sinh vấn đề gì khiến ko sang tên được sổ đỏ, thì Tiền sẽ mãi bị phong toả. Và nếu quá lâu (tầm 60-90 ngày) thì Bank cũng có quy định trong hợp đồng là được thu hồi lại khoản tiền đã giải ngân
+ Sang tên sổ đỏ được rồi, bên mua ko chịu ký thế chấp cho Bank: cái này đúng là em chưa gặp bao giờ trong quá trình làm, nhưng vẫn có xác suất xảy ra. Vì hoàn toàn ở sự tự nguyện của bên mua, ko ép được. Nếu ko ký thế chấp, mà cũng quá lâu tầm 60-90 ngày thì Bank cũng được thu hồi lại khoản tiền đã giải ngân
+bên mua sau khi sang tên mình xong ko nộp sổ vào bank để bank giải toả khoản tiền cho bên bán mà mang sổ đi bán quách nhà cho ng khác đc ko ạ? Câu hỏi này của bác: Sổ đỏ ký mua bán công chứng rồi, thì cũng ko ký mua bán tiếp được cho người khác. Nếu cẩn thận hơn, có thể thoả thuận Bên bán đi làm thủ tục sang tên sổ đỏ. Sau khi ký mua bán công chứng xong thì Bên bán giữ luôn sổ gốc và bộ giấy tờ cần thiết, để đi làm sang tên trên Quận/văn phòng đăng ký đât đai. Khi nào có sổ đỏ thì Bên bán alo Bên mua ra nhận sổ đỏ cùng và Bên bán giữ sổ đỏ gốc, lúc nào bên bank cần thì bên bán đưa cho Bank

Hiện nay, các bank cũng đã có các hình thức vay mua nhà, mà cho phép giải ngân tiền luôn (ko phong toả), nhờ việc thông qua uỷ quyền với 1 bên thứ 3. Các bác có phát sinh nhu cầu vay mua bán nhà thông qua vay vốn ngân hàng, mà băn khoăn với phương thức giải ngân phong toả truyền thống, thì có thể tham khảo hình thức vay này!!! Có 1 vài bank đang triển khai, và có thể dần dần nhiều bank cũng sẽ có

Go on

Xe điện
Em oánh dấu

Tony_Le

Xe container
Tốt nhất là thiền tươi, thằng mua muốn vay thì sang tên xong vay gì thì vay chứ viết như cụ mb.vaynganhang thì rủi ro cũng khá lớn.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Tốt nhất là thiền tươi, thằng mua muốn vay thì sang tên xong vay gì thì vay chứ viết như cụ mb.vaynganhang thì rủi ro cũng khá lớn.
Vâng, đúng là nếu tìm dc người mua tiền tươi ngay thì còn gì bằng :)
Nhưng nhiều khi người bán cần bán sớm, tìm được người mua thiện chí nhưng cũng ko đủ 100% tiền mà cần phải vay thêm. Như ở đoạn cuối comment bên trên của em, các bank cũng cải tiến và đã có hình thức phù hợp để thuận tiện hơn, an toàn hơn cho cả 3 bên