[Funland] Các chuyên gia bảo bđs chết tới hết 2024, các bác dự đến khi nào?

Smile1102

Xe container
Tuỳ khu tuỳ vị trí, vẫn có 1 số khu vực đất trong 1 năm qua tăng giá đó mợ, chủ yếu có may mắn đầu tư đúng chỗ đó ko thôi. Check louis city đại mỗ, ai đầu tư cuối 2021 mấy dãy gần mặt lê quang đạo là giờ đang lãi tầm 20% rồi đó.
Ngoài ra còn nhà trong vđ3 những nhà mà đường to rộng oto đỗ cửa thoải mái thì nó ko có giảm đâu, cứ đi mua là sẽ biết nó có giảm hay không ngay. Chỉ cần giá ko quá ngáo so với mặt bằng chung cả khu là bay ngay
Cụ nói 2021 tới giờ thì nói làm gì?, em đang nói ngay tại thời điểm này cụ chỉ cho em chỗ nào bây giờ mua sẽ lên giá trong vòng 1-2 năm tới?

sieunhancutchan

Xe tăng
Cụ nói 2021 tới giờ thì nói làm gì?, em đang nói ngay tại thời điểm này cụ chỉ cho em chỗ nào bây giờ mua sẽ lên giá trong vòng 1-2 năm tới?
1-2 năm tới thì tôi ko rõ nhưng vấn đề đang nói đến ở đây là h cầm tiền đi mua nhà nội đô nó ko có giảm, đấy mới là vấn đề. Ai cần mua vẫn phải mua giá cao chứ ko có giá rẻ để mua.
Còn tôi lấy ví dụ mua cuối 2021 đến h vẫn tăng để mợ thấy cái khoảng thời gian năm 2022 là đất cát nhiều chỗ giảm rất mạnh, thị trường chung giảm thanh khoản nhiều chỗ mất hẳn thanh khoản mà vẫn có chỗ tăng thì nó là chỗ đáng để nói đến rồi chứ ko phải để mợ kêu h mua đâu để 1 2 năm tới sẽ tăng.
Đầu tư đất ngta đầu tư tầm 5 7 năm chứ thích lướt sóng 1 2 năm đã đòi tăng thì nên múc đất bơm thổi rủi ro cao thì nó mới có lợi lớn nhanh vậy được.

Chỉnh sửa cuối:
Họ có nói thì cụ cũng k tin lại phản biện... Trong khi tương lai chẳng ai biết trước được. Ai tin thế nào thì làm thế đấy thôi.

Smile1102

Xe container
1-2 năm tới thì tôi ko rõ nhưng vấn đề đang nói đến ở đây là h cầm tiền đi mua nhà nội đô nó ko có giảm, đấy mới là vấn đề. Ai cần mua vẫn phải mua giá cao chứ ko có giá rẻ để mua.
Còn tôi lấy ví dụ mua cuối 2021 đến h vẫn tăng để mợ thấy cái khoảng thời gian năm 2022 là đất cát nhiều chỗ giảm rất mạnh, thị trường chung giảm thanh khoản nhiều chỗ mất hẳn thanh khoản mà vẫn có chỗ tăng thì nó là chỗ đáng để nói đến rồi chứ ko phải để mợ kêu h mua đâu để 1 2 năm tới sẽ tăng.
Đầu tư đất ngta đầu tư tầm 5 7 năm chứ thích lướt sóng 1 2 năm đã đòi tăng thì nên múc đất bơm thổi rủi ro cao thì nó mới có lợi lớn nhanh vậy được.
Họ có nói thì cụ cũng k tin lại phản biện... Trong khi tương lai chẳng ai biết trước được. Ai tin thế nào thì làm thế đấy thôi.
Vâng đương nhiên em ko tin ạ, ai tin thì tùy thôi hehe.
Nhận định của cá nhân em dựa trên quá khứ và tình hình kinh tế vĩ mô và tình trạng BDS hiện nay thì em đánh giá là:
1. BDS đã đạt được đỉnh của thời gian qua vào cuối 2022.
2. Tại Q3-Q4 năm 2022 số lượng giao dịch giảm tuy vẫn giữ giá.
3. Năm 2023 giao dịch giảm mạnh hơn, giá bắt đầu có xu hướng giảm, giảm mạnh ở phân khúc cò vạc thổi nhiều, giảm nhẹ hơn các phân khúc có nhu cầu thực.
4. Cuối 2023 và 2024 sẽ giảm mạnh hơn, khi các cty BDS đến kỳ trả nợ, phá sản, các dự án chi trả góp lãi 0 đồng đến kỳ thanh toán.

Cái đáng sợ nhất ko phải là đắt hay rẻ mà là mất thanh khoản. Khu nhà em ở THNC trc năm 2022 thì ko ai bán, giờ có ng bán rao cũng đắt nhưng rao mãi ko ai hỏi luôn.
Em dự kiến năm 2024 bắt đầu quan sát và tìm kiếm cơ hội trong 2024-2026 tùy tình hình.

mabu44

Xe tăng
5 người mua nhà, chung cư để ở thì đến 4 người phải cần hỗ trợ ngân hàng, mà cứ lãi vay cao thế này thì chắc chắn người xuống tiền mua phải đắn đo. Thu nhập ko đủ trả lãi vay thì có muốn cũng ko mua đc. Còn lượng người đủ tiền mặt mua vì nhu cầu thực sự thì em nghĩ ko nhiều, nên kiểu gì cũng phải giảm thôi. Kinh tế ko phát triển thì chẳng thể kích cầu tiêu dùng, BĐS cũng là 1 mặt hàng thôi.

sieunhancutchan

Xe tăng
Nhận định của cá nhân em dựa trên quá khứ và tình hình kinh tế vĩ mô và tình trạng BDS hiện nay thì em đánh giá là:
3. Năm 2023 giao dịch giảm mạnh hơn, giá bắt đầu có xu hướng giảm, giảm mạnh ở phân khúc cò vạc thổi nhiều, giảm nhẹ hơn các phân khúc có nhu cầu thực.
4. Cuối 2023 và 2024 sẽ giảm mạnh hơn, khi các cty BDS đến kỳ trả nợ, phá sản, các dự án chi trả góp lãi 0 đồng đến kỳ thanh toán.

Cái đáng sợ nhất ko phải là đắt hay rẻ mà là mất thanh khoản. Khu nhà em ở THNC trc năm 2022 thì ko ai bán, giờ có ng bán rao cũng đắt nhưng rao mãi ko ai hỏi luôn.
Em dự kiến năm 2024 bắt đầu quan sát và tìm kiếm cơ hội trong 2024-2026 tùy tình hình.
Mỗi người có 1 nhận định thôi. THNC nó không đại diện cho cả thị trường và nó cũng chỉ là 1 khu đô thị như rất nhiều các khu đô thị khác. Ngay như các khu làng việt kiều, văn quán hay geleximco đợt này vẫn đang có giao dịch mua bán nhà cửa, tầm tiền thì trải dài từ 10 tỷ đến 40 tỷ. Đó là các khu mợ không biết nên mợ nghĩ chỗ nào cũng ảm đạm cả thị trường mất thanh khoản thôi.

Thị trường ngoài kia nhất là nhà nội đô hàng ngày vẫn có giao dịch mua bán nhà cửa với nhau, vẫn có người mua vẫn có người bán, có chăng là có biết đến thông tin không thôi chứ ngồi nghĩ nó thế này thế nọ thì ko chuẩn xác đâu.

Đợt tăng vừa rồi nhà nội đô nó ko tăng nhiều tăng mạnh như bđs vùng ven thế nên vào giai đoạn khó khăn nó cũng ko giảm nhiều như bđs bơm thổi, đó là điều dễ hiểu. Ngoài ra, những người chốt được bđs vùng ven hoặc bđs tỉnh giai đoạn vừa qua thì cũng có 1 số lượng người cầm tiền lãi đó quay về mua bđs nội đô vì đợt này bđs nội đô đang có nhiều lựa chọn.

Chỉnh sửa cuối:

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]

khu CHNC em thấy bán nhiều từ vài năm nay chứ không phải k ai bán đâu, vì những người ở đây thời đầu họ dần đi khu khác mới đẹp hơn rồi, như mandarin gần đó chẳng hạn

Website
casamia.vn
Lạ nhỉ thế mà em có mảnh be bé ở TP Hải Dương lại còn dính quy hoạch hết 1/2 đất còn tầm 30m2 mà hết người này gạ đến người kia gạ mua. Em thì không biết gì về môn này, cứ hô bừa 1,5 tỏi mà trả cũng gần đến rồi :)

Smile1102

Xe container
Mỗi người có 1 nhận định thôi. THNC nó không đại diện cho cả thị trường và nó cũng chỉ là 1 khu đô thị như rất nhiều các khu đô thị khác. Ngay như các khu làng việt kiều, văn quán hay geleximco đợt này vẫn đang có giao dịch mua bán nhà cửa, tầm tiền thì trải dài từ 10 tỷ đến 40 tỷ. Đó là các khu mợ không biết nên mợ nghĩ chỗ nào cũng ảm đạm cả thị trường mất thanh khoản thôi.

Thị trường ngoài kia nhất là nhà nội đô hàng ngày vẫn có giao dịch mua bán nhà cửa với nhau, vẫn có người mua vẫn có người bán, có chăng là có biết đến thông tin không thôi chứ ngồi nghĩ nó thế này thế nọ thì ko chuẩn xác đâu.

Đợt tăng vừa rồi nhà nội đô nó ko tăng nhiều tăng mạnh như bđs vùng ven thế nên vào giai đoạn khó khăn nó cũng ko giảm nhiều như bđs bơm thổi, đó là điều dễ hiểu. Ngoài ra, những người chốt được bđs vùng ven hoặc bđs tỉnh giai đoạn vừa qua thì cũng có 1 số lượng người cầm tiền lãi đó quay về mua bđs nội đô vì đợt này bđs nội đô đang có nhiều lựa chọn.
Em có đất ở quê (Thạch Thất), Dương Nội, Vân Canh đều xuống so với đầu 2022 và cực khó tìm người có nhu cầu mua cụ ạ (rao mãi ko ai hỏi tới chán ko buồn rao).
Thực tế bây giờ ví dụ như Vân Canh đc bằng giá mua hay xuống chút em sẽ bán luôn. Tất nhiên em cũng có thể đợi được 5-10 năm vì ko quá căng thẳng về dòng tiền nên ko tới nỗi phải bán tống bán tháo.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
View attachment 7724501
Chả biết thế này có phải nội đô cũng chết hay ko các cụ
Xin tt cụ ơi. Sổ đẹp, ngõ ko quá xấu giải cứu liền. E gặp nhiều tin ntn r. Ảo. Còn nếu đúng là đang cho thuê full thì thường sổ xấu, lỗi phong thủy.
Trên này trc có cụ rao bán khu trọ ở Bắc Ninh thì phải. Full 15-16 phòng thì phải, khi xem sổ thì chắc hơi hụt hẫng :)

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em có đất ở quê (Thạch Thất), Dương Nội, Vân Canh đều xuống so với đầu 2022 và cực khó tìm người có nhu cầu mua cụ ạ (rao mãi ko ai hỏi tới chán ko buồn rao).
Thực tế bây giờ ví dụ như Vân Canh đc bằng giá mua hay xuống chút em sẽ bán luôn. Tất nhiên em cũng có thể đợi được 5-10 năm vì ko quá căng thẳng về dòng tiền nên ko tới nỗi phải bán tống bán tháo.
E xin tt đất Vân Canh cụ vào inbox nhé?

phamhaicp

Xe đạp
BĐS giờ cơ bản là do các doanh nghiệp làm bđs đứt vốn, do đoạn 2019-2022 có quá nhiều tiền dễ từ chứng khoán, trái phiếu, hỗ trợ covid, lãi suất thấp... Giờ bắt hết các ông làm láo, k cho phát hành trái phiếu, lãi cao thì bđs đứt gẫy thanh khoản thôi.

Bao giờ các vấn đề trên đc xử lý thì lại có sóng lớn.

vietsunboy

Xe tải
Mong nó giảm 30% để mua mà hết năm nay không biết thế nào!
Em đang nói chung cư nội đô, nhà mấy quânn Long Biên, Gia Lâm. Giá từ 2021 đến bay giờ chả giảm mấy.
Đợi vùng ven giảm giá nhà đầu tư chuyển hướng mua vùng ven thì nội đô mới giảm bác nhé. Giờ vùng ven chưa giảm nhiều do cđt vẫn đang cố xoay, nhà đầu tư chưa bán giảm giá

DuongTOTO

Xe buýt
Cụ thể giá cụ xuống chút như nào, em tìm mãi mảnh nào rẻ để có hộ khẩu hà nội giờ cũng chán :D

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
người như cụ đầy, họ cũng chả dại gì bán tầm này.

bmwp0wer

Xe tăng
nhà nội đô ko thể giảm (dù giá đang ngáo), vì có cung trong khu vực này đâu. Nhu cầu ở đều là thực nên ai có nhu cầu bán đi mấy đâu cụ. nhà ngõ mà oto vào đc (ko dễ dàng) vẫn cỡ 7-8 tỷ chứ đâu có rẻ.