[Funland] Các cụ ăn thịt đông lạnh Ấn Độ cẩn thận nhé!

LienPhuong

Xe điện
Cụ có thấy vô lý chưa, một căn bệnh gây chết người, nhưng những người chết vì căn bệnh ấy sống thọ hơn những người bình thường? Thế còn bài báo 80% dương tính là dương tính ảo cụ có giải thích gì không?
Cụ logic thế nào ấy. Ví dụ cụ em đang 90 tuổi, năm ngoái cụ em 89 nhưng chưa mất vì chưa dính covid, năm nay cụ em 90 dính covid và mất, thế nên em kết luận cụ em chết vì covid nhưng lại thọ hơn đa số chỉ sống đến 80 tuổi, suy ra covid làm tăng tuổi thọ con người. Đây là logic của cụ à???

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tùy thị trường xuất họ sẽ bị kiểm soát thành phần các nhau...e nghĩ bộ tiêu chuẩn của VN ko quá cao để thịt Ấn khó đáp ứng :)
Cũng có thể có tiêu chuẩn khác nhau cho thị trường khác nhau cụ ạ. Cái này em ko rõ. Về quy định bộ tiêu chuẩn thực phẩm mình cũng gắt đấy ạ. Chỉ là khó kiểm soát chăn nuôi trong nước.
Nhưng thịt trâu Ấn thường đạt chuẩn Halal. Một trong những tiêu chuẩn gắt gao nhất thế giới của đạo Hồi.

Patriots

Xe lăn
Cụ logic thế nào ấy. Ví dụ cụ em đang 90 tuổi, năm ngoái cụ em 89 nhưng chưa mất vì chưa dính covid, năm nay cụ em 90 dính covid và mất, thế nên em kết luận cụ em chết vì covid nhưng lại thọ hơn đa số chỉ sống đến 80 tuổi, suy ra covid làm tăng tuổi thọ con người. Đây là logic của cụ à???
Cháu chỉ viết sự thật, còn suy nghĩ và tính logic nhường cho các cụ, không nghĩ thay các cụ, cụ có thấy một căn bệnh lạ không? Co số này không dựa trên 1 người mà dựa trên hơn 30 nghìn người đã chết. Một nghiên cứu mà dựa trên 30 nghìn người là đầy đủ đấy

LienPhuong

Xe điện
Cháu chỉ viết sự thật, còn suy nghĩ và tính logic nhường cho các cụ, không nghĩ thay các cụ, cụ có thấy một căn bệnh lạ không?
Đúng là cụ chỉ viết sự thật, nhưng xử lý thông tin của cụ lại có vấn đề, chứ chả có gì lạ cả.

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Phét lác, thằng nào viết cái bài này chưa đi xét nghiệm PCR bao giờ.

Ngoáy mũi về đưa mẫu vào ấp mãi ở nhiệt độ+ virut còn đếu sinh sản nổi mới phải thông báo âm tính lần 1.....lần 4 mới dương tính đấycòn giề.

Đây lại là cái miếng thịt chết để trong nhiệt độ - mà cô vít nó sống mà lây được thì vcl. ;))

mega_fun

Xe điện
Em nghĩ lại thuyết âm mưu nhỉ, bên cung cấp thực phẩm cho siêu thị cũng dính hàng loạt, tổ chức nào nó bơm virus vào thịt mất khi mà kiểm soát con người đi lại chặt chẽ giữa các nước.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Đời em sống đến nay gần 50 rồi nhưng mà món thịt trâu này ăn trên đầu ngón tay. Mà toàn trâu chọi đồ sơn chứ trâu chỗ khác em ko hề thích. Nên cũng không ngại lắm.

cunhoang

Xe điện
Cụ với nhà cụ Tập lái như kiếp trước là gái chung chồng thế này. :))
ai ăn ăn thôi
em cứ đồ tươi em ăn.đi đâu mà có mấy đồ thịt đông lạnh,e toàn nhờ nv trần nước sôi trc rồi nhúng lẩu.chứ lúc sôi nhìn bọt đen nổi lên em kinh lắm :))

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều loại Virus sống khi bị đưa vào nhiệt độ thấp sẽ ngừng hoạt động, nhưng khi nhiệt độ trở lại bình thường (như nhiệt độ phòng) sẽ hoạt động trở lại.
Rất nhiều loại live vaccines là virus sống. Để bảo quản người ta phải giữ ở nhiệt độ thấp, thậm chí cực thấp như giữ trong ni tơ lỏng (-186oC). Sau khi rã đông virus vaccine sống lại được đưa vào cơ thể tạo ra phản ứng miễn dịch!

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ với nhà cụ Tập lái như kiếp trước là gái chung chồng thế này. :))
Em bé tí ti...tuổi gì mà bênh trâu Ấn. Chém trên cơ sở KH thôi cụ.
Còn niềm tin đôi khi ăn vào tiềm thức, chả ai thay đổi được 😊

xe tậm tịt

Xe hơi
Cụ chủ thớt thỉnh thoảng rao bán thịt bò sống đây mà

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Kính thưa cccm OF!
Cháu là 1 cb khoa học thú y xin có đôi lời về việc này ạ.
1, Thực phẩm nhập khẩu đông lạnh/tươi sống cả trong và ngoài nước đều có thể có (nhiễm) vi rút (vi sinh vật nói chung) cả bề mặt thịt, vỏ bao bì nếu quá trình chế biến/đóng gói... có con người (bị nhiễm & bài thải VSV ra ngoài thường là đường hô hấp - hơi thở) tham gia.
Đường đi của các thực phẩm này đôi khi không kiểm soát hết được (trường hợp đơn vị chế biến biết là sản phẩm bị nhiễm thì họ càng giấu giếm để sao bán được dù giảm giá mạnh).
Tuy nhiên, cccm không nên lo lắng quá vì đa số thực phẩm tươi sống/đông lạnh (thịt, cá...) đều được nấu chín trước khi ăn. Quá trình nấu diệt hầu hết VSV.
Vậy thì chúng ta lo lắng điều gì, cách xử lý các VSV bề mặt (ở đây cụ thể là N-Covi).
2, Xử lý để tránh tác hại của VSV nhiễm trên bề mặt: Rửa, nhúng nóng trước khi chế biến. Hoặc là rửa thực phẩm như bình thường và thái, cắt miếng đem nấu chín. Rửa tay xà phòng ngay sau khi chế biến sống. Dội, hơ nóng trên bếp: dao, thớt, đồ đựng trung gian hoặc theo cách thức vệ sinh thông thường tách 2 công đoạn SỐNG / CHÍN.
3, Nguy hiểm nhất là thực phẩm đã chế biến, quả, rau sống từ người chế biến/người bán bị nhiễm N-Covi. Do đó: tránh ăn thức ăn nguội chế biến sẵn chỉ nên ăn đồ nóng (phở, bún, cháo, cơm canh... ) . Hoa quả mua về nên rửa ngay vỏ rồi mới sử dụng ăn uống.
N-Covi đến nay được biết chủ yếu lây lan qua thở. Tuy nhiên cẩn thận vẫn hơn cccm nhể

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều loại Virus sống khi bị đưa vào nhiệt độ thấp sẽ ngừng hoạt động, nhưng khi nhiệt độ trở lại bình thường (như nhiệt độ phòng) sẽ hoạt động trở lại.
Rất nhiều loại live vaccines là virus sống. Để bảo quản người ta phải giữ ở nhiệt độ thấp, thậm chí cực thấp như giữ trong ni tơ lỏng (-186oC). Sau khi rã đông virus vaccine sống lại được đưa vào cơ thể tạo ra phản ứng miễn dịch!

- Virut nó phải bám ký sinh trên vật mang, vật mang nó cũng phải là thực thể sống, nghĩa là có tính sinh sản, ví dụ như là vi trùng...
- Nếu vật mang hồi sinh, trong một vài trường hợp có điều kiện phù hợp virut mới "có thể" hồi sinh...do đó cái trữ đông cụ thấy nó phải đi kèm với các loại máy móc ủ ấp....các vật mang được chọn lọc....& các tính toán cụ thể.

- Định nghĩa vắc xin thủa xưa mới là dùng virut được làm yếu rồi đưa vào cơ thể để tạo miễn dịch....chứ nay công nghệ gen & di truyền phát triển nên nó biến tấu nhiều lắm....kể cả nếu giờ cụ phát hiện ra bấm huyệt mà báo động cho cơ thể tạo miễn dịch thì đó cũng được coi là vắc xin.

Nói dư bác thì bao nhiêu loại virut thời tiền sử bị đóng băng nó đã sống lại cmnr & loài người đã tiệt chủng vì bệnh. :))

Mấy chú lều báo, hôm trước toàn bộ công nhân cái nhà máy thịt Vi xai...vi xeo...gì trong SG nhiễm cô vít....trước khi dừng hoạt động đã có hàng ngàn tấn thịt tung ra thị trường & tung hoành khắp lục tỉnh & có khi còn ra cả thổ đu...thì chả thấy lo viết bài khoa học. Nói như lều báo thì đấy mới là nguồn cơn gây ra cái sự toang bây giờ =)) . Toàn đưa tin cái kiểu đánh thằng yếu trong khi ngay cái chuỗi siêu thị sireu lây nhiễm thì cứ dập dòm nửa cải chính.....nửa đăng....sợ nó giận như sợ bố. =))

coolpix8700

Xe ngựa
- Định nghĩa vắc xin thủa xưa mới là dùng virut được làm yếu rồi đưa vào cơ thể để tạo miễn dịch....chứ nay công nghệ gen & di truyền phát triển nên nó biến tấu nhiều lắm....kể cả nếu giờ cụ phát hiện ra bấm huyệt mà báo động cho cơ thể tạo miễn dịch thì đó cũng được coi là vắc xin.

Nói dư bác thì bao nhiêu loại virut thời tiền sử bị đóng băng nó đã sống lại cmnr & loài người đã tiệt chủng vì bệnh. :))
...
Ngày xưa là bao giở hả bác?
Cái vaccine chống bệnh virus đầu tiên mà bác đang ca ngơi không phải từ con virus mới được công nhận chính thức có mấy ngày, còn cái thứ 2 chắc phải chờ từ vài ngày đến vài tháng nữa, chứ cái ngày xưa của bác còn kép dài trong tương lai rất lâu đấy!
Gọi là rã đông chứ nhiều vaccines sống chỉ cần bỏ ra khỏi tủ lạnh âm sâu độ 1 giờ là dùng được, đâu cần phải công nghệ gì như bác dọa đâu.
Tụi em vẫn đang dùng rất nhiều thể loại vaccines virus sống đấy, không phải nghe nói hay đọc ở đâu cả.
Người ta đã chứng minh virus gây bệnh cúm nhẹ adeno có thể tồn tại trong nhiệt độ âm sâu -200oC tới 2 năm!!!

Chỉnh sửa cuối:

vietpq75hanes

Xe container
Khoa học đã nghiên cứu con virus này nó bám vào tế bào của vật chủ để sống, khi vật chủ chết nó cũng chết theo, đây còn đông lạnh, vận chuyển sang đến mình mất cả tháng trời, con covid 19 này chả sống để mà tác oai tác quái đc.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Em ko khoái món này nên cũng ko sợ lắm, hehe