[Funland] Các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào?

Tammaovnn

[Tịch thu bằng lái]
Chúa hay thánh alla hay ông trời hay tên gọi ở các quốc gia tiếng nói khác nhau nên tên gọi khác nhau, cũng chỉ là tên gọi khác nhau của đấng sáng tạo . Ít nhất với em là nguồn gốc từ đâu ra chưa xác định. Còn các cụ nào nhận từ vượn ok thôi, nhưng i feel sorry for them, haha. Đếm ra trên đây cũng được cơ số . Có cụ nào nhận họ hàng xa không nào

Chỉnh sửa cuối:

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em là Hitle em sẽ kg tàn sát người do thái mà chỉ cần cho vào lò lũ mông muội ngu dốt, như trong thớt này là đủ trở thành đế quốc vĩ đại.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Khoa học nào vậy cụ?
Hic, cụ hoàn toàn ko hiểu ý em cũng như nội dung thớt này.

Khoa học đã chứng minh Thuyết tiến hóa của Darwin là sai. Và bây h không có sách vở nào dạy về thuyết đó nữa. Có nghĩa là những kiến thức thời chúng ta được học là sai. Và em biết đến việc này tầm 4-5 năm trước. Không biết các cụ biết từ khi nào? Vậy thôi mà cụ

lacettiGG

Xe điện
cá nhân em vẫn ngả về hướng thuyết cụ Đắc đúng. Nhưng có lần xem 1 serires của BBC làm, có nêu 1 loạt các điểm yếu của thuyết cụ Đắc. Em ko nhớ hết, đại loại:
- tiến hoá do môi trường, đk sống nhưng sao loài cũ ko mất đi mà vẫn song song tồn tại với loài mới.
- Chuỗi DNA của người có 1 cặp khác khỉ vượn, cơ chế tiến hoá của DNA ko thể hiểu nổi, và sao chỉ diễn ra duy nhất ở người.
- Tiến hoá để thích nghi đk sống, sao đang có bộ lông ấm áp, lại tiến hoá trụi thùi lụi để phải lấy da thú quấn vào làm quần áo.
- ....

Nhiều lắm e ko nhớ được. Cụ nào thông thái giải thích dùm em với
Mấy câu hỏi này em thấy chỉ là để làm cho chương trình nó hay chứ thực ra có nhiều cách giải đáp khác nhau, dĩ nhiên là ko có bằng chứng gì cả. Em thì nghĩ đơn giản nếu thuyết Darwin đúng thì những nghi vấn chỉ là những mảng khuyết của một bức tranh lớn hơn mà con người chưa khám phá ra được, chứ không nhất thiết là mâu thuẫn.

Khongcogi2

Xe hơi
E thấy cái lũ ngợm quái thai ngược đời, tự nhận mình là đỉnh cao mới ko bao giờ tiến hóa lên thành người ấy chứ, chỉ dừng ở mức quá độ thôi.:))
Cụ này hay à nha, cả thế giới đang đi tìm hóa thạch quá độ mà cụ chỉ ra cả đống live show luôn.

moonlife

Xì hơi lốp
Cách nhanh nhất để mọi người khỏi mất thời gian với các ông mê muội là đưa ra cái này:
Cái này đúng nhưng chỉ với các đạo thần giáo. Tức là đạo nào có 1 ông quyền năng tạo ra tất cả quyền sinh quyền sát trong tay. Ko đúng với đạo đề cao trí tuệ logic khoa học như Đạo Phật nhánh thiền tông đại thừa.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nói nhanh vài điểm với các cụ còn lăn tăn:
- Khoa học khác với tôn giáo ở chỗ nào:
Khoa học và tôn giáo đều có thể có những giả thuyết và nhận định sai, nhưng cái khác biệt căn bản nhất là ở PHƯƠNG PHÁP đi đến việc kết luận hoặc phủ nhận một điều gì. Nói ngắn gọn là khoa học (chân chính) luôn kiểm chứng bằng thực tế, thử nghiệm, chứng minh... Khoa học sẵn sàng tự phủ nhận kết quả trước đó nếu nó phát hiện ra sai sót.
Kết quả là khoa học phát triển như vũ bão, còn tôn giáo thì từ hàng nghìn năm nay vẫn dẫm chân tại chỗ.
Với trình độ phát triển của con người khoa học ở thế kỷ 21, thì các kiến thức và cách tư duy của tôn giáo nó y hệt như 1 đứa trẻ chưa biết đọc biết viết nhưng rất to mồm.

Phải nhận định cho rõ thế nào là khoa học, và tôn giáo nó phản khoa học như thế nào, thì mới nói tiếp các vấn đề khác được.

- Thuyết tiến hóa:
Cụ Đác cho rằng các loài hiện nay là kết quả của các thay đổi liên tục sau hàng tỷ năm tiến hóa và thích nghi với môi trường. Môi trường sống (tại mỗi thời kỳ) sẽ thải loại những cá thể không thích hợp.

Ví dụ:
Trong một hệ sinh thái, tạm gọi là Otofun, có 100 sinh vật giống đực, tạm gọi là "cụ" hoặc "OFer" và các sinh vật giống cái, tạm gọi là "mợ".
Trong số đó có 20 cụ có máu dê, 80 cụ đạo đức ngời ngời.
20 cụ máu dê rất tích cực đi giao lưu với các mợ thả thính trên OF, trung bình 1 cụ sinh ra 3 đứa con cũng có gene dê của mình. Như vậy 20 cụ máu dê đẻ ra 60 đứa con có máu dê.
80 cụ sống đạo đức và chung thủy, trung bình mỗi cụ chỉ có 0.5 con mang gene đạo đức. 80 cụ đạo đức đẻ ra 40 đứa mang gene đạo đức.
Như vậy chỉ sau 1 thế hệ, tỷ lệ gien dê / gien đạo đức đã tăng từ 20/80 lên 60/40.

Như vậy trong môi trường Otofun, khi các mợ thả thính giao lưu với các cụ một cách thoải mái, thì gene mang máu dê được tự động chọn lọc để phát triển, còn gene đạo đức tự bị thải loại dần.

Trong một môi trường khác, tạm đặt tên là "Diễn đàn Sống có lý tưởng chấm Vê en", môi trường lại khác hẳn.
Các mợ ở đó rất ghét những người lăng nhăng mà chỉ thích kết hôn và sinh con với những người đàn ông đạo đức, chung thủy.
Trung bình 1 cụ mang gene đạo đức ở đó có 2 con, còn 1 cụ mang gene dê thì chỉ có 0.5 con (vì rất khó kiếm đối tác).
Thế hệ 1 cũng gồm 20 cụ mang máu dê, 80 cụ đạo đức như ở hệ sinh thái Otofun.
Đến thế hệ 2 chỉ còn 10 cụ mang máu dê (= 20 x 0.5), nhưng có đến 160 cụ (= 80x2) có gene đạo đức.

Em hy vọng là ví dụ đơn giản của em cũng giúp một số cụ mợ còn lơ tơ mơ hiểu một cách cơ bản cái cơ chế tiến hóa của các loài trong học thuyết Darwin.

Học thuyết Darwin chỉ là học thuyết, tức là chưa chứng minh được, nhưng bằng quan sát, thử nghiệm... hàng trăm năm qua thì các nhà khoa học vẫn luôn luôn tìm ra hết bằng chứng này đến bằng chứng khác KIỂM CHỨNG, XÁC THỰC học thuyết này.

Chỉnh sửa cuối:

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
e éo biết nó đúng hay sai vì e chưa chứng minh được... thèng nào bảo nó sai chứng minh đi
>:/

202

Xe container
Trong cuốn “Nguồn gốc các loài” Darwin cho rằng tiến hoá bằng con đường chọn lọc tự nhiên là áp dụng cho tất cả các sinh vật, kể cả con người. Trong cuốn “Nguồn gốc loài người và chọn lọc sinh dục” ông khẳng định con người có nguồn gốc từ động vật và tổ tiên con người có chung nguồn gốc với khỉ.

Thuyết này đã tồn tại từ rất lâu. Và cho đến cách đây vài năm thì em mới biết đến việc thuyết tiến hóa này được chứng minh là sai. Đây là do sự hiểu biết hạn hẹp của em.

Vì thế em hỏi các cụ xem các cụ biết đến việc Thuyết tiến hóa của Darwin sai là khi nào? từ năm bao nhiêu ạ?

Cách đây 20 năm, các nhà khoa học đã chứng mình là nó sai rồi... huhuhu

Với sự tiến bộ của khoa học và công nghệ ngày nay, tính ngụy khoa học và phản tự nhiên của thuyết tiến hóa đã lộ ra rõ ràng đến nỗi những người không chuyên ngành về sinh học cũng có thể nhận thấy. Điển hình là trường hợp của Phillip Johnson, một giáo sư luật tại Đại học California ở Berkeley, trở thành một trong những nhà tiên phong trong sự nghiệp giành lại sự thật cho sinh học – tố cáo sự vi phạm luật tự nhiên của học thuyết Darwin. Trong hơn 20 năm qua Johnson liên tiếp cho ra mắt một loạt tác phẩm phê phán thuyết tiến hóa, thậm chí với tư cách một học giả về luật pháp, ông nêu câu hỏi thách thức: “Thuyết tiến hóa có thể chứng minh được tại một phòng xử án hay không?” (Can Evolution be proved in a courtroom?).

Câu hỏi ấy là lời giới thiệu cuốn “Darwin on Trial” (Darwin được đem ra xét xử) xuất bản năm 1991. Năm 1997, ra mắt cuốn “Defeating Darwinism by Open Minds” (Đánh bại học thuyết Darwin bằng tư duy mở). Năm 2006, ra mắt cuốn “Darwinism’s Nemesis” (Sự báo ứng đối với Darwin),….

http://nghiencuuquocte.org/forums/topic/thuyet-tien-hoa-darwin-da-den-luc-cham-dut-su-lua-doi-vi-dai/
Cũng chẳng ai biết đâu là đúng sai.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em nhớ sau vài năm dùng thuốc chuột, thì chuột giảm, nhưng sau đó lại bùng phát vì nhờn thuốc :)
Mà em nghĩ chuột nó k tự tạo thuốc giải, mà con nào có khả năng chống chịu thuốc mí sống đc, và đẻ ra thế hệ sau kháng thuốc :))
Khoa học và tôn giáo đều có thể có những giả thuyết và nhận định sai, nhưng cái khác biệt căn bản nhất là ở PHƯƠNG PHÁP đi đến việc kết luận hoặc phủ nhận một điều gì. Nói ngắn gọn là khoa học (chân chính) luôn kiểm chứng bằng thực tế, thử nghiệm, chứng minh... Khoa học sẵn sàng tự phủ nhận kết quả trước đó nếu nó phát hiện ra sai sót.
Kết quả là khoa học phát triển như vũ bão, còn tôn giáo thì từ hàng nghìn năm nay vẫn dẫm chân tại chỗ.
Với trình độ phát triển của con người khoa học ở thế kỷ 21, thì các kiến thức và cách tư duy của tôn giáo nó y hệt như 1 đứa trẻ chưa biết đọc biết viết nhưng rất to mồm.

Phải nhận định cho rõ thế nào là khoa học, và tôn giáo nó phản khoa học như thế nào, thì mới nói tiếp các vấn đề khác được.

- Thuyết tiến hóa:
Cụ Đác cho rằng các loài hiện nay là kết quả của các thay đổi liên tục sau hàng tỷ năm tiến hóa và thích nghi với môi trường. Môi trường sống (tại mỗi thời kỳ) sẽ thải loại những cá thể không thích hợp.

Ví dụ:
Trong một hệ sinh thái, tạm gọi là Otofun, có 100 sinh vật giống đực, tạm gọi là "cụ" hoặc "OFer" và các sinh vật giống cái, tạm gọi là "mợ".
20 cụ máu dê rất tích cực đi giao lưu với các mợ thả thính trên OF, trung bình 1 cụ sinh ra 3 đứa con cũng có gene dê của mình. Như vậy 20 cụ máu dê đẻ ra 60 đứa con có máu dê.
80 cụ sống đạo đức và chung thủy, trung bình mỗi cụ chỉ có 0.5 con mang gene đạo đức. 80 cụ đạo đức đẻ ra 40 đứa mang gene đạo đức.
Như vậy chỉ sau 1 thế hệ, tỷ lệ gien dê / gien đạo đức đã tăng từ 20/80 lên 60/40.

Như vậy trong môi trường Otofun, khi các mợ thả thính giao lưu với các cụ một cách thoải mái, thì gene mang máu dê được tự động chọn lọc để phát triển, còn gene đạo đức tự bị thải loại dần.

Trong một môi trường khác, tạm đặt tên là "Diễn đàn Sống có lý tưởng chấm Vê en", môi trường lại khác hẳn.
Các mợ ở đó rất ghét những người lăng nhăng mà chỉ thích kết hôn và sinh con với những người đàn ông đạo đức, chung thủy.
Trung bình 1 cụ mang gene đạo đức ở đó có 2 con, còn 1 cụ mang gene dê thì chỉ có 0.5 con (vì rất khó kiếm đối tác).
Đến thế hệ 2 chỉ còn 10 cụ mang máu dê (= 20 x 0.5), nhưng có đến 160 cụ (= 80x2) có gene đạo đức.

Em hy vọng là ví dụ đơn giản của em cũng giúp một số cụ mợ còn lơ tơ mơ hiểu một cách cơ bản cái cơ chế tiến hóa của các loài trong học thuyết Darwin.

Học thuyết Darwin chỉ là học thuyết, tức là chưa chứng minh được, nhưng bằng quan sát, thử nghiệm... hàng trăm năm qua thì các nhà khoa học vẫn luôn luôn tìm ra hết bằng chứng này đến bằng chứng khác KIỂM CHỨNG, XÁC THỰC học thuyết này.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Lấy dây chun buộc vào chân giường mà kéo. Khoảng vài chục nặm chắc cũng đc thêm nửa phân đấy. Của cụ ngắn là tự nhiên nó ko muốn lưu lại cái gien của cụ nữa. Có thể là gien xấu chăng. Đề nghị đi kiểm tra ADN f1 gấp
Cụ cũnh dùng chun kéo truym à ? Có dài ra ko. E chưa thử ca khó này

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
cá nhân em vẫn ngả về hướng thuyết cụ Đắc đúng. Nhưng có lần xem 1 serires của BBC làm, có nêu 1 loạt các điểm yếu của thuyết cụ Đắc. Em ko nhớ hết, đại loại:
- tiến hoá do môi trường, đk sống nhưng sao loài cũ ko mất đi mà vẫn song song tồn tại với loài mới.
- Chuỗi DNA của người có 1 cặp khác khỉ vượn, cơ chế tiến hoá của DNA ko thể hiểu nổi, và sao chỉ diễn ra duy nhất ở người.
- Tiến hoá để thích nghi đk sống, sao đang có bộ lông ấm áp, lại tiến hoá trụi thùi lụi để phải lấy da thú quấn vào làm quần áo.
- ....

Bởi vì các cá thể đều vẫn sống được.
VD: Cụ đẻ 3 đứa con, 1 đứa thích ăn hoa quả, 1 đứa thích ăn thịt, 1 đứa thích ăn cả hoa quả và thịt y như cụ. Cả 3 đứa vẫn có thể sống tốt trong môi trường hiện nay, và sự biến dị vẫn xảy ra.

Cơ chế tiến hóa diễn ra ở tất cả các loài. Cơ chế tiến hóa của DNA khoa học chưa hiểu chứ không phải là không thể hiểu nổi.

Tiến hóa không phải "để thích nghi đk sống", mà là sự biến dị (thay đổi) luôn luôn diễn ra, chỉ có cá thể nào không may mắn mà có những biến dị không phù hợp môi trường thì mới chết.
Ví dụ, những người sinh ra nhiều lông hay trụi lông trong môi trường hiện nay đều có thể sống tốt, vì thế cụ sẽ tiếp tục gặp cả 2 loại người này.

TNT_123

Xe buýt
- ....

Em xin phép giải đáp các câu hỏi của cụ:

1) Tiến hoá do môi trường, đk sống nhưng sao loài cũ ko mất đi mà vẫn song song tồn tại với loài mới:
=> Thuyết tiến hóa nói những loài có khả năng thích nghi với môi trường sống sẽ tồn tại, những loài không thích nghi được sẽ bị đào thải, không nói loài mới xuất hiện bắt buộc khiến loài mới tuyệt chủng. Nếu những loài mới và loài cũ đều có khả năng thích nghi với môi trường sống, chúng đều tồn tại, không bị đào thải. Ví dụ: ban đầu cá (sống dưới nước) tiến hóa thành lưỡng cư, lưỡng cư thành bò sát(lên trên cạn), bò sát thành động vật có vú. Nhưng sau đó 1 số loài bò sát, động vật có vú lại thích nghi với việc sống dưới nước (rắn biển, cá voi, cá heo). Ngày nay sống dưới nước có cả loài cũ (cá) và loài mới (rắn biển, cá voi, cá heo).

2) Chuỗi DNA của người có 1 cặp khác khỉ vượn, cơ chế tiến hoá của DNA ko thể hiểu nổi, và sao chỉ diễn ra duy nhất ở người
=> Cơ chế tiến hóa của DNA mà cụ nói chính xác là sự sai khác của DNA khi được sao chép. Khi DNA tự sao chép chính nó, có xác suất sai lệch giữa DNA mẹ và DNA con. Sự sai lệch này là random và là 1 nguồn nguyên liệu của tiến hóa. Random DNA dẫn đến các kiểu hình sinh vật (loài) khác nhau, loài nào có các đặc tính thích nghi được với môi trường sẽ tồn tại, loài nào không thích nghi được sẽ tuyệt chủng. Thực tế trong bộ linh trưởng (con người thuộc bộ này) có rất nhiều loài khác nhau, nhiều loài cũng đã tuyệt chủng. Con người và vượn ngày nay có chung tổ tiên 7 triệu năm trước, 1 đột biến DNA tạo ra chúng ta, 1 đột biến khác tạo ra loài vượn ngày nay. Do cả con người và vượn đều thích nghi được với môi trường sống, cả 2 loài đều tồn tại tới ngày nay.

3)Tiến hoá để thích nghi đk sống, sao đang có bộ lông ấm áp, lại tiến hoá trụi thùi lụi để phải lấy da thú quấn vào làm quần áo
=> Các loại động vật có vú có lớp lông dày có 1 điểm yếu chung: chúng không thoát mồ hôi được, để trao đổi nhiệt, làm mát cơ thể, cách duy nhất của chúng là thở (các cụ để ý chó, mèo mùa hè đều thè lưỡi thở hổn hển, đấy là do nóng quá, chúng muốn thoát nhiệt, làm mát cơ thể nhanh chóng). Loài người được tiến hóa từ châu Phi, nơi khí hậu khô nóng, khả năng toát mồ hôi, hạ nhiệt độ cơ thể nhanh là 1 lợi thế với môi trường sống. Thoát nhiệt nhanh giúp cơ thể hoạt động tốt hơn (trong đó có bộ não). Sau này, khi con người di chuyển từ châu Phi đến các vùng lạnh để định cư, bộ não thông minh mới chính là lợi thế lớn để thích nghi với môi trường chứ không phải việc thoát nhiệt nhanh nữa. Nhưng do quá trình tiến hóa ở châu Phi ban đầu, loài người vẫn giữ đặc tính này.

SumitomoPlus

Xe tải
Thuyết mang tính suy luận thì có giới hạn về khoa học cơ bản, nhưng ko dễ để 20-50 năm cho là chỉ sai hay đúng. Daw-uyn quan sát bằng thời gian lâu dài và đây là một cách phân tích thật dù có thể chưa sâu. Đó là vẫn thuyết tiến hóa có ảnh hưởng dù có sai nhiều phần ạ.

Thưa các cụ.

Nói chung là không hiểu sao em quan tâm đến những nội dung như thuyết tiến hóa, người ngoài hành tinh, thiên văn, hố đen vv... và cũng hay đọc trên mạng các thông tin đa chiều. Do đó em lập thớt để đưa ra thắc mắc của em với các cụ với mong muốn cụ nào hiểu biết thì chia sể với em để em đỡ thắc mắc. Cái chính là như vậy.

Với cả một số cụ mới chỉ đọc qua thớt em mà chưa có thời gian hoặc chưa quan tâm đến các diễn biến của giới nghiên cứu đang tranh luận về thuyết tiến hóa này nên các cụ có những comment liên quan đến tôn giáo để ép buộc em là người đi giảng đạo. Hic, hic, hic.

Tóm lại là thế thôi ạ. Chúng ta tiếp tục các cụ nhé
Em không định comment, nhưng đọc mấy câu này thì xin chia sẽ với cụ những gì em biết.
Trước khi bàn về bất kì điều gì, việc đầu tiên ta phải làm rõ và thống nhất những khái niệm. Cái này đến 99% các cụ quên, nên các cuộc cãi vã không bao giờ có hồi kết. Ví dụ đơn giản: cụ nói cái máy giặt chạy bằng điện. Em nói cái máy giặt không chạy bằng điện mà chạy bằng cơm. Máy giặt nhà em cắm điện nó chết liền. Cuộc cãi vã sẽ liên miên bất tuyệt và cả hai đều cho mình đúng vì quên không thống nhất thế nào là cái máy giặt.
Vậy trước hết, em nêu một số khái niệm cơ bản ( đây là diễn đàn otoFUN nên em nói theo ngôn nghữ FUN, có thể không chính xác là từ chuyên môn nhưng mục đích cho cễ hiểu , các cụ ưa hàn lâm thông cảm)

1. LOÀI: đấy là một cái nhóm sinh vật mà:
- Hai cá thể trong nhóm xxx với nhau để sinh ra thế hệ tiếp theo
- Cách li sinh sản với loài khác ( nôm na nếu hai loài khác nhau thì chỉ có thể xxx cho vui thôi chứ không duy trì nòi giống được =D )
Khái niệm này thiếu sót ( những loài vô tính không áp dụng), nhưng dễ hiểu, và FUN :D

2. CHỌN LỌC TỰ NHIÊN :
- Các sinh vật đời sau được sinh ra, chỉ có những con có đặc điểm phù hợp nhất với đều kiện sống với sống sót. Ví dụ sinhvật ở xứ lạnh mà hơi ít... lông thì thì nguy cơ chết rét. SInh ra ở xứ nóng mà quá rậm lông thì hay chết nóng. Vậy không phải nhiều lông hay ít lông là tốt, mà phải phù hợp với điều kiện sống.
Dĩ nhiên, lông, như các cụ biết đâấy, ko phải lúc nào và chỗ nào cũng chỉ để chống rét, phải không nhỉ :D
- Mẹ tự nhiên đào thải các thành phần không phù hợp bằng cái chết, đơn giản thế thôi.

3. THÍCH NGHI:
- Do môi trường liên tục biến đổi, mẹ tự nhiên nóng lạnh thất thường, các lục địa trôi dạt.... tóm lại là đời sống vô thường, môi trường bất ổn. Vậy điểu kiện tồn tại (điều kiện chọn lọc) cũng không phải vĩnh viễn cố định. khi một điều kiện mới sinh ra khác với điều kiện cũ thì một ưu điểm có thể biến thành nhược điểm, và muốn tồn tại tốt, đời sau phải dần biến đổi cho phù hợp, gọi là thích nghi.

4. DI TRUYỀN
- Các đặc điểm sinh học được truyền từ đời này qua đời khác một các ổn định thì gọi là di truyền.
Ví dụ một bà mẹ da trắng hoặc da vàng đẻ ra một thằng con luôm luôm, môi dày mắt trắng dã, thì không phải là do uống nhiều cà phê quá đâu. Nó được di truyền từ bố nó đấy =))
- Thông tin di truyền lưu trữ ở gien. Gien có gien trội và gien lặn, nên không phải lúc nào thông tin di truyền cũng được thể hiện ra ngoài. Vậy nên một bà mẹ thông minh có sản sinh ra một thằng con rất đần thì không phải là thông tin di truyền bị mất đi, mà nó bị gien đần của papa lấn át nên nó lặn mất tiêu đấy ạ :D

5. ĐỘT BIẾN
- Do tác động nào đó mà mạ gien di truyền của sinh vật đời sau bị biến đổi, nên nó thiếu những đặc tính của loài nhưng có thêm các đặc tính khác, thì gọi là đột biến. đại đa số bọn quái thai này là sản phẩm lỗi và chết trong vòng một nốt nhạc. Nhưng nếu đôtj biến xảy ra trên diện rộng, ví dụ môi trường biến đổi đột ngột, thì nó là điều kiện để sinh ra giống mới hay loài mới.
Ví dụ không fun tí nào nhưng dễ hiểu là bọn vi khuẩn. Thuốc kháng sinh tiêu diệt phần lớn trong số chúng, nhưng một số cá thể bị biến đổi theo hướng thích nghi được với hóa chất trong thuốc. Thế thì chúng tồn tại và tiếp tục sinh sôi, chủng vi khuẩn mới ra đời.
- Đột biến trên diện đủ rộng, và may sao đặc điểm mới lại có ích hơn đặc điểm cũ, còn hiếm gặp hơn trúng Vietlot ti tỉ lần, nhất là trên những sinh vật có cấu trúc phức tạp. Vì thế quá trình tiến hóa diễn ra chậm chạp trong hàng triệu năm. Thật buồn cười cho cụ nào ước ao sống vài trăm năm để trải nghiệm quá trình tiến hóa :D

6. TIẾN HÓA
- Là sự thay đổi đặc tính di truyền qua nhiều thế hệ kế tiếp. Keyword1: THAY ĐỔI, Keyword2: ĐẶC TÍNH DI TRUYỀN! Dễ hiểu đúng không các cụ.
- Thuyết tiến hóa là cái gì? Là công nhân đặc tính di truyền có thể thay đổi qua nhiềfu thế hệ. Và hệ quả là các giống/loài mới được sinh ra trên nền tảng của các loài cũ. Các loài cũ có thể tồn tại song song hay đuối quá không cạnh tranh nổi, bị mẹ tự nhiên đào thải cậu nó rồi.
Dù các cụ có gọi nó là thuyết lùi hóa, thì chừng nào các cụ công nhận các đặc tính di truyền có thể bị thời gian thay đổi, thì nó vẫn là nó mà thôi.
- Chống lại thuyết tiến hóa là làm gì? Là phủ nhận sự thay đổi đó. Nghĩa là con lợn một tỉ năm trước hay một tỉ năm sau vẫn là lợn, giống hệt con lợn năm 2018, dù cho nước chảy đá mòn, các lục địa tách ra nhập lại, thế giới trải qua Băng Hà hay nóng sôi lên, phóng xạ mù trời hay quả đất nổ tung, thì vĩnh viễn muôn đời con lợn là con lợn và chỉ là con lợn giống như con lơn nhà nuôi.
Và như vậy, hãy phong thánh cho nó. Bì với thân xác ục ịch và chậm chạp, trí thông minh khiêm tốn, không có khả năng gì tự vệ, nó vẫn tồn tại một cách thần kì, để ngày hôm nay ung dung húp cám trong chuồng.

Mới có mấy khái niệm mà dài quá rồi. nhiệm vụ làm rõ tránh hiểu lầm cũng đã xong, em xin dừng lời ở đây. Các cụ còn hứng, xin hay tiếp tục bàn đi :D

Mấy thứ này đều quá rõ rồi. 1 giống loài có thể tự thay đổi để thích nghi với hoàn cảnh sống, nhưng chỉ là vài thay đổi rất nhỏ thôi. Còn việc tiến hóa sang hẳn 1 giống loài khác thì ko có chuyện hoang đường đấy.
Thuyết Big Bang chính nhà bác học vĩ đại Stephen Hawking - cha đẻ của Big bang cũng đã tự phủ nhận. Hiểu nôm na như này, nếu vũ trụ bắt nguồn từ 1 vụ nổ lớn (gọi là Big bang), thì sau vụ nổ tốc độ vũ trụ phải chậm dần lại. Đằng này thực tế khoa học đã kiểm nhiệm được là tốc độ giãn nở của vũ trụ càng ngày càng nhanh. => Thuyết Big bang còn nhiều sơ hở và khả năng là ko có thực.
Cái thuyết của Darwin ông ấy nêu lên sự tiến hóa trong hàng triệu năm và chưa chứng minh được vì loài người mới nghiên cứu được hơn 100 năm

- Thuyết tiến hóa:

Ví dụ:

Vâng, và ví dụ cụ đưa là cái đang phải đi tìm cách chứng thực đó cụ. Tuy máu dê, hay gen đạo đức nhiều hay ít nhưng tựu chung lại vẫn là chữ các cụ chứ chưa chuyển thành hẳn loài khác. Đó mới là vấn đề với khoa học hiện nay. Em vẫn mong khoa học phát triển và chứng minh đc điều trên là hoàn toàn đúng đắn để nó thành định luật chứ còn bây giờ gọi nó là học thuyết chắc không sai đâu cụ

Phuclongchau

Xe điện
Tôi còm trên trang của tay Phạm Việt Hưng đề nghị giải thích sao virus (ví dụ virus cúm) lại biến đổi được sang loài khác và kháng thuốc ví dụ H1N1, H5N1, H5N9 v.v tay ý không giải thích được và sửng cồ buồn cười lắm keke.

OF có một số vị có trình nhưng cũng có nhiều grabbikers, trust me!
Bên này còn ít chứ bên FB thì toàn gb....he he