[Funland] Các cụ các mợ có cảm giác như thế nào sau khi vét sạch tiền để đầu tư bất động sản?

Hoangvan22

Xe máy
Vậy thì bác nên duy trì đúng quan điểm khi bắt đầu vay ạ.
Chắc là chú sẽ duy trì đúng như vậy - trừ khi lãi suất vọt lên quá cao. Nhưng chắc ls trong vài năm nữa không thể vọt quá cao được vì bài học khủng hoảng 2008 vẫn còn lạnh gáy và chưa quên được nên chắc không lãnh đạo nào định để như vậy đâu.
Comment về du học chú đọc được rồi, cảm ơn cháu đã tư vấn, chú sẽ cân nhắc thêm. Chú nghĩ tới Nhật chủ yếu là vì chi phí không quá cao, dễ đi lại thăm nom (600tr/năm là tương đối thoải mái rồi), sang học ở môi trường đó chủ yếu để rèn luyện con người, còn học kiến thức chú nghĩ cần phải học suốt đời, cần học gì sẽ tự phải học đấy - cái này là con chú phải tự biết lo.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thế thì e chúc mừng mợ. Mợ nằm trong 1 số khá ít mà e vẫn xem là tinh hoa của cuộc sống đó. E thích du lịch lắm , mà 1 năm đều đều 300 củ thì thật sự đẳng cấp đó ạ. Tất nhiên các VIP thì ko tính nhé , so với ae cần lao quả là mơ ước hihi
Quan điểm của cháu về tiết kiệm: đó là tiêu tiền cho những món hàng đúng nhu cầu, giá cả món hàng đó xứng đáng với những giá trị mà nó mang lại. Cho nên những món hàng nằm trong khả năng chi trả của cháu thì cháu vẫn tiêu tiền ạ.

Ví dụ trước khi đi du lịch những nước Hồi giáo (Ma rốc, Jordan), cháu xem những clip phiến quân Hồi giáo c ắ t c ổ kẻ thù, cháu thấy dã man và ghê rợn. Nhưng sau khi đi du lịch, tiếp xúc trực tiếp với người dân những quốc gia Hồi giáo, cháu hiểu ra: c ắ t cổ là kiểu hành hình dễ chịu nhất (vì chết nhanh, ít đau đớn). Còn khi cần hành hạ kẻ thù đến chết, hình phạt sẽ là ném đá. Những điều này phải sống giữa xã hội Hồi giáo (bằng cách đi du lịch) mới có thể hiểu được ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Trên này có cụ nào dính vào Novaland như em không? Cũng mệt phết!
Có một bác bị dính vào Aqua City Novaland.
- Nộp tiền đợt đầu.
- Những đợt sau thì vay ngân hàng (lãi suất 0%, ân hạn không phải trả gốc trong 2 năm).
- Sau 2 năm thì Aqua City gần như đóng băng thi công.
- Ngân hàng đã thanh toán tiền cho Novaland trong 2 năm qua, bây giờ là lúc khách hàng phải trả tiền cho ngân hàng.

(1) Nếu trả tiền cho ngân hàng có nghĩa là tiền đi không trở lại, nhà thì không biết bao giờ được nhận, có khả năng đắp chiếu vô thời hạn.
(2) Nếu không trả tiền thì rơi vào nợ xấu nhóm 3.

Bác ấy đã chọn phương án (2).

duonglamkhoa

Xe buýt
Có một bác bị dính vào Aqua City Novaland.
- Nộp tiền đợt đầu.
- Những đợt sau thì vay ngân hàng (lãi suất 0%, ân hạn không phải trả gốc trong 2 năm).
- Sau 2 năm thì Aqua City gần như đóng băng thi công.
- Ngân hàng đã thanh toán tiền cho Novaland trong 2 năm qua, bây giờ là lúc khách hàng phải trả tiền cho ngân hàng.

(1) Nếu trả tiền cho ngân hàng có nghĩa là tiền đi không trở lại, nhà thì không biết bao giờ được nhận, có khả năng đắp chiếu vô thời hạn.
(2) Nếu không trả tiền thì rơi vào nợ xấu nhóm 3.

Bác ấy đã chọn phương án (2).
Em cũng vay NH nhưng lại ốp tiền tươi 2 đợt rồi. Phần tiền vay NH thì NH chỉ giải ngân cho dự án 1 phần thôi, phần lớn NH vẫn chưa giải ngân vì chưa đạt tiến độ. Nhưng năm ngoái NH nó cứ dí mình trả lãi (cho dù tiền lãi này Nova cam kết trả trong 3 năm đầu). Trả lãi thì lại vung tiền ra nhưng không biết bao giờ mới nhận được nhà hoặc sợ bị mất thêm nên không trả. Và bây giờ NH nó đẩy mình vào nhóm nợ xấu. Moẹ nó, cay thiệt chớ.

taychoi2403

Xe tải
Em gái tuổi trẻ mà tài cao thật. Mới 2x tuổi mà có kiến thức và có thể tự cầm, quản lý khối tài sản vài triệu đô thì thật đáng nể.

K.P.T 74

Xe buýt
bầm dập thì chưa, nhưng đau đầu thì có, tuy nhiên học rất nhanh!!!!Và mợ ấy lại học trên từng comment mới bá đạo!!!!
nhiều lúc mình cháu ấy chống lại cả đám cụ...tinh vi hài phết, là e thì e buông, nhưng cháu nó kiên nhẫn dạng đệ của đứng cạnh cửa sổ!!!!
Cụ đánh giá rất tinh tế đấy. Ko liên quan nhưng nick cụ 22 mà cụ biết cả đứng cạnh cửa sổ chắc nick này nick mới :)

sozinho

Xe buýt

red_dragon88

Xe buýt
Mợ lưu ý từ " để ra" nhé,bây giờ mợ cho hết các khoản thu nhập kia riêng ra, chỉ dùng lương mợ lo toan sinh hoạt, các chi phí khác. Mợ nghĩ bao lâu mợ để ra được 300 tr?
Cụ ơi, nền tảng của mợ ấy vững lắm nên 300tr ko khó để dư ra. Mợ ấy đang hụt hẫng vì tài khoản đang có nhiều tỷ giờ chỉ còn có 300tr. Mức chi tiêu của mợ ấy khác.

saphia2008

Xe tải
Mình thì mua xong thì thấy nhẹ nhàng như đẩy xong một quả bom đi, không suy nghĩ nhiều toan tính nhiều nữa vì làm gì còn tiền mà toan tính.

nvk155

Xe điện
Đúng rồi ạ, cảm giác ngồi trên đống tài sản, nhưng cạn tiền mặt, cũng hơi lo lo.
Lo gì, cần ít thì bảo bank cho mượn tạm tiêu, cần nhiều thì bán. Tiền nó từ dạng này sang dạng khác chứ có mất đii đâu đâu.

giangthu1998

Xe buýt
Em đang dự tính cho F1 (con trai) sang Đức học về kỹ thuật. Cụ thấy sao?
Con gái mình sinh năm 98. Có đi học STK Hamburg 1 năm. Sau đó bạn ấy cảm thấy không phù hợp với cuộc sống văn hóa Đức nên quyết định sang Canada học lại. Và cháu nói đã không hối hận về quyết định đó. Nếu con trai cụ học về kỹ thuật hi vọng sẽ phù hợp hơn. Quan trọng là tự thân cháu nó phải bản lĩnh và khá về ngôn ngữ nữa. Học ở Đức áp lực khá cao và lâu được ra trường bù lại chi phí thấp do miễn học phí.

nhadongcon

Xe hơi
Đấy là hiện vật, còn tỷ trọng về giá trị. mỗi cái bao %, kỳ vọng thời điểm chốt lời,...
Cám ơn mợ đã chia sẻ. Thực lòng mong con gái em được 1 phần của mợ
Cụ cứ cho con gái cụ cái danh mục truyền thống mà phụ huynh cho mợ ấy trước đi ạ. Yên tâm là cụ cho đc cái danh mục đó thì hẳn Con gái cụ chắc chắn đc thừa hưởng tố chất làm kinh tế của cụ, chỉ là đến lúc nào nó phát huy thôi!