[Funland] Các cụ các mợ ơi, mọi người có ai ở khu phố cổ không ạ ?

PCI for car

Xe tăng
Em quen mấy cô bạn 8x (nhiều hơn 4 cô) hộ khẩu 3 đời quanh khu hàng buồm đào duy từ, chả cô nào cắn đôi cọng giá cả. Được cái hay được các bạn dẫn đi ăn các món ngon, giá cao nhưng đáng đồng tiền. Nhà thì cũng tùy cô, có nhà mặt phố, có nhà trong ngõ, có nhà 2 tầng thì vào tầng nào đi riêng lối ấy...

CR-Vic

Xe container
em đẻ ra ở phố cổ và sống ở mấy cái nhà ở phố cổ (khu vực vườn hoa Hàng Đậu) cho đến 2014 thì mua nhà ở làng nên chắc chắn dân phố cổ quanh khu vực chợ Đồng Xuân em không lạ lắm :D

Ko biết cụ quen ai mà nghĩ vậy. Lũ ở đây thường rất thoáng và ngại bon chen

landaumuaxe

Xe điện
nói chung là hồi c3, học lớp có nhiều bạn dân phố cổ, mp hàng điếu, hàng gà...cơ bản cũng thấy nó bt, có điều ở đây e tiện ăn ngon, nhưng e khá dị ứng với ngõ ngách, nhà trật trội, tăm tối, e thấy ở đâu cứ thoáng, sạch sẽ, đi vài km lên phố cổ chơi rồi về còn thích hơn ở trong đó với cái csvc mà chung nhau thì sợ luôn

ngoctu2109

Xe tăng
Chỗ e có mấy bác phố cổ chuyển về, bác nào cũng có 1 con SH phóng ra đường đội mũ lưỡi trai thay mũ bảo hiểm.

Dan du an

Xe cút kít
Cháu chả thấy gì hay như các cụ nói dù đã sống ở đây nửa đời người. Ăn uống nhiều quán xá bé bẩn và đắt. Giờ thì nó cũng khác rồi nhưng nói thật cũng chả có gì đặc biệt. Quán nào được review nhiều tí là đông như kiến, thậm chí không có chỗ mà ngồi. Toàn người muốn hoài niệm hoặc muốn tỏ ra mình là dân phố cổ hoặc tập làm dân phố cổ chứ em thì đông quá là em né.

xukthal

Xe lăn
Xưa em gần nhà BX 8->8->

Honghen2008

Xe container
Ko biết cụ quen người nơi khác chuyển đến hay gì mà nghĩ vậy. Lũ ở đây thường khôn, tính rất thoáng và ngại bon chen
Người HN rất ngại bon chen, chuẩn luôn!

supporter

Xe điện
:D
Nhà em ở khu phố cổ, mặt tiền hơn 20m, lúc nào cũng sáng, Tầng 1 xi xổm, T2, T3 tắm, xí bệt xây từ năm 54 cụ ah
Vẫn biết nhà ở đó thì ko thiếu tiền, nhưng không hiểu sao các một số nhà không làm cho nó sạch sẽ 1 chút.
Xí xổm, dội nước bằng gáo nước múc từ xô sơn mấy chục năm.

lai 4 fun

Xe tải
Em sinh ra lớn lên ở gần nhà hát nhớn nhưng em thấy có gì khác với chỗ khác nhiều đâu cụ. Ở đâu cũng có người này người kia. Có vài cái bà em hay dậy ví dụ trong bữa ăn: ăn trông nồi ngồi trông hướng , con gái lớn là ngồi cạnh nồi cơm để xúc cơm cho cả nhà, ai sắp ăn xong phải để ý để nhanh nhẹn xới cơm cho, đặc biệt là khách. Xới cơm không được đầy ú ụ không được nén cơm như cơm cúng. Mở nồi cơm là dùng đũa cả hoặc thìa xới đánh tơi cơm lên rồi mới xới. Khi ăn thì ko gắp thẳng thức ăn vào mồm mà gắp vào bát xong mới ăn. Không và cơm nhanh liên tục, ko gắp liên tục , không chống đũa hay gõ đũa . Cắn cà nhẹ ko được làm phọt nước bắn ra, nhai ko chóp chép thành tiếng, ăn phải mời ăn xong cũng phải xin phép rồi bê bát đũa đi … Hồi bé bà dậy thế và rất nghiêm các con cháu đều nghe theo. Vậy mà giờ bà mất ( cháu xin lỗi bà ) chứ chữ thầy giả thầy em cũng rơi rớt nhiều và con cái em nó cũng cái làm theo cái không hehe.

my.eb

Xe điện
Em sinh ra lớn lên ở gần nhà hát nhớn nhưng em thấy có gì khác với chỗ khác nhiều đâu cụ. Ở đâu cũng có người này người kia. Có vài cái bà em hay dậy ví dụ trong bữa ăn: ăn trông nồi ngồi trông hướng , con gái lớn là ngồi cạnh nồi cơm để xúc cơm cho cả nhà, ai sắp ăn xong phải để ý để nhanh nhẹn xới cơm cho, đặc biệt là khách. Xới cơm không được đầy ú ụ không được nén cơm như cơm cúng. Mở nồi cơm là dùng đũa cả hoặc thìa xới đánh tơi cơm lên rồi mới xới. Khi ăn thì ko gắp thẳng thức ăn vào mồm mà gắp vào bát xong mới ăn. Không và cơm nhanh liên tục, ko gắp liên tục , không chống đũa hay gõ đũa . Cắn cà nhẹ ko được làm phọt nước bắn ra, nhai ko chóp chép thành tiếng, ăn phải mời ăn xong cũng phải xin phép rồi bê bát đũa đi … Hồi bé bà dậy thế và rất nghiêm các con cháu đều nghe theo. Vậy mà giờ bà mất ( cháu xin lỗi bà ) chứ chữ thầy giả thầy em cũng rơi rớt nhiều và con cái em nó cũng cái làm theo cái không hehe.
Mẹ em cũng dậy i sì thế này luôn,

Nhưng mà hôm trước em trót cắn quả cà bắn tung tóe sang cả người xung quanh, một tiếng thở dài phát ra X_X

printer05

Xe điện
Vẫn biết nhà ở đó thì ko thiếu tiền, nhưng không hiểu sao các một số nhà không làm cho nó sạch sẽ 1 chút.
Xí xổm, dội nước bằng gáo nước múc từ xô sơn mấy chục năm.
Vấn đề là từ một nhà to, được phân cho nhiều hộ, nên buồng tắm, xí đều là chung.

Hình như anh Tuấn Hưng nhà cũng ở phố cổ ngay bờ Hồ phỏng cccm ? Hồi em xem táo quân thấy phê bình anh ý vụ hay ra lan can, ban công hát lives đông người xem làm tắc nghẽn giao thông.

mayxanh_hp

Xe tăng
Em dân tỉnh lẻ lên HN học ĐH, bạn bè Hà Nội cũng nhiều, phố cổ có mấy bạn. Mấy bạn phố cổ tính tình khá lành và không bon chen, ăn mặc thì giản dị nhưng thanh lịch. Một nhà bạn ở ngõ bé Hàng Gà đúng là tối phải thắp đèn hầu như cả ngày. Vệ sinh dùng chung với 1 nhà trên gác. Một bạn nhà mặt phố hàng Cá buôn bán, nhà bạn ấy chung với cô ruột cái mặt phố đó, để tiết kiệm diện tích thì hai nhà bán hàng hai bên, ở giữa là lối đi, mỗi nhà sinh hoạt 1 bên mà không chia tường tách riêng. Giờ cũng phải bán đi chia cho con cháu rồi. Em có ấn tượng tốt với các bạn ấy, sau bao năm ra trường gặp lại vẫn vậy. Em chỉ dị ứng với mấy bà buôn bán đanh đá ngoài chợ, hay có kiểu nói: đồ nhà quê.... Kkkk

tunglam2806

Xe buýt
Nhà em mặt phố LVC nhưng lên chung cư THNC 20 năm nay rồi. Hồi đầu cứ cuối tuần phải mò về phố cổ để ăn cho ngon. Ở thì chán nhưng muốn ăn ngon lại phải mò về
Ăn uống thì ko chỗ nào ngon hơn dc với trong phố. Nhất là những món bình dân, dân dã vỉa hè.

À e dân tỉnh lẻ về hn chứ ko các cụ lại mắng e:D

kienvinh

Tháo bánh
em đẻ ra ở phố cổ và sống ở mấy cái nhà ở phố cổ (khu vực vườn hoa Hàng Đậu) cho đến 2014 thì mua nhà ở làng nên chắc chắn dân phố cổ quanh khu vực chợ Đồng Xuân em không lạ lắm :D
Lấn chiếm vỉa hè buôn bán, kê bàn ghế nhựa bán hàng ăn ra tận đường, chửi nhau hàng tôm hàng cá.

dhela

Xe tăng
Phục vụ bác thớt ^^

Hơn 40 năm sống trên nóc nhà vệ sinh ở phố cổ (Hà Nội), vợ chồng ông Hải, bà Sâm từng gây chú ý khi chia sẻ chuyện đời của mình.

Bạn hồi ĐH em thì dân phố Hàng cũng kha khá. Hàng Điếu, Hàng Bông, Hàng Bài... Và nhận xét to nhất của em là nhà vệ sinh nhà các bạn là nhà vệ sinh chung, nó bẩn kinh khủng khiếp ạ. Nên hôm nào nếu xác định đến nhà bạn chơi thì phải dọn sạch cái bọng đã ^^
Bù lại, các bạn sành ăn lắm. Muốn ăn món ngon thì cứ phải đi theo các bạn :D

Em quên mất một đặc điểm nữa của dân phố Hàng là chuột to lắm ạ. Em 50 cân mà chúng khéo to bằng cái bắp chân em =P~

Tuy nhiên, đây là nhận xét của hơn 20 năm trước. Giờ thì các bạn em gia đình đều bán nhà chuyển chỗ khác hết rồi nên em ko biết nhà vệ sinh có cải thiện gì chưa :)