[Thảo luận] Các cụ cho e hỏi tí ạ!

linhdo

Xe hơi
Chả lả công ty em, phòng nhân sự cạnh phòng em, có 7 người, muốn đi Quảng Bình 4 ngày. Ông trưởng phòng sang gạ gẫm rủ em đi ( phòng ấy không ai biết lái xe ợ ) mượn xe công ty luôn, để tiết kiệm chi phí và cho thoải mái ( vì em thân với cả phòng luôn) Em cũng háo hức lắm, đi du lịch free và được lái xe vi vu dọc miền trung. Nhưng cũng băn khoăn vì, từ khi có bằng , em cũng k được đi nhiều, 1 2 tháng 1 lần đi công tác ở miền Bắc, rồi thi thoảng thuê xe đi du lịch (cũng quanh quanh 1 200km) với bạn bè, chứ chưa thực sự đi dài thế này bao h. E đang khó xử lắm. nửa muốn trải nghiệm, nửa sợ vì đường dài mỗi mình lái xe. Các cụ cho em ý kiến với ạ. Khẩn các cụ nha, vì chiều mai e phải trả lời để họ còn chủ động thuê xe.

Khó đấy Cụ ạ, với chặng đường như vậy rất vất vả đối với những người không chạy thường xuyên, chặng dài không được nghỉ, mỏi mệt, rồi tình huống trên đường, vào đến đó người ta vui còn Cụ ngồi uống Cocacola; gọi một phát là Cụ lại phải sẵn sàng vì đã lĩnh trọng trách.
Em nói vậy cũng có phần fun chứ không phải cá nhân đâu.
Tìm thêm được một lái nữa thì tốt Cụ ạ.
Trước em chạy HN - Huế khi vẫn còn phà Gianh, 15 tiếng 2 lái chia đôi; vậy mà lúc nào cũng thèm ngủ |-)

Chỉnh sửa cuối:

linhdo

Xe hơi
Cảm ơn cụ, nhưng đi cùng a e nên lúc nào mệt thì nghỉ, họ nghỉ mình nghỉ, họ ăn mình ăn cụ ạ. Mà e k rõ đường vào đó đi đường 1 hay đường HCM tốt hơn.

NguyenChiVan

Xe tăng
cụ nên đi đường hồcm cho nhàn và lưu ý đoạn ninh bình thanh hóa xxx ăn bẩn bắt lỗi đè vạch do bẫy bằng cách cho xe không có người lái đỗ dọc đường, nếu có cụ chụp ảnh làm bằng chứng là trường hợp bất khả kháng ,bắn tốc độ, lưu ý cả đoạn nghệ an, chúc cụ thượng lộ bình an.

sylilave

Xe buýt
Mệt đấy. Cố gạ thêm suất cho thằng bạn biết lái đi cùng.

Dump Truck

Xe hơi
Nếu cụ quất một mạch từ HN vào QB thì không nên, còn chia làm 2 chặng thì có thể được. Phương án tối ưu: 2 tài. Lưu ý với cụ: chạy đường 1 đoạn từ Hà Nội vào Hà Tĩnh rất đông xe, biển hạn chế tốc độ nhiều, đi rất căng thẳng.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em đã 3 lần chạy HN - Đồng Hới bằng đường HCM, một mình lái xe và có lần còn 1 mình một xe lúc về HN.

Cụ cứ chạy đi để cho nó quen tay lái! Chỉ cần tuân thủ nguyên tắc chạy từ tốn, mệt là nghỉ ngay thì không vấn đề gì!

Không nên đi QL1A với lái mới vì có quá nhiều tình huống nguy hiểm do xe khác mang lại cho mình! Cụ lái chưa nhiều sẽ không đủ kinh nghiệm xử lý!

Good Luck!

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
đi đường HCM lành lắm kụ ạ ,cứ đúng tốc độ mà đi ,ngà ngà bị thuốc ( chym mồi) thì dừng lại chụp ảnh rồi hẵng đi .cứ tà tà mà chạy cực nhàn kụ ạ

linkng

Xe tăng
Em nghĩ tốt nhất là tìm thêm 1 lái nữa, lái xe là nghề lao động nặng nhọc đấy cụ chỉ sơ sẩy là trả giá rất đắt.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
ĐI ít hay đi nhiều cái chính là phải quen xe, gần như nhắm mát là hình dung được cái gì nó nằm ở đâu cụ ạ, biết bệnh xe, biết càng nhiều càng tốt, là lượn được thôi

thule6

Xe điện
Không phải lo đâu cụ à chỉ cần cụ làm thêm vài động tác như thế này là ok:
- Khi lên xe nói với mọi người là "tôi mới lấy bằng, đi có gì mong mọi người thông cảm!"
- Nên đi đường HCM cho dù xa hơn 60km nhưng an toàn hơn nhiều
- Mua gói kẹo cao su mang đi nhai chống mỏi mắt, buồn ngủ
- Luôn đi đúng biển báo, luôn chăm chú để ý biển báo (chú ý cả 2 bên đường)
- Nên xuất phát sớm để nhanh chóng ra khỏi HN khi đường chưa đông tránh mất thời gian gây tâm lý xấu!
- Phải có bản đồ tuyến đường mình đi hoặc GPS và googlemaps đừng ỷ vào 3G hay GPRS của di động
- Phải lên kế hoạch đi thật sát: mấy giờ xuất phát, mấy giờ nghỉ ở đâu, bao lâu (Đi như vậy bạn sẽ thấy đường ngắn hơn)
- Luôn có phương án dự phòng cho mọi việc.
Tất cả nhưng điều trên chỉ là các động tác ổn định tâm lý cho bác thôi :D chứ bác đã lội qua hơn 1200Km đường trường thì cũng kha khá rồi, Bác cứ mạnh dạn nhận lời đi chuẩnbị kỹ thì đi sẽ cứng cáp hơn. Bác nên hỏi các cụ trên này về loại xe bác định lái để mọi người tư vấn
Cứ thía mà làm từng việc một rồi sẽ xong thôi. Bác chủ thớt nên tự lái đi bác sẽ có những trải nghiệm tốt mà những chuyến đi ngắn ko hề có.
Chúc bác mạnh dạn và an toàn trên đường, nhớ chụp ảnh về làm phóng sự cho AE OF (b)

linkng

Xe tăng
Tất cả nhưng điều trên chỉ là các động tác ổn định tâm lý cho bác thôi :D chứ bác đã lội qua hơn 1-200Km đường trường thì cũng kha khá rồi, Bác cứ mạnh dạn nhận lời đi chuẩnbị kỹ thì đi sẽ cứng cáp hơn. Bác nên hỏi các cụ trên này về loại xe bác định lái để mọi người tư vấn
Cứ thía mà làm từng việc một rồi sẽ xong thôi. Bác chủ thớt nên tự lái đi bác sẽ có những trải nghiệm tốt mà những chuyến đi ngắn ko hề có.
Mợ nài chu đáo thía! Nhg vẫn thiếu kiểm tra dầu máy, dầu phanh, nước làm mát, nước rửa kính,...... và thử phanh để lấy cảm giác. :)):))

anhtho

Xe ngựa
Cái này thì khó trả lời lắm, vì mỗi người một kiểu. Như mấy thằng bạn em đã có xe rồi mà bảo đi xa hơn Vinh là chúng nó ngại vãi, chưa thằng nào chạy quá 300km. Lại có thằng có xe cả năm rồi mà chưa chạy quá 100km bao giờ ! Nhưng típ người như em là đi luôn thôi. Cái này nó cũng là đam mê và phải có sức chịu đựng nữa.
Nếu cụ thực sự đam mê và cũng đã có kinh nghiệm đi 1-200 km thì có thể nhận, nhưng đi đúng tốc độ, không vượt ẩu, và nhất là cảm thấy mệt hoặc buồn ngủ là phải tấp vào đâu đó rửa mặt, uống caphe hoặc bò húc, sau 15' đi tiếp. Cụ đã hỏi vậy, em nghĩ là cụ cũng thích, vậy thì có thể đi được.
Chúc cụ có chuyến đi thành công.
(hồi em mới lái được cỡ 1 tháng, đã mượn xe cơ quan đi thẳng vào Vinh chở ông già và đứa cháu vào bốc mộ bà nội đấy, sau chuyến đi, kinh nghiệm lên hẳn).

nupbacachi

Đi bộ
cám ơn các cụ trong Of vì những lời khuyên bổ ích

hn03

Xe điện
- Báo cáo bác là em cũng vừa chạy vào Vình, một lái, bà xã lâu ngày không chạy em cho ngồi ghế phụ. Khởi hành lúc 5h sáng ra đường 6, Đến Xuân Mai thì rẽ vào đường HCM. Chạy qua Cẩm Thủy thì tạt vào xem suối cá thần. Lên đường đi tiếp. Biết đoạn Cẩm Thủy đến hết TH hay bắn tốc độ và đè vạch, em đi chậm đúng làn. Vậy mà đến Ngọc Lặc vẫn bị vịn xuống. Hôm đóa gặp một xxx già, hàm trung tá ( cãi nhau xong mới biết đội trưởng ). Xuống hỏi đầu đuôi, sao bắt xuống, xxx cứ đòi kiểm tra giấy tờ. Em hỏi: Chú kiểm tra hành chính hay bắt lỗi, lỗi gì thì chú nói. xxx vẫn gân cổ lên là: Tôi được nhà nước giao nhiệm vụ kiểm tra, cậu phải chấp hành. Gấu nhà em cùng ngành với hắn lúc đó thấy em nóng nên xuống xin. Hic. Không Em cãi tiếp vì cái tội bắn mồm. Các xe khác thấy một dãy chiều về, mỗi xe mình bị chiều đi. Hãi. Hôm đó mà quyết phạt em thì em có chuẩn bị sẵn camera quay cả lộ trình rồi. Khối chú rụng sao. Em cằn nhằn gấu cả ngày vì mình không sai, sao phải xin. Nghĩ lại vẫn cay.
- Vào địa phần Nghệ An thì đi bình thường. Em đi đến đóa nên góp chút kinh nghiệm cho bác thui ah.
p.s: EM cũng mới lấy bằng, chạy đường trường giống bác chủ vài trăm cây thui a

Chỉnh sửa cuối:

Smee april

Xe điện
Quy tắc an toàn của công ty em là: trên 300 km bắt buộc phải có ít nhất 2 tài. 1 tài chạy không quá 5h liên tục sau đó phải nghỉ ít nhất 3h. Ít nhất có một người thức ngồi cạnh lái xe để nói chuyện - nói chuyện chứ ko phải chỉ ngồi bên không nói j nhé. Em thấy cái này là văn minh nhất trong bộ quy tắc của công ty em. Nhiều công ty NN cũng thế ạ.

Cụ nên tìm thêm một lái nữa cho an toàn. Còn cá nhân mà nói, thế cụ làm nghề lái xe trong cơ quan à?

Comeback86

Xe buýt
đã gọi là trải nghiệm mà cụ phải xoắn à? chuẩn bị đồ đạc mà lên đường thôi . chúc cụ tlba

biggun0210

Xe đạp
thích thì nhúc nhích cụ ợ! chúc cụ thượng lộ bình an! đi về nhớ kể cho anh em nghe nhé!

nnperav

Xe tăng
chả biết các cụ thế nào, chứ em chạy xe hơn 3 năm nay rôi, nhưng cứ đi xa trên 100km là em đi xe có lái thôi ạ!