[Funland] Các cụ cho em hỏi máy sấy quần áo Electrolux

phuongmit

Xe cút kít
- Em mới mua con này, các cụ cho em hỏi lỗ thông hơi của máy làm kiểu gì cho đúng. Em đọc sách hướng dẫn nói là chọn 1 trong 2 vị trí trước hoặc sau. Máy thì kèm 1 miếng nhựa hở và kín.
- Nếu em chọn để lỗ thông hơi phía trước thì sẽ bịt miếng nhựa kín phía sau như ảnh em đang chụp đúng k các cụ. Thanks các cụ

tomania

Xe buýt
Nếu cụ để chỗ thoáng (ban công...) thì nên để thông hơi phía trước
Để thông hơi sau hơi lách cách, phải thêm bộ dẫn hướng để hơi không phả trực tiếp váo tường/vật chắn

phuongmit

Xe cút kít
Nếu cụ để chỗ thoáng (ban công...) thì nên để thông hơi phía trước
Để thông hơi sau hơi lách cách, phải thêm bộ dẫn hướng để hơi không phả trực tiếp váo tường/vật chắn
Thanks cụ, em để ban công thoáng cụ ạ, em cho thông hơi mặt trước rồi. Ban đầu định bỏ cả chặn mặt sau nhưng có vẻ k ổn vì lỗ đó gián chuột có thể chui lọt :D mặt sau thì nó cho kèm 1 bộ cút nối và ống dẫn dùng cho nhà nào để trong nhà và thoát khí ra ngoài trời

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Sao ko để bọn thợ đưa đến hướng dẫn luôn cụ?

tomtomchát

Xe container
Chuẩn rồi cụ.
E bịt mồm, mở đ.ít. Nó có cái ống mềm như vòi voi, vắt đâu thì vắt.
Và nó để ngược được.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Lỗ trước thì nó xả thẳng ra buồng sấy nên cũng ẩm ướt khó chịu, em dùng được vài tháng bực quá vì nó cũng ồn, mấy lần lên bước tí ngã trong buồng giặt nên bực và quyết định làm. Từ khi ra ngoài thì thấy đỡ ồn ào hơn hẳn!
Lố sau thì cụ phải gắn cái tai vào rồi đục lỗ xả ra ngoài, mua cái ống nhựa 90, dà tầm 30 cmi nữa (tùy thuộc tường nhà cụ dầy bao nhiêu, nên tính dư ra tầm 5cm), xuyên tường, gắn xi lại rồi lấy cái nắp che tự đậy kèm theo, gắn vào, căn chỉnh cho đẹp (khi vừa mới trát xi măng là ngon. Nói chung cụ cần khoan bê tông, xi măng trắng, và tí tò mò nữa... em không phải dân thợ dưng cũng làm được, chuyện nhỏ như con voi mờ....
Nhà em dư nài, em làm trong 30 phút, mồ hôi mồ kê nhễ nhại, bụi mù, may tường 10:

Ngoài tường dư lày:

Chỉnh sửa cuối:

xetaudoidau

Xe tăng
Thanks cụ, em để ban công thoáng cụ ạ, em cho thông hơi mặt trước rồi. Ban đầu định bỏ cả chặn mặt sau nhưng có vẻ k ổn vì lỗ đó gián chuột có thể chui lọt :D mặt sau thì nó cho kèm 1 bộ cút nối và ống dẫn dùng cho nhà nào để trong nhà và thoát khí ra ngoài trời
Cụ xoay cái cửa gió xuống dưới nhé, mùa đông thì đặt thêm cái giẻ lau vào sàn nhà để nó thấm nước vì khi hoạt động chênh lệch nhiệt độ nó tạo ra hơi nước dưới sàn.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em thấy bao nhà mua về dùng một thiwif gian là ko thấy dùng . Em hỏi thì được trả lời quần áo nó nhăn phải là. Thế là họ lawos giàn phơi thông mình và ít sử dụng máy sấy.

tomania

Xe buýt
Em thấy bao nhà mua về dùng một thiwif gian là ko thấy dùng . Em hỏi thì được trả lời quần áo nó nhăn phải là. Thế là họ lawos giàn phơi thông mình và ít sử dụng máy sấy.
E thấy ngược lại, dùng máy sấy 1 thời gian xong k muốn phơi quần áo ;))

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Dùng cho mùa nồm thôi hoặc trời mưa suốt ko khô đc, chứ bt phơi vài tiếng khô cong

congngo

Xe điện
Xàm, tôi dùng gần chục năm rồi, cực kỳ tiện lợi và hữu ích, nhất là mùa mưa phùn ẩm.

phuongmit

Xe cút kít
QUOTE="tomtomchát, post: 56994094, member: 394561"]
Chuẩn rồi cụ.
E bịt mồm, mở đ.ít. Nó có cái ống mềm như vòi voi, vắt đâu thì vắt.
Và nó để ngược được.

[/QUOTE]
Nhà em vẫn đủ chỗ 1 giặt 1 sấy nên em để cạnh nhau. Với cả máy giặt đời cũ cửa trên nên k để như cụ dc :D quả lộn ngược này lần đầu e thấy tưởng lắp ngược cơ :))
Lỗ trước thì nó xả thẳng ra buồng sấy nên cũng ẩm ướt khó chịu, em dùng được vài tháng bực quá vì nó cũng ồn, mấy lần lên bước tí ngã trong buồng giặt nên bực và quyết định làm. Từ khi ra ngoài thì thấy đỡ ồn ào hơn hẳn!
Lố sau thì cụ phải gắn cái tai vào rồi đục lỗ xả ra ngoài, mua cái ống nhựa 90, dà tầm 30 cmi nữa (tùy thuộc tường nhà cụ dầy bao nhiêu, nên tính dư ra tầm 5cm), xuyên tường, gắn xi lại rồi lấy cái nắp che tự đậy kèm theo, gắn vào, căn chỉnh cho đẹp (khi vừa mới trát xi măng là ngon. Nói chung cụ cần khoan bê tông, xi măng trắng, và tí tò mò nữa... em không phải dân thợ dưng cũng làm được, chuyện nhỏ như con voi mờ....
Nhà em dư nài, em làm trong 30 phút, mồ hôi mồ kê nhễ nhại, bụi mù, may tường 10:
View attachment 5422153
Ngoài tường dư lày:
View attachment 5422170
Đúng rồi cụ, quả này để trong phòng giặt thì phải cho thoát sạch ra ngoài chứ thoát mặt trước là nóng ẩm sàn ảnh hưởng không khó trong nhà. Nãy em cho tay thử gần lỗ thoát thì nóng ẩm và còn mùi quần áo nữa. Nhà em để ngoài ban công khá rộng và thoáng nên ok chứ k cũng phải chế tưởng như cụ :D
Cụ xoay cái cửa gió xuống dưới nhé, mùa đông thì đặt thêm cái giẻ lau vào sàn nhà để nó thấm nước vì khi hoạt động chênh lệch nhiệt độ nó tạo ra hơi nước dưới sàn.
Thanks cụ, em xoay hướng xuống dưới rồi cụ ạ. Hơi nó ra nóng ẩm, mùa đông em thêm cái khăn cho đỡ bẩn sàn
Nhà em có giàn phơi thông minh, rất nhiều gió và nắng nhưng mua con này phục vụ trời mưa và nồm. Bạn em dùng vài năm rồi, từ hồi dùng nhà nó tháo giàn phơi bỏ đi rồi vì lười k phơi quần áo nữa :)) nhăn thì áo sơ mi quần âu phơi thông thường cũng phải là mới đẹp dc chứ mặc luôn thì vẫn k ổn đâu cụ
E thấy ngược lại, dùng máy sấy 1 thời gian xong k muốn phơi quần áo ;))
Nhà bạn em cũng giải tán bộ phơi và mắc áo sau khi dùng rồi cụ :))
Dùng cho mùa nồm thôi hoặc trời mưa suốt ko khô đc, chứ bt phơi vài tiếng khô cong
Nồm ẩm, mưa nhiều là chuẩn nhất. Ngoài ra sấy nó cũng lọc dc khá nhiều bụi vải cụ ạ, cái này thì phơi k có dc nhưng phơi thì k tốn điện :))
Xàm, tôi dùng gần chục năm rồi, cực kỳ tiện lợi và hữu ích, nhất là mùa mưa phùn ẩm.
Nhà bạn em dùng mấy năm rồi, hôm nọ sang chơi nó bảo dùng sướng lắm, mua ngay đi dùng rồi k muốn ra phơi nữa. Em vừa test mẻ đầu tiên thì rất ưng, nhất là quả lọc bụi bông quá ngon luôn cụ ạ

lakeview

Xe tải
- Em mới mua con này, các cụ cho em hỏi lỗ thông hơi của máy làm kiểu gì cho đúng. Em đọc sách hướng dẫn nói là chọn 1 trong 2 vị trí trước hoặc sau. Máy thì kèm 1 miếng nhựa hở và kín.
- Nếu em chọn để lỗ thông hơi phía trước thì sẽ bịt miếng nhựa kín phía sau như ảnh em đang chụp đúng k các cụ. Thanks các cụ
Tầm này sao cụ lại chọn công nghệ cũ nhất vậy? Lò xo, thông hơi... :P

phuongmit

Xe cút kít
Tầm này sao cụ lại chọn công nghệ cũ nhất vậy? Lò xo, thông hơi... :P
Chắc là do giá cụ ạ :D model mới, khối lượng tương đối cao và tầm giá phù hợp. Công nghệ khác cùng số cân thì giá gấp đôi, còn máy Nhật bãi thì em k chơi nên thôi chọn loại bình dân nhiều nhà dùng này vậy

lakeview

Xe tải
Chắc là do giá cụ ạ :D model mới, khối lượng tương đối cao và tầm giá phù hợp. Công nghệ khác cùng số cân thì giá gấp đôi, còn máy Nhật bãi thì em k chơi nên thôi chọn loại bình dân nhiều nhà dùng này vậy
Nhất trí với quan điểm của cụ là mua đồ mới!
Dòng elec em coi trên website nếu thông hơi thấp nhất 8tr, nếu ngưng tụ cao nhất 14tr. Giá thực tế ngưng tụ tại đại lý tầm 12tr.
Bài toán này như em sẽ tính đến độ phục vụ lâu dài cho nhu cầu thiết thực của gia đình. Ví dụ chênh lệch 4tr chia cho 4-5 năm thì mỗi năm thêm vào có 1tr. Rất đáng cho những ưu điểm mà nó mang lại: lắp đặt, chỗ để, an toàn.

phuongmit

Xe cút kít
Nhất trí với quan điểm của cụ là mua đồ mới!
Dòng elec em coi trên website nếu thông hơi thấp nhất 8tr, nếu ngưng tụ cao nhất 14tr. Giá thực tế ngưng tụ tại đại lý tầm 12tr.
Bài toán này như em sẽ tính đến độ phục vụ lâu dài cho nhu cầu thiết thực của gia đình. Ví dụ chênh lệch 4tr chia cho 4-5 năm thì mỗi năm thêm vào có 1tr. Rất đáng cho những ưu điểm mà nó mang lại: lắp đặt, chỗ để, an toàn.
Thanks cụ. Em cũng có đọc qua 2 loại trước khi mua.
1. Giá thì gấp rưỡi nhau nếu tìm dc chỗ bán giá tốt nên chênh lệch giá như cụ phân tích em nhất trí
2. Chỗ để nhà em phù hợp với máy thông hơi do ban công thoáng, thoát khí trc hay sau đều ok nên lâp đặt 2 dòng với em như nhau. Cụ nào để trong nhà thì nhất định nên chọn ngưng tụ cho đỡ...nóng
3. Em có dự định sẽ đổi chỗ để và thay máy giặt sang cửa trc nên máy này em úp ngược được vì chỗ mới ban công nhỏ hơn ban công em đang để. Máy ngưng tụ có thể úp ngược nhưng theo khuyến cáo là k nên, vì thế máy này an toàn đối với em dc thời gian tới, máy ngưng tụ em phải hàn 1 cái khung chứ k vứt luôn lên dc :D vài năm tới có đk e sẽ thử máy ngưng tụ, khi đó con này em tính cũng gần hết khấu hao rồi :D

T-kinla

Xe máy
cái này tùy khu vực cụ để thôi, em ngĩ sát tường thì cụ để mặt trước là hợp lý

lakeview

Xe tải
Thanks cụ. Em cũng có đọc qua 2 loại trước khi mua.
1. Giá thì gấp rưỡi nhau nếu tìm dc chỗ bán giá tốt nên chênh lệch giá như cụ phân tích em nhất trí
2. Chỗ để nhà em phù hợp với máy thông hơi do ban công thoáng, thoát khí trc hay sau đều ok nên lâp đặt 2 dòng với em như nhau. Cụ nào để trong nhà thì nhất định nên chọn ngưng tụ cho đỡ...nóng
3. Em có dự định sẽ đổi chỗ để và thay máy giặt sang cửa trc nên máy này em úp ngược được vì chỗ mới ban công nhỏ hơn ban công em đang để. Máy ngưng tụ có thể úp ngược nhưng theo khuyến cáo là k nên, vì thế máy này an toàn đối với em dc thời gian tới, máy ngưng tụ em phải hàn 1 cái khung chứ k vứt luôn lên dc :D vài năm tới có đk e sẽ thử máy ngưng tụ, khi đó con này em tính cũng gần hết khấu hao rồi :D
Nhất trí với cụ! Quan trọng nhất là nó phù hợp với mình.
À chia sẻ kinh nghiệm với cụ. Lúc đầu em cũng tưởng là nó ngưng tụ đọng nước như nhà sx bảo. Nhưng thực tế không có nước đọng bao giờ. Máy giặt nó vắt kiệt rồi, có tí độ ẩm thì thằng sấy nó thành hơi hết :D
Nên cụ nào ngại nước đọng tràn khay đựng thì khỏi lo, hộp đựng nước đọng của nó cấu tạo cũng phải 2l may ra mới tràn, chả bao giờ có, trừ phi giặt tay không thèm bắt :P

phuongmit

Xe cút kít
Nhất trí với cụ! Quan trọng nhất là nó phù hợp với mình.
À chia sẻ kinh nghiệm với cụ. Lúc đầu em cũng tưởng là nó ngưng tụ đọng nước như nhà sx bảo. Nhưng thực tế không có nước đọng bao giờ. Máy giặt nó vắt kiệt rồi, có tí độ ẩm thì thằng sấy nó thành hơi hết :D
Nên cụ nào ngại nước đọng tràn khay đựng thì khỏi lo, hộp đựng nước đọng của nó cấu tạo cũng phải 2l may ra mới tràn, chả bao giờ có, trừ phi giặt tay không thèm bắt :P
Cụ nói em mới nhớ là trong hdsd thì quần áo ướt chứ đừng nói là giặt k vắt thì hãng khuyến cáo tuyệt đối k cho vào máy. Vậy giặt xong nó chỉ ẩm, 8kg max thông thường dc ném vào 6kg cho bền máy thì chắc cũng k nổi 200ml nước cụ ạ. Lý do này thì ngưng tụ càng xứng đáng để trong nhà hơn thông hơi rồi :)) à bọn này em thấy chưa hoàn thiện là vẫn thiếu cảm biến số cân (hình như máy Nhật có, em k chắc), nếu có thì hay hơn rất nhiều cho người sử dụng k bị ném quá tải vào và k phải ước lượng

tbmc

Xe tải
Cụ nghiên cứu kĩ tư vấn giúp em giữa hai loại thông hơi và ngưng tụ với ạ. Em đang phân vân chưa biết chọn loại nào ạ