Các cụ cho em hỏi vạch kẻ đường ngã tư Nguyễn Chí Thanh - La Thành

Bankhoai

Xe đạp
Cụ phải nói chính xác là "làn kẻ sát bên phải để phương tiện giao thông rẽ phải đi vào". Tức là phải có biển 411 hay ít nhất phải có mũi tên rẽ phải vẽ trên làn đó. Còn vạch mắt võng vẽ trên làn đó chỉ có tác dụng cấm dừng thôi. Tất nhiên, có văn hóa khi rẽ hướng nào thì nên đi vào làn sát hướng đó.
Ý em là làn ngoài cùng bên phải có vạch mắt võng đó. Đương nhiên là mình được rẽ phải ở đây khi có đèn đỏ nhưng em dừng ở làn bên cạnh khi đèn đỏ, rồi đến khi có đèn xanh mới rẽ phải

Kara_men

Xe buýt
Ý em là làn ngoài cùng bên phải có vạch mắt võng đó. Đương nhiên là mình được rẽ phải ở đây khi có đèn đỏ nhưng em dừng ở làn bên cạnh khi đèn đỏ, rồi đến khi có đèn xanh mới rẽ phải
Trả lời xong cụ cóc đọc gì cả sao cứ hỏi đi hỏi lại mãi thế nhỉ? Cái làn mà cụ dừng, đợi đèn xanh mới rẽ ấy nó không có gì hoặc có mũi tên 1.18 (biển 411 ở trước) cho rẽ phải thì cụ rẽ không sao, còn nó có mũi tên đi thẳng mà cụ rẽ thì cụ bị tóm là phải rồi.

Ý cụ Pnew là cái sọc sọc chéo chéo ấy nó chỉ có tác dụng cấm dừng đỗ chứ không có tác dụng chỉ hướng, chỉ hướng là cái 1.18 (411) kia kìa.

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
.

Cụ đọc kỹ nhé. Vạch mắt võng không quy định xe rẽ hướng nào phải đi vào đâu. Nên để biết đi như cụ đúng hay sai thì phải xem có biển 411, vạch mũi tên không

cracking

Xe buýt
sau khi ngâm cứu quy chuẩn 41, cháu xin hỏi cụ kara_men với cụ pnew vấn đề sau (vì thấy 2 cụ trả lời brồ quá :D)

1. Nếu vạch mắt võng mà màu trắng => LOẠI
2. Nếu vạch mắt võng ko có đường bao đủ 4 phía => LOẠI (tuy quy chuẩn ko định nghĩa là có 4 đường bao, nhưng nhiều vạch trong quy chuẩn nó cũng ko định nghĩa, mà được mô tả bằng hình ảnh, nên cháu nhìn ảnh của vạch số 52 và 53 suy ra phải có 4 đường bao)
(như vạch cháu vẽ ở đầu topic, ko có viền ngoài khi đi vào và đi ra, thì ko phải vạch số 52 đúng ko ạ?)
3. Nếu viền ngoài độ rộng bằng đường kẻ bên trong => LOẠI

Nghĩa là gặp vạch nào mà như 1 trong 3 loại cháu kể trên, thì ko phải quan tâm. Cháu kết luận thế có đúng ko ạ?

Và cũng chốt cho các cụ còn lại là vạch này chỉ cấm dừng, chấm hết. Còn lại những câu hỏi có bắt buộc đi vào vạch này khi rẽ không, ở ngoài vạch này mà rẽ có sao không? Thì các cụ phải xem làn mình đang đi có biển 411 vẽ hướng đi làn của cụ theo hướng nào, hoặc mũi trên trong làn cụ đang đi theo hướng nào, thì tuân theo hướng đó, sai hướng thì tèo. Và nhiều cụ cứ hỏi đi hỏi lại 1 vấn đề làm cho cụ kara_men cáu :D thì trước khi hỏi, nên đọc lại toàn bộ comment của topic, nếu ko có câu trả lời thì hãy hỏi.

Các cụ kara_men và pnew cho cháu câu trả lời, rồi cháu sẽ sửa lại bài đầu cho đầy đủ để các cụ khác vào phát là biết luôn :D

Chỉnh sửa cuối:

rebels

Xe điện
Cụ thích dính lỗi sai làn thế chứ. Với thông tin cụ banhkhoai đưa ra sao không phải lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" hả cụ?
À vâng không tuân thủ vạch kẻ đường.

Đơn giản dư lày mà các cụ cứ thắc mắc mãi em cũng chịu:

Chỉnh sửa cuối:

tuankongchro

Xe tải
Hiểu thêm về cái vạch "quả trám".

Kara_men

Xe buýt
1. Nếu vạch mắt võng mà màu trắng => LOẠI
2. Nếu vạch mắt võng ko có đường bao đủ 4 phía => LOẠI (tuy quy chuẩn ko định nghĩa là có 4 đường bao, nhưng nhiều vạch trong quy chuẩn nó cũng ko định nghĩa, mà được mô tả bằng hình ảnh, nên cháu nhìn ảnh của vạch số 52 và 53 suy ra phải có 4 đường bao)
(như vạch cháu vẽ ở đầu topic, ko có viền ngoài khi đi vào và đi ra, thì ko phải vạch số 52 đúng ko ạ?)
3. Nếu viền ngoài độ rộng bằng đường kẻ bên trong => LOẠI

Nghĩa là gặp vạch nào mà như 1 trong 3 loại cháu kể trên, thì ko phải quan tâm. Cháu kết luận thế có đúng ko ạ?

Và cũng chốt cho các cụ còn lại là vạch này chỉ cấm dừng, chấm hết. Còn lại những câu hỏi có bắt buộc đi vào vạch này khi rẽ không, ở ngoài vạch này mà rẽ có sao không? Thì các cụ phải xem làn mình đang đi có biển 411 vẽ hướng đi làn của cụ theo hướng nào, hoặc mũi trên trong làn cụ đang đi theo hướng nào, thì tuân theo hướng đó, sai hướng thì tèo. Và nhiều cụ cứ hỏi đi hỏi lại 1 vấn đề làm cho cụ kara_men cáu :D thì trước khi hỏi, nên đọc lại toàn bộ comment của topic, nếu ko có câu trả lời thì hãy hỏi.

Các cụ kara_men và pnew cho cháu câu trả lời, rồi cháu sẽ sửa lại bài đầu cho đầy đủ để các cụ khác vào phát là biết luôn :D
Đại khái là cháu cũng nghĩ thế, cơ mà như thế cũng thuộc dạng bắt bẻ câu chữ, "cơ khí chính xác" trong QCVN ấy cụ. Chứ cái náy cháu đã hỏi bên GTCC rồi chưa thấy có trả lời (gần chính thức). Mặc định GTCC kẻ như thế, CSGT hiểu như thế, chúng ta vẫn mặc nhiên nó là như thế rồi nên chạm vào bắt bẻ tí một hơi mệt. Khéo có cụ nào hi sinh thân mình để làm ra ngô ra khoai cái vạch này thì mới rõ được.

À vâng không tuân thủ vạch kẻ đường.

Đơn giản dư lày mà các cụ cứ thắc mắc mãi em cũng chịu:

Mức phạt hai lỗi khác nhau một sky một valley mà cụ :D. Cụ cứ khẳng định "sai làn" thế làm anh em nào không để ý, chỉ sai lỗi nhỏ bị CSGT dọa lỗi to lại nhớ đến nhời của cụ, lõm mất 850 lít mang lên đây bắt đền cụ thì teo ấy (trừ phi cụ bà nào đến bắt đền cụ).

cracking

Xe buýt
Đại khái là cháu cũng nghĩ thế, cơ mà như thế cũng thuộc dạng bắt bẻ câu chữ, "cơ khí chính xác" trong QCVN ấy cụ. Chứ cái náy cháu đã hỏi bên GTCC rồi chưa thấy có trả lời (gần chính thức). Mặc định GTCC kẻ như thế, CSGT hiểu như thế, chúng ta vẫn mặc nhiên nó là như thế rồi nên chạm vào bắt bẻ tí một hơi mệt. Khéo có cụ nào hi sinh thân mình để làm ra ngô ra khoai cái vạch này thì mới rõ được.
Vâng thì nếu là cháu đi ra đường thì cũng ko dừng ở đấy đâu. Chỉ là hỏi để biết thôi. Mà biết đâu có tình huống đèn đỏ mọi người kín hết đường (vẫn có biển đèn đỏ được rẽ), cháu cũng muốn rẽ nhưng đông quá bị dồn vào đấy, mà xxx tóm, thì cháu vẫn sẽ cãi. Mình tham gia giao thông là học luật trong văn bản, sách vở, chứ đâu thể theo cách hiểu thường ngày của mọi người và xxx được, đúng ko cụ :)

pnew

Xe điện
Hoàn toàn nhất trí với cụ. 3 KL của cụ cracking đúng, nhưng nếu biết rồi thì nên tránh vì để chiến những trường hợp này thường mất nhiều thời gian. Thực tế nhiều báo hiệu không đúng quy chuẩn hiện hành nhưng vẫn được nhiều cụ chấp nhận (ví dụ biển phân làn phố Huế, Hàng bài, QL5..)

nhanvatbimat

Xe tải
Vâng thì nếu là cháu đi ra đường thì cũng ko dừng ở đấy đâu. Chỉ là hỏi để biết thôi. Mà biết đâu có tình huống đèn đỏ mọi người kín hết đường (vẫn có biển đèn đỏ được rẽ), cháu cũng muốn rẽ nhưng đông quá bị dồn vào đấy, mà xxx tóm, thì cháu vẫn sẽ cãi. Mình tham gia giao thông là học luật trong văn bản, sách vở, chứ đâu thể theo cách hiểu thường ngày của mọi người và xxx được, đúng ko cụ :)
Khi vướng người cụ vẫn đc dừng bình thường trên vạch mắt võng đó.
Theo luật cụ có quyền phạm luật để tránh tình huống nguy hiểm. Xxx mà phạt đc cụ thì cũng liều.

bietlaixe

Xe hơi
Em đồng ý với Cụ Ricky về trường hợp này. Ở ngã tư Hoàng Cầu mới (hướng đi từ Hoàng Cầu) rẽ phải Thái Hà, có vạch ngựa vằn, có mũi tên làn rẽ phải, nhưng đã bỏ biển "đèn đỏ được rẽ phải" nên nếu rẽ phải gặp đèn đỏ là phải dừng trên vạch ngựa vằn.
Em cũng hơi "ngại ngại" trường hợp này, nếu xxx bắt thì chưa biết cãi sao???
E cũng đang thắc mắc như cụ. k biết như nào trong trường hợp này

Kara_men

Xe buýt
E cũng đang thắc mắc như cụ. k biết như nào trong trường hợp này
Trường hợp này em nghĩ nếu đúng thì ta phải dừng, vì hiệu lực của đèn to hơn hiệu lực của vạch (khi ta và xxx cùng hiểu đó là vạch cấm dừng :D) cụ ạ.

luckyme

Xe buýt
Vấn đề này năm ngoái đã bàn cãi nhiều rồi. Cái vạch đó là cấm dừng, cấm đỗ nên khi vào làn đó thì luôn buộc phải di chuyển. Nếu hiểu đúng nghĩa như vậy thì đi vào làn đó mà gặp đèn đỏ thì buộc phải rẽ phải còn khi đèn xanh thì muốn đi thẳng hay rẽ phải đều được. Còn khi đèn xanh thì về nguyên tắc là đi thẳng hay rẽ phải từ ngoài làn này đều được. Tất nhiên là trong cả 2 trường hợp này đều phải tuân theo biển 411 hướng dẫn hướng đi trên mỗi làn đường (nếu có). Đoạn này em toàn đi thẳng nên không để ý có biển 411 kèm theo hay không. Nếu không có biển 411 mà vẫn bị phạt lỗi liên quan tới làn đường như các cụ mô tả thì là xxx phạt láo. Mà em toàn thấy 2b bị phạt, thậm chí còn chơi trò 1 xxx vẫy cho rẽ rồi ra đầu kia 1 xxx khác vẫy lại phạt, nên dự là do các cụ 2b thường không chịu tìm hiểu luật nên mới bị xxx dọa và mất tiền oan thôi. Em nhắc lại: cái làn ngựa vằn đó chỉ có ý nghĩa quy định các phương tiện không được dừng, đỗ trên làn đó, không có tác dụng phân làn nên các cụ đi thẳng trong làn đó khi đèn xanh hay rẽ phải ngoài làn đó khi đèn xanh đều không vi phạm luật GT (trừ trường hợp sử dụng kèm theo biển chỉ dẫn hoặc cấm khác thì các cụ phải kết hợp các loại biển nhé). Chúc các cụ năm mới không còn bị mất tiền oan kiểu như vậy nữa.

luckyme

Xe buýt
Cụ Kara_men dạy chí phải. vì nếu như bắt như các cụ thì cái vạch đó quy định trong Phụ lục G của QCVN 41 dành cho "[FONT=&quot]Vạch tín hiệu giao thông trên đường có tốc độ >60km/h" tức là không thể áp dụng trong nội thị có tốc độ tối đa 50km/h được mà trong Phụ lục H quy định [/FONT][FONT=&quot]Vạch tín hiệu giao thông trên đường có tốc độ <60km/h[/FONT]" thì lại không có loại vạch này. Do đó, hình như các anh GTVT và CSGT hiểu rằng kẻ vạch màu trắng là áp dụng cho nội thị thì phải :)). Chứ nếu không thì cái vạch kẻ đường đó chẳng có ý nghĩa gì cả. Em dự vậy các cụ cứ ném đá nếu em nói sai nhé.

Mức phạt hai lỗi khác nhau một sky một valley mà cụ :D. Cụ cứ khẳng định "sai làn" thế làm anh em nào không để ý, chỉ sai lỗi nhỏ bị CSGT dọa lỗi to lại nhớ đến nhời của cụ, lõm mất 850 lít mang lên đây bắt đền cụ thì teo ấy (trừ phi cụ bà nào đến bắt đền cụ).

quyetdodo

Đi bộ
Đây là loại vạch mắt võng màu trắng không có trong quy chuẩn 41 nên không có hiệu lực về luật. Tuy nhiên trên thực tế, loại vạch này chỉ mang tính chất hình ảnh, giúp người tham gia giao thông phân biệt rõ hơn, vì đi cùng nó là MŨI TÊN chỉ phần đường rẽ phải.

Nếu xe chạy vào phần đường này nhưng lại đi thẳng thì sẽ bị xử phạt lỗi “không tuân thủ hiệu lệnh của biển báo, vạch kẻ đường”.

quyetdodo

Đi bộ
Vạch này màu trắng cụ ạ, em chắc chắn đấy, em cố gắng vẽ cho giống ngoài đường rồi. Cái vạch vàng với vạch trắng, cùng kiểu nthe, thì có khác nhau gì ko cụ? Theo như các cụ phân tích, em đã hiểu tại sao ngã tư Láng - Trần Duy Hưng sau khi đèn đỏ lại hay có người bị tóm đến thế. Lí do là vì khi đèn đỏ các cụ/mợ đỗ ngay vào vạch này (chính xác là đỗ kín đường luôn, đèn đỏ dc rẽ mà các ông nào đứng sau cũng phải chịu) đèn xanh tất cả cùng đi, thì xxx ngắm trước rồi, sau đó ra là cạp vào ngay.
màu vàng mà thớt ơi,.

sonbb

Xe hơi
Bắt lỗi đi ngược chiều nhé. Bác này đi ngược chiều rẽ sang Đê la thành. Chủ thớt vẽ sơ đồ rộng ra sẽ thấy lỗi ngược chiều.

Chỉnh sửa cuối: