[Funland] Các cụ cho hỏi về thiết kế, lắp đặt tủ bếp và phụ kiện tủ bếp với.

moonlife

Xe container
Vâng em cảm ơn bác, bác cho em hỏi cái này về kỹ thuật tí, như những cái phần cái mặt chân bệ và bờ mặt của mặt bệ với dạng bếp đã đổ bệ trước thì thường phần tủ bếp làm sẽ che kín hết chúng đi hay là làm lọt lòng lọt thỏm vào trong khoảng bên trong và mặt chân bệ vẫn để y như vậy hả bác.

Đây mấy chỗ em đánh dấu đây.

View attachment 7186731
Đập hết phần bệ xi măng rồi làm tủ cụ nhé!

TrungGia

Xe buýt
Có lẽ nhà thớt có kinh doanh nhà hàng, nên phải làm bàn bếp vậy, nhìn cái máy hút mùi công nghiệp nữa. Chứ gia đình, giờ ai còn đổ bàn bê tông, máy hút nhỏ nhắn. Các ổ điện, aptomat,... đúng thiết kế cho nhà hàng,,

moonlife

Xe container
Có lẽ nhà thớt có kinh doanh nhà hàng, nên phải làm bàn bếp vậy, nhìn cái máy hút mùi công nghiệp nữa. Chứ gia đình, giờ ai còn đổ bàn bê tông, máy hút nhỏ nhắn. Các ổ điện, aptomat,... đúng thiết kế cho nhà hàng,,
Nhà hàng ngta đóng full bằng inox cho dễ dọn rửa chứ ạ. Có mỗi cái hút mùi là kiểu của nhà hàng thôi còn lại em thấy giống bệ bếp xi măng ốp gạch của những năm 90 thế kỷ trước.

Trước em cũng làm nội thất, theo em cụ bỏ hết đi làm mới tủ bếp cho nó đồng bộ và dễ tùy biến, nó còn dẽ bố trí các khoang phụ kiện, thung thì cụ dùng picomart cánh MDF hoặc Laminate An Cường hoặc Acrylic An Cường là đc
Hai bác quá biết tình hình vật giá, tiền bạc thời giờ kiếm khó thế nào, kiếm tiền rất khó, tiêu thì rất nhanh. Em không khùng để đi đập hết đâu bác, trừ khi có ai đài thọ tiền em làm ngay. [-X>:D<
làm che hết bác nhé
Em đã hiểu ý bác, vậy là phủ hết, em xin cảm ơn bác

Chỉnh sửa cuối:
Hai bác quá biết tình hình vật giá, tiền bạc thời giờ kiếm khó thế nào, kiếm tiền rất khó, tiêu thì rất nhanh. Em không khùng để đi đập hết đâu bác, trừ khi có ai đài thọ tiền em làm ngay. [-X>:D<
Tiền gỗ chỗ này cũng ko đáng bao nhiêu đâu cụ, vài ba chục triệu thôi, tiền phụ kiện thiết bị thì vẫn thế, cụ làm 1 lần dùng sướng còn hơn chắp vá dùng lúc nào cũng khó chịu, em thật :D

sakai_yo

Xe lăn
Khuyên bác: Chọn 1 đơn vị thiết kế thi công tủ bếp và để họ cung cấp trọn bộ luôn cho đỡ nặng đầu ạ.
Bác làm tủ bếp 1 nơi, mua phụ kiện 1 nơi, nếu không kiểm tra chặt chẽ sau này có vấn đề phát sinh 2 ông thần đổ lỗi cho nhau, bác ở giữa chả túm tóc được ông nào đâu!
Cụ cho em hỏi thùng rác mà giấu bên trong thì có ổn không ạ? Để bên ngoài thì em không thích vì em kiểu thích thật gọn gàng, k bày ra ngoài trừ nồi cơm điện và ấm siêu tốc. Cảm ơn cụ.

Tiền gỗ chỗ này cũng ko đáng bao nhiêu đâu cụ, vài ba chục triệu thôi, tiền phụ kiện thiết bị thì vẫn thế, cụ làm 1 lần dùng sướng còn hơn chắp vá dùng lúc nào cũng khó chịu, em thật :D
Cụ lại xúi em chơi gỗ, mấy chục triệu nữa chứ =)) chạy ăn từng bữa nè
Cụ cho em hỏi thùng rác mà giấu bên trong thì có ổn không ạ? Để bên ngoài thì em không thích vì em kiểu thích thật gọn gàng, k bày ra ngoài trừ nồi cơm điện và ấm siêu tốc. Cảm ơn cụ.
Thùng rác dấu bên trong cụ à, mà cụ tài chính eo hẹp thì mua thùng rác của nhựa Duy Tân á, tống vào ngăn tủ, cũng ok, chứ bọn phụ kiện thùng rác, gì mà toàn 1Tr5 không ? Trong khi thùng rác nhựa Duy Tân có vài trăm, bền chán.

freakingprime

Xe buýt
Ổn nhé. Nhà e dùng loại thùng tròn gắn cánh, đóng tủ lại là nắp đậy kín, mở cánh tủ là thùng tự chui ra thả rác vào rất tiện.

freakingprime

Xe buýt
Cụ lại xúi em chơi gỗ, mấy chục triệu nữa chứ =)) chạy ăn từng bữa nè

Thùng rác dấu bên trong cụ à, mà cụ tài chính eo hẹp thì mua thùng rác của nhựa Duy Tân á, tống vào ngăn tủ, cũng ok, chứ bọn phụ kiện thùng rác, gì mà toàn 1Tr5 không ? Trong khi thùng rác nhựa Duy Tân có vài trăm, bền chán.
Thùng rác gắn cánh mua shopee chỉ 500k là loại to rồi, nó bằng nhựa là chính, có gì đâu mà phải mua loại đắt

Ổn nhé. Nhà e dùng loại thùng tròn gắn cánh, đóng tủ lại là nắp đậy kín, mở cánh tủ là thùng tự chui ra thả rác vào rất tiện.
Thùng rác gắn cánh mua shopee chỉ 500k là loại to rồi, nó bằng nhựa là chính, có gì đâu mà phải mua loại đắt
Cảm ơn cụ đã bày, cái này hay đấy, em thấy thị trường có thùng rác gắn cánh loại tròn trụ và loại hộp chữ nhật, à mà khối lượng nó cả rác hết công suất là 10kg, liệu gắn cánh vậy lâu ngày có sập xệ cánh hay vênh gãy cánh cửa tủ không cụ.

freakingprime

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã bày, cái này hay đấy, em thấy thị trường có thùng rác gắn cánh loại tròn trụ và loại hộp chữ nhật, à mà khối lượng nó cả rác hết công suất là 10kg, liệu gắn cánh vậy lâu ngày có sập xệ cánh hay vênh gãy cánh cửa tủ không cụ.
Phần lớn lực dồn vào khung tủ chứ ko phải cánh tủ

Thùng rác đặt trong khoang tủ về cơ bản sẽ luôn ám mùi rác khoang đó.
Nên nếu bếp hẹp thì dùng phương án này và chịu khó đổ rác, vệ sinh liên tục, còn nếu bếp rộng thì đặt ngoài cho sạch.

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện
thùng rác nên đặt bên ngoài , nếu có ban công cạnh bếp thì để ngoài đó
còn rác trong nhà chỉ nên là rác lúc chế biến nấu ăn, xong là đổ đi luôn

Thùng rác tròn gắn cánh tủ sẽ gây xệ cánh tủ ạ.
Còn thùng rác đôi ray kéo thì không.
Annotation 2022-06-20 133858.png

xệ cánh
Annotation 2022-06-20 133833.png

không xệ cánh
Em sẽ lưu ý vụ này, chắc đặt lọt lòng trong hoặc kéo thì tốt hơn, chứ xệ rồi phải sửa.
thùng rác nên đặt bên ngoài , nếu có ban công cạnh bếp thì để ngoài đó
còn rác trong nhà chỉ nên là rác lúc chế biến nấu ăn, xong là đổ đi luôn
Thực ra là có nắp và có bịch ni lông nữa, để cuối ngày đỏ cũng không sao đâu cụ, trừ khi là cái gì nặng mùi quá.

freakingprime

Xe buýt
Thùng rác đặt trong khoang tủ về cơ bản sẽ luôn ám mùi rác khoang đó.
Nên nếu bếp hẹp thì dùng phương án này và chịu khó đổ rác, vệ sinh liên tục, còn nếu bếp rộng thì đặt ngoài cho sạch.

Thùng rác tròn gắn cánh tủ sẽ gây xệ cánh tủ ạ.
Còn thùng rác đôi ray kéo thì không.
Annotation 2022-06-20 133858.png
xệ cánh
Annotation 2022-06-20 133833.png
không xệ cánh
Thật ra cái thùng rác tròn nó không hề tì vào cánh tủ, chỉ có 1 cái móc hờ gắn ở cánh tủ để kéo thùng ra, xệ làm sao được.

Thật ra cái thùng rác tròn nó không hề tì vào cánh tủ, chỉ có 1 cái móc hờ gắn ở cánh tủ để kéo thùng ra, xệ làm sao được.
Vâng, em vừa kiểm tra lại, đúng như bác nói. Nó tì vào thùng, cánh chỉ gắn móc để kéo.
Tại loại này giờ ít lắp quá nên cũng không để ý kỹ.

Cụ hoangphuong_thuanphat và cụ freakingprime cho em hỏi tý, cái tủ đứng tủ kho, hay còn gọi là tủ đồ khô ấy, đơn giá làm tủ này tính thế nào nhỉ, mét vuông, dài x rộng hay mét dài cao hay là mét dài rộng vậy nhỉ ? Hình vd

Chỉnh sửa cuối: