Các cụ cho ý kiến con xế cube e chuẩn bị lắp

anhnv.ha

Xe hơi
Khởi đầu như thế này là quá ngon rồi cụ ạ. Giá không rẻ nhưng cụ ưng là ok

Hungkaax1

Xe tăng
thank cụ ,e mới chơi.vậy em lên bộ acera 3x9 thì cần thay những gì vậy cụ?lip sau? trục tay bấm đè phải ko cụ ,e giữ lại bộ đề trc và đĩa đùi đc không cụ?
Nếu tay đề của cụ liền với phanh thì phải thay tay đề + phanh bên phải + líp.
Nếu tay đề và phanh của cụ rời nhau thì phải thay tay đề bên phải (tay đề sau) + líp.
Có điều kiện thì lên cả bộ 1 lần cho tiện, chứ mua kiểu tối thiểu như kia thì khó lắm, vì có mấy ai xe lẻ lẻ như thế đâu cụ

hvhmart

Xe máy
con đó h mua bao nhiêu thì hợp lý cấc cụ

act_numetal

Xe hơi
Nếu tay đề của cụ liền với phanh thì phải thay tay đề + phanh bên phải + líp.
Nếu tay đề và phanh của cụ rời nhau thì phải thay tay đề bên phải (tay đề sau) + líp.
Có điều kiện thì lên cả bộ 1 lần cho tiện, chứ mua kiểu tối thiểu như kia thì khó lắm, vì có mấy ai xe lẻ lẻ như thế đâu cụ
vodka cụ ,xe em phanh dầu shimano,phanh rời tay đề ,vậy cụ cho em hỏi bộ group acera đấy h bao nhiêu và mua ở đâu thì ổn nhất vậy cụ/

Small man

Xe tăng

samuraix

Xe tải
Cụ ơi đề nó không có số đâu, cụ giữ lại đi, lắp vào tay bấm Deore là nó thành đề 10spd ngay đấy, bán phí đi
Cụ ơi cái này em đang dư một cái mà?

cụ cho em hỏi xe em đang chạy acera 3x8sp lắp con này của cụ đc ko ạ
Cụ hungakk cho ý kiến xem tay ACERA 8 số mà lắp quả này vào thì chạy có vấn đề gì không ạ?

Quả này thì Giáo sư ví không chuẩn. Group Acera 3x8 nhưng Derailleur Deore 9spd thì giống như mặc quần đùi, áo mayo nhưng đi giày da xịn Armani chứ? Hehehe...
YEP :)) :-c.Kaka. Độ chuyển mượt hay không em thấy phần lớn nó nằm ở cái quả đằng sau này?? Tay đề thì là cảm giác của tay. Thêm nữa sở thích chơi mỗi người một khác mà. Có bác thì khung xe với bộ group không cần xịn lắm,nhưng quả bánh thì chất như quả quất ;)).
Về vụ tuơng thích thì em search GOOGLE thấy nhiều ý kiến lắm,mà nhiều cái em chưa biết nên không dám phán bừa,tốt nhất cứ chơi chuẩn :D. Hóng các cao nhân làm bài về vụ tuơng thích 9 10 11spd.

How Many Speeds?

http://sheldonbrown.com/harris/derailers-rear.html

Rear derailleurs often are referred to as "7-speed", "8-speed" or "9-speed." This is not as important a distinction as it might appear. Current model derailers are pretty much interchangeable within brands. A "7-speed" or "8-speed" designation generall just indicates that the derailer is an older design, or a cheaper model. They'll all work with all 3 systems, though the models marked "9-speed" will generally be slightly better (whatever cluster you use.)

Chỉnh sửa cuối:

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ ơi cái này em đang dư một cái mà?

Cụ hungakk cho ý kiến xem tay ACERA 8 số mà lắp quả này vào thì chạy có vấn đề gì không ạ?

YEP :)) :-c.Kaka. Độ chuyển mượt hay không em thấy phần lớn nó nằm ở cái quả đằng sau này?? Tay đề thì là cảm giác của tay. Thêm nữa sở thích chơi mỗi người một khác mà. Có bác thì khung xe với bộ group không cần xịn lắm,nhưng quả bánh thì chất như quả quất ;)).
Về vụ tuơng thích thì em search GOOGLE thấy nhiều ý kiến lắm,mà nhiều cái em chưa biết nên không dám phán bừa,tốt nhất cứ chơi chuẩn :D. Hóng các cao nhân làm bài về vụ tuơng thích 8 9 10spd.
Cụ cắm vô tư, bản thân cái đề không có số, chỉ không thể cắm lẫn đề sau Sram với tay đề Shimano được thôi

Small man

Xe tăng
Cụ cắm vô tư, bản thân cái đề không có số, chỉ không thể cắm lẫn đề sau Sram với tay đề Shimano được thôi
Như thế có nghĩa là các derailleur shimano (từ Không ký hiệu, Tourney, Altus, Acera, Alivio, Deore, XT...) đều có thể lắp lẫn được cho nhau hở cụ?

Hungkaax1

Xe tăng
Như thế có nghĩa là các derailleur shimano (từ Không ký hiệu, Tourney, Altus, Acera, Alivio, Deore, XT...) đều có thể lắp lẫn được cho nhau hở cụ?
Có thể nói là như vậy cụ ạ, nhưng những cái đời cũ hẳn có cái tỷ lệ kéo dây đề nó khác nên một số không tương thích, tuy nhiên đời cao thì phần lớn là chơi được hết.
Chỉ có đề road với đề MTB thì một số group không tương thích do tỷ lệ kéo dây khác nhau

Small man

Xe tăng
Có thể nói là như vậy cụ ạ, nhưng những cái đời cũ hẳn có cái tỷ lệ kéo dây đề nó khác nên một số không tương thích, tuy nhiên đời cao thì phần lớn là chơi được hết.
Chỉ có đề road với đề MTB thì một số group không tương thích do tỷ lệ kéo dây khác nhau
Thế mà nhà cháu cứ nghĩ Derailleur 7-8-9-10-11 càng nhiều spds thì độ nhạy và chính xác khi chuyển líp đòi hỏi càng cao. Do đó lắp Derailleur cao spds cho thấp spds thì được còn ngược lại thì không được.

Hungkaax1

Xe tăng
Thế mà nhà cháu cứ nghĩ Derailleur 7-8-9-10-11 càng nhiều spds thì độ nhạy và chính xác khi chuyển líp đòi hỏi càng cao. Do đó lắp Derailleur cao spds cho thấp spds thì được còn ngược lại thì không được.
Đề sau hơn kém nhau ở cách thiết kế tay đề (tay đòn), độ mạnh và độ chính xác của lò xo, và quan trọng nhất là trọng lượng, thẩm mỹ.

Về lí thuyết thì mỗi bước nhảy của đề sau là do cáp kéo quy định, do đó tay bấm mới là quyết định số spd. Nhưng do đề rẻ tiền thì lò xo nó yếu và sai số lớn nên dễ dẫn đến tình trạng nhảy sai, gặp xóc lên xuống không chuẩn hoặc bị nhảy số.

Cái lò xo của đề Acera bé tẹo, lên Deore to lên được tí, lên XT thì cực to, XTR không to hơn mấy, còn nếu chơi với Sram thì còn khỏe nữa.

Vì lò xo khác nhau như thế, nên tốc độ chuyển số nó cũng khác nhau luôn, đề cao cấp lên xuống tức thì, đề thấp cấp lên xuống... từ từ, không đổi số phành phạch trong điều kiện dằn xóc được.

Nhưng mà nhà ta có mấy người đi đường xấu phải chuyển số phành phạch đâu, thế nên em mới bảo Deore là đủ xài rồi, có chăng thì thay lên xích, líp, đùi đĩa, chứ đề đóm thì chả cần thiết mấy. Toàn bộ xe có thể nặng, thế nhưng những cái gì chuyển động thì càng nhẹ càng tốt.

Cả xe thì bánh chuyển động nhiều và gắn trực tiếp với mặt đường--> quan trọng nhất, tốn kém nhất
Đùi đĩa chuyển động nhiều thứ nhì --> quan trọng thứ 2, tốn thứ 2
Líp gắn với bánh --> quan trọng thứ 3, cũng tốn nếu nâng cấp
Xích --> gắn với đùi đĩa, đề, líp nên quan trọng thứ 2,5, càng nhẹ càng mỏng lên xuống số càng nhanh càng nhẹ, cái này lại có chi phí hợp lý
Ngoài ra có 2 cái bánh răng của đề sau nữa, nếu độ được cho chúng nó nhẹ đi, nhất là có cả vòng bi (bạc đạn) bên trong nữa thì ngon. Đến Deore thì bánh xe đề sau vẫn chưa có vòng bi

Chỉnh sửa cuối:

Small man

Xe tăng
Rất hay! Cụ nên viết sách về xe đạp đi?

act_numetal

Xe hơi
đọc bài của cụ em khai sáng đc bao nhiêu điều.

samuraix

Xe tải
đọc bài của cụ em khai sáng đc bao nhiêu điều.
Thế là cụ có máu quẩy cái món em đang rao không :D.
Còn về vấn đề SPD thì cụ hungakk có nói,chính tên mtbr forum cũng đã nói nhiều về vấn đề này rồi,phần lớn là bọn nó MOD và MIX được hết nhưng theo em cứ chơi cho nó chuẩn đồng bộ có khi tốt hơn.

Godislove

Xe hơi
Xe e đi thử 3 ngày đi ổn thik phết nhưng khi chuyển líp kể cả ở đĩa 2 và 3 thì 1 số líp(chỉ vài líp thôi các líp còn lại bình thường đạp vẫn mượt) đạp hơi gợn gợn có tiếng kêu lạo xạo đặc biệt ở những líp nhỏ 7-9 không biết do làm sao. E cũng alo cho cụ chủ cửa hàng rồi cụ bảo dắt xe qua cho cụ ý xem mà e chưa tiện chạy qua. Theo các cụ thì xe bị làm sao hay do căn chỉnh chưa chuẩn

samuraix

Xe tải
Xe e đi thử 3 ngày đi ổn thik phết nhưng khi chuyển líp kể cả ở đĩa 2 và 3 thì 1 số líp(chỉ vài líp thôi các líp còn lại bình thường đạp vẫn mượt) đạp hơi gợn gợn có tiếng kêu lạo xạo đặc biệt ở những líp nhỏ 7-9 không biết do làm sao. E cũng alo cho cụ chủ cửa hàng rồi cụ bảo dắt xe qua cho cụ ý xem mà e chưa tiện chạy qua. Theo các cụ thì xe bị làm sao hay do căn chỉnh chưa chuẩn
Không sao cả,bình thường cụ ơi. mang ra mà chỉnh thôi,xe RÁP mới thì cứ từ từ.

Hungkaax1

Xe tăng
Thêm tí ảnh em bảo dưỡng 2 bánh xe đề sau

act_numetal

Xe hơi
Thế là cụ có máu quẩy cái món em đang rao không :D.
Còn về vấn đề SPD thì cụ hungakk có nói,chính tên mtbr forum cũng đã nói nhiều về vấn đề này rồi,phần lớn là bọn nó MOD và MIX được hết nhưng theo em cứ chơi cho nó chuẩn đồng bộ có khi tốt hơn.
thế em nghe lời cụ lên theo group acera hoặc alivio vậy.vod cụ phát nữa