[Funland] Các cụ chọn cách nào

Arabia

Xe tăng
Vậy các văn bản hành chính trước giờ em thấy dùng "Ủy" thay vì "Uỷ"
Đúng thế, vì cái chết ở đây là cái sai đã lan ra diện rộng và đã trở thành thói quen của cả 1 thế hệ. Và văn bản thì lại phải phục vụ người. Cho nên mấy cái phần mềm Unikey Vietkey ấy nó mới có thêm lựa chọn. Nguyên nhân cũng là tư duy phục vụ dù sai, và có thêm option chuẩn.

Nếu các cụ nhận định vấn đề đúng sai dưới góc độ logic, tức là có lý giải tại sao thế này là đúng, tại sao thế kia lại sai thì sẽ dễ dàng biết đúng sai nếu thử phát âm. Còn nếu nhận định đúng sai, hỏi tại sao đúng thì trả lời dựa trên cơ sở "thế là đúng vì bố tao bảo thế, cô giáo tao dạy thế, văn bản nó thế" thì sẽ ko cùng trường phái dẫn tới ko bao giờ có thể chấp nhận được nhau.

PCX2018

Xe tăng
Em nhớ mãi câu nói của chủ tịch Trần Nghĩa: Chính trường không luận đúng sai, mà luận tính thời điểm.

Dan du an

Xe cút kít
Hay làm thế nào bỏ luôn được dấu thì tốt quá các cụ nhỉ. Tiện hơi nhiều đấy

PCX2018

Xe tăng
Đúng thế, vì cái chết ở đây là cái sai đã lan ra diện rộng và đã trở thành thói quen của cả 1 thế hệ. Và văn bản thì lại phải phục vụ người. Cho nên mấy cái phần mềm Unikey Vietkey ấy nó mới có thêm lựa chọn. Nguyên nhân cũng là tư duy phục vụ dù sai, và có thêm option chuẩn.

Nếu các cụ nhận định vấn đề đúng sai dưới góc độ logic, tức là có lý giải tại sao thế này là đúng, tại sao thế kia lại sai thì sẽ dễ dàng biết đúng sai nếu thử phát âm. Còn nếu nhận định đúng sai, hỏi tại sao đúng thì trả lời dựa trên cơ sở "thế là đúng vì bố tao bảo thế, cô giáo tao dạy thế, văn bản nó thế" thì sẽ ko cùng trường phái dẫn tới ko bao giờ có thể chấp nhận được nhau.
Có những cái sai mà được tất thảy chấp nhận, cũng không ảnh hưởng đến ai thì liệu cần phải bới ra cho nó rối không cụ?

Yeuaibaygio

Xe container
Không được cụ ạ.
Thịt lợn với thit lon, rồi đảm đang với dam dang... khéo đánh nhau vỡ đầu vì bỏ dấu.

Ở bển, họ còn chả dùng dấu nào cũng ổn, có khi lại nhanh (em fun tí)=))
Thời em học vỡ lòng thì không được dạy bỏ dấu chỗ nào. Khi F1 học sách Công nghệ TV, em cũng xem thì thấy đơn giản thôi, nguyên tắc là bỏ dẩu ở âm chính. Ví dụ oa thì âm chính là a, o là âm đệm (âm tròn môi). Nhưng em thấy không quá quan trọng, ai học chuyên sâu về ngôn ngữ thì cần chuẩn chỉ.

Arabia

Xe tăng
Có những cái sai mà được tất thảy chấp nhận, cũng không ảnh hưởng đến ai thì liệu cần phải bới ra cho nó rối không cụ?
Có ảnh hưởng chứ cụ, nó làm người học mất khả năng tư duy về ngôn ngữ, ko tự suy ra được, rất bất lợi trong việc học vì sẽ tạo thành lối tư duy học vẹt, thiên về bắt chước mà ko đi sâu vào bản chất, học mất nhiều công mà vẫn sai. Tam sao thất bản, có gì là lạ, đây là 1 minh chứng rõ ràng nhất, sai cả thế hệ luôn. Chỉ có hiểu bản chất thì mới hạn chế được sai lầm.

Em nói cái kiểu học này ảnh hưởng đến em như thế nào nhé. Ví dụ em học tiếng Anh, cái xe là "car" chẳng hạn, em đọc là "ca", đấy là thầy cô giáo ngày đó dạy em như thế. Mà nói với Tây như thế bọn nó rất khó khăn để hiểu, nguyên nhân là bởi mình đã phát âm thiếu chữ "r". Nếu được học đúng, có tư duy ngôn ngữ thì ngày đó em đã hỏi tại sao, chữ "r" sẽ phải phát âm thế nào, nhưng đằng này ko hề có thắc mắc. Mãi đến sau này mới biết "r" sound là ép lưỡi sát miệng rụt lưỡi về để phát ra âm, mà khi đấy thì mình đã hình thành thói quen, có nghĩa là chủ tâm nhớ đến phát âm thì phát âm đúng, mà phân tâm sang những cái khác thì vẫn cứ là "ca" rất nông dân. Nhiều lúc cũng phục bọn Tây mình phát âm bị mất âm nhiều mà nó vẫn hiểu mình nói gì.

Bởi vậy thế hệ mình coi như mất, nhưng đến đời sau em nghĩ cần thiết phải sửa.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Có ảnh hưởng chứ cụ, nó làm người học mất khả năng tư duy về ngôn ngữ, ko tự suy ra được, rất bất lợi trong việc học vì sẽ tạo thành lối tư duy học vẹt, thiên về bắt chước mà ko đi sâu vào bản chất, học mất nhiều công mà vẫn sai. Tam sao thất bản, có gì là lạ, đây là 1 minh chứng rõ ràng nhất, sai cả thế hệ luôn. Chỉ có hiểu bản chất thì mới hạn chế được sai lầm.

Em nói cái kiểu học này ảnh hưởng đến em như thế nào nhé. Ví dụ em học tiếng Anh, cái xe là "car" chẳng hạn, em đọc là "ca", đấy là thầy cô giáo ngày đó dạy em như thế. Mà nói với Tây như thế bọn nó rất khó khăn để hiểu, nguyên nhân là bởi mình đã phát âm thiếu chữ "r". Nếu được học đúng, có tư duy ngôn ngữ thì ngày đó em đã hỏi tại sao, chữ "r" sẽ phải phát âm thế nào, nhưng đằng này ko hề có thắc mắc. Mãi đến sau này mới biết "r" sound là ép lưỡi sát miệng rụt lưỡi về để phát ra âm, mà khi đấy thì mình đã hình thành thói quen, có nghĩa là chủ tâm nhớ đến phát âm thì phát âm đúng, mà phân tâm sang những cái khác thì vẫn cứ là "ca" rất nông dân. Nhiều lúc cũng phục bọn Tây mình phát âm bị mất âm nhiều mà nó vẫn hiểu mình nói gì.

Có thể Cụ nâng cao quan điểm quá. Ngôn ngữ (chữ viết), bản chất cũng là các quy ước + thói quen mà thành. Cấu tạo lên ngôn ngữ có thể theo quy tắc/quy luật nhưng cũng có thể bất quy tắc mà vẫn được chấp nhận.
Dùng cấu tạo ngôn ngữ của "Tây" để suy ra quốc ngữ Ta có vẻ khiên cưỡng ạ.
Còn trong trường hợp cụ thể, họa mi với lòa xòa này, từ góc độ người sử dụng, em cho là không cần thiết và tốn kém :)

Theo cách A thì hiện giờ Macbook nhà cháu cũng đang thế :D Không có cách nào sửa được

Manhpd

Xe cút kít
Máy em nó gợi ý thế này

Em chả biết viết ra sao cho đúng.em thật

pham minh

Xe container
Cái bộ giáo dụt nghiên cứu kiểu gì mà thấy toàn cải lùi trong cả học hành lẫn thi cử

Vietex

Xe điện
Chuyện này các cụ về công nghệ thông tin cãi nhau từ lâu rồi vì cần phải thống nhất để dùng trong thuật toán tìm kiếm theo chuỗi ký tự. Cũng chia làm 2 trường phái A và B. Cụ Quách tiên sinh bên trg Bách khoa chọn phương án A thì phải.

tientung000

Xe điện
Các bác cứ bìn tĩn.

Việc đề ra công nghệ đặt dấu thanh mới là 1 dự án hết sức phức tạp, cần sự vào cuộc của toàn bộ hệ thống chánh trệ của toàn đ.ảng toàn quân toàn dân toàn ọp pơ.
Thế nên, trước hết phải lập dự án tiền khả thi trình hội làng cái đã, bác nhé.
Ngân sách cho dự án tiền khả thi thì thấp thôi, tôi nghĩ không thể vượt quá 1200 tỷ được.
1200 tỷ là chi phí nghiên cứu khả thi thôi. Còn phải thay tên đổi họ cho các lãnh đạo, cập nhật lại toàn bộ hồ sơ lý lịch giấy và điện tử của các cán bộ, xác nhận A là A không phải A'; xong tới phần nhân dân, rồi sửa tên các bài vị các anh hùng liệt sĩ trong lịch sử... Chi phí đó không dưới 100 lần chi phí nghiên cứu nhé.

matizvan2009

Xe ba gác
bỏ thế này nhé: anh den cong cho cho em di cho
(em gái nhắn anh đến cổng chờ chở em đi chợ)
em dang o truong, anh den deo em
thang mat lon (thắng mất lợn)

matizvan2009

Xe ba gác
Em cũng già, văn bản em cũng viết Việt nam thay vì Việt Nam.

nguarung

Xe điện
Em nhớ lần cải cách chữ viết cách đây hơn 30 năm (quãng năm 8x). Thằng cu bên cạnh nhà em bị bố oánh cho lên bờ xuống ruộng vì viết chữ mà theo bố nó nói là chữ "cởi truồng". (Chữ ngày trước cải cách thì trước chữ c, chữ o, chữ t...đều phải viết thêm một nét móc nhỏ)

PCX2018

Xe tăng

Theo em ngôn ngữ là phương tiện giao tiếp. Nó được đúc kết từ những thói quen và phương thức trao đổi hàng ngày. Nên cái gì nó đại chúng, không quá địa phương , sử dụng mọi người đều hiểu đều chấp nhận lâu này thì chả cần thiết thay thế , vì sẽ gây tốn kém và rắc rối thêm. Còn chuyện bác lấy ví dụ học tiếng nước ngoài thì em thấy nó là phạm trù hơi khác. Vì mỗi nước có đặc thù phát âm giao tiếp khác nhau. Nó được chấp nhận trong cộng đồng của nó rồi. Bác muốn giao tiếp tốt bằng ngôn ngữ của nó thìphải học từ nguồn chuẩn của cộng đồng họ và nó sẽ khác so với bác học từ các nguồn không chuẩn.

Arabia

Xe tăng
Theo em ngôn ngữ là phương tiện giao tiếp. Nó được đúc kết từ những thói quen và phương thức trao đổi hàng ngày. Nên cái gì nó đại chúng, không quá địa phương , sử dụng mọi người đều hiểu đều chấp nhận lâu này thì chả cần thiết thay thế , vì sẽ gây tốn kém và rắc rối thêm. Còn chuyện bác lấy ví dụ học tiếng nước ngoài thì em thấy nó là phạm trù hơi khác. Vì mỗi nước có đặc thù phát âm giao tiếp khác nhau. Nó được chấp nhận trong cộng đồng của nó rồi. Bác muốn giao tiếp tốt bằng ngôn ngữ của nó thìphải học từ nguồn chuẩn của cộng đồng họ và nó sẽ khác so với bác học từ các nguồn không chuẩn.
Đây là ví dụ cho việc gặp phải cái sai là phải sửa ngay lập tức, càng sớm càng tốt còn ko về sau sẽ rất tốn kém để sửa, còn ko sửa thì căn cơ ko ổn khó phát triển. Chuyện tiếng nước ngoài, tuy là phát âm khác nhau nhưng logic chung khi phát âm 1 từ là kết quả của việc phát âm liên tục các âm đơn lẻ của từ đấy. Và bây giờ tiếng Việt 1 mình 1 kiểu?

Chuyện sửa hay ko là tùy quan điểm mỗi người, cá nhân em thì nghĩ đã sai là phải sửa, ko thì ko phát triển được. VN mình nhiều người mà vẫn kém phát triển em nghĩ nguyên nhân rất lớn là bởi tầm nhìn ngắn, cái gì cũng sợ sửa cho chuẩn thì tốn kém, thành ra cái gì cũng chắp vá tạm bợ. Chắp vá tạm bợ trong mọi lĩnh vực chứ ko chỉ mỗi cái này.

taplai2012

Xe ngựa
Thực ra nó là quy ước. Cái nào phổ thông hơn thì dc thừa nhận.