[Funland] Các cụ chọn xe nào !

Minh Quoc 79

Xe tải
Riêng vụ luồn lách thì chỉ là cái cớ.
“Cái cớ” này lại là nguồn cơn của nhiều cái cớ khác khi đi trong nội đô
Ví dụ như khi đi trong con phố nhỏ, ngõ nhỏ mà khoảng trống chỉ đủ cho xe nhỏ hơn thì xe có chiều ngang to hơn sẽ không lọt, hoặc đến nơi đỗ xe dọc phố mà chỉ còn khoảng trống đủ cho xe ngắn hơn rồi cố lùi mãi vẫn không lọt thì lại phải chào mấy bác đang ngồi đợi ở đấy khi khác em quay lại…
Khổ lắm ấy chứ. Có xe riêng mà có khi lại phải đi xe máy hoặc taxi cho chủ động

Tony_Le

Xe container
“Cái cớ” này lại là nguồn cơn của nhiều cái cớ khác khi đi trong nội đô
Ví dụ như khi đi trong con phố nhỏ, ngõ nhỏ mà khoảng trống chỉ đủ cho xe nhỏ hơn thì xe có chiều ngang to hơn sẽ không lọt, hoặc đến nơi đỗ xe dọc phố mà chỉ còn khoảng trống đủ cho xe ngắn hơn rồi cố lùi mãi vẫn không lọt thì lại phải chào mấy bác đang ngồi đợi ở đấy khi khác em quay lại…
Khổ lắm ấy chứ. Có xe riêng mà có khi lại phải đi xe máy hoặc taxi cho chủ động
Vẫn là cái cớ. Nhìn chung có tý bất cập hơn xe bé nhưng chả đáng bao nhiêu. Đi ô tô trên phố thì xe to nhỏ lớn bé như nhau thôi. Đường phố thì không có chuyện hai xe không lọt, đi ô tô thì tránh ngõ ra. Đỗ xe là kỹ năng, luyện tập nhiều thành quen chứ không cần năng khiếu. Đi xe càng cao thì bọn xe máy nó đỡ bâu vào sườn. Còn chỗ đỗ xe thì với em chưa bao giờ là vấn đề, cá nhân em thấy cứ hẹn nhau quán to to ắt có chỗ đỗ xe.

Minh Quoc 79

Xe tải
Vẫn là cái cớ. Nhìn chung có tý bất cập hơn xe bé nhưng chả đáng bao nhiêu. Đi ô tô trên phố thì xe to nhỏ lớn bé như nhau thôi. Đường phố thì không có chuyện hai xe không lọt, đi ô tô thì tránh ngõ ra. Đỗ xe là kỹ năng, luyện tập nhiều thành quen chứ không cần năng khiếu. Đi xe càng cao thì bọn xe máy nó đỡ bâu vào sườn. Còn chỗ đỗ xe thì với em chưa bao giờ là vấn đề, cá nhân em thấy cứ hẹn nhau quán to to ắt có chỗ đỗ xe.
Sao đi xe càng cao thì xe máy lại càng đỡ bâu vào sườn ạ?
Sao hẹn nhau ở quán to thì ắt có chỗ đỗ xe ạ? (Quán to nhưng mà không thể đủ to cho rất rất nhiều xe của khách đến đỗ đâu)
Quên mất, không biết cụ có ở HN không, nếu có thì mời cụ rèn luyện kỹ năng đi xe to và xe bé, mỗi xe khoảng 1 tháng đưa đón con đi học trường nào đó trên phố Thụy Khuê chẳng hạn để đưa ra ý kiến cũng chưa muộn

Huthasa

Xe container
Cùng tàm tiền thì các cụ chọn dòng nào ạ ? Sedan Cuv hay là Suv " khung gầm bt " ạ ?
Sedan thì đc phân khúc lớn hơn Cuv.
Suv thì chở được nhiều và khỏe !
Cuv thì lanh lẹ cà cơ động!
Chọn xe nào gần như là do thị hiếu, chứ chả mấy ai quan tâm đến tầm nhìn đâu.

formen

Xe lăn
Sườn xe cao chạm tay lái xe máy nên xe máy sẽ giãn rộng hơn xe thấp cụ ợ, đi xe to trong phố cũng nhàn chứ k như mọi ng nghĩ.

Chỉ khuất xi nhan xe máy tạt đầu với loại oto giờ đặt xi nhan thấp thì khó quan sát thoi.

Tony_Le

Xe container
Sao hẹn nhau ở quán to thì ắt có chỗ đỗ xe ạ? (Quán to nhưng mà không thể đủ to cho rất rất nhiều xe của khách đến đỗ đâu)
Lái Camry thấy xe máy đi sát sạt, cọ quẹt, chạm nhẹ tùm lum, nhìn cái xe sau mấy tháng làm bảo hiểm thấy ngay kết quả.

Lái Pajero Sport thấy dễ thở hơn nhiều, ngoài ra nó có cái để chân, xe máy tránh xa cả khúc. Cảm giác người đi xe máy không thích gần mấy xe cao to.

Nói chữ quán to là nói chung nhưng cơ bản quán lớn sẽ có chỗ đậu, quán bé thì đúng là khó hơn, tuy nhiên nên biết trước quán nào, ra sao. Trong trường hợp bị động hẹn đến chỗ lạ thì hỏi luôn đối tác để điều chỉnh và cơ bản luôn giải quyết được. Đã là quán "to" mà không có chỗ đậu xe cho khách là vứt,

Cá nhân em thấy chả vấn đề gì về việc đỗ xe, em chỉ thấy có lăn tăn là trả phí bao nhiêu thôi.

• Vodka
Reactions: UFA

Minh Quoc 79

Xe tải
Lái Camry thấy xe máy đi sát sạt, cọ quẹt, chạm nhẹ tùm lum, nhìn cái xe sau mấy tháng làm bảo hiểm thấy ngay kết quả.

Lái Pajero Sport thấy dễ thở hơn nhiều, ngoài ra nó có cái để chân, xe máy tránh xa cả khúc. Cảm giác người đi xe máy không thích gần mấy xe cao to.

Nói chữ quán to là nói chung nhưng cơ bản quán lớn sẽ có chỗ đậu, quán bé thì đúng là khó hơn, tuy nhiên nên biết trước quán nào, ra sao. Trong trường hợp bị động hẹn đến chỗ lạ thì hỏi luôn đối tác để điều chỉnh và cơ bản luôn giải quyết được. Đã là quán "to" mà không có chỗ đậu xe cho khách là vứt,

Cá nhân em thấy chả vấn đề gì về việc đỗ xe, em chỉ thấy có lăn tăn là trả phí bao nhiêu thôi.
Đấy là cụ mô tả cái cảm giác của cuj cầm lái thôi
Còn bối cảnh thực tế đi trên đường thì khác đấy
Xe to đi trong phố khó quan sát lắm, đủ các loại phương tiện chen lấn, luồn lách vội vã,... nên có khi tránh không kịp lại va chạm ngay. Nói chung đi xe to, cao trong phố rất bất tiện
Quán "to" nhưng mà ai cũng đòi có chỗ đỗ xe mới đến cũng khó cho quán. Quán chỉ đủ slot cho người đến trước thôi, đến sau đến muộn mà cũng muốn có chỗ đỗ thì khó lắm. Không biết cụ có địa chỉ quán nào ở HN mà lúc nào cũng đỗ xe oto được thì giới thiệu giúp đi nào?

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cùng tàm tiền thì các cụ chọn dòng nào ạ ? Sedan Cuv hay là Suv " khung gầm bt " ạ ?
Cái này thì tùy sở thích từng người thôi cụ. Em thì không bao giờ mua sedan, toàn mua gầm cao thôi mặc dù 90% là dùng đi làm trong thành phố!

cusao

Xe lăn
Cũng chưa thật sự hiểu rằng hỏi người khác về nhu cầu sở thích của họ để làm gì?
Khảo cứu ? Thăm dò thị trường?

t_t_7love

Xe tải
Em ở HN đang chạy cuv, nhưng nếu chuyển đến mấy thành phố biển như ĐN, NT sống thì em chọn 1 con mui trần chạy cho sướng.
E ở Đà Nẵng đây cụ, mui với cả trần làm gì đâu cụ. Con sedan của e có cửa nóc mà cả năm chẳng mở được 1 lần, thêm nữa mùa hè chỗ đó hấp nhiệt nóng chảy cả mỡ ra.. K giải quyết đc vấn đề gì cụ ạ

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có 2 con Sedan + SUV là đẹp. Có cả đàn Sedan +CUV + SUV ....Máy bay riêng là ngon nhất :D

Tony_Le

Xe container
Đấy là cụ mô tả cái cảm giác của cuj cầm lái thôi
Còn bối cảnh thực tế đi trên đường thì khác đấy
Xe to đi trong phố khó quan sát lắm, đủ các loại phương tiện chen lấn, luồn lách vội vã,... nên có khi tránh không kịp lại va chạm ngay. Nói chung đi xe to, cao trong phố rất bất tiện
Quán "to" nhưng mà ai cũng đòi có chỗ đỗ xe mới đến cũng khó cho quán. Quán chỉ đủ slot cho người đến trước thôi, đến sau đến muộn mà cũng muốn có chỗ đỗ thì khó lắm. Không biết cụ có địa chỉ quán nào ở HN mà lúc nào cũng đỗ xe oto được thì giới thiệu giúp đi nào?
Mô tả thực tế cái cảm giác cầm lái không phải là thực tế thì là cái gì ạ?

Bối cảnh thực tế trên đường là cái gì khác à cụ, em lái dễ hơn thì em nói dễ hơn. Thực ra quan sát không phải là vấn đề với em kể cả xe to lẫn xe nhỏ. Không ai dám vỗ ngực là lái giỏi lái hay nhưng cơ bản tự tin kiểm soát được. Mà va chạm nhẹ trong phố thì coi như bình thường thôi. Cụ thấy bất tiện còn em lại thấy dễ lái, có vẻ chúng ta khác nhau.

Quán to ắt có chỗ đậu là kinh nghiệm của em, 10 năm nay em vẫn đậu được xe khi đến tất cả các quán cụ ạ. Đương nhiên em sẽ cố gắng chọn cái quán em biết nhiều nhất hoặc ít ra là khu vực thuận tiện nhất. Cứ đến là ắt có chỗ đậu, miễn có tiền.

Không biết HN thế nào chứ SG chỗ em ở rất đông đúc, có thể trong này khác ngoài đó chăng?

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Chọn dòng xe gì thì nên căn cứ nhu cầu sử dụng chứ !
Ví dụ : Nhu cầu chỉ để đi làm hàng ngày trong thành phố và chỉ thường xuyên đi 1 người hoặc đi dưới 4 người...thì chọn xe CUV, SUV làm gì. (Tôi chưa thấy ai đi con Prado đi làm hàng ngày ở HN hay SG cả....:D)
Còn nhu cầu cần xe thường xuyên đi vùng Tây Bắc-Đông Bắc, leo đèo dốc nhiều thì phải chọn con SUV to khỏe ( nên chọn máy dầu).
Nhà có gara ô tô, đi ít và đi gần...có thể chọn xe ô tô thuần điện, sạc tại nhà.....vân vân...

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Cái này thì tùy sở thích từng người thôi cụ. Em thì không bao giờ mua sedan, toàn mua gầm cao thôi mặc dù 90% là dùng đi làm trong thành phố!
Đúng là tùy theo sở thích! Em lại thích Sedan. Thứ nhất là em nhỏ con nên bước ra vào Sedan nó cũng dễ nhìn. Chứ lên ông CUV, SUV như nhẩy lên ấy, bước ra thì hẫng hẫng :)) :)) :)) :)) .
Với em chủ yếu đi 1 mình trong phố và về quê đường cao tốc, đồng bằng. Thấy đi xe to trong phố nó cồng kềnh và lãng phí :D:D:D.
Nhưng bữa nào mưa ngập là cũng them gầm cao đấy

hai.tranhr

Xe container
Iem thích Sedan ạ, nhưng mua thì CUV cho ló linh hoạt. Còn cồng kềnh như mấy chú SUV thì iem cụng không thích.

Minh Quoc 79

Xe tải
Mô tả thực tế cái cảm giác cầm lái không phải là thực tế thì là cái gì ạ?

Bối cảnh thực tế trên đường là cái gì khác à cụ, em lái dễ hơn thì em nói dễ hơn. Thực ra quan sát không phải là vấn đề với em kể cả xe to lẫn xe nhỏ. Không ai dám vỗ ngực là lái giỏi lái hay nhưng cơ bản tự tin kiểm soát được. Mà va chạm nhẹ trong phố thì coi như bình thường thôi. Cụ thấy bất tiện còn em lại thấy dễ lái, có vẻ chúng ta khác nhau.

Quán to ắt có chỗ đậu là kinh nghiệm của em, 10 năm nay em vẫn đậu được xe khi đến tất cả các quán cụ ạ. Đương nhiên em sẽ cố gắng chọn cái quán em biết nhiều nhất hoặc ít ra là khu vực thuận tiện nhất. Cứ đến là ắt có chỗ đậu, miễn có tiền.

Không biết HN thế nào chứ SG chỗ em ở rất đông đúc, có thể trong này khác ngoài đó chăng?
Hoá ra cụ ở SG
SG thì em có nick từ những năm 2007 để chém gió trên trang otosaigon cho nó phù hợp
Sa đà vào mấy cái vụ này tranh luận cá nhân thì khó lắm
Cái nhìn của cá nhân, cái nhìn của vi mô và cái nhìn của vĩ mô nó có khoảng cách xa nhau vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

UFA

Xe điện
E ở Đà Nẵng đây cụ, mui với cả trần làm gì đâu cụ. Con sedan của e có cửa nóc mà cả năm chẳng mở được 1 lần, thêm nữa mùa hè chỗ đó hấp nhiệt nóng chảy cả mỡ ra.. K giải quyết đc vấn đề gì cụ ạ
E cũng ĐN, con vợ cũng đòi mui trần, và bán xe sau...1,5 tháng

t_t_7love

Xe tải
E cũng ĐN, con vợ cũng đòi mui trần, và bán xe sau...1,5 tháng
Giống nhà em đúng là cả thèm chóng chán cụ nhỉ :D. Nói thật với đường xá, giao thông, thời tiết ở Việt Nam thì tốt nhất cứ kéo kính bật điều hòa cho lành.

• Vodka
Reactions: UFA