[Funland] Các cụ chọn xe nào !

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Trần trụi làm gì nó là xe chơi thôi chứ đi vừa chật vừa thấp vừa bí. Cái này hợp với tiểu thư, công tử, thiếu gia...nhà chúng nó có vài cái xe rồi thì thỉnh thoảng chạy mui trần, coupe dạo phố cho sang chảnh thôi. Còn người bình thường với mục đích sử dụng hàng ngày cứ xe nào đáp ứng được nhu cầu của mình và sử dụng thoải mái thì dùng thôi.

E cũng ĐN, con vợ cũng đòi mui trần, và bán xe sau...1,5 tháng
Giống nhà em đúng là cả thèm chóng chán cụ nhỉ :D. Nói thật với đường xá, giao thông, thời tiết ở Việt Nam thì tốt nhất cứ kéo kính bật điều hòa cho lành.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Iem thích Sedan ạ, nhưng mua thì CUV cho ló linh hoạt. Còn cồng kềnh như mấy chú SUV thì iem cụng không thích.
Nếu có điều kiện tài chính ( đủ tiền đổ xăng) và điều kiện giao thông tốt ( sống ở tỉnh, đường xá rộng rãi, vắng vẻ...) thì cứ xe to cao rộng rãi chạy là sướng nhất. Trước em chạy sedan nhưng từ khi dùng SUV rồi không muốn chạy lại sedan nữa. Chạy SUV nó sướng cái là xe to cao tầm nhìn rất thoáng, cùng chiếm diện tích đường phố như sedan nhưng xe cao hơn nên không gian bên trong cũng thoáng hơn sedan. Chạy đường xấu, leo vỉa hè ...không phải rón rén.

Cái nữa là Suv nó đa dụng, chở được rất nhiều đồ hơn sedan khi hạ băng ghế 2,3 xuống.

Còn đường phố HN thì chạy CUV là hợp nhất rồi.

cuc_cu

Xe buýt
Chọn xe nào tùy thuộc vào nhu cầu. Như em chỉ thích sedan, nhưng đợt này hay phải đi đường dài nên muốn đổi sang SUV.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Êm ái tiện nghi như sedan nhưng gầm cao như Suv.
Thì nó gấp 3 lần tiền. :D
Cụ nào vừa thích sedan vừa thích suv thì làm con kiểu này nhé, hãng nó tính cả rồi :)))

Cái này khó nói, vì theo nhu cầu, địa bàn hoạt động của mỗi người. Cá nhân em thì ngày mưa hoặc mùa rét thì em đi SUV, mùa mát mẻ thì em đi sedan cỏ ngồi ngắm sang tay ga Sh các kiểu đùi !
Một gia đình có một con sedan và một con CUV hoặc SUV là ổn.
Em thì thích đổ đèo dốc, đi tốc độ cao nên cứ sedan mà giã.
chạy phố đường đẹp thì em sẽ chọn CUV. đường đa dạng tốt xấu có thì em chọn SUV.
em ko chọn Sandan vì thích gầm cao ngồi thoáng hơn
Em đang dùng sedan để chạy lòng vòng và cho vợ đi là chủ yếu, và chạy dài với suv. Đã từng sài cuv,… không chê cuv nhưng nói chung là chạy đường dài không bằng đc suv
Nếu chỉ đi trong phố và gần ngoại ô thì cứ sedan mà đi , còn đường trường và đường núi thì SUV. Bản thân mình hay đi núi nên SUV là lựa chọn duy nhất, cách âm tốt nhất và khỏe. Xe càng nhiều tiền thì càng chất lượng.
E thích sedan gầm cao

khachuy2705

Xe máy
ở VN cứ gầm cao mà nã thôi.
Em mua sedan, ngay ngày thứ 2 lách sang phải tránh 1 thanh niên vượt ẩu thì cạ gầm vào dốc lên xuống vỉa hè, móp chút bên phải xe :(

Tony_Le

Xe container
Nếu có điều kiện tài chính ( đủ tiền đổ xăng) và điều kiện giao thông tốt ( sống ở tỉnh, đường xá rộng rãi, vắng vẻ...) thì cứ xe to cao rộng rãi chạy là sướng nhất. Trước em chạy sedan nhưng từ khi dùng SUV rồi không muốn chạy lại sedan nữa. Chạy SUV nó sướng cái là xe to cao tầm nhìn rất thoáng, cùng chiếm diện tích đường phố như sedan nhưng xe cao hơn nên không gian bên trong cũng thoáng hơn sedan. Chạy đường xấu, leo vỉa hè ...không phải rón rén.

Cái nữa là Suv nó đa dụng, chở được rất nhiều đồ hơn sedan khi hạ băng ghế 2,3 xuống.

Còn đường phố HN thì chạy CUV là hợp nhất rồi.
Lái Sedan mới cảm nhận hết được việc lái xe, cái này do cụ không có đam mê thôi. Cũng SUV to nhưng bên trong thua Sedan về đủ thứ, cụ thử ngồi con Camry với con Fortuner xem.

Còn những gì cụ nói trên kia cũng đúng, nhưng chưa hết.

Tony_Le

Xe container
Bên trong thua là thua cái gì hả cụ?
Êm ái, tiện nghi, độ rộng và cả độ thoáng nữa. Em không nói tất cả nhưng so 2 con cùng cấp, cùng hãng Camry và Fortuner thấy luôn.

Còn bảo so Lancruiser với Vios thì chịu.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Êm ái, tiện nghi, độ rộng và cả độ thoáng nữa. Em không nói tất cả nhưng so 2 con cùng cấp, cùng hãng Camry và Fortuner thấy luôn.

Sao độ rộng với độ thoáng mà SUV lại thua sedan được nhỉ ? SUV nó phải thoáng hơn nhiều chứ vì không gian nó cao ráo hơn sedan.

Còn về êm ái tiện nghi cụ cứ thử so dòng khác xem, Ford Everest 2022 chẳng hạn, xem Camry nó có ăn được con này không?

Tony_Le

Xe container
Sao độ rộng với độ thoáng mà SUV lại thua sedan được nhỉ ? SUV nó phải thoáng hơn nhiều chứ vì không gian nó cao ráo hơn sedan.

Còn về êm ái tiện nghi cụ cứ thử so dòng khác xem, Ford Everest 2022 chẳng hạn, xem Camry nó có ăn được con này không?
Em chỉ ra 2 con xe cùng đẳng cấp rồi đấy, cụ thử luôn đi. Trong đầu cụ luôn nghĩ nó thoáng, rộng thì vậy chứ thực tế vào trong nó thấp tịt do cái gầm cao. Everest khác gì Fortuner.

Hàng 2 Everest chật vãi ra, chỗ để chân ngắn hơn Camry, chiều ngang cũng hẹp hơn, trần nghĩ là cao nhưng hơn tầm vài phân thôi. Về độ êm thì quên đi, Everest không có cửa (em mới ngồi xe mới xong), tròng trành chứ sao êm bằng Sedan D. Tiện nghi kém nhiều, cho bọn ngồi sau, ngồi trước thì như nhau thôi.

So thì so cùng cấp, đừng lấy con to đùng so với con bé tý.

Lái Sedan mới cảm nhận hết được việc lái xe, cái này do cụ không có đam mê thôi. Cũng SUV to nhưng bên trong thua Sedan về đủ thứ, cụ thử ngồi con Camry với con Fortuner xem.

Còn những gì cụ nói trên kia cũng đúng, nhưng chưa hết.
em cùng suy nghĩ với cụ, nếu yêu thích việc lái xe và cảm nhận việc lái xe là thú vui thì chỉ có sedan và hatchback là có thể đem lại được những cảm giác đó, SUV chỉ có được độ tiện lợi về đi những địa hình và con đường khó.

thngaylangthang

Xe ngựa
Gầm cao, máy thoáng, foọc to, lòng rộng ...

Minh Quoc 79

Xe tải

Camry và Fortuner cùng cấp?
Chắc bạn đang nói đến việc 2 chiếc xe này sêm sêm về mức tiền chăng

Minh Quoc 79

Xe tải
em cùng suy nghĩ với cụ, nếu yêu thích việc lái xe và cảm nhận việc lái xe là thú vui thì chỉ có sedan và hatchback là có thể đem lại được những cảm giác đó, SUV chỉ có được độ tiện lợi về đi những địa hình và con đường khó.
Nếu cụ đã thực hiện trải nghiệm các cung đường như:
Đường trường hay đường dài vài trăm km
Đường dành cho ộp rốt
Đường phố đông đúc
...
Thì sẽ thấy mỗi loại đường sẽ có cái loại xe phù hợp cho cung đường đó. Tất nhiên khi đã lái xe và lái chiếc xe phù hợp cho cung đường đó thì lái xe sẽ thấy thú vị hơn là lái chiếc xe không phù hợp là đương nhiên rồi.
Đường trường hay đường dài vài trăm km lái xe sedan về sẽ thấy mỏi mệt hơn là lái chiếc xe SUV gầm cao có tầm nhìn thoáng, máy khỏe lên dốc hay vượt xe khác nhẹ nhàng. Ngược lại, đường phố đông đúc, nhiều đèn đỏ đi chiếc xe cao rộng sẽ thấy bất tiện hơn chiếc xe nhỏ, dễ luồn lách. Còn trường hợp đi ộp rốt thì quá rõ rồi, không thể lấy chiếc xe gầm thấp như sedan hay hatchback để đi được...

Tony_Le

Xe container
Camry và Fortuner cùng cấp?
Chắc bạn đang nói đến việc 2 chiếc xe này sêm sêm về mức tiền chăng
Thực lòng em không hiểu cụ đang hướng tới cái gì? Camry là Sedan D, Fortuner là SUV D. Hay cụ muốn so Fortuner với Vios, à nếu vậy thì nó to hơn hẳn đấy.

Thông thường về tiền thì Sedan sẽ rẻ hơn SUV cùng hạng, trường hợp này thì đâu đó bằng nhau.

Còn về Everest, em đánh giá thế đấy cụ có cao kiến gì không? Con Everest dài 4,91m, chiều dài cơ sở 2.9m so với Camry dài 4.88m, chiều dài cơ sở 2.82m xem có êm và thoáng hơn không? Có đồng hạng không?

Tony_Le

Xe container
Nếu cụ đã thực hiện trải nghiệm các cung đường như:
Đường trường hay đường dài vài trăm km
Đường dành cho ộp rốt
Đường phố đông đúc
...
Thì sẽ thấy mỗi loại đường sẽ có cái loại xe phù hợp cho cung đường đó. Tất nhiên khi đã lái xe và lái chiếc xe phù hợp cho cung đường đó thì lái xe sẽ thấy thú vị hơn là lái chiếc xe không phù hợp là đương nhiên rồi.
Đường trường hay đường dài vài trăm km lái xe sedan về sẽ thấy mỏi mệt hơn là lái chiếc xe SUV gầm cao có tầm nhìn thoáng, máy khỏe lên dốc hay vượt xe khác nhẹ nhàng. Ngược lại, đường phố đông đúc, nhiều đèn đỏ đi chiếc xe cao rộng sẽ thấy bất tiện hơn chiếc xe nhỏ, dễ luồn lách. Còn trường hợp đi ộp rốt thì quá rõ rồi, không thể lấy chiếc xe gầm thấp như sedan hay hatchback để đi được...
Đi off Road là hành xác.

Đi đường xấu thì cảm giác lái = 0

Đi trong phố luồn lách = ức chế

Cảm giác lái chỉ có đường bằng thôi, như đua F1 hay đua xe NASCAR ấy, mấy xe SUV vô đây lật liền. Vì thế bình dân chúng ta lấy lái Sedan làm cảm giác khi có đường tốt.

hencua

Xe buýt
Website
meettomy.site
Với nhu cầu đi lại nội thành HN, thỉnh thoảng đi chơi đây đó, với em thì em CUV B Eco là tiêu chí hợp lý, ngon, bổ và rẻ. Đáp ứng 3 tiêu chí trên, đã song hành với em nó được 5 năm, thấy vẫn yêu.

daicatuanbeo

Xe máy
Em thấy gầm càng cao thì càng có lợi thế đi đường ổ gà hoặc đường đất lồi lõm. Chứ nếu đơn thuần đi đường bê tông thì như nhau. Lúc ngập nước thì ông nào cũng phải rón rén cả, trừ khi lắp ống thở.
Gầm cao thì vị trí ngồi sẽ cao, nhìn cao hơn nghĩa là khó nhìn thấy phía dưới hơn trừ khi các cụ lái xe tải hay xe bus. Điều này nghĩa là nhiều điểm mù hơn xe sedan. Tính ra nếu so về tầm nhìn thì sedan phải dễ hơn xe gầm cao chứ ạ.
Về đi xe tốc độ cao thì xe gầm thấp sẽ bám đường hơn là xe gầm cao chứ ạ, đi vậy sẽ nhanh hơn. Xe mà dài thì sẽ đỡ xóc hơn khi đi qua các đoạn sụt lún.
Nếu đơn thuần xét trên góc độ chỉ đi đường bê tông vs đường nhựa thì Sedan sẽ hợp lý hơn.
Như một số bác hay phải đi công trường hoặc thích đi đường xấu thì cứ gầm cao mà đi thôi ạ.
Mọi người cũng hay nói ở góc độ người lái, chứ ít nói về người ngồi sau. Ở góc độ gia đình, em có trẻ nhỏ và mẹ già ngồi sau nên chọn sedan cho dễ ra vào, ngồi đỡ rung lắc, ngồi thấp đỡ say. Ở góc độ người lái thì em thuần tuý đi đường bê tông nên sedan là lựa chọn hợp lý vs mình

Minh Quoc 79

Xe tải
Thực lòng em không hiểu cụ đang hướng tới cái gì? Camry là Sedan D, Fortuner là SUV D. Hay cụ muốn so Fortuner với Vios, à nếu vậy thì nó to hơn hẳn đấy.

Thông thường về tiền thì Sedan sẽ rẻ hơn SUV cùng hạng, trường hợp này thì đâu đó bằng nhau.

Còn về Everest, em đánh giá thế đấy cụ có cao kiến gì không? Con Everest dài 4,91m, chiều dài cơ sở 2.9m so với Camry dài 4.88m, chiều dài cơ sở 2.82m xem có êm và thoáng hơn không? Có đồng hạng không?
Khi hiểu kỹ càng hơn
Bạn sẽ có câu trả lời