[Thảo luận] Các Cụ chú ý CAHN tăng cường xử lý - Lỗi đi sai làn

Boing767

Xe điện
Hà Nội tăng cường xử phạt lỗi đi sai làn đường
14:10:00 31/03/2010, cập nhật cách đây 39 phút
http://ca.cand.com.vn/News/huuuoc/index.html

Nhằm giúp người dân quen dần với việc đi đúng làn, giảm thiểu ùn tắc và TNGT, gần đây lực lượng CSGT, Công an TP Hà Nội đã tăng cường xử phạt lỗi này trên một số tuyến đường như Kim Mã, Giải Phóng, Bắc Thăng Long, Phạm Văn Đồng…
Biển báo một đằng, người tham gia giao thông thực hiện một nẻo. Thực trạng này đang diễn ra đối với những tấm biển phân làn được treo mẫu trên một số tuyến đường, áp dụng cho các loại phương tiện khi lưu thông.

Nhằm giúp người dân quen dần với việc đi đúng làn, giảm thiểu ùn tắc và TNGT, gần đây lực lượng CSGT, Công an TP Hà Nội đã tăng cường xử phạt lỗi này trên một số tuyến đường như Kim Mã, Giải Phóng, Bắc Thăng Long, Phạm Văn Đồng…

Riêng trong tháng 3/2010, đã có 2.069 trường hợp bị xử lý. Tuy nhiên, xử phạt nhiều nhưng ý thức chấp hành quy định đi đúng làn đường của người tham gia giao thông vẫn chưa cao, chủ yếu mang tính đối phó khi có mặt lực lượng CSGT.
Theo Trung tá Trần Ngọc Ánh, Đội trưởng Đội Tham mưu tổng hợp Phòng CSGT Công an TP Hà Nội, tính đến hết ngày 30/3, số trường hợp bị xử lý về việc đi sai làn đường là 2.069 trường hợp.
Ôtô, xe máy đi lấn vào làn đường của nhau tại đường Đại Cồ Việt. Ảnh: PV.

Không ít trường hợp khi bị xử phạt còn ngang nhiên chống lại lực lượng CSGT đang làm nhiệm vụ. Như vụ việc xảy ra vào khoảng 7h30' ngày 23/3. Khi đang làm nhiệm vụ tại ngã tư Nguyễn Thái Học - Hùng Vương, quận Ba Đình, Hà Nội, tổ CSGT thuộc Đội CSGT số 2 Hà Nội phát hiện xe ôtô BKS 30T-3765 vi phạm lỗi đi sai làn đường gây nguy hiểm cho các phương tiện giao thông.
Thiếu úy Nguyễn Đức Hùng, cán bộ Đội CSGT số 2 đã ra hiệu lệnh dừng xe kiểm tra. Sau khi xuống xe, nam thanh niên điều khiển xe ôtô là Nguyễn Trọng Dũng, SN 1979, quê ở Sơn Tây, Hà Nội đã có thái độ cản trở việc kiểm tra của CSGT, không chịu xuất trình giấy tờ xe, giấy phép lái xe... nên đã bị tổ CSGT lập biên bản vi phạm, lập biên bản tạm giữ phương tiện. Trong khi CSGT đang lập biên bản thì Nguyễn Trọng Dũng đã mở cốp xe ôtô lấy 1 thanh sắt dài gần 1m đuổi đánh CSGT và người đi đường. Sự việc hiện đang được cơ quan chức năng xử lý nghiêm theo pháp luật.
Theo quy định, mức xử phạt dành cho xe ôtô đi sai làn đường là từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng; xe máy là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng... Thế nhưng, nhiều người khi vi phạm sẵn sàng nộp tiền phạt cho qua chuyện. Hoặc, nếu quan sát thấy lực lượng CSGT, lái xe sẽ tuân thủ nghiêm việc đi đúng làn đường để tránh "va chạm" phiền hà với CSGT.
Chính vì vậy, theo Trung tá Trần Ngọc Ánh, ngoài việc xử lý nghiêm các trường hợp đi sai làn đường, ý thức của người tham gia giao thông để hình thành một thói quen đi đúng làn đường vẫn là điều quan trọng nhất

Huyền Hương​

ddthoa

Xe tăng
Em chả sợ. Bố em làm cục trưởng TCCS. Nhưng mà em vẫn tuân thủ luật GT vì em còn ăn chới chưa đủ ạ. hehehe

laixe6868

Xe tải
Chúng tôi rất hoan nghênh chủ trương của CAHN, nhưng kiến nghị các đ/c xử lý đều khắp ở các tuyến đường, xử lý tất cả các đối tượng tham gia GT. Thực tế thời gian vừa qua các đ/c xử lý chưa được công bằng đâu. Ví dụ, đối với lỗi đi sai làn, đi vào đường cấm chỉ thấy xử lý 4b còn 2b thì cứ vô tư bất chấp sự có mặt của CSGT.

hailinhhn_vn

Xe hơi
Phải làm triệt để chứ đâu lại vào đấy

Tuan nguyen

Xe buýt
Kể mà các chú công an xử lý được cánh 2b thì chủ trương này phải nói là được của nó đấy ạ.
Nhưng ở đời lúc nào cũng có chữ nhưng các cụ nhỉ, trong trường hợp này thì nhưng gì các cụ cũng biết thừa rồi, em chẳng dám bi bô nữa.

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Cứ làm như trong SG ấy, một thời gian là quen ngay. Chỉ sợ các bác lại phong trào
Tiện đây em hỏi luôn cụ chủ thớt là cụ post bài lại kiểu gì mà có luôn cả ảnh thế ạ

adonis

Xe buýt
Em ủng hộ, nhưng mọi phương tiện phải bình đẳng trên mọi nẻo đường. Lâu nay các bác CA thích xử lý trên các loại phương tiện có giá trị cao hơn

mazda 323

Xe tải
Em chả sợ. Bố em làm cục trưởng TCCS. Nhưng mà em vẫn tuân thủ luật GT vì em còn ăn chới chưa đủ ạ. hehehe
Bác ơi TCCS thì bố bác phải là tổng cục trưởng chứ.:69:

Matizcoi

Xe cút kít
có 1 điều em phải thú nhận là cứ leo lên xe máy em chạy vung vít chả sợ gì vì chả bao giờ thấy xxx túm ....

Boing767

Xe điện
Cứ làm như trong SG ấy, một thời gian là quen ngay. Chỉ sợ các bác lại phong trào
Tiện đây em hỏi luôn cụ chủ thớt là cụ post bài lại kiểu gì mà có luôn cả ảnh thế ạ
Cụ ơi em post nguyên của báo CAND đó cụ cắt dán vào là ok mà.

ECO-arch

Xe tăng
Người đi bộ vào làn đường xe thô sơ vì vỉa hè bị người ta để xe hết rồi.2B phải đi vào làn ô tô vì làn 2B bị người đi bộ và xe đạp, xe thồ lấn. Ông 4B hết đường lại phải phi vào làn của 2B. xxx chỉ nhè 4B phạt cho dễ tóm, dễ ra tiền. Còn vỉa hè là của trật tự, của xxx phường. Mà Nghị định 87 cũng có thực hiện được triệt để đâu, vỉa hè đợi chiếc tải nhẹ của xxx phường đi qua là lại như cũ.
Đại khái là vẫn thế thôi các cụ ạ, đi 4B phải chịu khó vậy. Chứ em toàn đi bộ, nhỡ chẳng may sai làn, nó giữ “phương tiện” của em thì cơm đâu mà nuôi.

XX78

Xe đạp
Các bác đi trên đường 5 đoạn qua khu công nghiệp Sài Đồng và Thạch Bàn cẩn thận nhá, đừng thấy làn ngoài cùng rộng rãi mà đi vào, chỉ cho rẽ trái thôi, XXX chịu khó xử lý lắm đấy

HANM

Xe hơi
em thấy ngày nào xxx chả tăng cường , mình đi đúng thì lo gì .

cantona

Xe container
Chán nhỉ, e thấy hạ tầng thì vẫn y nguyên trong khi các qui định phạt và mức phạt cứ thay đổi, tăng vèo vèo, cái gốc chưa xử lý được lại cứ lo cái ngọn nó gẫy, bó tay chân, thử hỏi đường nào cũng to như Giải Phóng, bé cũng được như Thái Hà, dãn bớt khối Cơ quan và Trường học ra xem, làm được thế chắc mấy xxx cũng nhàn hẳn, cơ mà làm thế lấy ... đâu tiền đút túi :ar!

_vodka

Xe đạp
Em có thắc mắc là nếu đã phân làn bắt buộc ( nếu sai làn thì bị phạt ) , thì tại sao không làm giải phân cách cứng luôn đi ạ, có 3 làn thì làm 3 giải phân cách cứng:x , chẳng hạn thí điểm trên đường Nguyễn Trãi ấy ạ , như thế thì xe máy sẽ khó vào làn ô tô , vì không thể chối cãi được, xxx đỡ mệt, cũng khỏi lo bị oan, khi mình đi đúng làn vẫn bị tóm. Khi gần hết nơi phân làn ( chỗ rẽ ) thì lại nhập làm 1

Mà sao, dạo này trang OF nhà ta khó post bài thế ạ, toàn server is too busy b-(