[Funland] Các cụ chuyên ngành hóa chất vào giúp em với ạ

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cái chi phí bán hàng em k phủ nhận.
Chi phí đóng gói cũng k kém.
Sếp Đức em từng bảo, tiền làm cái vỏ chai xịn ntn tốn hơn tiền sản xuất hoá chất trong nó.
Nhưng!
Khi đã có công thức chuẩn, sản xuất quy mô công nghiệp tự động thì nó chả rẻ?
Nhưng tiền nghiên cứu ra nó, nuôi các nhà hoá học tính vào đâu?
Iphone bán giá gấp mấy lần tiền Linh Kiện, nhưng hàm lượng chất xám, bản quyền, công nghệ..... mới quyết định giá bán.
Cái đó k độc quyền thì sao cụ?
Tất nhiên kem trộn tuổi gì so sánh kem hiệu đc?
Mặt hàng hoá chất là mặt hàng cần giám sát chặt chẽ, vì hoá chất có thể thẩm thấu qua da, hít vào... và có thể gây hại hàng loạt như kiểu vũ khí hoá học.
Cho nên quay lại vấn đề, công thức làm nên sản phẩm, và nguồn vốn mới là quan trọng.
Cụ chủ có 2 cái đó k?
Cái đầu tiên là cụ ấy đang đi xin, cái tiếp theo em k rõ.
Hàng hoá chất em vẫn ưu tiên Nhật và Đức, có thể có quốc gia khác cũng tốt hơn, nhưng trên thị trường chính em dùng, Đức em vẫn thấy tốt nhất. Cho nên chai nước rửa bát 1L của nó từ 100k trở lên, trong khi Việt Nam chỉ có mười mấy tới vài chục nghìn.
Em ko nói tất cả hàng hiệu ( xin lỗi là đã gây hiểu nhầm ), nhưng khá nhiều hàng hiệu vẫn dùng hóa chất tổng hợp. Một số hóa chất nguyên liệu tổng hợp khá ổn, số khác thì không. Khi dùng mỹ phẩm cho da, cho mặt, kể cả nhãn hiệu nổi tiếng đến đâu đi nữa, lời khuyên của người bán vẫn là dùng một ít cho một góc nhỏ trên cơ thể, sau vài tháng thấy ổn hãy dùng cho những phần khác. Không ít những nhãn hiệu có tiếng đã chạy theo lợi nhuận và thị hiếu người tiêu dùng, cứ thế mà cho hóa chất tổng hợp vào, chỉ cần quá tay một tí là mặt khách hàng như cái tổ đỉa ngay.

Công nghệ, chữ này dùng trong công nghiệp mỹ phẩm, nói thật, nghe rất tức cười. Hàng tiêu dùng, mỹ phẩm hàng hiệu, sơn kỹ thuật cao cấp các loại, chung quy là múc múc trộn trộn, rồi đóng chai dán nhãn, chẳng có gì ghê gớm. Cái ghê gớm nằm ở chỗ những nhà sản xuất nguyên liệu gốc, công phu nghiên cứu của họ rất đáng nể, thiết bị sản xuất nhiều khi cũng rất tinh vi. Còn phối trộn rồi đóng chai thì một gian bếp nhỏ nhiều khi cũng đủ, không cần tới nhà máy.

Em không hiểu cái chữ độc quyền của bác lắm. Công nghiệp mỹ phẩm nói chung, trên thị trường thế giới cực kỳ nhiều người biết làm, nhưng rất ít người bán được hàng. Bác mua một lọ nước hoa 100 USD, giá thành sản xuất nhiều khi chưa đến 10 USD, nhưng có khi hãng tốn đến 60 - 70 USD để bán chai nước hoa đó. Bác cứ hỏi những người buôn sỉ mỹ phẩm hàng hiệu, nhập từ nhà sản xuất gốc về, xem em nói có đúng hay không.

Theo em biết, có 2 lý do để bán được mỹ phẩm cao cấp. Thứ nhất, giống như xôi Yến, ai cũng nấu được, nhưng ko phải ai cũng nấu ngon. Mỹ phẩm nhiều người làm được, nhưng rất ít người được số đông thích. Thứ hai là kỹ năng marketing, quảng bá, đầu tư hệ thống phân phối và bán lẻ.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em quen một nhà máy gia công lớn cho các nhãn, kể cả thương hiệu Thái, sx ở ta rất nhiều. Pha trộn tại ta, nhưng có một bước nào đó đã pha sẵn, công thức ta k thể phân tích đc.
Cái đó mới là tiền, tại sao một số nhãn hàng dùng xong da mềm mại, mà nhãn tương tự của ta k thể đạt được là như thế.
Em gợi ý cho cụ chủ là cụ muốn bất kỳ loại hóa chất cơ bản nào, có công thức, có yêu cầu về độ tinh khiết thì địa chỉ ok nhất vẫn là Tập Cận Bình. Càng mua nhiều giá thành càng rẻ. 1000 lít thì nó khác mà 100 000 lít thì giá mềm hơn cụ nhé. Muốn chở về càng nào họ cũng chở cho :D Có phải ngẫu nhiên mà ở TQ nổi tiếng về ô nhiễm môi trường đâu

nhuataiche

Xe container
Cái chi phí bán hàng em k phủ nhận.
Chi phí đóng gói cũng k kém.
Sếp Đức em từng bảo, tiền làm cái vỏ chai xịn ntn tốn hơn tiền sản xuất hoá chất trong nó.
Nhưng!
Khi đã có công thức chuẩn, sản xuất quy mô công nghiệp tự động thì nó chả rẻ?
Nhưng tiền nghiên cứu ra nó, nuôi các nhà hoá học tính vào đâu?
Iphone bán giá gấp mấy lần tiền Linh Kiện, nhưng hàm lượng chất xám, bản quyền, công nghệ..... mới quyết định giá bán.
Cái đó k độc quyền thì sao cụ?
Tất nhiên kem trộn tuổi gì so sánh kem hiệu đc?
Mặt hàng hoá chất là mặt hàng cần giám sát chặt chẽ, vì hoá chất có thể thẩm thấu qua da, hít vào... và có thể gây hại hàng loạt như kiểu vũ khí hoá học.
Cho nên quay lại vấn đề, công thức làm nên sản phẩm, và nguồn vốn mới là quan trọng.
Cụ chủ có 2 cái đó k?
Cái đầu tiên là cụ ấy đang đi xin, cái tiếp theo em k rõ.
Hàng hoá chất em vẫn ưu tiên Nhật và Đức, có thể có quốc gia khác cũng tốt hơn, nhưng trên thị trường chính em dùng, Đức em vẫn thấy tốt nhất. Cho nên chai nước rửa bát 1L của nó từ 100k trở lên, trong khi Việt Nam chỉ có mười mấy tới vài chục nghìn.
Em đã nói rồi, cụ chủ thớt chỉ cần tìm đúng người trong ngành, thì cái công thức đó chỉ tầm thường như cân đường hộp sữa. Còn đối với người ngoài ngành thì công thức là cái gì đó khó như lên trời.

Lấy ví dụ, bác hỏi em công thức làm đế cao su của adidas, em viết ngay lập tức, thuộc lòng cho bác. Ko phải vì em giỏi, em chỉ là được hãng huấn luyện kỹ rồi, và em có kinh nghiệm thực tế, nên việc đó cực kỳ đơn giản. Còn người ngoài nhìn vào thì hết cả hồn, công thức đó có khoảng 15 - 16 món gì đó, cộng thêm quy trình phối trộn có chút phức tạp.

Chai nước rửa bát của Đức, em tin là công thức có nguyên tắc giống y hệt như chai nước rửa bát của Việt Nam. Cái khác biệt là nguyên liệu xịn hơn nhiều, do tiêu chuẩn của Đức cao hơn VN nhiều. Quy trình sản xuất thành phẩm là như nhau, làm ít thì làm trong nhà bếp hay nhà kho đều được, làm nhiều mới cần nhà máy.

namtranelevator

Xe hơi
Cụ câu véw hay hỏi thật đó ? .mấu chốt ngành hàng này nằm ở thương hiệu và bán hàng . khi có hai cái này thì cụ có thể thuê sx với chất lượng tốt và giá thành rẻ .sx hóa chất là ngành cực tốn kém nếu đáp ứng tất cả các yêu cầu mình cũng đang sx mặt hàng rất nhỏ nên thấy vậy .

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cụ nói vậy thì em chịu ạ :)
Em lại thêm ví dụ cho sinh động.
Tại sao ai chả biết là cồn khô và một vài chất khác có tính sát khuẩn.
Vậy sao bệnh viện toàn dùng hàng Pháp????
Sao các công ty dược ở ta k làm để phân phối cho bệnh viện đi, sao k nhập tinh khiết về pha để nội địa hoá?
Cái quan trọng k phải là cái 80 hay bao nhiêu % cồn, mà chính là thành phần ít ỏi còn lại, đó mới quyết định, công thức 80 20 luôn đúng!
Em có đọc các còm của cụ về đế giày, đế chỉ để pr là chính, nhưng không có cái đế đó lấy gì mà quảng cáo hả cụ?
Và cái đó hãng Đát có phải mua bằng tiền k?
Chai nước rửa bát của Đức, em tin là công thức có nguyên tắc giống y hệt như chai nước rửa bát của Việt Nam. Cái khác biệt là nguyên liệu xịn hơn nhiều, do tiêu chuẩn của Đức cao hơn VN nhiều. Quy trình sản xuất thành phẩm là như nhau, làm ít thì làm trong nhà bếp hay nhà kho đều được, làm nhiều mới cần nhà máy.

nhuataiche

Xe container
Cụ nói vậy thì em chịu ạ :)
Em lại thêm ví dụ cho sinh động.
Tại sao ai chả biết là cồn khô và một vài chất khác có tính sát khuẩn.
Vậy sao bệnh viện toàn dùng hàng Pháp????
Sao các công ty dược ở ta k làm để phân phối cho bệnh viện đi, sao k nhập tinh khiết về pha để nội địa hoá?
Cái quan trọng k phải là cái 80 hay bao nhiêu % cồn, mà chính là thành phần ít ỏi còn lại, đó mới quyết định, công thức 80 20 luôn đúng!
Em có đọc các còm của cụ về đế giày, đế chỉ để pr là chính, nhưng không có cái đế đó lấy gì mà quảng cáo hả cụ?
Và cái đó hãng Đát có phải mua bằng tiền k?
Em nói nguyên tắc để viết công thức là như nhau, chứ ko nói công thức như nhau bác ơi.
Còn dược phẩm thì em ko dám bàn, nó là một lĩnh vực rất khác, môi trường kinh doanh cũng rất khác.
Ngành hoá chất cũng như các ngành công nghiệp khác, đã tiến bộ rất nhiều và rất nhanh. Công thức quy trình này nọ, rất nhiều thứ bây giờ khá phổ biến, không còn là những thứ cao cấp đặc thù như ngày xưa nữa.

quasin3000

Xe tăng
Em tìm công thức sản xuất 1 số sản phẩm nhóm chất tẩy rửa : nước rửa bát , tẩy bồn cầu , nước lau sàn ... mà hỏi được vài chỗ chỗ thì ko chuyển giao - chỗ thì chỉ có công thức thủ công ko đạt được tiêu chuẩn để bán ra thị trường. Nên muốn nhờ các cụ làm chuyên ngành , kĩ sư về hóa chất hoặc biết chỗ chuyển giao công nghệ chỉ giúp em. E cám ơn
Mô hình nào, sản xuất hay thương mại.

Nếu đã sản xuất thì phải mua, chí ít cũng phải công thức. Còn không chuyển giao day chuyền. Ăn ngay thì mua thương hiệu và nhà máy.

Xã viên

Xe tải
Tưởng gì, cái này trên mạng đầy:
- monohydrat 60--70 %
- trinatri photphat 30---40 %
pha loãng trong nước
hương liệu:
citren
tinh dầu (xả, chanh,...) 10%

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Em ko nói tất cả hàng hiệu ( xin lỗi là đã gây hiểu nhầm ), nhưng khá nhiều hàng hiệu vẫn dùng hóa chất tổng hợp. Một số hóa chất nguyên liệu tổng hợp khá ổn, số khác thì không. Khi dùng mỹ phẩm cho da, cho mặt, kể cả nhãn hiệu nổi tiếng đến đâu đi nữa, lời khuyên của người bán vẫn là dùng một ít cho một góc nhỏ trên cơ thể, sau vài tháng thấy ổn hãy dùng cho những phần khác. Không ít những nhãn hiệu có tiếng đã chạy theo lợi nhuận và thị hiếu người tiêu dùng, cứ thế mà cho hóa chất tổng hợp vào, chỉ cần quá tay một tí là mặt khách hàng như cái tổ đỉa ngay.

Công nghệ, chữ này dùng trong công nghiệp mỹ phẩm, nói thật, nghe rất tức cười. Hàng tiêu dùng, mỹ phẩm hàng hiệu, sơn kỹ thuật cao cấp các loại, chung quy là múc múc trộn trộn, rồi đóng chai dán nhãn, chẳng có gì ghê gớm. Cái ghê gớm nằm ở chỗ những nhà sản xuất nguyên liệu gốc, công phu nghiên cứu của họ rất đáng nể, thiết bị sản xuất nhiều khi cũng rất tinh vi. Còn phối trộn rồi đóng chai thì một gian bếp nhỏ nhiều khi cũng đủ, không cần tới nhà máy.

Em không hiểu cái chữ độc quyền của bác lắm. Công nghiệp mỹ phẩm nói chung, trên thị trường thế giới cực kỳ nhiều người biết làm, nhưng rất ít người bán được hàng. Bác mua một lọ nước hoa 100 USD, giá thành sản xuất nhiều khi chưa đến 10 USD, nhưng có khi hãng tốn đến 60 - 70 USD để bán chai nước hoa đó. Bác cứ hỏi những người buôn sỉ mỹ phẩm hàng hiệu, nhập từ nhà sản xuất gốc về, xem em nói có đúng hay không.

Theo em biết, có 2 lý do để bán được mỹ phẩm cao cấp. Thứ nhất, giống như xôi Yến, ai cũng nấu được, nhưng ko phải ai cũng nấu ngon. Mỹ phẩm nhiều người làm được, nhưng rất ít người được số đông thích. Thứ hai là kỹ năng marketing, quảng bá, đầu tư hệ thống phân phối và bán lẻ.
Mỹ phẩm thì nó hơi giống dược phẩm, tức là có bí quyết về công thức và cách bào chế đấy cụ ạ, không phải chỉ trộn đơn giản đâu.

Ngoài hoạt chất chính thì các chất phối hợp trong công thức cũng rất quan trọng chẳng hạn để tạo nên độ ổn định, để đưa hoạt chất chính thấm sâu hơn, để kích hoạt tác dụng mạnh hơn, để giảm bớt tác dụng phụ, để hỗ trợ hoạt tính...

Công nghệ bào chế cũng khá quan trọng, viên thuốc của Tây uống vào tan ra và hấp thu hết, thuốc của ta uống xong đi ra ngoài nguyên cả viên thuốc, hoặc chỉ hấp thu được phần nhỏ.

Tất nhiên, sản xuất được đã khó, bán hàng thì còn khiếp nữa. Bài toán sản xuất giải mãi cũng hết, bài toàn bán hàng thì không bao giờ giải xong vì thị trường luôn thay đổi, lúc nào cũng như làm lại từ đầu.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tái chế nói sao sao ấy nhỉ?
Cụ đừng chém như thế.
Em đã dùng thử hàng Việt-Mã- Thái- Nhật - Đức.
Đồ Đức vẫn an toàn, k ăn tay, dùng tốt nhất.
Đồ Nhật vẫn k thích bằng. Tất nhiên giá thành sản xuất ra k lớn, nhưng đằng sau nó là cả công nghệ “Độc Quyền”.
đó mới chỉ là cảm tính thôi cụ, có thể tạo ra bất kỳ mùi thơm nào và hương thơm càng bám dính thì càng độc do cấu trúc vòng khó bẻ gãy

cụ pha gói cafe trộn sữa nhỏ nhỏ xem, thơm khắp nơi mà vẫn uống tốt nên không thể hại da được

hay mấy gói bột trong mỳ tôm xem, thơm tận ba tầng nhà và chắc chắn không thể là mùi tự nhiên

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Msds đầy đủ sao gọi là cảm tính cụ?
Em có nói gì tới mùi thơm đâu?
đó mới chỉ là cảm tính thôi cụ, có thể tạo ra bất kỳ mùi thơm nào và hương thơm càng bám dính thì càng độc do cấu trúc vòng khó bẻ gãy

cụ pha gói cafe trộn sữa nhỏ nhỏ xem, thơm khắp nơi mà vẫn uống tốt nên không thể hại da được

hay mấy gói bột trong mỳ tôm xem, thơm tận ba tầng nhà và chắc chắn không thể là mùi tự nhiên

banmotnucuoi

Xe lăn
Có ông e làm món này, đốt đâu 10 tỏi to, trốn chui, trốn lủi.
Hàng cao cấp ko đủ trình, hàng bình dân thì đụng bọn mỹ hảo, unilever...
Hàng thấp cấp thì thua đội giao hàng chai lavi 5l,
Hoá chất, chai nhựa.,, phải mua nhiều mới có lãi, nhưng khi ra sp thì tấp đống trong kho, hoặc ký gửi. Mà giờ sp ký gửi ở siêu thị phải trả phí. Cửa hàng tiện ích thì 15 ngày ko bán đc họ gọi đến lấy lại hàng ko đến lấy thì vứt đi. Cửa hàng bé ko có chỗ bầy...

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nghề của em đây hự.
Tiêu chuẩn là do Cụ, chứ muốn làm tốt mà giá cao, em e cũng khó bán. :)
Em tìm công thức sản xuất 1 số sản phẩm nhóm chất tẩy rửa : nước rửa bát , tẩy bồn cầu , nước lau sàn ... mà hỏi được vài chỗ chỗ thì ko chuyển giao - chỗ thì chỉ có công thức thủ công ko đạt được tiêu chuẩn để bán ra thị trường. Nên muốn nhờ các cụ làm chuyên ngành , kĩ sư về hóa chất hoặc biết chỗ chuyển giao công nghệ chỉ giúp em. E cám ơn

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Hi hi, em làm khoa học mà cũng bỏ nghề Hoá, theo nghề kỹ thuật đây.
Làm vẫn làm được cho dù quy mô lớn hay nhỏ. Tuy nhiên, quy luật Cung-Cầu mới quyết định chính việc thành bại. Làm giàu, rất chi là khó. :)
Có ông e làm món này, đốt đâu 10 tỏi to, trốn chui, trốn lủi.
Hàng cao cấp ko đủ trình, hàng bình dân thì đụng bọn mỹ hảo, unilever...
Hàng thấp cấp thì thua đội giao hàng chai lavi 5l,
Hoá chất, chai nhựa.,, phải mua nhiều mới có lãi, nhưng khi ra sp thì tấp đống trong kho, hoặc ký gửi. Mà giờ sp ký gửi ở siêu thị phải trả phí. Cửa hàng tiện ích thì 15 ngày ko bán đc họ gọi đến lấy lại hàng ko đến lấy thì vứt đi. Cửa hàng bé ko có chỗ bầy...

Phuclongchau

Xe điện
Sờ ta ấp đơn giản ntn thôi sao

Kitcat

Xe container
Làm xà phòng không khó, cái không an toàn nhất của xà phòng cũng như mọi loại sp chăm sóc cá nhân khác chính là hóa chất tạo mùi hương, đó là lý do các sp cho baby hầu hết đều không mùi.

Hi hi, em làm khoa học mà cũng bỏ nghề Hoá, theo nghề kỹ thuật đây.
Làm vẫn làm được cho dù quy mô lớn hay nhỏ. Tuy nhiên, quy luật Cung-Cầu mới quyết định chính việc thành bại. Làm giàu, rất chi là khó. :)
Làm xp đc ạ, khó ở bán thế nào. Các cụ nhà mình hồi trc vẫn có xưởng làm xà phòng đấy thôi : xp cô Ba chả hạn.
Giờ khác xưa r, cạnh tranh với các ông to rất khó.
Em có đứa bạn cv nhàn quá, nó tự làm cả xà phòng lẫn son để tặng và tự dùng :)

vietnamcongtru

Xe buýt
Em xin kể 2 câu chuyện có thật:
1/ Em có 1 chị khách hàng người Hoa ở Chợ Lớn chuyên sản xuất keo dính chuột xuất đi Hàn Quốc và phân phối nội địa(tạp hóa ở Sài Gòn toàn bán keo của chị). Xưởng của chị chỉ là một ngôi nhà to, công nhân cầm que quậy quậy dung dịch trong phuy :D, vậy mà tháng xuất 5,7 cont qua Hàn, chưa kể bán trong nước.
2/ Anh bạn cùng lứa, làm trưởng phòng kỹ thuật công ty nước mắm, nắm hết công nghệ sản xuất, cách đây 4 năm ra riêng mở xưởng sản xuất, cuối cùng bán hàng không được, đốt hết hơn tỷ, giờ quay lại làm phó giám đốc công ty cũ :D
Nói chung ngành hàng tiêu dùng này cực kỳ khó chơi và, em nghĩ quan trọng nhất là khâu bán hàng, chứ thấy người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào e không ổn.