[Funland] Các cụ có cảnh quê nhà đẹp thì khoe lên đi ah !

XYZ000

Xe hơi

vâng ạ! em chụp bằng đt ghẻ nên nhìn không rõ lắm!

đứngcạnhcửasổ

Xe container
ảnh cháu chup bằng con c5 00 cùi bắp nên được có vậy
vâng ạ! em chụp bằng đt ghẻ nên nhìn không rõ lắm!
Cảm ơn hai bờ dồ vì những bức ảnh. Thực tế thì điện thoại chỉ kém DLSR một chút ở độ phân giải của ảnh thôi. Nếu chịu khó mày mò thì điện thoại cũng có thể chụp ảnh rất tốt. Ví dụ tấm ảnh này mình chụp bằng IP4 cũ rích, mình mượn được của một bác xe ôm.

Chaukga

Xe container
Cái lò này để hong cho cây luồng nó ngả màu vàng hả cụ?
1 cây luồng thì làm mất bao lâu và làm mấy lần mới được? Hay nhỉ, em lần đầu nhìn thấy.
Lừa thiên hạ cho cây nó thẳng thôi cụ :-?

Pumzen

Xe ba gác
Cụ ở Đa Phúc hay Thụy Khuê? Cháu thì ở Thụy Khuê,nơi chôn nhau cắt rốn đến đời F1 nhà cháu là thứ 6 rồi. Giờ đây mồ mả tổ tiên quy tập hết 1 nơi,nên hàng năm cháu vẫn phải về thường xuyên. Chính nơi đây còn rất nhiều kỷ niệm thời ấu thơ của nhà cháu. Khi chiến tranh ác liệt đường không mà Mẽo tiến hành ném bom miền Bắc,cháu sơ tán và học tại đây. Chính vì vậy,ngoài quê hương của mình còn mang lại nhiều ký ức tuổi thơ.

beomap2

Xe container
Năm 1972 tôi đi sơ tán ở gần Chùa Thầy và cũng leo lên núi nhìn xuống như thế này:

Pumzen

Xe ba gác
Năm 1972 tôi đi sơ tán ở gần Chùa Thầy và cũng leo lên núi nhìn xuống như thế này:

Ảnh của cụ là đồ họa rồi! Cháu còn nhớ trước cửa chùa,cạnh hồ có khoảng 3-4 cây gạo cổ thụ. Mấy cây này cách đây 6-7 năm tự nhiên chết khô.

beomap2

Xe container
Ảnh của cụ là đồ họa rồi! Cháu còn nhớ trước cửa chùa,cạnh hồ có khoảng 3-4 cây gạo cổ thụ. Mấy cây này cách đây 6-7 năm tự nhiên chết khô.

Cây gạo đó xưa kia nổi tiếng lắm và dân nhiếp ảnh đều biết, từ ngày nó bị gẫy nó thế đấy, ảnh chẳng đồ họa thêm bớt 1 mẩu nào nhé, cụ cứ xem các ảnh người khá chụp cảnh có cây gạo đó thì biết.

beomap2

Xe container
Có cây hoa gạo bị gãy ngang lưng nhưng vẫn cho hoa đang đỏ, ai lại họa cái cây bị gẫy cụ Pumzen nhỉ.

Cây gạo gãy nhìn góc này rõ nhất, chắc khi chưa bị gãy nó đẹp lắm.

Chỉnh sửa cuối:

cuong231295

Xe máy
để lại kèm địa điểm đi các cụ

Pumzen

Xe ba gác
Cây gạo đó xưa kia nổi tiếng lắm và dân nhiếp ảnh đều biết, từ ngày nó bị gẫy nó thế đấy, ảnh chẳng đồ họa thêm bớt 1 mẩu nào nhé, cụ cứ xem các ảnh người khá chụp cảnh có cây gạo đó thì biết.
Vâng! Có thể do cách chụp của ng thợ làm tỷ lệ thật nó biến dạng đi :))
Khu vực này e thuộc như lòng bàn tay. Hàng năm cứ vào ngày Thanh Minh,sau khi ra tảo mộ là cả gia đình e đưa trẻ con vào đây. Ngoài mục đích đi công đức đình,chùa bọn e còn muốn cho bọn trẻ thấy quê hương của mình như thế nào.
Ảnh e nhiều lắm,nhưng đưa hết vào ô cứng của F1 nên e ngại mò tìm. Có những ảnh từ năm 2001 đến nay.
Chắc cụ biết chùa 1 mái chứ?

beomap2

Xe container
Vâng! Có thể do cách chụp của ng thợ làm tỷ lệ thật nó biến dạng đi :))
Khu vực này e thuộc như lòng bàn tay. Hàng năm cứ vào ngày Thanh Minh,sau khi ra tảo mộ là cả gia đình e đưa trẻ con vào đây. Ngoài mục đích đi công đức đình,chùa bọn e còn muốn cho bọn trẻ thấy quê hương của mình như thế nào.
Ảnh e nhiều lắm,nhưng đưa hết vào ô cứng của F1 nên e ngại mò tìm. Có những ảnh từ năm 2001 đến nay.
Chắc cụ biết chùa 1 mái chứ?
Cả 3 ảnh trên về Chùa Thầy đều do tôi chụp vào các năm khác nhau, tôi tự chụp nên không bao giờ dùng ảnh của người khác, dùng ảnh người khác mà không thuyết minh tác giả là vi phạm bản quyền giống như ăn cắp.
Chùa Một Mái ở đâu? Cụ cho tôi xin địa chỉ, hôm nào cuối tuần tôi đến đấy tham quan và chụp ảnh.

Vừa tra GG về Chùa Một Mái ở Yên Tử. Hôm tôi đi bộ lên núi Yên Tử có thấy Chùa Một Mái, nhưng lúc đó đi một mình mệt quá và chưa biết chùa đặc biệt thế nào nên bỏ qua.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Cả 3 ảnh trên về Chùa Thầy đều do tôi chụp vào các năm khác nhau, tôi tự chụp nên không bao giờ dùng ảnh của người khác, dùng ảnh người khác mà không thuyết minh tác giả là vi phạm bản quyền giống như ăn cắp.
Chùa Một Mái ở đâu? Cụ cho tôi xin địa chỉ, hôm nào cuối tuần tôi đến đấy tham quan và chụp ảnh.

Vừa tra GG về Chùa Một Mái ở Yên Tử. Hôm tôi đi bộ lên núi Yên Tử có thấy Chùa Một Mái, nhưng lúc đó đi một mình mệt quá và chưa biết chùa đặc biệt thế nào nên bỏ qua.
Chùa 1 mái nằm trong quần thể của Chùa Thầy. Nơi đây là khu di tích,vì trước đây Hồ chủ tịch đã từng lánh nạn ở chùa này( cụ ở 1 cái hang nhỏ nhưng rất sâu). Chùa 1 mái là của riêng làng e,hầu như các sãi đều là người của làng. Chùa này chỉ có 1 mái,lưng tựa vào vách núi cho nên có tên là chùa 1 mái. Từ chùa 1 mái,du khách có thể theo đường lên núi và qua 1 loạt đền chùa ở trên núi rồi vòng xuống chùa chính ở chân núi.
Nếu e ko lầm thì chùa này ở hướng Bắc. Nếu cụ đứng ở giữa sân nhìn thẳng vào cái cầu đưa ta lên núi thì chùa 1 mái nằm ở bên tay phải phía bên kia sườn núi chính.
Trước e sơ tán ở đây gần 1 năm,làng e tên là Thụy Khê nằm ngay đường chính của Chùa Thầy ( nơi có cái giếng to như cái ao mà dân vẫn lấy nước làm nước ăn). E học lớp 1 tại trường làng và lớp học cũng ở trên sườn núi luôn.
Giờ đây họ hàng nhà e đều làm vãi của chùa Thầy.

LehmanBrothers

Xe điện
Vậy thì cụ có khi phải 5X, 6X nhỉ ? cháu cũng là người Hà Teo cụ ah ... :)) nhưng ko phải ở Thạch Thất, đến giờ cháu được đi ... mỗi chùa thầy năm 2006 khi đi học ở Nhổn , đám sv cùng lớp có mấy đứa nhà ở ngay đó nên đi ko tốn lắm, thấy cái câu Hà Teo là đất trăm nghề phải thêm cả : trăm chùa, nhiều chùa nổi tiếng khắp nơi mà ko phải tỉnh nào cũng có.
Cháu nghe nói ở đó có món đặc sản: rơi vàng chùa Thầy - giống rơi ăn quả nên thịt ngon lắm, cụ từng chén loại này chưa ? cháu thấy bảo ngày xưa dùng để tế Vua.

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Chùa 1 mái nằm trong quần thể của Chùa Thầy. Nơi đây là khu di tích,vì trước đây Hồ chủ tịch đã từng lánh nạn ở chùa này( cụ ở 1 cái hang nhỏ nhưng rất sâu). Chùa 1 mái là của riêng làng e,hầu như các sãi đều là người của làng. Chùa này chỉ có 1 mái,lưng tựa vào vách núi cho nên có tên là chùa 1 mái. Từ chùa 1 mái,du khách có thể theo đường lên núi và qua 1 loạt đền chùa ở trên núi rồi vòng xuống chùa chính ở chân núi.
Nếu e ko lầm thì chùa này ở hướng Bắc. Nếu cụ đứng ở giữa sân nhìn thẳng vào cái cầu đưa ta lên núi thì chùa 1 mái nằm ở bên tay phải phía bên kia sườn núi chính.
Trước e sơ tán ở đây gần 1 năm,làng e tên là Thụy Khê nằm ngay đường chính của Chùa Thầy ( nơi có cái giếng to như cái ao mà dân vẫn lấy nước làm nước ăn). E học lớp 1 tại trường làng và lớp học cũng ở trên sườn núi luôn.
Giờ đây họ hàng nhà e đều làm vãi của chùa Thầy.

Hồi tôi đi sơ tán ở làng Cát Nổi bên kia đê, cách Chùa Thầy gần 1km, nhưng đi học cũng phải qua đê, lớp ở gần chân núi. Hồi đó có ông già tên Chúc trông coi Chùa Thầy nói: Trong hang Cắc Cớ có hơn một trăm xương cốt của quân Giặc Cờ Đen (Quân của Lưu Vĩnh Phúc), đánh nhau với quân Pháp, bị vây chết trên núi, xương được dồn vào hang Cắc Cớ.
Ảnh chụp từ trên đỉnh núi Sài Sơn:

Chỉnh sửa cuối:

ao_trang

Xe buýt
Em chạ post được ảnh :(

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ post ảnh Chùa Thầy làm em nhớ kỷ niệm với mấy bác phó nháy ở đó. Khoảng năm 93-94 em cùng bạn lên đây chơi, e chụp bằng 1 em Zenit với cây đèn National 201 hay 202 gì đó thì các bác phó nháy nhất định không cho chụp và dọa đập máy :-o các bác ấy bảo e tranh khách của các bác ấy làm thằng bé sợ quá đi về.
P/s: Từ đó đến giờ bọn em vẫn không dám quay lại vì sợ có người nhớ mặt :))

FED

Xe tải
Nó ở bên Trái dòng sông Lam nên nó gọi là Tả Lam mợ ơi.
Em ở gần Dùng, mợ biết quê em hở?
Thế ra Cụ đồng hương với Em. Nhà Em ngay dưới chân Rú Nguộc, đi từ Cầu Rộ lên thì qua nhà Em mới đến Rú.