[Funland] Các cụ có hợp với ông bà và muốn ở chung với ông bà khi về già không ạ

MrPerter

Xe tải
Chả là nhà em 2 vc cùng quê, lên HN học rồi đi làm gần 20 năm nay nhưng gần như tháng nào cũng về quê thăm ông bà. Vừa về thăm vừa cho các F1 chơi cho thoải mái. Cá nhân em thì rất thích về quê chơi vừa rộng rãi, thoáng mát, lại gần xóm làng. Có điều cụ bà nhà em thì tính gia trưởng, cụ ông trước bộ đội về mất sức hiền tính chả nói bao giờ. Mỗi lần về quê là cụ bà ca cẩm, chê bai cáu gắt hết em, rồi bx, giờ cả F1. Em nói thật chứ tính em hay làm, rất thích nấu ăn, vườn tược. Mỗi lần về là toàn 2 vc đi chợ, làm gà làm vịt, cá cho cả nhà ăn ngon như quán luôn ạ. Nhưng vẫn k hợp được tính bà, ăn ngon, đưa xèng thì bà chả nói bao giờ, hễ phật ý cái gì là bà trách móc ca cẩm cả ngày,kiểu như mai tao già thì chúng mày biết làm gì mà ăn, rồi nhìn thằng này thằng nọ mà xem..., nhiều lúc bx em về là bảo strees, đòi đi ngay. Dự định là dăm năm khi ông bà già là vc em về ở hẳn mà tình hình này bx em bảo có về thì ra ở riêng chứ k thể ở với cụ được. Mà đúng là cụ bà nhà em hồi xưa về làm dâu cũng đã xây riêng 1 căn bên cạnh chứ k chịu ở cùng với bố mẹ chồng thật.
Em lập thread không phải để chê bai các cụ vì các cụ vẫn là thân phụ mẫu mình đúng sai thì cũng là bố mẹ mình mà để nghe CCCM trên đây xử lý thế nào. Các cụ cho ý kiến em nghe ạ

Chỉnh sửa cuối:

Spártakos

Xe tải
Người già thường hay trái tính, phải rất hiểu, thông cảm nhiều khi là nhẫn nhịn nữa mới sống cùng các cụ được.

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
Bà có ca cẩm thì cũng còn sống được bao lâu nữa đâu. Chiều cụ thôi.

samoclan

Xe điện
Già tính lại quay về tính trẻ ( trẻ con )

Hangtuyen

Xe tải
Em nghĩ về già ai cũng có tật này tật kia,quan trong là trách nhiệm và nghĩa vụ người làm con thôi.Các cụ nói cứ cười xòa thôi cụ ơi

Taihoatu

Xe lăn
Dù sao cũng là mẹ mình, chiều bà thôi.
Nếu tính có về cũng nên ở riêng cho bà và vợ nó thoải mái

Violet2013

Xe buýt
Ở cạnh thôi cụ ah, ở cùng cứ ức chế tích tiểu thành đại rồi lại mất đi tình thân. Em thật. Em hiểu cái cảm giác ấy, dù mẹ đẻ em luôn, có thời gian cứ nghĩ về là ức chế vì các cụ vẫn tư tưởng tiếp tục dạy dỗ, làm gì cũng không hài lòng.

dongnat123

Xe container
Tuỳ hoàn cảnh GĐ và tính từng người, bố mẹ mình thật nhưng sống cùng lại là chuyên khác. Quan điểm của em cứ >18 tuổi (học ĐH thì 24) tự lập được là tốt nhất

VCHDHN

Xe container
Cũng còn tùy vào thực tế cuộc sống của gia đình cụ. Nếu không quá ảnh hưởng đến gấu, và nhất là F1 thì ở với ông bà. Miễn là cụ có í thức giữ gìn gia đình nhỏ của cụ.

V.T.K

Xe điện
Dù họ có ntn thì cũng vẫn là cha mẹ ta!!!
(Xin không bàn chuyện ai sai ai đúng, nghe mẹ nay nghe vợ ạ)
Quê em có ông bác đã nghỉ hưu, ngày nào cũng đẩy cái xe lăn đưa mẹ đi khắp chơi khắp xóm dù bà cụ bị bệnh già đãng trí, nói rồi tưởng chưa nói, ăn rồi tưởng chưa ăn, tai ngược lắm.
Để trốn trách nhiệm thì dễ, đầy cụ cho phương án.
Để hòa hợp đc tất cả mới là cái đáng nói, nó cần kỹ năng của cụ.
Chúc cụ thành công!

younggun

Xe tăng
em nghĩ chắc nhà nào cũng giống nhau vậy thôi cụ, nhà em cũng thích về quê nhưng được hôm lại xuống vì ông bà khó tính, nhất là khi cụ muốn thay đổi gì đó ở nhà là rất khó. Vợ chồng em quen rồi nên chiều các cụ thì ko sao

tedotori

Xe tải
Nhà em riêng chuyện mẹ chồng - nàng dâu đã đủ điều kiện để không thể sống chung rồi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chả là nhà em 2 vc cùng quê, lên HN học rồi đi làm gần 20 năm nay nhưng gần như tháng nào cũng về quê thăm ông bà. Vừa về thăm vừa cho các F1 chơi cho thoải mái. Cá nhân em thì rất thích về quê chơi vừa rộng rãi, thoáng mát, lại gần xóm làng. Có điều cụ bà nhà em thì tính gia trưởng, cụ ông trước bộ đội về mất sức hiền tính chả nói bao giờ. Mỗi lần về quê là cụ bà ca cẩm, chê bai cáu gắt hết chồng, rồi vợ, giờ cả F1. Em nói thật chứ tính em hay làm, rất thích nấu ăn, vườn tược. Mỗi lần về là toàn 2 vc đi chợ, làm gà làm vịt, cá cho cả nhà ăn ngon như quán luôn ạ. Nhưng vẫn k hợp được tính bà, ăn ngon, đưa xèng thì bà chả nói bao giờ, hễ phật ý cái gì là bà trách móc ca cẩm cả ngày,kiểu như mai tao già thì chúng mày biết làm gì mà ăn, rồi nhìn thằng này thằng nọ mà xem..., nhiều lúc bx em về là bảo strees, đòi đi ngay. Dự định là dăm năm khi ông bà già là vc em về ở hẳn mà tình hình này bx em bảo có về thì ra ở riêng chứ k thể ở với cụ được. Mà đúng là cụ bà nhà em hồi xưa về làm dâu cũng đã xây riêng 1 căn bên cạnh chứ k chịu ở cùng với bố mẹ chồng thật.
Em lập thread không phải để chê bai các cụ vì các cụ vẫn là thân phụ mẫu mình đúng sai thì cũng là bố mẹ mình mà để nghe CCCM trên đây xử lý thế nào. Các cụ cho ý kiến em nghe ạ
Cứ về quê thăm các cụ thường xuyên là được, nghe phàn nàn vài câu thi okie chứ cả ngày nghe chắc chắn sẽ sinh nhiều chuyện nhất là con dâu và kể cả F1 (chúng lớn, suy nghĩ hiện đại rất dễ mất tình cảm). Nhiều cụ bảo về ở cạnh, em thấy cũng không ổn. Là em em sẽ thuê cho các cụ người giúp việc, hàng tuần em về, bảo vợ chịu khó nhịn xíu là xong.

Nhiều cụ cứ bảo chiều một tý là xong, nói dễ nhưng làm khó đấy nhất là khi có khó khăn trong công việc.

duytrinh85

Xe điện
Già rồi hay vậy đấy, thôi thì chấp nhận vậy.

L.C.D

Xe container
Chả là nhà em 2 vc cùng quê, lên HN học rồi đi làm gần 20 năm nay nhưng gần như tháng nào cũng về quê thăm ông bà. Vừa về thăm vừa cho các F1 chơi cho thoải mái. Cá nhân em thì rất thích về quê chơi vừa rộng rãi, thoáng mát, lại gần xóm làng. Có điều cụ bà nhà em thì tính gia trưởng, cụ ông trước bộ đội về mất sức hiền tính chả nói bao giờ. Mỗi lần về quê là cụ bà ca cẩm, chê bai cáu gắt hết chồng, rồi vợ, giờ cả F1. Em nói thật chứ tính em hay làm, rất thích nấu ăn, vườn tược. Mỗi lần về là toàn 2 vc đi chợ, làm gà làm vịt, cá cho cả nhà ăn ngon như quán luôn ạ. Nhưng vẫn k hợp được tính bà, ăn ngon, đưa xèng thì bà chả nói bao giờ, hễ phật ý cái gì là bà trách móc ca cẩm cả ngày,kiểu như mai tao già thì chúng mày biết làm gì mà ăn, rồi nhìn thằng này thằng nọ mà xem..., nhiều lúc bx em về là bảo strees, đòi đi ngay. Dự định là dăm năm khi ông bà già là vc em về ở hẳn mà tình hình này bx em bảo có về thì ra ở riêng chứ k thể ở với cụ được. Mà đúng là cụ bà nhà em hồi xưa về làm dâu cũng đã xây riêng 1 căn bên cạnh chứ k chịu ở cùng với bố mẹ chồng thật.
Nhà cụ thế thì ở riêng là chuẩn rồi. Riêng nhưng ở gần cho tiện việc qua lại chăm sóc. Tính bà già cụ thế ko thay đổi đâu, mà theo tuổi tác còn khó tính nói nhiều hơn í. Thế nên hiếu thì hiếu, cũng phải có cách để gia đình nhỏ của mình được vui vẻ êm ả, phỏng ạ. Em chứng kiến nhiều cặp đổ vỡ vì có mama tai quái rồi nên em cực kỳ thấu hiểu. Bà bác ruột em tai quái và sau khi con giai cả li dị, ông í bảo em: anh bây giờ ko dám lấy vợ vì tính mẹ anh như thế ko con nào chịu đc.
Nhà em 2 cụ cũng gần 80 rồi nhưng trộm vía là vẫn khỏe, vẫn ở riêng. Các cụ thì chiều con cháu nhưng lại khó tính với giúp việc, thế nên việc của vc em là động viên và thêm thắt cho chị gv để chị í an tâm phục vụ các cụ. Nhưng nhà em cũng đang trong quá trình chuẩn bị để về ở chung, phương án tối ưu là mua 2 căn chung cư sát nhau để bữa tối ăn uống cùng các cụ, còn sinh hoạt thì riêng cho thoải mái.

bridge

Xe điện
Cụ chủ còn dễ, chứ như em thì lựa chọn sống chung từ khi ... lấy vợ
Nhà em phân chia các tầng khác nhau cho dễ sinh hoạt, chỉ chung phòng bếp để cả nhà ăn chung
Đúng là chuyện mẹ chồng - con dâu là muôn thủa, nhưng ở cùng cũng hay vì bọn trẻ con được chơi với bà nội hằng ngày (giờ ông nội đã mất)
Còn ở riêng thì dễ, vợ cũng sướng nhưng bản thân chồng lại ko yên tâm lúc mẹ ở một mình khi đêm hôm hoặc lúc ốm đau, mệt mỏi

Baggio8x

Xe tải
Ở cạnh thôi cụ ạ, đừng ở chung, em thật.
Em còn không chịu nổi mẹ em nữa là bắt vợ phải chịu. Thực sự là không thể chịu nổi.

RAVA

Xe ba gác
-Ngày trc các cụ mà nói to hay quát nạt là e hay cãi lại hoặc tìm cớ chuồn để khỏi phải nghe, giờ nếu thấy các cụ vẫn nói to to đc là e mừng, mắng thì e cười và chả đi đâu cả. 2 cụ cũng 85 và 78t rồi, chẳng biết còn đc ở bên con cháu đc bao lâu nữa, nghĩ mà buồn![-O<

Massage Tại nhà

Xe đạp
Thế sau này CCCM già rồi, có muốn ở cùng con cháu ko???

7vienngocrong

Xe tăng
Làm người ai cũng có yếu điểm. Cụ là con hiểu rõ tính cách của cha mẹ mình thì trước khi về sống chung vc cụ phải nói chuyện rõ ràng, bàn luận về tính cách của ông bà, bàn phương án đối phó và hợp tác với ông bà. Rồi cụ phải nói chuyện riêng tư với cha mẹ mình, đưa ra các phương án sống chung với họ. Cụ cũng nói luôn với cha mẹ mình rằng sống chung cần 2 bên phải có nguyên tắc và thay đổi cho phù hợp... Cụ cũng kể luôn mấy trường hợp mà sống chung k phù hợp rồi vợ chồng bỏ nhau cháu chắt hư hỏng... Cho ông bà nghe.
Cụ nói rõ nguyện vọng của mình tại sao sống chung với ông bà, hỏi thử ông bà có cần có muốn con cái quay về không...nên làm rõ ràng ra mọi thứ. Cụ nói với ông bà là con là chủ gia đình nhỏ con hiểu sự khác biệt giữa lối sống và tính cách của cha mẹ với vợ con con nên con có trách nhiệm dàn xếp trước, ok thì triển khai nhanh, k thì thôi.