[Funland] Các cụ có muốn rời HN để sống ở nơi khác vì thời tiết nồm ẩm ?

binhduongdriver

Xe tải
Vâng em công nhận biển Nha Trang thì đẹp hơn PQ, tuy vậy biển PQ thoải hơn, sóng nhẹ an toàn hơn Nha Trang nhiều. Khí hậu PQ cũng dễ chịu hơn Nha Trang nhiều. Do đó tính tổng thể em kết PQ hơn nếu ở lâu dài, có điều nhiều cụ mợ chê PQ quá :D
Phú quốc hơn đứt Nha trang nhiều mặt về khí hậu và điều kiện biển, chỉ là chi phí cao quá thôi. Cuối năm Phú quốc biển ấm vẫn tắm được còn ông Nha trang lạnh teo :v

binhduongdriver

Xe tải
Bình Thuận với Ninh Thuận hạn hán lắm, xây được cái hồ thuỷ lợi chống hạn thì các nhà yêu môi trường, yêu cây vào ném đá cho vỡ mặt :))
À mà Ninh Thuận ở Amanoi Vĩnh Hy thì em thấy cũng được :))
Vâng, em cũng nghĩ giống cụ =))

fanmu12345

Xe điện
Nếu là em thì em ko lựa chọn Quy Nhơn hay Tuy Hoà để sống đâu, vì dù sao vùng đấy thời tiết nó vẫn khắc nghiệt hơn, đất đai ít, sản vật, chợ búa không phong phú lắm.
Có sân bay nhưng sân bay nhỏ, ít chuyến, đi lại cũng ko hẳn là thuận tiện. Nếu có đường sắt cao tốc thì em nghĩ khá hơn.
Nha Trang nó chỉ đắt & đông ở chỗ ven biển thôi, chứ cụ đi ra ngoài 5-10 km thì vẫn đầy đất mà hoặc kể cả lên Vân Phong, Diên Khánh, Cam Ranh vẫn ok.
Còn 1 điểm nữa em khá thích là Mỹ Tho - Tiền Giang. Nó là đô thị cổ, vẫn có cái chất riêng, mặc dù ko gần biển nhưng giáp mặt sông Tiền cũng sạch sẽ, thoáng mát. Nó cũng chỉ cách tp HCM 70km.
Em có ảnh Mỹ Tho, cứ làm căn góc 2 mặt tiền sông thì thoáng khỏi nghĩ (nhìn ảnh vậy nhưng mặt sông Tiền nó to lắm, ko thể chụp hết được :D)
Photo_6553830_DJI_230_jpg_4222951_0_20222385654_photo_original.jpeg
Mỹ Tho gần cửa sông, nên đến mùa khô sẽ thiếu nước ngọt.

Mùa mưa triều cường có thể ngập TP.

prado2012

Xe điện
Vâng em công nhận biển Nha Trang thì đẹp hơn PQ, tuy vậy biển PQ thoải hơn, sóng nhẹ an toàn hơn Nha Trang nhiều. Khí hậu PQ cũng dễ chịu hơn Nha Trang nhiều. Do đó tính tổng thể em kết PQ hơn nếu ở lâu dài, có điều nhiều cụ mợ chê PQ quá :D
Tại em bị mê Vịnh ninh vân và bọn trẻ nhà em rất thích cưỡi speedboat ở Vĩnh Hy, vui chơi ở biển cam ranh có nhiều resort có khu vui chơi cho trẻ con, đi một dọc sẽ có nhiều trải nghiẹm thú vị . Phú quốc từ covid em chưa trở lại luôn. Em bị ác cảm cái bờ biển trong vắt mà đầy rác thải hôm đi thăm một ngôi Chùa trên núi nhìn xuống biển ở Phú quốc. Khí hậu thì đúng dễ chịu nhất vn.

XSim

Xe container
Phú quốc hơn đứt Nha trang nhiều mặt về khí hậu và điều kiện biển, chỉ là chi phí cao quá thôi. Cuối năm Phú quốc biển ấm vẫn tắm được còn ông Nha trang lạnh teo :v
Phú Quốc ăn uống bình dân không hề đắt cụ nhé, ví dụ suất cơm tấm chỉ 25k, nước mía 10k/ly trong khi SG cơm phải 40k hay nước mía 15k/ly.

fanmu12345

Xe điện
Em cũng đang so sánh Nha Trang hoặc Vũng Tàu. Nhưng nếu có đường sắt cao tốc thì Nha Trang hơn hẳn.
Nếu sân bay Long Thành làm xong, thì Vũng Tàu cũng là 1 lựa chọn.

Nhược điểm là chi phí sinh hoạt Vũng Tàu đắt hơn Nha Trang.

Ưu điểm Vũng Tàu là khí hậu tốt quanh năm, không có bão, gần SG

vnhn

Xe tăng
Em đợi đến con em khi nào nó tốt nghiệp cấp 3 thi đại học thì hướng nó vào trong Nam học trong đấy. Ngoài này 2 vợ chồng em ko thích hợp với thời tiết nữa rồi. Xoang nặng luôn, đau đầu, không thở được. Bây giờ cố gắng tích lũy, vào trong đấy chắc đổi nghề, kinh doanh buôn bán nhỏ lẻ thôi.

XSim

Xe container
Tại em bị mê Vịnh ninh vân và bọn trẻ nhà em rất thích cưỡi speedboat ở Vĩnh Hy, vui chơi ở biển cam ranh có nhiều resort có khu vui chơi cho trẻ con, đi một dọc sẽ có nhiều trải nghiẹm thú vị . Phú quốc từ covid em chưa trở lại luôn. Em bị ác cảm cái bờ biển trong vắt mà đầy rác thải hôm đi thăm một ngôi Chùa trên núi nhìn xuống biển ở Phú quốc. Khí hậu thì đúng dễ chịu nhất vn.
Chắc nhà mợ có điều kiện ở resort Vĩnh Hy, Ninh Vân nên mới thích chứ ở thớt này tính mua nhà ở khu dân cư thì hai chỗ đó không thích lắm đâu :D

binhduongdriver

Xe tải
Phú Quốc ăn uống bình dân không hề đắt cụ nhé, ví dụ suất cơm tấm chỉ 25k, nước mía 10k/ly trong khi SG cơm phải 40k hay nước mía 15k/ly.
Em đang so sánh nha trang cụ ôi, còn nếu để bình dân thì Nha trang bình dân hơn nhiều. Phú quốc rau xanh khan hiếm nên đắt. So với SG thì nó không đắt hơn được.

Trungpv

Xe tăng
Qua e rửa xe máy,gầm toàn bụi đen sì bám chặt.mấy hôm mưa phùn,nước mái tôn chẩy xuống đèn sì luôn.e nghĩ bụi trong không khí bẩn quá.
trong nhà lau dọn hàng ngày mà máy lọc ko khí thi thoảng vẫn tắc lọc nữa là mái tôn ngoài trời chẳng bao giờ quét dọn. ko bẩn mới lạ cụ ơi

binhduongdriver

Xe tải
Em đợi đến con em khi nào nó tốt nghiệp cấp 3 thi đại học thì hướng nó vào trong Nam học trong đấy. Ngoài này 2 vợ chồng em ko thích hợp với thời tiết nữa rồi. Xoang nặng luôn, đau đầu, không thở được. Bây giờ cố gắng tích lũy, vào trong đấy chắc đổi nghề, kinh doanh buôn bán nhỏ lẻ thôi.
Em thì lại đợi tụi nhỏ vào ĐH thì em lên Lâm đồng ở. Sáng xuống biển bơi, kiếm cá tươi sống, chiều về núi leo núi hehe

prado2012

Xe điện
Chắc nhà mợ có điều kiện ở resort Vĩnh Hy, Ninh Vân nên mới thích chứ ở thớt này tính mua nhà ở khu dân cư thì hai chỗ đó không thích lắm đâu :D
Em thấy làng chài Vĩnh Hy trông rất yên bình, hải sản ngon rẻ lắm cụ ạ. Bên Ninh vân thì em chưa đi ra ngoài thật

binhduongdriver

Xe tải

binhduongdriver

Xe tải

prado2012

Xe điện
Em vừa search theo thông tin của cụ trên. Dran rất đẹp

Namsilver

Xe buýt
Em xin phép được chia sẻ với các cụ quan tâm đến việc ở hay không ở HN nhé:
- Về tài chính: Ở HN thì kiếm tiền dễ hơn các tỉnh khác, cho nên các cụ thích ở HN là đúng rồi
- Về thời tiết: Ở HN về lâu về dài thì sức khỏe sẽ kém đi. Về mặt cơ sở hạ tầng, HN là thành phố lớn, ít cây cối, mức độ bụi lớn. Về mặt địa lý tự nhiên, HN là trung tâm của đồng bằng Bắc Bộ. Lượng bụi theo gió Đông Bắc (mùa đông) Đông và Đông Nam từ ngoài biển thổi vào kéo theo bụi từ các khu công nghiệp, nhà máy điện Ninh Bình, Thái Bình, Hải Dương, Quảng Ninh, Bắc Ninh... về phía Tây. Ở mạn phía Tây gió không đưa bụi qua các tỉnh trung du, nhưng cũng không thoát được phía Nam do chắn bởi núi tại Thanh Hóa và dãy Tam Điệp Ninh Bình. Rồi thời tiết phân tầng khiến bụi không thể được đưa lên cao, điển hình rõ nhất những hôm chuyển nhiệt độ đột ngột gây sương mù sáng sớm. Chưa kể còn bụi do xe máy, ô tô, rác thải ...

XSim

Xe container
Đường ổn cụ, Càng ngày đường càng đẹp hơn. Đi nha trang thì tầm 2 tiếng là tới còn Vĩnh hy hay Phan rang thì hơn tiếng
Em đo gg map thì cụ leo từ đỉnh đèo Ngoạn Mục về biển Phan Rang hết 1h30p :D

Chắc cụ nói chơi thôi chứ ai lại phóng ra biển xa thể để tắm sáng rồi về :D