[Funland] Các cụ có nghiện trà thái nguyên không

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cây này bán ở đâu cụ nhỉ. Em cũng đang tính ra giêng làm cây nhài cạnh cái bể nước mưa mà không biết có tìm được cây giống không ? Hoa các loại thì nhiều mà mấy cây này ít nơi bán. Không dịch dã em về quê HD thì có ngay.😔 ps. Đất vườn cụ màu mỡ nhìn đẹp quá.
Chợ bưởi bán đầy cụ. Nhưng cụ trồng nhài xuống đất nó tốt lắm TRC em trông xong phải chặt bỏ cây to hoa ra nhiều hắc lắm cụ ạ. Hương mộc nó thoảng cây to hưong vẫn ko nồng.
Em nghĩ nhài cụ trồng chậu hạn chế cây phát triển thì ít hoa gửi thấy thơm.

Tiểungưnhi88

Xe điện

Ledung68

Xe buýt
Cụ nên mua chè đóng túi 100-200g thôi, mở ra uống trong vòng 10 ngày hết thì chè vẫn giữ nguyên được hương vị, chứ mua túi to để vài tháng thì không có cách gì bảo quản tốt được đâu.
Cụ nói rất chuẩn ạ

Tiểungưnhi88

Xe điện
ừm bánh đậu bây giờ đồ là pha bột gì đấy nên giảm chất lượng bỏ vào miệng nó thật hông ngon lắm, hông muốn ăn tiếp nữa, hình như một chút ngấy. Nếu mà so thì độ cách đây phải 15 năm ở Hải Dương. Hoa mộc mà nêm vào chè xanh thì sang trọng wa. Trà hoa mộc một mình em nó là đã ngọt thơm thanh hết phần thiên hạ, bỏ vào làm bánh hoa mộc thưởng với nước chè thì sang hết biết.
Bánh đậu xanh nhớ chỉ chọn thương hiệu Nguyên Hương. Không mua loại khác. Ăn cảm giác bị khê.
Nấu xôi gấc thay vì đánh đường em toàn cho bánh đậu xanh thơm thơm là.

Leanh65

Xe container
Nhà em Vùng Than, sau nhà cũng trồng cả một vườn chè.
Ấy thế mà nhà em không ai nghiện trà.
Xưa thi thoảng chị em ra vườn chọn những lá chè già xanh đậm giòn tan về rửa sạch.
Khi hãm vò nhẹ, nước đầu tráng qua rồi đổ bỏ, nước hai mới để dùng.

Em vừa trồng 15 cây ngâu trước nhà, cao cỡ 30cm rồi
Em xưa kia ở nhà cô chú có đồi chè trồng xen với cây dứa.🤣 Làm cỏ với hái chè phải đi ủng với đeo găng tay. Cũng từng sao chè bằng vạc to trên bếp củi, xoa tay, vò tái, tạo mốc..đủ kiểu thâm hết cả tay. Sau ny chê bắt ra ở tập thể cho tiện...qua đêm. Thế là bỏ nghề sao chè.😅

bau67

Xe container
Em thích uống chè tươi hơn, làm 1 cái phích nóng om 1 nắm lá uống cả ngày :))
Cụ quen ai ở Hạ Bằng (Thạch Thất) nhờ mua chè tươi hái cây ngoài vườn. Chè tươi ở đây thơm như nước hoa, thơm lắm ! Nhà Cháu xuống chùa Thấp (Hạ Bằng có 2 chùa Cao và Thấp) xin về uống, hãm cả cành, không đâu có chè tươi thơm như thế !
Từ Bảo Lộc trở ra Bắc, nhà Cháu đã đi qua nhiều vùng chè, phun dã man.
Có Cụ nào biết cách phân biệt chè sạch với chè bị phun hóa chất không ạ ? Nếu không phân biệt được thì chả có cơ sở nào để tin.

Ledung68

Xe buýt
Em xưa kia ở nhà cô chú có đồi chè trồng xen với cây dứa.🤣 Làm cỏ với hái chè phải đi ủng với đeo găng tay. Cũng từng sao chè bằng vạc to trên bếp củi, xoa tay, vò tái, tạo mốc..đủ kiểu thâm hết cả tay. Sau ny chê bắt ra ở tập thể cho tiện...qua đêm. Thế là bỏ nghề sao chè.😅
Nếu trồng chè thì ko nên trồng xen kẽ ạ

.Xukthal

Xe container
Cụ quen ai ở Hạ Bằng (Thạch Thất) nhờ mua chè tươi hái cây ngoài vườn. Chè tươi ở đây thơm như nước hoa, thơm lắm ! Nhà Cháu xuống chùa Thấp (Hạ Bằng có 2 chùa Cao và Thấp) xin về uống, hãm cả cành, không đâu có chè tươi thơm như thế !
Từ Bảo Lộc trở ra Bắc, nhà Cháu đã đi qua nhiều vùng chè, phun dã man.
Có Cụ nào biết cách phân biệt chè sạch với chè bị phun hóa chất không ạ ? Nếu không phân biệt được thì chả có cơ sở nào để tin.
Em cảm ơn cụ và ghi nhớ để nhờ hoặc đi qua đó còn mua.

Leanh65

Xe container
Nếu trồng chè thì ko nên trồng xen kẽ ạ
Vâng, vì là không chuyên. Chỉ trồng nhà dùng và để cho người quen thôi nên trồng xen với rạch dứa. Chăm sóc, thu hái rất bất tiện. Mà em sao không kiên trì, có lẽ lửa hơi to nên uống vẫn phảng phất mùi khê, không thơm như chè thái, dù làm mốc cũng rất đẹp. Nhưng cách đây 5 năm đã bị thu hồi, đền bù với giá mấy chục nghìn/ m2 do đất khai hoang. Và giờ họ san làm biệt thự nghỉ dưỡng cao cấp rồi ạ.🤢

Chỉnh sửa cuối:

fantasy0178

Xe tăng
Trà Thái nguyên uống xót ruột dã man, e chỉ uống đc 1-2 chén là chịu. Mấy năm nay uống trà TQ với Đài Loan hợp nên chuyển hẳn sang dùng, k uống trà Thái nữa.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Trà Thái nguyên uống xót ruột dã man, e chỉ uống đc 1-2 chén là chịu. Mấy năm nay uống trà TQ với Đài Loan hợp nên chuyển hẳn sang dùng, k uống trà Thái nữa.
OOlong đài Loan loại uống đc cũng rơi vào 2.8 tr/kg.
Cùng tiền đấy cụ mua trà thái uống xem có sót ruột ko. Loại trà thái ngon ko xanh nước. Màu vàng óng thơm hơn cốm non.
Trà thái uống tôm. Với móc nó mới sót ruột đã vậy pha theo vốc tay. Uống đặc khịt.
Cụ uống trà thái theo tầm tiền trà tàu thì em chắc cụ ko chê trà việt được.
Muốn ko sót cụ chuyển sang san tuyết vị mộc. Nếu cụ đk chơi bạch trà.

h.gonc

Xe tải
làm chén trà nóng cái kẹo lạc vào thời tiết này đúng thích thật

fantasy0178

Xe tăng
OOlong đài Loan loại uống đc cũng rơi vào 2.8 tr/kg.
Cùng tiền đấy cụ mua trà thái uống xem có sót ruột ko. Loại trà thái ngon ko xanh nước. Màu vàng óng thơm hơn cốm non.
Trà thái uống tôm. Với móc nó mới sót ruột đã vậy pha theo vốc tay. Uống đặc khịt.
Cụ uống trà thái theo tầm tiền trà tàu thì em chắc cụ ko chê trà việt được.
Muốn ko sót cụ chuyển sang san tuyết vị mộc. Nếu cụ đk chơi bạch trà.
Vẫn xót ruột do có tanin cụ ah, trước e làm về trà nên uống qua đủ loại nhưng chỉ đc 3-4 chén là thấy xót ruột nên mang tiếng làm trà mà chả bao h uống. Sau chuyển trà Tàu với ĐL thì hợp nên dùng luôn, đc tặng hoặc biếu nhưng giá trà e uống cao hơn nhiều giá cụ đưa ra. Giá cả một phần thôi quan trọng là hợp khẩu vị với hợp cơ địa từng người.

Bánh đậu xanh bây giờ nó đặc đặc chứ không tan như ngày xưa nên e thấy không hợp lắm. Kẹo lạc hoặc kẹo dồi e thấy hợp hơn.
Vậy cụ chưa ăn đúng loại rồi.
Bánh ĐX ở HD có đến vài chục loại nhưng dân Hải Dương (dân thị xã) gốc, em chỉ ăn 3 loại thôi: Bảo Hiên, Nguyên Hương và Dragon.
Vị truyền thống chưa hãng bánh nào qua được Bảo Hiên, còn Dragon đi đầu trong việc giảm độ ngọt của bánh và đưa thêm các vị: trà xanh, sầu riêng, than tre vào bánh - bằng nguyên liệu tự nhiên. Mẫu mã của Dragon cũng rất đẹp và tây

Trạng thái
Thớt đang đóng