[Funland] Các cụ đã ăn bao nhiêu loại bánh truyền thống của Việt Nam

Ko biết cụ có gõ nhầm ko, e tò mò search mạng nhưng ko thấy. :-o
Có chỗ gọi là "đầu ông sư" một loại kẹo hoặc bánh bên ngoài là đường bọc đậu xanh bên trong, nhìn tròn như hòn bi một mặt đế bằng.

Axeco

Xe buýt
Em thích bánh pía Sầu riêng

tn09

Xe máy
Em nhớ ko hết

Be Grace

Xe điện
Bánh khảo ạ, ngày xưa có 200 đồng 1 cái, giờ chả hiểu cải biến kiểu gì, toàn tiền triệu, tiền tỉ.
gì ma tien trieu ghê vay , em mua loại co trứng muối luon ma co 15k/ cái

Be Grace

Xe điện
Em sinh sao, đẻ muộn nên không có cơ hội nhìn thấy thời người Pháp thống trị đông dương . Chỉ biết rằng loại bánh nầy có mặt khi em còn rất nhỏ, và được ăn vào các dịp nhà có giỗ hay tế đến . Nên em nhớ đến tận bây giờ .

Em không quan tâm bột mì du nhập vào VN từ lúc nào . Chỉ muốn biết bánh thuẫn nướng miền tây làm từ loại bột gì thôi .
em thay banh đo ko ngon bằng bông lan , neu cụ trong sg muốn ăn thì ngay ngã tư va nguyễn tri phương co 1 ông cụ bị mù ngày nao cũnh bán ah , đối diện tiệm xe vespa

kites1

Xe điện
em thay banh đo ko ngon bằng bông lan , neu cụ trong sg muốn ăn thì ngay ngã tư va nguyễn tri phương co 1 ông cụ bị mù ngày nao cũnh bán ah , đối diện tiệm xe vespa
Cám ơn mợ cho thông tin, nhưng em không có sinh sống ở TP HCM thì không mua được rồi . Hy vọng có công thức trên mạng để bà nhà em học làm . Em chỉ muốn biết tên loại bột để làm ra bánh thuẫn miền tây ngày xưa .

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hồi bé em được ăn bánh tiêu, sau này đợt xuống Hà Đông vô tình nhìn thấy siêu thị bán, được chén lại sau 25 năm :D.
Hồi bé có loại kẹo hình ông sư ngọt lịm, thơm thơm, ăn tan trong miệng mà em không biết là loại gì, nhờ các cụ tìm giúp :)

Be Grace

Xe điện
Cám ơn mợ cho thông tin, nhưng em không có sinh sống ở TP HCM thì không mua được rồi . Hy vọng có công thức trên mạng để bà nhà em học làm . Em chỉ muốn biết tên loại bột để làm ra bánh thuẫn miền tây ngày xưa .
vị bánh thuẩn em thấy no lai giữa bông lan và bánh bò , cu biet bánh bò ko ?

kites1

Xe điện
vị bánh thuẩn em thấy no lai giữa bông lan và bánh bò , cu biet bánh bò ko ?
Em biết bánh bò, nhưng mợ diễn tả vị bánh không giống cái em đang tìm . Bánh thuẫn miền quê hồi xưa, vị rất ngọt và bánh bở lắm . Bánh nướng ra, nở hoa như bánh bò bông, nhưng ăn vào miệng thì thấy bở và tan ra, dễ mắc nghẹn. Đụng đậy hơi mạnh thì là cánh hoa trên bánh bị rớt ra liền.

kamikaze1281

Xe điện
Xin lỗi các bác nhé! ^:)^ ^:)^ ^:)^

Trong văn hóa ẩm thực Việt nam truyền thống thì nước VN làm đ.ếch gì có bột mì mà làm bánh với chả trái??? :-?

Bột mì chỉ có (xuất hiện) sau khi Pháp đô hộ VN! :P
Xin lỗi tình yêu đi, tàu nó đầy bột mỳ. Người hoa sang Việt Nam mang theo mấy món hoành thánh, vằn thắn làm từ bột mỳ đấy, ngày xưa còn nhào tay kéo sợi nhé :D

kamikaze1281

Xe điện
Nhân có thớt này em hỏi các cụ sành ăn, ở HN chỗ nào bánh bao ngon ạ? Tính cả quán cơm Tàu cho đến bánh bao Việt bán vỉa hè :)
Cùng câu hỏi em cũng tìm bánh bao ngon chứ loại công nghiệp không chơi được.
Bánh bao nhà em rõ ngon nhân nhiều mà ở Hà Nội tìm loại nhà làm chả bao giờ có.

toilatoi1011

Xe hơi
23, Phú Thứ, P.Tây Mỗ, Q.Nam Từ Liêm, Hà Nội
Website
gohome-studio.com.vn
Đi giao hàng ở An Nhứt mà không gé ăn bánh hỏi thì thiệc là có lỗi với bản thân đó mà . Địa chỉ An nhứt, Long điền, TP Bà rịa nha cả nhà
an nhút.jpg
bánh hỏi.jpg
e ăn cái này ở Phan Thiết, ngon thật, có lá vạn thọ ăn cùng

QUANG1970

Xe lăn
Xin lỗi tình yêu đi, tàu nó đầy bột mỳ. Người hoa sang Việt Nam mang theo mấy món hoành thánh, vằn thắn làm từ bột mỳ đấy, ngày xưa còn nhào tay kéo sợi nhé :D

Bác biết một mà không biết hai! :))

Trước khi Pháp đánh Đại Nam (Tên trước của Việt Nam ) (1858) thì người Hoa có tồn tại ở VN nhưng do "văn hóa khép" và sự ranh ma của họ: Tất cả những gì họ kinh doanh đều độc quyền và cực mắc (gấm nhiễu, giấy bút, mực, thức ăn, .... ) ===> chỉ một số ít người VN có cơ hội tiếp cận với thức ăn Hoa trước đây.

Nghiã là thực phẩm và nguyện vật liệu của người Hoa không phổ biến lúc bấy giờ! [-X

Nói đâu xa, trước những năm 1900 để học làm bánh bò, Tiêu, Dầu cháo quẩy, đúng kiểu người Hoa, học phí truyền nghề là 2, 3 cây vàng (đủ để mua một căn nhà ở Sài Gòn!) và Họ chỉ dạy cho ai có Hộ chiếu xuất cảnh (đi NN) và dạy trước khi đi một tuần!

Còn bây giờ thì .............. ai muốn học làm không? Đầy trên mạng! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Nhân có thớt này em hỏi các cụ sành ăn, ở HN chỗ nào bánh bao ngon ạ? Tính cả quán cơm Tàu cho đến bánh bao Việt bán vỉa hè :)
Cùng câu hỏi em cũng tìm bánh bao ngon chứ loại công nghiệp không chơi được.
Bánh bao nhà em rõ ngon nhân nhiều mà ở Hà Nội tìm loại nhà làm chả bao giờ có.

Bánh bao ngon, nếu hai bác ở Sài gòn thì đầy ra bác ạ! :P

Đã vậy, lại có nhiều loại dạng bánh bao ngon, cao cấp làm bằng tay nữa chứ :))