[Funland] Các cụ đã ở chung cư cho ý kiến

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chúc mừng các bác, có chỗ ở Chung cư tốt, giá dịch vụ hợp lý.

Đúng là tôi có vài comment chê các chung cư. Thực tế, bây giờ nhiều chung cư có chất lượng OK, như các bác đã nêu ở trên.
Cái đáng ngại là sau thời gian ngon lành ban đầu, cứ cho là 10 năm, ko rõ chất lượng xây dựng + dịch vụ nó ra cái thể loại gì, căn cứ trên cung cách xây dựng và quản lý ở Vietnam ta.

Tại sao lại so sánh Nhà tập thể với Chung cư: Nhà tập thể có tuổi từ 15-20 năm, thậm chí hơn.
Chung cư của các bác, một ngày đẹp giời nào đó, nó cũng đạt đến từng ấy tuổi (15 năm nữa là cùng).
Nhà chung cư hiện nay nó có một cái khác cơ bản nhà tập thể ngày xưa ở chỗ: khi bán, chủ đầu tư thu luôn 2% phí bảo trì để sau này còn sửa chữa các hỏng hóc; ngoài ra các tầng thấp chủ đầu tư cho thuê lấy tiền, một phần tiền này chủ đầu tư cũng sử dụng để phục vụ công tác bảo trì tòa nhà cho nên có nhưng nơi thu phí dịch vụ tương đối thấp.

transonvcc

Xe tải
đây là thể hiện lối sống ích kỉ , chỉ nghỉ đến bản thân mà không cần biết đến cảnh quang sống xung quanh mình

K2DnC

Xe tăng
- Đứng sắp hàng: em nói phét là giao ban chứ thực ra em chả hiểu để làm gì. Chỉ biết có lần giả vờ đi ngang qua gần gần thấy mắng to lắm
- Khách ngoài vào: nếu thợ thuyền vào lắp cái gì thì chắc chắn để lại cmt, nếu khách nào vào, đi đứng tự tin thì bảo vệ nó ko hỏi đâu, vì nó tưởng là cư dân. Còn nếu lớ ngớ nhìn là biết thì sẽ bị hỏi, để lại giấy tờ. Nói chung cái này tương đối thôi hì hì. Cái này em cũng nói phét nốt
Cái mắng thì đúng là chuẩn 100% cụ ạ :D mấy lần cháu để ý có tay đội trưởng đứng mắng mấy chú xếp hàng rồi :D

Đường bộ

Xe điện
Theo nhà cháu hiểu, thì trong Sài Gòn nhiều người đã bán nhà dưới đất để lên chung cư ở, vì ở đó họ tìm thấy cộng đồng tương đối giống mình, tránh được cho trẻ con phải nghe sự chửi bậy nói tục của các cư dân nơi ổ chuột hay para-ổ chuột.

Dungabc

Xe tải
Em thì nghĩ xu hướng chung sẽ chuyển sang ở chung cư nhiều. Không đơn thuần là tiền nhiều hay ít, mà dần dần các khu chung cư sẽ càng nâng cao chất lượng dịch vụ, độ chuyên nghiệp trong hoạt động vận hành... Các ưu điểm sẽ dần vượt trội nhà trong xóm ngõ, thậm chí cả nhà mặt phố nếu xét trên phuơng diện ở. ;) dân ở chung cư nhiều sẽ hình thành nên văn hóa chung cư, quen dần nếp văn hóa cộng đồng chung. Các khu chung cư sẽ phân chia thành nhiều loại hình, các mức độ khác nhau, dân ở nền tảng tương đồng dễ chia sẻ, dễ sống hòa đồng hơn. ;)

Viking Vodka

Xe buýt
Phiên phiến thôi cụ chủ ơi, tuy nhiên quan điểm em ở chung cư là lựa chọn tối ưu về chất lượng cuộc sống nếu so sánh với nhà ống diện thích <30m2 k có duy nhất 1 mặt thoáng và ngõ hẹp.

Tran Thanh Tung

Xe điện
nó vô cùng lắm.

em mới ở cc được 2 năm, giờ xuống đất rồi. Chỉ riêng phí Dịch vụ + gửi ô tô là 1 vấn đế.
em ở 88 Láng Hạ, ô tô 1.8tr/tháng, và phí DV 1tr = coi như hết 3tr/tháng. Đi làm lĩnh lương về là vợ mang 3tr đi nộp cho BQL.

Giờ em xuống đất, ở KDT mới ô tô e nhét vào sân, phí DV có 70k/tháng (coi như không có). Đỡ mất 3tr, nhưng lại ở hơi xa tốn xăng hơn.

Đường bộ

Xe điện
Mợ phân tích rất chí lý!

Hị hị E thấy cụ VW có cái nhìn vĩ mô quá nên mặc dù muốn phản bác lại ý kiến của cụ ấy nhưng cũng chả biết nói lý lẽ sao cho phải . Thôi thì các cụ oánh giá theo các vấn đề to tát, vĩ mô, lâu dài ; còn E thì góp ý kiến cá nhân theo kiểu đàn bà phụ nữ *ái ko qua ngọn cỏ dư lày : E đang ở nhà mặt đất trong ngõ, S nhỏ và có nhu cầu mua 1 căn CC trung bình từ 2 củ tỏi đổ lại . Và E chọn chung cư vì E thấy quá khổ và vất vả khi ở nhà mặt đất . Các cụ đàn ông con giai đi làm về chỉ ngồi chễm chệ ở tầng 1, lúc ngủ mới nhấc mông leo lên tầng 2 thì ko hiểu nổi nỗi chán chường của PN tụi E khi 1 ngày phải chạy lên chạy xuống 4 tầng cầu thang nó như nào . Rồi lúc lau chùi dọn dẹp, hoa mày chóng mặt vì lau sàn thì ít lau bậc thang thì nhiều . Trẻ con thì cứ phải ở tịt 1 tầng theo ng lớn, đêm xuống thì ai về phòng ng nấy, đóng kín cửa đến nỗi tầng dưới có ai bị làm sao cũng ko biết . Ngõ nhỏ nên về là phải dắt xe vào nhà luôn, T7 CN bạn bè có muốn đến chơi thì cũng phải đưa đón nhau cho tiết kiệm xe ko chả biết để chỗ nào . 1 trong 4 thằng xung quanh nhà mà đập phá xây sửa là cả mấy tháng trời chịu bụi bặm, ồn ào . Đêm hôm mà vk ck thằng hàng xóm tự dưng nổi hứng "song ca" là cũng chỉ biết thở dài thườn thượt vì có góp ý chúng nó bảo "Nhà của bố, bố làm j chả đc" :))

Còn cụ nào bảo mua dc 30m2 làm của để dành cho con cái, có tăng con thì tăng tầng E thấy cũng ko hợp lý . Mà quan điểm của E bây giờ mua nhà là mình tính tiện ích, phù hợp vs mình trc đã, còn đời cua cua máy, đời cáy cáy đào ;)) Ngoan thì E di chúc lại cho tất cả , còn bố láo thì E bán hết cho 2 vk ck già đi du lịch, làm các công tác XH . Mình đầu tư hết mức cho con cái cái cần câu là vốn tri trức , còn chịu khó học thì ấm thân, ko chịu khó thì sau bán trà đá mà kiếm cơm qua ngày hề hề

avn

Xe điện
Hóng hớt tiếp các cụ,

Như em thâm niên đi ở thuê chung cư, bây giờ về nhà ven đô rồi, thấy ngán hẳn chung cư. Nhưng vướng mỗi vụ học hành của F1, dù sao học hành trên phố vẫn OK hơn, mà hàng ngày F1 đi theo bố mẹ cũng mệt. (dù là 4 bánh).

khoaicuc

Xe hơi
Trước đây tôi ở 1 cái chung cư cũ, đời '85 gì đó. Đấy không phải là mô hình Chung cư hiện đại bây giờ, nhưng các vấn đề phát sinh trong đó thì tương tự, thiếu mỗi vụ thang máy thôi.
Còn bây giờ chuyển về Cầu giấy rồi, măt đất.
Kể xấu làm gì, cái gì tôi chứng kiến, hoặc người thân - bạn bè than thở thì chia sẻ.
còn trên net thì đầy, ví dụ: http://dantri.com.vn/kinh-doanh/loan-nhip-song-o-chung-cu-15-tang-chi-co-1-thang-may-hoat-dong-887608.htm
(đây là dạng nhà tái định cư).

Tôi thừa nhận là có nhiều chung cư có chat lượng xây dung tốt, hiện tại chưa xảy ra vấn đề gì tồi tệ, vâng, chưa xảy ra.
Còn nếu các bác xác định được là chỉ ở 4-5 năm rồi bán Căn hộ, thì quá OK.

Chung cư mà cho làm chuồng cọp thì là thể loại chung cư gì hả cụ, em đi nhiều cũng chưa từng thấy. Cụ cho xin cái ảnh.

Trừ khi nhà tập thể cũ thì không nói làm gì

bancanho123

Xe đạp
Theo em thì các cụ nên mua nhà mặt đất rồi cho thuê lấy tiền đấy thuê chung cư ở.
Vậy là giải quyết đc việc ở nơi có tiện ích, rộng, thoáng, có không gian mà tiền nhà (mặt đất) vẫn giữ/ hoặc tăng giá.

caisua

Xe lăn
Theo em thì các cụ nên mua nhà mặt đất rồi cho thuê lấy tiền đấy thuê chung cư ở.
Vậy là giải quyết đc việc ở nơi có tiện ích, rộng, thoáng, có không gian mà tiền nhà (mặt đất) vẫn giữ/ hoặc tăng giá.
Cái nhà mặt đất 4 tỏi cho thuê được 4tr xong bù 10tr vào đi thuê cái chung cư cũng 4 tỏi cùng khu vực, chưa tính đến các loại phí gửi xe với vận hanh tòa nhà. Nghe cụ có mà chít à, cái nhà ngõ ngách giờ ai mua mà đợi lên giá chứ

Ttuan71

Xe tải
Chung cư cũng chỉ là cái nhà, nhà đất hẻm ngõ cũng chỉ là chỗ chui ra chui vào. Quan trọng là mình cảm thấy hài lòng với tiêu chí đặt ra hay ko. Chứ cứ phải xxx lần thì chịu ạ