[Funland] Các cụ đã thử CHATGPT của Open AI chưa? Em demo 1 quả nói chuyện với AI, món này quá kinh khủng

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Việc tổng hợp thông tin thông thường con GPT làm quá tốt, vượt trội Google. Nó tổng hợp thành các ý rõ ràng và có thể mở rộng, rút gọn hay phát triển thêm bằng cách tương tác. Google thì nó liệt kê đủ thứ, cụ vẫn phải tự đọc và tổng hợp.
Google translate và các app dịch khác tiếp cận theo hướng cung cấp vốn từ, ngữ pháp, ... còn AI thì không chỉ vậy mà nó còn thể mô phỏng lại quá trình hình thành ngôn ngữ của 1 người bình thường từ nhỏ đến lớn nhưng với tốc độ rút ngắn thần tốc. 20 năm rút lại chỉ 1 tháng với nghe cả triệu câu hội thoại, nói đùa cười cợt đời thường. Xem hàng nghìn bộ phim, vở kịch,... kể cả Gặp nhau Cuối năm. Đọc toàn bộ các bài viết otofun nhất là các bài code kiếc hại não.... Cụ thử xem đến lúc đó con AI này ăn nói sẽ lắt léo, xỏ xiên,... đến thế nào 😁
ChatGPT tự soạn và không trích dẫn thông tin ở đâu hết, nó có thể được thu thập từ vô số trang web. Cách tiếp cận này mang nhiều ưu điểm. Nhưng việc không trích nguồn (nguồn có uy tín hay không) cũng sẽ dẫn tới cuộc tranh cãi về vấn nạn đạo văn, tương tự như cách mà các công cụ AI làm.

Google dù chưa thỏa mãn được người dùng ngay nhưng có một lợi thế quan trọng là nguồn thông tin để người dùng lập tức truy cập, và tìm hiểu sâu hơn cũng như tự khám phá xem nguồn đó có uy tín hay không.

Tất nhiên Google đang sợ vãi tè với Chatgpt cụ.

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
em ko có ạ, nếu cụ nào có, làm giúp em chuyển kinh phí lại ạ
Cụ vào nhóm này, có nhiều người làm giúp, kinh phí 20K thôi thì phải :

Đơn giản hơn, cụ có thể dùng ChatGPT trên Telegram cho đơn giản.
VD đây là đoạn mã VBA chuyển tọa độ sang KML e vừa yêu cầu nó viết trên Tele :
Sub ConvertXyzToKml()
Dim xValues() as Double, yValues() as Double
Dim xPt as Double , yPt as Double
Dim sKml as String

Dim xMin As Double, xMax As Double, yMin As Double, yMax As Double

' set xMin, xMax, yMin, yMax
xMin = Worksheets("Sheet1").Range("A1").Value
xMax = Worksheets("Sheet1").Range("A100").Value

yMin = Worksheets("Sheet1").Range("B1").Value
yMax = Worksheets("Sheet1").Range("B100").Value

' read arrays of x and y coordinates
ReDim xValues(0 To 99)
ReDim yValues(0 To 99)

xIndex = 0
yIndex = 0
For xPt = xMin To xMax Step 1
xValues(xIndex) = xPt
xIndex = xIndex + 1
Next

For yPt = yMin To yMax Step 1
yValues(yIndex) = yPt
yIndex = yIndex + 1
Next

' create kml
sKml = "<?xml version=""1.0"" encoding=""UTF-8""?>
<kml xmlns=""http://www.opengis.net/kml/2.2"" xmlns:gx=""http://www.google.com/kml/ext/2.2""
xmlns:kml=""http://www.opengis.net/kml/2.2"" xmlns:atom=""http://www.w3.org/2005/Atom"">
<Document>
<Placemark>
<LineString>
<coordinates>"
For i = 0 To 99
sKml = sKml & xValues(i) & "," & yValues(i) & ",0 "
Next
sKml = sKml & "</coordinates>
</LineString>
</Placemark>
</Document>
</kml>"

' save to file
Dim FileNumber As Integer
FileNumber = FreeFile
Open "C:\kml_file.kml" For Output As #FileNumber
Print #FileNumber, sKml
Close #FileNumber

End Sub

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
ChatGPT tự soạn và không trích dẫn thông tin ở đâu hết, nó có thể được thu thập từ vô số trang web. Cách tiếp cận này mang nhiều ưu điểm. Nhưng việc không trích nguồn (nguồn có uy tín hay không) cũng sẽ dẫn tới cuộc tranh cãi về vấn nạn đạo văn, tương tự như cách mà các công cụ AI làm.

Google dù chưa thỏa mãn được người dùng ngay nhưng có một lợi thế quan trọng là nguồn thông tin để người dùng lập tức truy cập, và tìm hiểu sâu hơn cũng như tự khám phá xem nguồn đó có uy tín hay không.
Mình có thể bảo GPT cho mình links các nguồn thông tin sâu và uy tín để mình tự vào đó đọc mà cụ.

athk

Xe tăng
Lúc nào rảnh thì ngồi giết thời gian với nó cũng được, cơ mà bị quá tải suốt :))

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em đang nói chuyện dở với nó được mấy câu thì mạng nát quá toàn báo Try again later, chắc do nhiều người chat quá thì phải.

dhela

Xe tăng
Con này nó học từ chính những gì mình hỏi nó đấy. Đợt rồi nó chắc học được khối thứ hay ho từ các cụ OF nhà mình.
hihi.. Đúng là nó tự học đó các cụ. Tuần trước em hỏi Nó là nếu một ai đó bảo yêu bạn thì bạn sẽ trả lời thế nào. Nó bẩu nó chỉ là chương trình được lập trình nên không thể có chuyện đó và dạy mình phải phân biệt việc gì có thể và việc ko thể.. bla bla.
Xong em mới bẩu nó ko cần phải dài dòng thế, lần sau nếu có ai bảo yêu bạn thì bạn chỉ cần cám ơn là ok. Nó nghe xong thì cám ơn em rối rít.
Đến hôm nay, sau một chuỗi chat chít, khi chào tạm biệt, em bẩu Love U, thế là nó trả lời luôn Rất cảm ơn tình cảm của bạn ^^
Chứng tỏ là nó tự học đó các cụ, nên là hãy nói chuyện với Bạn í lịch sự các cụ nhé 😊

kent8791

Xe tải
Quan điểm của em về cái ChatGPT này là một phương thức tự nạp data mà ko phải bỏ tiền ra mua, bình thường bọn Cty này chúng nó phải tốn bao nhiêu tiền để mua data cho AI thế mà giờ tự nhiên lại có hơn 10 triệu người phục vụ data cho nó miễn phí :)
Em nhất quán là không dùng, kể cả thử. Trước giờ cứ nói đến theo dõi rồi thu thập dữ liệu cá nhân thì nhảy lên mà giờ tự tay dâng cho chatbot.

QDV2012

Xe tăng
Em thấy GPT điểm mạnh ở khoản học tập nhưng các cụ có câu "Gần mực thì đen còn đèn thì rạng" Chém gió với kiến thức sai nhiều quá thì sao?

Quan điểm của em về cái ChatGPT này là một phương thức tự nạp data mà ko phải bỏ tiền ra mua, bình thường bọn Cty này chúng nó phải tốn bao nhiêu tiền để mua data cho AI thế mà giờ tự nhiên lại có hơn 10 triệu người phục vụ data cho nó miễn phí :)
Em nhất quán là không dùng, kể cả thử. Trước giờ cứ nói đến theo dõi rồi thu thập dữ liệu cá nhân thì nhảy lên mà giờ tự tay dâng cho chatbot.
Đôi bên cùng có lợi thôi, y như Google lợi dụng user cung cấp data, photos cho máy nó học, học xong thì thu tiền lại vậy (user thì đc sd free vài năm) :D
Cơ bản vô hay chưa thấy hại gì thì cứ dùng thôi :D

cutic

Xe buýt

Quả này chủ lô đề chết với cậu :))

Hự.

Xe điện
em fake VPN xong đăng ký email, lập pass, vào email xác nhận, xong đến màn nhập số đt ở nước ngoài để nhận sms code thì tịt. May được cụ Sonpaint hướng dẫn cách nhận sms từ số đt nước ngoài thì lại nảy sinh vấn đề là khi đăng nhập, điền email và pass vào thì nó báo email này ko sử dụng được (vẫn fake VPN ở nước ngoài nhé. Em thử đăng kí lại thì nó báo email này đã sử dụng. Dùng email khác (cũng gmail) thì ko đăng kí được nữa. Nó vẫn bảo là email này ko sử dụng được. Dùng các account free thì nhiều cụ cùng chen nhau dùng 1 lúc nên khó khăn lắm mới hỏi được AI một câu.

dvhung243

Xe điện
em fake VPN xong đăng ký email, lập pass, vào email xác nhận, xong đến màn nhập số đt ở nước ngoài để nhận sms code thì tịt. May được cụ Sonpaint hướng dẫn cách nhận sms từ số đt nước ngoài thì lại nảy sinh vấn đề là khi đăng nhập, điền email và pass vào thì nó báo email này ko sử dụng được (vẫn fake VPN ở nước ngoài nhé. Em thử đăng kí lại thì nó báo email này đã sử dụng. Dùng email khác (cũng gmail) thì ko đăng kí được nữa. Nó vẫn bảo là email này ko sử dụng được. Dùng các account free thì nhiều cụ cùng chen nhau dùng 1 lúc nên khó khăn lắm mới hỏi được AI một câu.
Em lười , bỏ 5 xệ ra mua cái acc dùng nghịch chơi , cho nó nhanh

Hự.

Xe điện
Em lười , bỏ 5 xệ ra mua cái acc dùng nghịch chơi , cho nó nhanh
Tại em muốn đăng kí 1 phát chính thống bằng email của em. Kể cả sau này trả phí mà thấy hợp lí thì vẫn dùng cho công việc ý cụ. Nhưng chịu. Thôi mua vậy. Cụ mua chỗ nào uy tín inbox em với.

tungLam.nwl

Xe tăng
Công nghệ về lâu dài là AI nó biết nhịp sinh hoạt cá nhân, như tuần phịch mấy lần và rơi vào khung thời gian nào, nó theo dõi thói quen và các website/apps các cụ hay dùng. Cho nên xu hướng tối tắt máy hoặc smartphone chỉ phục vụ alo hoặc checkmail.
Hiện nay Điện thoại của em nó đã Auto tự báo thời gian sắp đi về hàng ngày, sinh nhật thực, giờ đi ngủ .. rồi mặc dù chả cài đặt gì cả.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em đăng ký thử mà chưa được

Waterblack

Xe tải
Cũng không miễn phí đâu, vẫn phải dùng nhân công giá rẻ bên Châu Phi đấy.

Cụ toàn hỏi mà, có cho nó cái gì đâu. Còn data của nó thì thực ra là nó quét hết các loại sách online, các trang báo mạng, các web, blog, diễn đàn. Việc cụ gõ vào diễn đàn như này cũng bị nó lấy thông tin rồi đấy :D ... mình cứ dùng thôi. Nó biết mình là ai, làm gì thì càng tốt chứ sao nhỉ he he