[Funland] Các cụ giới thiệu cho em một danh mục cổ phiếu có thể ôm dài hạn với?

quochuy_bidv

Xe hơi
Em đang ôm SJD.
Theo cụ Ppc và Sjd, 2 thằng cùng sx điện, ở mức giá hiện tại thì thằng nào nên mua hơn?
Ppc phụ thuộc mạnh vào tỷ giá jpy, nên đánh con này thì ngoài cái ngành của nó còn phải dự được tỷ giá. Em thì e thích ppc hơn.

quochuy_bidv

Xe hơi
Vì sao cụ thích PPC hơn SJD ở giá hiện tại?
Ppc vùng chặn ở 20-22, em làm về tỷ giá nên đánh con này ngang đánh tỷ giá, nó vui với nghề của mình cụ ạ. Thứ nữa, em thích những con có khối ngoại giao dịch và thanh khoản tốt. Chứ mua vào mà lúc cần tiền không bán được thì ức chế lắm.

Viva la vida

Xe tăng
Ppc vùng chặn ở 20-22, em làm về tỷ giá nên đánh con này ngang đánh tỷ giá, nó vui với nghề của mình cụ ạ. Thứ nữa, em thích những con có khối ngoại giao dịch và thanh khoản tốt. Chứ mua vào mà lúc cần tiền không bán được thì ức chế lắm.
Em lại đang cần chỗ bỏ tiền vào, chưa có nhu cầu rút ngay.
SJD mỗi năm thu hơn 200 tỷ, giảm nợ, tăng vốn csh, tăng lợi nhuận, giá bán điện cao, P/e thấp, P/B thấp...nên em chọn găm mấy năm.

khoainuongchip

Xe buýt
Các bác cho gà mờ hỏi chút thông thường quý III là mùa của ngành nào nhỉ

quochuy_bidv

Xe hơi
Các bác cho gà mờ hỏi chút thông thường quý III là mùa của ngành nào nhỉ
Cụ hỏi thế e trả lời bừa là ngành sách - mùa tựu trường :). Cái này là đặc thù việt nam thôi, chứ chuẩn hơn cụ phải nhìn cách hạch toán lợi nhuận của từng ngành và từng doanh nghiệp cụ thể.

hungnn.vn

Xe buýt
Tầm này muốn mua cổ cho mục tiêu dài hạn thì nên mua của những cty nào các cụ?

dutoan

Xe buýt
Danh mục đang kẹp của em để các cụ tham kháo nhé: HBC, SJD, FCM

Tổng tiền đang là con Vios, nếu xuống thì em còn Matiz mà lên thì em có Camry :)

Lara

Xe buýt
Cụ viva đã xuống tàu FCN chưa ?

Viva la vida

Xe tăng
Cụ viva đã xuống tàu FCN chưa ?
Danh mục ôm đợi gấp 2 vốn, sao đã xuống được.
Em vẫn giữ Sjd, Fcn, Cap, Dxp, Ptb, Vpk, Inn, Lhc, Qtc, Dae ôm dài ăn cổ tức, ngoài ra có một chút Scl đầu tư mạo hiểm...hôm trước múc một ít Mnc nhưng chắc tuần sau giải tán.
Em định ôm thằng Tv2 ăn cổ tức, cụ nào có thông tin cho vài lời chỉ giáo nhé.

Viva la vida

Xe tăng
Danh mục ôm đợi gấp 2 vốn, sao đã xuống được.
Em vẫn giữ Sjd, Fcn, Cap, Dxp, Ptb, Vpk, Inn, Lhc, Qtc, Dae ôm dài ăn cổ tức, ngoài ra có một chút Scl đầu tư mạo hiểm...hôm trước múc một ít Mnc nhưng chắc tuần sau giải tán.
Em định ôm thằng Tv2 ăn cổ tức, cụ nào có thông tin cho vài lời chỉ giáo nhé.
Múc thêm Ksb, Dih, Tv2.

fibiz

Đi bộ
Ở VN mình đánh giá dài hạn là rất khó bác ạ. Vì rủi ro vĩ mô lớn, khả năng cạnh tranh của các DN nội với nhau có thể mạnh nhưng nếu có bọn ngoại nó vào nữa thì cũng ko biết thế nào. Mà chúng ta đang trong quá trình mở cửa...Nhưng em cũng xin mạnh dạn đề xuất với cụ một số Cp theo nguyên tắc là ngành thiết yếu - cầu còn nhiều dư địa - khả năng thâm nhập trực tiếp của NN là thấp.
1. Nhóm tài chính - chứng khoán: SSI - HCM
2. Nhóm năng lượng: Điện - Dầu khí: GAS
3. Nhóm dệt may: Nhóm này cp vượt trội hơi khó, bác tìm hiểu thêm.
4. Nhóm nông sản chế biến: VTF - HVG.
5. Nhóm cảng biển - vận tải - logistic: TMS - SFI - DVP
Tuy nhiên, nếu đầu tư ở VN theo em bác nên tranh thủ lướt ngắn hạn xoay các nhóm ngành, nhóm CP sẽ ra tăng được LN hơn.
Chúc bác thành công nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Viva la vida

Xe tăng
Ở VN mình đánh giá dài hạn là rất khó bác ạ. Vì rủi ro vĩ mô lớn, khả năng cạnh tranh của các DN nội với nhau có thể mạnh nhưng nếu có bọn ngoại nó vào nữa thì cũng ko biết thế nào. Mà chúng ta đang trong quá trình mở cửa...Nhưng em cũng xin mạnh dạn đề xuất với cụ một số Cp theo nguyên tắc là ngành thiết yếu - cầu còn nhiều dư địa - khả năng thâm nhập trực tiếp của NN là thấp.
1. Nhóm tài chính - chứng khoán: SSI - HCM
2. Nhóm năng lượng: Điện - Dầu khí: GAS
3. Nhóm dệt may: Nhóm này cp vượt trội hơi khó, bác tìm hiểu thêm.
4. Nhóm nông sản chế biến: VTF - HVG.
5. Nhóm cảng biển - vận tải - logistic: TMS - SFI - DVP
Tuy nhiên, nếu đầu tư ở VN theo em bác nên tranh thủ lướt ngắn hạn xoay các nhóm ngành, nhóm CP sẽ ra tăng được LN hơn.
Chúc bác thành công nhé!
Vấn đề là giá nào nữa chứ cụ?
Chính vì càng dài hạn càng nhiều thay đổi nên em toàn chọn mấy con có P/e thấp thấp, ngành nghề tương đối thuần chất đơn giản.
Em ví dụ: cụ khuyến nghị Dvp, em múc Dxp, cùng là cảng biển....có khác nhau không cụ?
Nhiều con kinh doanh ngon lắm nhưng giá cp lại không ngon nữa....lại còn xem cổ tức nữa.

Chỉnh sửa cuối: