Thảo luận Các cụ giúp em cái cổng OBD II với

katot

Xe máy
Em đang dò dẫm tìm mấy chân cắm từ cổng ODB II để nối cái HUD thẳng từ đây.

Tất cả các hãng xe khác nhau nhưng có cổng ODB II thì mỗi chân tín hiệu ra có chức năng giống nhau không? Em đọc mấy nơi thì thấy:
Chân 3: tín hiệu VSS
Chân 4: Chassis ground
Chân 5: Signal ground
Chân 16: +12v ắc qui

Các cụ xem giúp có đúng ko? Xe em mazda3 2010 thì có gì khác không? Cái chân 4 và 5 đều là mát thì khác nhau thế nào ợ?
Thank các cụ chỉ bảo

hylasfun

Xe đạp
Bác muốn lấy dây VSS để gắn HUD?

Mazda 3 nó không đưa VSS ra obd thì phải. Bác xem kỹ và nên dùng đồng hồ đo kiểm xem.

Trên OS bác Jungle đã tìm dây VSS trên obd và kết luận phải khoan lỗ ra khoang máy, câu vào cảm biến VSS.

Cách khác là bác dùng obd HUD, chỉ cần cắm vào cổng này là xong:
http://www.otosaigon.com/forum/HUDCảm-biến-áp-suất-lốp-và-hiện-tất-cả-thông-trên-kính-lái-hàng-OEM-m2711049.aspx

Chi tiết chân OBD-II Diagnostic connector

http://www.auterraweb.com/obdiipinout.html

Bác lấy GND ở chân 5 và +12v ở chân 16

Chỉnh sửa cuối:

katot

Xe máy
Ôi trời, khoan ra khoang máy thì ko ổn, dưng mờ cụ hylasfun cho em hỏi vậy thì cái HUD cắm vào ODBII thì nó cũng nhận tín hiệu về tốc độ từ chân nào đó, chỉ có điều không biết cái tín hiệu đó có khác tín hiệu từ VSS ko nhỉ. Ở bài http://www.otosaigon.com/forum/Tự-động-khóa-trung-tâm-15kmh-Báo-động-ở-5355-8385-103105kmh-m2700714.aspx em thấy bác jungle có chỉ lấy tín hiệu VSS cho Morning và Caren cũng từ chân 3 của OBDII

Các cụ ném tiếp cho em hứng cái nào

hylasfun

Xe đạp
Ôi trời, khoan ra khoang máy thì ko ổn, dưng mờ cụ hylasfun cho em hỏi vậy thì cái HUD cắm vào ODBII thì nó cũng nhận tín hiệu về tốc độ từ chân nào đó, chỉ có điều không biết cái tín hiệu đó có khác tín hiệu từ VSS ko nhỉ. Ở bài http://www.otosaigon.com/forum/Tự-động-khóa-trung-tâm-15kmh-Báo-động-ở-5355-8385-103105kmh-m2700714.aspx em thấy bác jungle có chỉ lấy tín hiệu VSS cho Morning và Caren cũng từ chân 3 của OBDII

Các cụ ném tiếp cho em hứng cái nào
Trên mỗi xe có gắn một bộ cảm biến tốc độ gọi là VSS (Vehicle Speed Sensor). Ứng với mỗi vòng quay của bánh xe, bộ VSS sẽ phát ra tín hiệu có tần số nhất định. Tín hiệu từ VSS này sẽ được ECU lấy và tính toán ra tốc độ xe (ECU biết cỡ lốp).

Như vậy có 2 cách để biết tốc độ xe:
- Lấy tín hiệu VSS, đếm tần số tín hệu này xong nhân với 2 x pi x R (R: bán kính lốp). Đây là cách bác Jungle làm cũng như các bộ HUD đơn giản, không phải đa chức năng.
- Lấy thông tin tốc độ từ bus dữ liệu trên xe. Theo cách này đấu vào cổng OBD2 và lấy thông tin tốc độ do ECU chế biến sẵn mà không phải tính toán gì. Để lấy được thông tin tốc độ, phải giao tiếp được với máy tính trên xe (ECU) như các tool scan và xóa lỗi của thợ. Chính vì giao tiếp với ECU, thông tin lấy được rất phong phú: vòng tua, vị trí bướm ga, nhiệt độ két nước, tiêu hao nhiên liệu, điện áp accu,....

Một số hãng đưa dây VSS ra chân 3 (chân trống, bus dữ liệu với ECU không dùng đến chân này) có thể để thuận tiện khi đo kiểm cảm biến tốc độ. Rất nhiều xe không đưa VSS vào cổng OBD2 nên nếu HUD loại câu dây VSS phải đấu trực tiếp vào cảm biến này nằm trong khoang máy.

Chỉnh sửa cuối:

muitrannhaque

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi ngu tý.
Em thấy trên em ford Transis và trên mấy em xe tải 2T5 ( Huyndai và ISUZU...) cũng có cái cổng 16 chân như thế này ( mà không biết có phải là cổng chuẩn ODBII không? hix ) và khi em kiểm tra thì chân 5 vẫn là GND và chân 16 vẫn là nguồn ( 24V với xe tải ). Nhưng không rõ chân 3 có vẫn là chân VSS không các cụ nhỉ ( với mấy em xe tải Huyndai 2T5 thì chân 3 nó để trống. Hic )
Cho em hỏi thêm câu nữa là mấy bố xe khách giường nằm đời mới bây giờ đã có chuẩn ODBII chưa nhỉ?
Mong các cụ thấy em hỏi ngu mà ném vỡ đầu em

Raptor22

Xe đạp
Các bác cho e hỏi Spark 1.2 LT đời 2011 lắp ráp trong nước có cổng OBD II không ạ? Cũng đạng định rước một e HUD để ngắm ^^

ft.hung

Xe hơi
E đặt ghế hóng với

southernvn

Xe hơi
Có nhé cụ, xe em trước cũng là spark 1.2 lt, cũng lắp hud ngon luôn

ngochoangimsat

Xe tăng

Tất cả các hãng xe khác nhau nhưng có cổng ODB II thì mỗi chân tín hiệu ra có chức năng giống nhau không? Em đọc mấy nơi thì thấy:

Các cụ xem giúp có đúng ko? Xe em mazda3 2010 thì có gì khác không? Cái chân 4 và 5 đều là mát thì khác nhau thế nào ợ?
Thank các cụ chỉ bảo
https://www.otofun.net/threads/huong-dan-hack-he-thong-can-bus-tren-xe-toan-tap.860691/

southernvn

Xe hơi
Con của em là AsH3 thì phải, em đặt trực tiếp về ~1tr2, còn ở đây bán ~2tr. Em mua cũng hơn 3 năm trước rồi

gbcom

Xe đạp

GAT

Xe điện
Cắm cái này có bị hao điện ắc qui ko các cụ nhỉ

biladen2008

Đi bộ
CCCM cho e hỏi là mấy con xe tải, xe công hay xe bus có cổng OBD2 để dùng được cái này không ạ?

Ysihong2

Xe đạp
Trên mỗi xe có gắn một bộ cảm biến tốc độ gọi là VSS (Vehicle Speed Sensor). Ứng với mỗi vòng quay của bánh xe, bộ VSS sẽ phát ra tín hiệu có tần số nhất định. Tín hiệu từ VSS này sẽ được ECU lấy và tính toán ra tốc độ xe (ECU biết cỡ lốp).

Như vậy có 2 cách để biết tốc độ xe:
- Lấy tín hiệu VSS, đếm tần số tín hệu này xong nhân với 2 x pi x R (R: bán kính lốp). Đây là cách bác Jungle làm cũng như các bộ HUD đơn giản, không phải đa chức năng.
- Lấy thông tin tốc độ từ bus dữ liệu trên xe. Theo cách này đấu vào cổng OBD2 và lấy thông tin tốc độ do ECU chế biến sẵn mà không phải tính toán gì. Để lấy được thông tin tốc độ, phải giao tiếp được với máy tính trên xe (ECU) như các tool scan và xóa lỗi của thợ. Chính vì giao tiếp với ECU, thông tin lấy được rất phong phú: vòng tua, vị trí bướm ga, nhiệt độ két nước, tiêu hao nhiên liệu, điện áp accu,....

Một số hãng đưa dây VSS ra chân 3 (chân trống, bus dữ liệu với ECU không dùng đến chân này) có thể để thuận tiện khi đo kiểm cảm biến tốc độ. Rất nhiều xe không đưa VSS vào cổng OBD2 nên nếu HUD loại câu dây VSS phải đấu trực tiếp vào cảm biến này nằm trong khoang máy.
Sư phụ,e co sprinter hư tốc độ mà kg mua đc,kg sửa đc nên mua đầu đọc tốc độ hien thị lên kính lái,qua cổng obd từ 14 pin ra 16 nhưng lại kg kết nối đc EU,kg ra đc tốc độ, vậy SP chỉ giúp e tìm đâu ra sợi vss để đấu vào đầu đọc Obd ? Đa tạ sư phụ( các gara đều bó tay nên e phải tự mò kẻo csgt lụm ah)

Camry270772

Xe buýt

Thank các cụ chỉ bảo
Cụ cho hỏi lấy điện 12V từ chân 16 và mát lấy ở vỏ xe được không?

minhdong92

Xe hơi

Thank các cụ chỉ bảo
Hóng chung ạ