Các cụ giúp em, lần đầu em đưa xe đi đăng kiểm lại

robeo1958

Xe điện
Em thấy cũng có nhiều ý kiến bảo như luật bất thành văn rồi, vứt 200k vào ghế lái là ok. Hôm e đi đk rút ví còn mỗi mấy tờ 500k và 1 tờ 100k thế là thôi vứt tạm 100k vào ghế lái, lúc sau vẫn ok nhanh gọn. Từ đây e đề nghị các cụ ko phá giá, cứ 100k thôi nhé, chiều chuộng quen xác hư thân.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Xe mua từ mới, năm 2011 thì không phải kẹp xu nào cả. Xe tôi mua 6/2011, vừa rồi đi bảo dưỡng 4 vạn, sau đi đăng kiểm (ở tỉnh) chẳng để xu nào vẫn phải xong. Bây giờ đăng kiểm cũng cần khách hàng rồi, không như trước kia. Chỗ này làm ko tốt, 6 tháng sau đi chỗ khác.

ltrphuc

Xe tăng
các cụ cho em hỏi em đến hạn phải nộp phí đường bộ rồi mà còn 2 năm mới đến hạn đăng kiểm thì em nộp riêng phí đường bộ ở đâu và thủ tục thế nào ạ

Tuanaltis2009

Xe buýt
các cụ cho em hỏi em đến hạn phải nộp phí đường bộ rồi mà còn 2 năm mới đến hạn đăng kiểm thì em nộp riêng phí đường bộ ở đâu và thủ tục thế nào ạ
Phí bảo trì cũng thu luôn tại chỗ đăng kiểm cụ ah. Chắc cụ mua xe mới nên hạn đăng kiểm dài, xe mình nó cho 1,5năm thôi.
Cụ mua theo năm thôi xe con mình mới mua hết 1274k/năm. Còn ko cụ mua theo hạn đăng kiểm cũng đc. Mình hôm đi đăng kiểm còn 3tháng mới hết hạn nộp phí nó đôn lên luôn cho mình.

ltrphuc

Xe tăng
Phí bảo trì cũng thu luôn tại chỗ đăng kiểm cụ ah. Chắc cụ mua xe mới nên hạn đăng kiểm dài, xe mình nó cho 1,5năm thôi.
Cụ mua theo năm thôi xe con mình mới mua hết 1274k/năm. Còn ko cụ mua theo hạn đăng kiểm cũng đc. Mình hôm đi đăng kiểm còn 3tháng mới hết hạn nộp phí nó đôn lên luôn cho mình.
vậy em không đăng kiểm chỉ đến nộp phí đường bộ thôi cũng được hả cụ? đến đó bảo chỉ nộp phí đường bộ là họ thu cho mình và dán tem mới ạ

DuyThanhSNG

Xe tăng
Nhà cháu mấy lần đi đăng kiểm cho con xe cũ 10 năm.Toàn thấy các chú ấy ra nói luôn là cho AE xin ít thuốc nước thế là rút 100 k để vào trong xe..Một lúc sau xong thì có chú mang tem ra dán lên xe nhưng cứ loanh quanh ý chừng muốn xin thêm tý bồi dưỡng nhưng nhà cháu mặc kệ...xe không nổ máy ngồi tý nóng quá rồi cũng phải rút ra với câu chửi đổng.

deep_water154

Xe hơi
Mỗi cụ cứ 1 với 2 lít thế này thì các bác đăng kiểm hay đi vệ sinh lắm đây, thận chắc yếu lắm...

DatMoc

Xe tải
Xe các bác mới không xì tiền còn pass được, em xe cũ kiểu gì cũng dính chưởng khí thải không đạt chuẩn. Xe cỏ em để 1 tăm ở chỗ công tơ mét là họ thông cảm cho qua.

noname_nonick

Xe đạp
Các cụ cứ làm thế này bảo sao hỏng hết cả công chức nhà nước :D.
Mà ở VN em thấy phi lí nhất là cái xe mới tinh mua về cũng phải đi đăng kiểm để được lưu thông. Việc này đáng lẽ ra (đương nhiên) là việc của nhà sản xuất với bên đăng kiểm vì các chỉ tiêu kĩ thuật rồi các loại iso đã được cấp phép đáp ứng các tiêu chuẩn VN, EU... chứ chẳng lẽ sản xuất ra cái xe không đạt tiêu chuẩn vẫn bán ra thị trường? Chưa kể nhà sản xuất cũng đã test cái xe chán chê trước khi bán ra và người mua xe mới tinh lại phải đi đăng kiểm xem có đạt tiêu chuẩn không, rất phi lí.
ps: Đợt em đi đăng kiểm chẳng để gì cả.

XTLN

Xe hơi
Các cụ cứ làm thế này bảo sao hỏng hết cả công chức nhà nước :D.
Mà ở VN em thấy phi lí nhất là cái xe mới tinh mua về cũng phải đi đăng kiểm để được lưu thông. Việc này đáng lẽ ra (đương nhiên) là việc của nhà sản xuất với bên đăng kiểm vì các chỉ tiêu kĩ thuật rồi các loại iso đã được cấp phép đáp ứng các tiêu chuẩn VN, EU... chứ chẳng lẽ sản xuất ra cái xe không đạt tiêu chuẩn vẫn bán ra thị trường? Chưa kể nhà sản xuất cũng đã test cái xe chán chê trước khi bán ra và người mua xe mới tinh lại phải đi đăng kiểm xem có đạt tiêu chuẩn không, rất phi lí.
ps: Đợt em đi đăng kiểm chẳng để gì cả.
Bác này nói chí lý, đẻ nhiều thủ tục không đáng gây lãng phí.

Mỹ Bình

Xe hơi
Thời gian là vàng là bạc. Ý kiến cá nhân em: cứ bôi trơn trôi cho nhanh.

Jinzin

Xe điện
Cụ ơi 240k là lệ phí đăng kiểm, 100k tiền làm sổ đăng kiểm, nó kiếm đc xu nào của cụ.
Nói thật xe cụ kể cả có mới tinh, em mà làm đăng kiểm thì cụ đưa xe đến vài lần chắc cũng chưa xong,
Thứ nhất là bắt cụ tháo ghế, bỏ hết bọc sàn ra kiểm tra số khung, chụp ảnh, cụ chờ lấy ảnh xong mai đến nhé.
Hôm sau cụ đến, mở capo ra check số máy, nếu khó soi, mời cụ đánh xe đi cà số máy cho em.
Tiếp đến cụ đến hôm nay đông, để xe cụ cuối cùng, ko chờ đc hôm khác đến nhé.
Mất ba ngày đánh xe đến mà chưa đk xong cụ thấy thế nào.
Dù biển xanh hay trắng luật bất thành văn cụ vẫn phải nộp 2tăm để lấy sổ đăng kiểm cụ nhé,, chỗ khác có khi còn nhiều hơn cơ
Nói chung đã không thích soi cụ thì thôi, nó mà hành thì cụ cũng khốn nạn với nó luôn. Đấy là cụ mà không khớp hay hết hạn mua phí bảo hiểm nữa nhé, đầy cái để hành
May mà cụ ko phải bên đăng kiểm ko thì khổ dân. Chỗ nào bắt tháo ghế, chỗ nào bắt cà số máy? Xin thưa với cụ việc hạch sách bắt bẻ vô lý đó hết thời rồi nhé. Giờ có thể đăng kiểm toàn quốc, chỗ nào làm ăn bố láo thì chẳng có ma nào thèm vào cụ nhé.

ranger211

Xe tăng
Mai cũng đến ngày e đi đăng kiểm rồi.

JcM

Xe tải
Báo cáo các cụ là tháng 6 xe em đến hạn đăng kiểm. Em mua xe mới vào cuối năm 20011. Em muốn hỏi các cụ là đi đăng kiểm có cần phải chi phí phụ gia hay qua cò không. Nếu có thì mất khoảng bao nhiêu ạ? cảm ơn các cụ đã tham gia ý kiến.
Em cũng chả nhiều kinh nghiệm nhưng chia sẻ với cụ chút như thế này.
Nếu xe cụ hơi cũ thì cụ nên đi làm vệ sinh xe & máy móc 1 chút trước khi đi đăng kiểm. Vừa để xe cụ sạch đẹp phục vụ cụ đi mà lại dễ không mắc lỗi gì khi đi làm.
Như xe em cũ 1999 thì em đến khâu cuối thì cái lọc gió hơi bẩn nên khí thải vượt mức nên lại phải thổi sạch rồi vào lại --> mất time.

Còn đăng kiểm thì cứ:
B1: Cụ rửa xe cho sạch chút.
B2: Chọn địa điểm đăng kiểm vắng khách chút và chọn vào ngày bình thường ấy (thường cụ cứ xác định mất nhanh cũng 2h hoặc 1 buổi - tất nhiên tùy chỗ)
B3: Đánh xe đến và xếp lot tuần tự tùng xe
B4: Mang hồ sơ xe đi đến phòng đăng ký mua bảo hiểm, thanh toán phí đường bộ, nộp phí đăng kiểm rồi vào phòng nộp hồ sơ đăng kiểm (cái này cụ hỏi tại nơi làm ng ta khác chỉ cho.
B5: Kẹp luôn hồ sơ 100-200K (em thì kẹp có 100K thôi, ng ở đó họ bảo vậy luôn)
Rồi cứ ra ngồi lên xe đánh dần lên đăng kiểm theo lần lượt.
B6: Đăng kiểm xong đợi 1 chút họ sẽ mang tem đăng kiểm & đường bộ dán vào xe cụ rồi cụ lượn về thôi.

Nói chung không phải ngợi nhiều cụ ạ, và cũng khá đơn giản, cụ nên đi đăng kiểm 1 lần cho biết. Còn nếu nhờ chắc ngoài tiền phí thì vứt cho "cò" đôi trăm là OK.

JcM

Xe tải
cụ kẹp 200 đến 300 vào cùng là được thôi chứ cò vạc gì ạ
Chỗ em đăng kiểm (ở Nguyễn Tuân - Thanh Xuân) em định kẹp 200K, họ còn trả lại 100K cụ à.
Hay ghê, dịch vụ cũng đúng mức thôi. Xe em xe cỏ cũ bị dính phát khí thải, phải quay đầu đăng kiểm thêm 1 lần nữa nên thành 200K.

deep_water154

Xe hơi
Cụ chủ đi đăng kiểm về chưa a. Cho anh e ít thông tin để rút kinh nghiệm.